Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

niza

Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Chẳng đâu xa xôi, lục topic cũ chi cho mệt , ngay tại topic này :
+muốn hướng dẫn các bạn
+nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay.
+là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại
+bạn phải xác định rõ
+khán giả phải học rất nhiều
vân vân và vân vân .

Thể loại gì đây ? Review ? Bình Luận ? Giảng dạy ? Chỉ bảo ? Sao lắm "phải" thế ?

Biết bao nhiêu topic bị ném đá vì thích dạy người khác mặc dù chưa chắc mình đã đúng rồi.
Còn nếu thật sự thích giảng dạy đề nghị bạn mở 1 box gọi là : giảng dạy cách xem phim cho các bạn "chẻ" hdvietnam .
Trân trọng.

Đầu tiên là tương ra 1 đống mệnh đề : Các bạn phải thể này phải thế kia
Sau đó lôi ra 1 đống luận điểm của mình mà cứ như của ai đó.
Cuối cùng hào hứng tuyên bố các bạn phải như thế thì mới thấy được cái hay cái đẹp cái lọ cái chai.

Thế thì gọi là bình luận tự do phải không ạ ?

- Nói thật là các bạn nói chuyện nghe ấu trĩ và kiểu hiểu biết ngứa nhĩ k thể chịu đc, xin lỗi vì chẳng may đã xúc phạm ai đó. Nhưng tôi cũng xin trình bày luôn. Tôi đồng ý vs quan điểm của bạn "justbenice", tôi thấy "justbenice" nói đúng cái tôi thấy ở cái Box này :). Chẳng phải 80% ở đây là đồng ý theo chủ review đó sao, còn hầu như những ai k đồng ý đa phần là bị chỉ trích hoặc bị nói vs thái độ k hài lòng, cứ đọc từ page 1 là thấy. Lòa lòa đọc qua cũng thấy điều đó rõ ràng trong cái Topiz này :|. Đây là Box Bàn Luận Tự Do. Khi có 1 review hiện ra, tôi cứ vào bình luận, chả ai cấm đc tôi đó điều thứ nhất. Thứ 2 tôi k nhận xét bộ phim đó hay dở ở chỗ nào vì tôi thấy mất thời gian khi bỏ ra cứ phải ngồi giải thích + tranh luận. Tôi chỉ viết đơn giản là bộ phim này đối vs tôi không hay. Thế là Ok chưa? Tại sao tôi lại phải giải thích dài dòng văn vở vs các bạn làm gì? Còn đã là tranh luận thì kiểu gì cũng TRANH nhau mà LUẬN là điều k tránh đc. Bất đồng + cãi và là hoàn toàn bình thường, tôi chỉ muốn nhấn mạnh 1 điều là BỘ PHIM NÀY KHÔNG HAY. Chẳng có gì xứng đáng là phim khoa học hay nhất trong 20 năm qua. Thế thôi, tôi chỉ k đồng ý vs quan điểm của review này ở chỗ đấy. Thế mà cũng phải tranh nhau vào giải thích, biện luận. Ai k thích gì thì cứ nói, cứ viết, thằng nào thích ném đá, giải thích thì kệ. Chả care :-j

Cang thang qua vay, tu tu ngoi xuong an mieng banh, uong mieng nuoc nghe ke chuyen nao:

Hãy tưởng tượng trong 1 phòng làm việc, mọi người đang bàn nhau về động Phong Nha.

Bạn A: - Tôi đi rồi nè. Phong Nha là hang động đẹp nhất được phát hiện từ trước đến giờ. Lý do là abc… Tôi muốn hướng dẫn cho các bạn lam sao de thuong thuc ve dep Phong Nha. Trước hết là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại ví dụ như cái động là nơi âm u, ghê rợn, ẩn nấp yêu quái ăn thịt người…Bạn phải xác định rõ tinh thần thám hiểm, khám phá, đi càng sâu vào Phong Nha thì bạn càng thấy nó mê hoặc lòng người. Mà muốn như vậy, bạn phải học rất nhiều, học bơi nè, học chèo thuyền nè, học leo vách núi nè, học kiến tạo núi đá vôi nè. Vân vân và vân vân. Nhưng mà nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay của động Phong Nha, rất xứng đáng với công sức nha, Phong Nha tuyệt đẹp!
B: - ờ, tui cũng đi rồi nè, Phong Nha đúng là đẹp thật. Lý do là def…
C: - Tui đi rồi mà thấy xấu òm, sao nói là đẹp nhất được. Lý do là ghi…

DEFGHI cung xum vo ban luan rom ra. Bong dung, J xuat hien:

J: - ê cái ông A kia, ông tưởng ông giỏi lắm hả? Tui ở cái phòng này còn lâu hơn ông mà tui chưa thấy ai tài lanh như ông. Ông giành nói khiến cho tui và nhiều người nữa không nói được. Ông muốn giảng dạy, chỉ bảo sao, bị ném đá à nha! Đi qua chỗ khác mà giảng dạy.
K: - J này, không thích nghe thì để người khác nghe, đừng nặng lời với A vậy chứ.
J: - kệ tui, mắc gì tới K, biết gì mà nói.
L: - Hùa nhau bênh A ăn hiếp J hả. Mấy người thiệt là kém hiểu biết, ấu trĩ không thể chịu nổi.

