Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

Ðề: Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

Một lần nữa xin lỗi tất cả các bạn.

Đúng sai chưa biết thuộc phần ai (nhưng cũng chắc là ko thể nào phân định được trong những trường hợp như thế này), nhưng chí ít bạn đã có được lời xin lỗi. Theo tôi như thế là đáng quý gấp vạn lần lời của những kẻ chuyên cãi bướng, hoặc hùa nhau ỷ đông hiếp yếu, lấy thịt đè người.

thich_xem_phim

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

Mình thấy khâm phục bạn thích xem phim, bạn hết so sánh các bài review với bữa cơm hàng ngày, xong để nhấn mạnh hơn rằng dù chỉ là bữa cơm hàng ngày thì các bạn cũng phải đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng hay ăn!!!

Mình không biết bạn thich_xem_fim đã có con hay chưa, thậm trí mình cũng không biết đã có gia đình hay chưa nữa. Mình xin nói thẳng với một số bạn thích bị ap đặt rằng, một đứa trẻ ở vào độ tuổi dưới 6 còn có thể bị áp đặt chứ tầm 7 trở lên mà các bạn còn có ý muốn đàn áp là rất khó rồi, chưa kể đến tầm dậy thì ẩm ương thì mình đố các bạn có thể ép buộc chúng nó nữa!

Mình cũng xin thôi ở đây bạn thich_xem_fim ạ, vì dù gì ai cũng có quan điểm của mình, chẳng thể nào dung hoà được nếu cứ muốn mình phải giống ý nghĩ của người khác. Nhưng mình chỉ thấy cái dòng chữ ký của bạn chẳng giống cách bạn suy luận chút nào cả, và từ bé đến giờ mình cũng chưa thấy nhà phát hành phim nào lại phát hành phim kèm với hướng dẫn "thưởng thức" trước khi "xem" cả. Mà phim ở Việt Nam mà có điều kiện phát hành nhanh như ở nước ngoài và nhiều người có điều kiện xem sơm mình tin chẳng thiếu bài review để chúng mình cùng "ném đá" đâu.

Bạn thích dạy con theo kiểu tự do thì ok thôi, đó là quyền của bạn. Còn quan điểm của tui là bên cạnh tự do thì cũng cần áp đặt vì tui thấy mấy đứa cháu tui vì được tự do quá cái gì ba mẹ cũng chiều nên sinh hư. Cái này hơi lạc đề nên tui cũng đồng ý dừng ở đây.

Còn chữ kí của tui đơn giản là thể hiện quan điểm bình luận phim của tui là hiếm khi khen hay chê phim nào mà chỉ viết ra cách hiểu của tui về phim dưới những góc độ khác nhau. Bạn nói nhà phát hành phim không hướng dẫn chứ tui lại thấy có. Nó thể hiện qua những thông tin về xếp hạng phim (PG, PG-13, R...) và thể loại phim (khoa học viễn tưởng, hài, kinh dị, tình cảm...), giống như 1 số loại thuốc có phần hướng dẫn cấm chỉ định trẻ em và phụ nữ đang mang thai hoặc cho con bú (tui có tật hay liên tưởng lung tung nên bạn thông cảm). Còn hướng dẫn cụ thể hơn thì đã có những nhà bình luận phim chuyên nghiệp đại loại như phim này chỉ phù hợp với bạn nào có đầu óc trong sáng hoặc thích giải trí, hành động hoặc làm trong những lĩnh vực nghề nghiệp nào đó...

Khi viết cảm nhận phim thì tui cũng hi vọng góp phần bồi đắp thêm những cây cầu nối giữa các thành viên. Các bạn có quan điểm khác về phim thì cứ viết ra và hi vọng là cũng viết trên tinh thần bồi đắp những cây cầu chứ đừng viết kiểu ném đá tới mức sập cầu và chất đống thành những bức tường ngăn cách các thành viên với nhau (lại liên tưởng lung tung).

niza

Đúng sai chưa biết thuộc phần ai (nhưng cũng chắc là ko thể nào phân định được trong những trường hợp như thế này), nhưng chí ít bạn đã có được lời xin lỗi. Theo tôi như thế là đáng quý gấp vạn lần lời của những kẻ chuyên cãi bướng, hoặc hùa nhau ỷ đông hiếp yếu, lấy thịt đè người.