̣chuyen toi day tam dung vi sep vao

Chỉnh sửa lần cuối:

-[Y]2[K]-

Active Member
Re: Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Chẳng phải 80% ở đây là đồng ý theo chủ review đó sao, còn hầu như những ai k đồng ý đa phần là bị chỉ trích hoặc bị nói vs thái độ k hài lòng, cứ đọc từ page 1 là thấy.
Mình thấy cái này dẫn đến tranh cãi nhiều nhất đây
Cái quan trọng ở đây là đừng chửi nhau (mày là đồ *******) hay cay cú, khóc lóc (nó bu vào ăn hiếp em) là đc rồi, còn chặt chém quan điểm thì phải tự do chút chứ :))

Ngoài lề 1 chút: từ khi xem qua các topic liên quan đến iphone hay samsung, bây h thấy cảnh nhảy vào nói hùa mà ko đưa ra đc suy nghĩ của họ, cảm giác như là caigidoFAN vậy :D

Hãy tưởng tượng trong 1 phòng làm việc, mọi người đang bàn nhau về động Phong Nha.

Bạn A: - Tôi đi rồi nè. Phong Nha là hang động đẹp nhất được phát hiện từ trước đến giờ. Lý do là abc… Tôi muốn hướng dẫn cho các bạn lam sao de thuong thuc ve dep Phong Nha. Trước hết là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại ví dụ như cái động là nơi âm u, ghê rợn, ẩn nấp yêu quái ăn thịt người…Bạn phải xác định rõ tinh thần thám hiểm, khám phá, đi càng sâu vào Phong Nha thì bạn càng thấy nó mê hoặc lòng người. Mà muốn như vậy, bạn phải học rất nhiều, học bơi nè, học chèo thuyền nè, học leo vách núi nè, học kiến tạo núi đá vôi nè. Vân vân và vân vân. Nhưng mà nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay của động Phong Nha, rất xứng đáng với công sức nha, Phong Nha tuyệt đẹp!
B: - ờ, tui cũng đi rồi nè, Phong Nha đúng là đẹp thật. Lý do là def…

J: - ê cái ông A kia, ông tưởng ông giỏi lắm hả? Tui ở cái phòng này còn lâu hơn ông mà tui chưa thấy ai tài lanh như ông. Ông giành nói khiến cho tui và nhiều người nữa không nói được. Ông muốn giảng dạy, chỉ bảo sao, bị ném đá à nha! Đi qua chỗ khác mà giảng dạy.
K: - D này, không thích nghe thì để người khác nghe, đừng nặng lời với A vậy chứ.
J: - kệ tui, mắc gì tới E, biết gì mà nói.
L: - Hùa nhau bênh A ăn hiếp J hả. Mấy người thiệt là kém hiểu biết, ấu trĩ không thể chịu nổi.

Ô hay! Tôi lại có 1 câu chuyện này tặng bạn Niza :

Hãy tưởng tượng trong 1 phòng làm việc, mọi người đang bàn nhau về 1 cái động mới được tìm thấy (cũng thuộc dạng kha khá to, kha khá đẹp ).

Bạn A: - Tôi đi rồi nè. Động mới tìm được này là hang động đẹp nhất nước Việt Nam, thậm chí nhất thế giới đã được phát hiện từ trước đến giờ. Lý do là abc…Tôi muốn hướng dẫn cho các bạn lam sao de thuong thuc ve dep của cái động mới này. Trước hết là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại ví dụ như cái động là nơi âm u, ghê rợn, ẩn nấp yêu quái ăn thịt người…Bạn phải xác định rõ tinh thần thám hiểm, khám phá, đi càng sâu vào động thì bạn càng thấy nó mê hoặc lòng người. Mà muốn như vậy, bạn phải học rất nhiều, học bơi nè, học chèo thuyền nè, học leo vách núi nè, học kiến tạo núi đá vôi nè. Vân vân và vân vân. Nhưng mà nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay của động mới này, rất xứng đáng với công sức nha, động mới nàytuyệt đẹp!
B: - ờ, tui cũng đi rồi nè, động mới này đúng là đẹp thật. Lý do là def…

J: - ê cái ông A kia, ông tưởng ông giỏi lắm hả? Bộ ông tưởng tui chưa tới cái động đó hả ? Tui đi quá nhiều động rồi, động này không phải là động đẹp nhất VN, chứ đừng nói tới thế giới. Dù tôi không biết chèo thuyền, leo núi, cũng chẳng biết kiến tạo của núi đá vôi như thế nào, nhưng tôi đã từng tới những động đẹp hơn nhiều nghen. Bắt tôi phải giải thích thì tôi chịu vì tôi không giỏi văn, cũng chẳng giỏi nói như bạn A, nhưng không tin cứ thử tới đó mà xem tôi nói có đúng không.
K: - D này, không thích nghe thì để người khác nghe, đừng nặng lời với A vậy chứ.

Và rồi có 1 ông Z cắm đầu cắm cổ học đủ mọi thứ như A hướng dẫn, sau đó đi tới động mới. Và quả thật, anh ta có đôi chút thất vọng dù rằng động mới này cũng kha khá to, kha khá đẹp.

Bất cứ hiện tượng nào cũng đều có cái nguyên nhân của nó thôi. Đời luôn là thế!

Chỉnh sửa lần cuối:

niza

Ô hay! Tôi lại có 1 câu chuyện này tặng bạn Niza :

Hãy tưởng tượng trong 1 phòng làm việc, mọi người đang bàn nhau về 1 cái động mới được tìm thấy (cũng thuộc dạng kha khá to, kha khá đẹp ).

Bạn A: - Tôi đi rồi nè. Động mới tìm được này là hang động đẹp nhất nước Việt Nam, thậm chí nhất thế giới đã được phát hiện từ trước đến giờ. Lý do là abc…Tôi muốn hướng dẫn cho các bạn lam sao de thuong thuc ve dep của cái động mới này. Trước hết là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại ví dụ như cái động là nơi âm u, ghê rợn, ẩn nấp yêu quái ăn thịt người…Bạn phải xác định rõ tinh thần thám hiểm, khám phá, đi càng sâu vào động thì bạn càng thấy nó mê hoặc lòng người. Mà muốn như vậy, bạn phải học rất nhiều, học bơi nè, học chèo thuyền nè, học leo vách núi nè, học kiến tạo núi đá vôi nè. Vân vân và vân vân. Nhưng mà nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay của động mới này, rất xứng đáng với công sức nha, động mới nàytuyệt đẹp!
B: - ờ, tui cũng đi rồi nè, động mới này đúng là đẹp thật. Lý do là def…

J: - ê cái ông A kia, ông tưởng ông giỏi lắm hả? Bộ ông tưởng tui chưa tới cái động đó hả ? Tui đi quá nhiều động rồi, động này không phải là động đẹp nhất VN, chứ đừng nói tới thế giới. Dù tôi không biết chèo thuyền, leo núi, cũng chẳng biết kiến tạo của núi đá vôi như thế nào, nhưng khi tôi đã từng tới những động đẹp hơn nhiều nghen. Bắt tôi phải giải thích thì tôi chịu vì tôi không giỏi văn, cũng chẳng giỏi nói như bạn A, nhưng không tin cứ thử tới đó mà xem tôi nói có đúng không.

Và rồi có 1 ông Z cắm đầu cắm cổ học đủ mọi thứ như A hướng dẫn, sau đó đi tới động mới. Và quả thật, anh ta có đôi chút thất vọng dù rằng động mới này cũng kha khá to, kha khá đẹp.

Bất cứ hiện tượng nào cũng đều có cái nguyên nhân của nó thôi. Đời luôn là thế!

cảm ơn bạn đã hưởng ứng câu chuyện. Ở đây, bạn thấy có gì đáng chú ý không? Ai cũng có quyền nói lên ý kiến của mình, làm cho cả phòng thêm rôm rả thì càng vui. Nếu như J dừng ở chỗ nói lên ý kiến của J thì mọi người sẽ welcome, nhưng J bắt đầu chuyển sang công kích cá nhân A, chính điều này mới khiến một số người bức xúc.

justbenice

Moderator

cảm ơn bạn đã hưởng ứng câu chuyện. Ở đây, bạn thấy có gì đáng chú ý không? Ai cũng có quyền nói lên ý kiến của mình, làm cho cả phòng thêm rôm rả thì càng vui. Nếu như J dừng ở chỗ nói lên ý kiến của J thì mọi người sẽ welcome, nhưng J bắt đầu chuyển sang công kích cá nhân A, chính điều này mới khiến một số người bức xúc.

Chú yếu là A cũng chẳng giỏi giang gì. Cũng chẳng có cái gì hay hơn người khác nhưng thích giảng dạy người khác. Công thêm A thíc nổ nên nhiều người thấy ngứa tai ( Ngoại trừ fan của A ) nên không phải J mà nhiều người khác cũng chẳng thích thú gì cái thái độ của A lắm.

thich_xem_phim

Active Member
Tui thà ăn những món thỉnh thoảng chưa được ngon lắm từ những người thường xuyên nấu còn hơn chết đói vì những người nấu ăn giỏi hoặc chê người khác nấu ăn dở nhưng hiếm khi nấu cho ai ăn bữa nào.

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Ở đời mình luôn không hiểu vì sao có rất nhiều kẻ thích nói điều chua cay và hả hê khi thấy người khác đau lòng cho dù đó chỉ là những chuyện nhỏ nhoi vặt vãnh.

dukas

Active Member
Ðề: Re: Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

Tui thà ăn những món thỉnh thoảng chưa được ngon lắm từ những người thường xuyên nấu còn hơn chết đói vì những người nấu ăn giỏi hoặc chê người khác nấu ăn dở nhưng hiếm khi nấu cho ai ăn bữa nào.

Nếu so sánh món ăn tinh thần với đồ ăn chỉ để nuôi sống con người thì mình thấy không hợp lý lắm bạn thích xem phim ạ. Nếu nói như vậy theo mình thì không khác gì ông nghị phát biểu : "Hôm nay thấy sai một chút chỗ này xử lý, “cách chức đi, kỷ luật đi”, ngày mai thấy sai chỗ kia, “cách chức đi, kỷ luật đi”, lấy ai mà làm việc các đồng chí ? "

Nếu sai hoặc thấy chưa hợp lý thì có phải nên tiếp thu ý kiến người khác để tiến bộ, hay quyết giữ thái độ ta là một là duy nhất và chẳng cần phải để ý lời người khác nói mà làm gì?

Ngoài ra chỉ khi đói quá chúng ta mới chỉ lo cơm no áo ấm thôi, nhưng khi chúng ta thưởng thức một bộ phim là hưởng thụ nghệ thuật nó đã lên tầm cao hơn việc chỉ lo cơm áo gạo tiền rồi thì làm sao lại cứ phải sợ "không có" để rồi không nói lên những điều thật lòng?

Thực sự là cũng có lúc mình thấy không thoải mái khi đọc các bài review của Poly vì có nhiều cái mình cũng không đồng ý với bạn ấy tuy nhiên với mình trên tổng thể thì Poly đánh giá bộ phim rất khách quan so với nhiều bạn khác, vì vậy có fim gì hay mới mình đều tìm bài review của Poly để đọc và tranh luận, đó là từ thời TTVNonline, còn dạo gần đây bận quá nên cũng ít tham gia. Tuy nhiên mình thực sự thấy hơi khó chịu khi đọc bài của bạn Nhi trong chủ để phim Prometheus, cái cảm giác đó rất giống với cái cảm giác khi mình còn nhỏ bị người lớn trong gia đình áp đặt mọi thứ rằng "mày nên thế này thì mới tốt, không như thế thì mày ngu mày dốt lắm", ngoài ra qua mấy lần đọc bài bạn Nhi minh thấy bạn ấy rất giàu cảm xúc lại bảo thu và dễ tự ái. Mình xin lỗi nếu có làm các bạn không vui hoặc nhận xét không đúng trên quan điểm của các bạn nhưng diễn đàn là nơi tự do bày tỏ quan điểm của mỗi cá nhân, và hi vọng là quyền tự do đó không bị bóp chẹt chỉ bởi vì không cùng đường với ai đó hoặc những thế lực to lớn nào đó!

PS: Mình rất tâm đắc với chữ ký của bạn thich_xem_fim

Giá như cuộc sống này có 1 định lượng chung cho mọi lao động, và chủ nghĩa Marx như cứu cánh của loài người. Nhưng khốn nỗi,xã hội 7 tỉ người tồn tại cộng sinh song song với những ham muốn cá nhân vô độ, khiến cho diễn đàn Điện ảnh của HdVietNam trở nên ngày càng hỗn loạn 1 cách tẻ nhạt. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

thich_xem_phim

Active Member
RATATOUILLE (2007) - PIXAR

Anton Ego: In many ways, the work of a critic is easy. We risk very little, yet enjoy a position over those who offer up their work and their selves to our judgment. We thrive on negative criticism, which is fun to write and to read. But the bitter truth we critics must face, is that in the grand scheme of things, the average piece of junk is probably more meaningful than our criticism designating it so. But there are times when a critic truly risks something, and that is in the discovery and defense of the *new*. The world is often unkind to new talent, new creations. The new needs friends...

Đánh giá 1 bộ phim lúc nào cũng dễ dàng và ít rủi ro hơn làm 1 bộ phim. Đánh giá 1 bài review lúc nào cũng dễ dàng và ít rủi ro hơn viết 1 bài review. Chúng ta có khuynh hướng khắc khe với người khác vì chúng ta đứng ở vị trí người phê bình hơn là đứng ở vị trí người thực hiện. Hãy đặt mình vào vị trí của người thực hiện hay thậm chí bắt tay vào làm thử để từ đó có cái nhìn bao dung hơn.

P/S: Một số bạn thấy khó chịu vì cho rằng 1 số bài viết mang tính áp đặt. Nhưng nếu bạn nào đã xem phim Savages thì các bạn thấy từ "savage" không chỉ có nghĩa tiêu cực là man rợ. Tương tự, từ "áp đặt" không phải lúc nào cũng tiêu cực. Sau này các bạn làm cha làm mẹ sẽ thấy có những cái nếu không áp đặt con cái thì sẽ hối tiếc.

Chỉnh sửa lần cuối:

Lioncoeur

Ở đời mình luôn không hiểu vì sao có rất nhiều kẻ thích nói điều chua cay và hả hê khi thấy người khác đau lòng cho dù đó chỉ là những chuyện nhỏ nhoi vặt vãnh.

Ở VN thì thường xuyên như vậy. Khi người ta bất mãn hoặc tuyệt vọng, phẫn nộ với xã hội bên ngoài thì sẽ luôn cảm thấy hả hê khi đạp được người khác xuống để mua vui trong nhất thời.

justbenice

Moderator

RATATOUILLE (2007) - PIXAR

Anton Ego: In many ways, the work of a critic is easy. We risk very little, yet enjoy a position over those who offer up their work and their selves to our judgment. We thrive on negative criticism, which is fun to write and to read. But the bitter truth we critics must face, is that in the grand scheme of things, the average piece of junk is probably more meaningful than our criticism designating it so. But there are times when a critic truly risks something, and that is in the discovery and defense of the *new*. The world is often unkind to new talent, new creations. The new needs friends...

Đánh giá 1 bộ phim lúc nào cũng dễ dàng và ít rủi ro hơn làm 1 bộ phim. Đánh giá 1 bài review lúc nào cũng dễ dàng và ít rủi ro hơn viết 1 bài review. Chúng ta có khuynh hướng khắc khe với người khác vì chúng ta đứng ở vị trí người phê bình hơn là đứng ở vị trí người thực hiện. Hãy đặt mình vào vị trí của người thực hiện hay thậm chí bắt tay vào làm thử để từ đó có cái nhìn bao dung hơn.

P/S: Một số bạn thấy khó chịu vì cho rằng 1 số bài viết mang tính áp đặt. Nhưng nếu bạn nào đã xem phim Savages thì các bạn thấy từ "savage" không chỉ có nghĩa tiêu cực là man rợ. Tương tự, từ "áp đặt" không phải lúc nào cũng tiêu cực. Sau này các bạn làm cha làm mẹ sẽ thấy có những cái nếu không áp đặt con cái thì sẽ hối tiếc.
Bạn thích xem phim đi lạc chủ đề xa quá trong vấn đề áp đặt rồi . Cha mẹ có thái độ áp đặt , trịnh thượng với con gái quá đáng còn dễ bị con cái nổi xung huống chi giữa thành viên với thành viên.
Nếu 1 bàn review đơn thuần , share cái cảm giác của mình với thành viên khác thì có ai đánh giá gì đâu ? Bạn thichxemphim và nhiều bạn khác khi review hoặc đơn giản là viết cảm nhận của mình để chia sẻ cũng có ai đánh giá bài review thế nào đâu ? Vì đã xác định vào đọc những chia sẻ cảm xúc của người khác thì người đọc cũng chỉ muốn nêu cảm xúc của mình , có thể cùng cảm xúc, có thể trái cảm xúc, có thể vô cảm với bộ phim. Chứ không ai đánh giá cảm xúc của người viết bài cả.
Chỉ có những kiểu "chia sẻ" cảm xúc theo kiểu trịnh thượng dạy bảo, lồng vào những áp đặt, ra vẻ ta đây mới dễ bị ném đá thôi.

justbenice

Moderator

Ở VN thì thường xuyên như vậy. Khi người ta bất mãn hoặc tuyệt vọng, phẫn nộ với xã hội bên ngoài thì sẽ luôn cảm thấy hả hê khi đạp được người khác xuống để mua vui trong nhất thời.

Người Việt còn có nhiều người có cái tính xấu là ở xã hội thật thì chẳg ra sao nhưng lên mạng thì trịnh thượng, ra vẻ ta đây, tự mình tôn mình lên 1 cái đẳng cấp nào đó, rồi khi kô đc chấp nhận thì tức tối.
Nói chung là cuộc sống muôn màu.

thich_xem_phim

Active Member
Giống như bạn mua 1 sản phẩm điện tử mới nào đó thì nó luôn kèm theo 1 bản hướng dẫn để bạn có thể sử dụng hiệu quả nhất. Trừ trường hợp bạn là người chế tạo ra sản phẩm đó hoặc là chuyên gia thì mới không cần xem cũng sử dụng thành thạo được, nhưng đa phần mọi người đều phải đọc qua hướng dẫn trước khi dùng. Và thực tế hiếm ai thấy khó chịu vì có bản hướng dẫn kèm theo cả (nhiều khi không có mới khó chịu). Nếu bạn làm theo hướng dẫn mà thấy không đúng thì dĩ nhiên bạn bực mình và có quyền góp ý, nhưng không ai xem bản hướng dẫn đó là sự trịnh thượng áp đặt cả.

niza

Ðề: Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

niza hỏi Justbenice như vầy: Trong đời thường, nếu 1 người đồng nghiệp đi coi phim về và hào hứng bàn luận, đôi lúc hơi khoa trương 1 chút nhưng cái chính là muốn chia sẻ với bạn cái cảm xúc hưng phấn với bộ phim đó thì liệu bạn có lớn tiếng mắng mỏ người ta là "nổ", là "ra vẻ trịch thượng", là "ta đây" hay thậm chí là xua đuổi "đi chỗ khác mà giảng dạy" như cách mà bạn đang đối xử với lengockhanhi hay không hở bạn Justbenice?

Trong lúc bạn trút xuống lengockhanhi những lời lẽ mang đầy tính công kích như thế, liệu có giây phút nào bạn chợt nghĩ ra rằng bạn đang gây tổn thương cho một thành viên đang cùng chung mái nhà HDVietnam với bạn?

Bạn cật lực lên án lengockhanhi từ topic này sang topic khác nhưng liệu có một phút nào bạn tự xem lại thái độ và lời lẽ của bạn hay không vậy bạn Justbenice?

justbenice

Moderator

-Bỏ qua tất cả những gì gọi là thích nhau, quí nhau, mến nhau, hiểu nhau, vân vân và vân vân. Bạn Niza đọc lại hết các topic của bạn gì đó trong cái box này. Bạn niza thật sự cảm thấy bạn gì đó có nhã ý chia sẽ, hưng phấn hay gì gì đó không ? hay đơn thuần chỉ là những câu chữ, những biểu hiện muốn chứng tỏ ta đây giỏi, ta phải chỉ các bạn khác ? Nếu Niza 1 lúc nào đó thật sự cảm thấh HƯNG PHẤN, trong lúc đang hưng phấn niza có bao giờ còn chút đầu óc nào mà tiện tay viết rất nhiều chữ để dạy hoặc ép người khác hưng phấn kiểu hưng phấn của với mình không ? Nếu bạn gì đó thật sự có lòng, có tâm , thì chắc cũng chẳng bị ném đá nhiều thế đâu. Rõ ràng là không phải 1 mình mình ném đá, mà rất nhiều bạn khác cũng ném đá thái độ của bạn gì đó mà ? Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ coi bạn gì đó có khi nào thật sự coi đây là mái nhà chung không ? Có khi nào thật sự tôn trọng mọi người không ? Hay chỉ mỗi ngày đưa ra vài quan điểm và ai có suy nghĩ trái chiều thì đứng ra nói tôi sẽ chứng minh thế này thế kia , đề nghị dừng ở đây, đừng có ý kiến nữa ? ? ? ? ?

-Còn riêng đối với mình, tại sao mình thấy không thích bạn gì đó đến mức độ vậy. Đơn giản vì mình có lòng tự trọng của chính mình, 1 người đang sống ở Việt Nam, 1 người đang tham gia diễn đàn HDVIETNAM. Ấn tượng xấu nhất của mình với bạn gì đó là sau khi đọc cái bài phân tích về tình hình ..HD của người Việt Nam trong nước ( trong khi mà bạn gì đó trước giờ vẫn ở nước ngoài ). Cả 1 bài viết chỉ muốn chứng tỏ ta đây chẳng hiểu gì nhưng vẫn cứ thích nói lung tung về tình hình HD tại Việt Nam, tình hình Xã Hội tại Việt Nam . :) . sau đó tới 1 loạt những bài dạy + cảm nhận phim của bạn đó lồng vào những suy nghĩ nhố nhăng về xã hội Việt Nam trong nước. Đến mức độ để 1 người đọc phải comment "Bạn chủ topic thật sự SICK" .

Có thể thật sự mình quá đáng trong mấy ngày vừa rồi. Mình gửi lời xin lỗi tới toàn thể các bạn cũng như tới bạn gì đó. Nhưng rất mong bạn gì đó sau này trước khi viết gì đó thì nghĩ khoảng 5 giây. Để coi những gì mình viết có thật sự đúng không, có ảnh hưởng tới ai không, có thiếu tôn trọng ai không.
Mình sẽ không tiếp tục lảm nhảm trong những topic kiểu này nữa, cũng sẽ không bao giờ nhận xét gì về review phim hay bình luận, dạy bảo của bạn gì đó nữa, mặc kệ bạn ấy viết kiểu gì đi nữa, hưng phấn cỡ nào đi nữa, thặng hoa cỡ nào đi nữa cũng sẽ không quan tâm. Nhưng nếu bạn gì đó mà vẫn tiếp tục viết bài và đưa những suy nghĩ nhố nhăng thiếu hiểu biết về xã hội Việt Nam vào nữa thì mình cũng sẽ vẫn tranh luận tới cùng. Xã hội này có rất nhiều cái để chửi, nhưng bạn là người không sống trong xã hội này nên hãy chọn chủ đề đúng và thật sự hiểu về nó để chê trách xã hội này, chứ không thì rất dễ làm người trong nước tự ái.
Một lần nữa xin lỗi tất cả các bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

dukas

Active Member

Mình thấy khâm phục bạn thích xem phim, bạn hết so sánh các bài review với bữa cơm hàng ngày, xong để nhấn mạnh hơn rằng dù chỉ là bữa cơm hàng ngày thì các bạn cũng phải đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng hay ăn!!!

Mình không biết bạn thich_xem_fim đã có con hay chưa, thậm trí mình cũng không biết đã có gia đình hay chưa nữa. Mình xin nói thẳng với một số bạn thích bị ap đặt rằng, một đứa trẻ ở vào độ tuổi dưới 6 còn có thể bị áp đặt chứ tầm 7 trở lên mà các bạn còn có ý muốn đàn áp là rất khó rồi, chưa kể đến tầm dậy thì ẩm ương thì mình đố các bạn có thể ép buộc chúng nó nữa!

Mình cũng xin thôi ở đây bạn thich_xem_fim ạ, vì dù gì ai cũng có quan điểm của mình, chẳng thể nào dung hoà được nếu cứ muốn mình phải giống ý nghĩ của người khác. Nhưng mình chỉ thấy cái dòng chữ ký của bạn chẳng giống cách bạn suy luận chút nào cả, và từ bé đến giờ mình cũng chưa thấy nhà phát hành phim nào lại phát hành phim kèm với hướng dẫn "thưởng thức" trước khi "xem" cả. Mà phim ở Việt Nam mà có điều kiện phát hành nhanh như ở nước ngoài và nhiều người có điều kiện xem sơm mình tin chẳng thiếu bài review để chúng mình cùng "ném đá" đâu.

PS: Tiện bài của justbenice thì mình xin trả lời câu hỏi của bạn cho Niza, khi mình vừa xem xong một bộ phim thấy hay đến rất hay thì thực sự điều đầu tiên mình nghĩ đến khi bạn mình có hỏi nên xem hay không xem là: " Nên, mày xem đi, phim đấy hay lắm" và " mày xem đi chứ tao nói ra hết còn gì là hay nữa!" và hi vọng nó xem xong rồi cùng bình phẩm phim với mình!

niza

niza trả lời câu hỏi của Justbenice, nhưng trước hết, niza mạn phép nhắc bạn một lần nữa rằng mem nào cũng có tên cả, nếu bạn muốn nói lengockhanhi thì bạn nên viết tên ra một cách đàng hoàng chứ đừng nói phiếm chỉ "bạn gì đó".

-
Bỏ qua tất cả những gì gọi là thích nhau, quí nhau, mến nhau, hiểu nhau, vân vân và vân vân. Bạn Niza đọc lại hết các topic của bạn gì đó trong cái box này. Bạn niza thật sự cảm thấy bạn gì đó có nhã ý chia sẽ, hưng phấn hay gì gì đó không ? hay đơn thuần chỉ là những câu chữ, những biểu hiện muốn chứng tỏ ta đây giỏi, ta phải chỉ các bạn khác ?
- niza thật sự cảm thấy bài viết của khanhi có sự đầu tư và có giá trị.

Nếu Niza 1 lúc nào đó thật sự cảm thấh HƯNG PHẤN, trong lúc đang hưng phấn niza có bao giờ còn chút đầu óc nào mà tiện tay viết rất nhiều chữ để dạy hoặc ép người khác hưng phấn kiểu hưng phấn của với mình không ?
- niza nghĩ khi hưng phấn, bất kỳ ai cũng có khả năng thao thao bất tuyệt về một đề tài nào đó, và họ có thể nói những từ, những câu hùng hồn như là: 'để tui chỉ cho, làm vầy mới câu được cá nè' hoặc 'dzợ tui nấu ăn number 1, ngon hơn cả Yan Can Cook'. Đó là họ nói điều họ cảm thấy đúng với họ, còn tin hay không là quyền của bạn chứ có phải vì họ nói thế nghĩa là họ muốn ép bạn phải nghĩ như họ đâu!

Nếu bạn gì đó thật sự có lòng, có tâm , thì chắc cũng chẳng bị ném đá nhiều thế đâu. Rõ ràng là không phải 1 mình mình ném đá, mà rất nhiều bạn khác cũng ném đá thái độ của bạn gì đó mà ?
- có thể có người không đồng ý với khanhi nhưng "ném đá" gây tổn thương thì niza thấy Justbenice đi đầu. Chuyện này thì DanielTran đã nói ở trên rồi, niza không lặp lại.

Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ coi bạn gì đó có khi nào thật sự coi đây là mái nhà chung không ?
- rất tiếc niza không phải dị nhân đọc được suy nghĩ của khanhi để mà trả lời cho Justbenice được, nhưng khách quan mà nói nếu không coi đây là mái nhà chung thì bạn ấy đã không bỏ công bỏ của để viết bài, chia sẻ nhạc, chia sẻ vui buồn với các mem trên này.

Có khi nào thật sự tôn trọng mọi người không ?
- niza chưa thấy khanhi công kích ai như Justbenice đang công kích khanhi cả.

Hay chỉ mỗi ngày đưa ra vài quan điểm và ai có suy nghĩ trái chiều thì đứng ra nói tôi sẽ chứng minh thế này thế kia , đề nghị dừng ở đây, đừng có ý kiến nữa ? ? ? ? ?
- niza thấy bạn đưa ra ví dụ này hóa ra là khen khanhi đấy, vì sao? Vì trong 1 topic bàn luận phim mà các mem bắt đầu tranh cãi lạc đề thì chủ topic đứng ra can: 'cần chấm dứt tranh cãi', là đúng. Chủ topic nói: 'tôi sẽ chứng minh tại sao tôi lại đi tới kết luận như thế', thì có gì là không được hỡi bạn Justbenice?

-Còn riêng đối với mình, tại sao mình thấy không thích bạn gì đó đến mức độ vậy. Đơn giản vì mình có lòng tự trọng của chính mình, 1 người đang sống ở Việt Nam, 1 người đang tham gia diễn đàn HDVIETNAM.
- ui chao, niza không có "không thích bạn gì đó", vậy hông lẽ niza hông có lòng tự trọng, hay là niza đang sống ở cung Trăng, hay là niza hổng có đang tham gia diễn đàn sao ta?

Ấn tượng xấu nhất của mình với bạn gì đó là sau khi đọc cái bài phân tích về tình hình ..HD của người Việt Nam trong nước ( trong khi mà bạn gì đó trước giờ vẫn ở nước ngoài ). Cả 1 bài viết chỉ muốn chứng tỏ ta đây chẳng hiểu gì nhưng vẫn cứ thích nói lung tung về tình hình HD tại Việt Nam, tình hình Xã Hội tại Việt Nam . :)
.
- Có ai lại đi viết bài vì muốn chứng tỏ là ta chẳng hiểu gì và ta thích nói lung tung không Justbenice? Hay là Justbenice muốn?

sau đó tới 1 loạt những bài dạy + cảm nhận phim của bạn đó lồng vào những suy nghĩ nhố nhăng về xã hội Việt Nam trong nước. Đến mức độ để 1 người đọc phải comment "Bạn chủ topic thật sự SICK" .
- Justbenice không nên phân biệt người trong nước hay ngoài nước. Chẳng lẽ người trong nước đi đường thấy cái ổ voi thì có quyền la lên là cái ổ voi to quá, sao không ai sửa, thế này sao mà đi được..., còn người ngoài nước thì không được quyền nói vì nói thì Justbenice sẽ quy cho người đó tội nói xấu trong nước?

Có thể thật sự mình quá đáng trong mấy ngày vừa rồi. Mình gửi lời xin lỗi tới toàn thể các bạn cũng như tới bạn gì đó. Nhưng rất mong bạn gì đó sau này trước khi viết gì đó thì nghĩ khoảng 5 giây. Để coi những gì mình viết có thật sự đúng không, có ảnh hưởng tới ai không, có thiếu tôn trọng ai không. Mình sẽ không tiếp tục lảm nhảm trong những topic kiểu này nữa, cũng sẽ không bao giờ nhận xét gì về review phim hay bình luận, dạy bảo của bạn gì đó nữa, mặc kệ bạn ấy viết kiểu gì đi nữa, hưng phấn cỡ nào đi nữa, thặng hoa cỡ nào đi nữa cũng sẽ không quan tâm. Nhưng nếu bạn gì đó mà vẫn tiếp tục viết bài và đưa những suy nghĩ nhố nhăng thiếu hiểu biết về xã hội Việt Nam vào nữa thì mình cũng sẽ vẫn tranh luận tới cùng.
- niza cũng mong Justbenice tự vấn như vậy trước khi viết tranh luận.

Xã hội này có rất nhiều cái để chửi, nhưng bạn là người không sống trong xã hội này nên hãy chọn chủ đề đúng và thật sự hiểu về nó để chê trách xã hội này, chứ không thì rất dễ làm người trong nước tự ái.
- Justbenice lại phân biệt người trong nước, người ngoài nước nữa rồi!

Một lần nữa xin lỗi tất cả các bạn.
- Justbenice cứ việc bàn luận, nhận xét, vì đó là quyền tự do của bạn mà. Có điều mong bạn sau này cân nhắc lời lẽ và thái độ thích hợp để lời xin lỗi này không trở thành lời xin lỗi suông! Trân trọng!

Lioncoeur

Mình thấy bạn Justbenice nên dừng lại được rồi. Từ khi bạn bắt đầu đả kích khanhi đến giờ chắc phải vài tuần rồi, viết hàng chục bài rồi. Khanhi ko hề đôi co lại với bạn mà bạn cứ ra rả cái giọng "ai cần ai đó dạy đời" suốt, ko thấy ngán sao? Bạn luôn gào lên rằng ai đó phải tôn trọng và đừng có dạy đời người khác, còn cmt của bạn thì ko cái nào ko thể hiện sự bất tôn trọng và dạy đời ai đó. Tại sao bạn không thể "Be nice" cho đúng với cái tên của bạn vậy?

@dukas: Bạn so sánh với đứa trẻ 7 tuổi ko thể áp đạt là rất tầm bậy. Đứa trẻ đó không thể chạy đâu ra khỏi áp bức nên sẽ chọn cách phản kháng hoặc chịu trận. Còn ở đây, ai bắt các bạn chịu trận vậy? Bạn ko ưa, ok, vậy không nghe, không làm theo. Ai đánh đòn bắt các bạn phải làm theo mà cứ gân cổ lên gào "đừng có áp đặt dạy đời".

@Tất cả các bạn nào sắp và sẽ viết review: Sau này, trong mỗi bài review của bạn, ngay dòng đầu tiên nên ghi là "Bài viết chỉ để tham khảo, không bắt buộc bất cứ ai phải làm theo". Như vậy sẽ an toàn cho chính mình hơn.

justbenice

Moderator

Ban Nizza nen doc va suy nghi ky truoc khi quote bai ai do nhe. Thanks.

Bên trên