Thanksforsharing ơi, sau cái post nhắc Justbenice xem lại thái độ và lời lẽ của bạn ấy thì niza đã định dừng lại ở đó rồi, nhưng vì 1 câu xin lỗi này của Justbenice mà niza nghĩ rằng bạn ấy có tinh thần cầu thị, và niza tiếp tục reply cho bạn ấy. Bài Justbenice gồm 2 phần, phần thứ nhất đặt câu hỏi cho niza, phần thứ 2 tiếp tục móc máy mem mà Justbenice gọi là "bạn gì đó", rồi nói theo kiểu giận lẫy rằng từ nay cứ bài viết của khanhi thì sẽ không thèm ngó tới, cuối cùng thì: "Một lần nữa xin lỗi tất cả các bạn".

niza dành hơn 2 tiếng đồng hồ cẩn thận trả lời từng vấn đề Justbenice đặt ra, nhưng rốt cuộc sáng nay niza lên đây thì nhận được phản hồi của Justbenice như sau:
Ban Nizza nen doc va suy nghi ky truoc khi quote bai ai do nhe. Thanks.
Justbenice phang 1 câu cộc lốc với ý nói niza hồ đồ, ẩu tả, không biết suy nghĩ khi quote bài Justbenice. Chữ Thanks mà Justbenice dùng nó hoàn toàn không có ý nghĩa như chữ Thanks của Thanksforsharing!

Từ những bài post của Justbenice, niza đã nhận ra rằng Justbenice rất ưa thích nói kháy kiểu như
Cám ơn bạn. Vậy thì nói chung là phim này vô cùng hay! Chúc bạn vui (post #107, page 11 trả lời góp ý của Daniel Tran)
. Do đó, khi Justbenice đưa ra lời xin lỗi, niza đã nói rằng niza mong đấy không là lời xin lỗi suôn, xin lỗi cho qua chuyện.

Nhưng câu trả lời này của Justbenice quẳng vào mặt niza đã ngay lập tức cho niza thấy Justbenice chỉ xin lỗi suôn thôi chứ chẳng phải thật lòng Justbenice thấy có lỗi và muốn sửa lỗi.

Bây giờ niza cảm thấy rất tiếc thời gian mình đã bỏ ra góp ý cho Justbenice. Niza dừng ở đây thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

dukas

Active Member

@ thích xem fim: phần "ném đá" thì mình chỉ thêm thắt vào cho nó bớt căng thẳng thôi ấy mà. À mình trao đổi thêm một chút về vấn đề nuôi trẻ một chút nếu thich xem fim không phiền, mình theo hướng uốn nắn ngay từ lúc còn bé và theo chiều hướng chúng ta là bạn bè chứ ko phải là bề trên với bề dưới, đến lúc lớn một chút chỉ có thể lắng nghe các bạn trẻ ấy giãi bày tâm sự thôi, căn bản mình thì cũng được hít thở không khí tư bản thối nát một thời gian nên mình thấy cách dậy con và cách giáo dục của họ khiến trẻ con có thể phát triển khá toàn diện và giúp cho trẻ ý thức tự lâp rất cao. Còn khoản chiều trẻ như kiểu muốn gì được nấy thì mình cũng phản đối kịch liệt nhưng khốn nỗi ở Vn ta thì cái này nó lại khá là phổ biến.

@Niza: Mình không có ý kiến với bài viết của bạn, chỉ góp ý với Niza về cách trình bày thôi, bạn chịu khó đừng quote từng lời như vậy nhìn đã nản rồi nên không muốn đọc nữa. Ngoài ra nên tách hẳn từng đoạn ra như bạn thich_xem_fim thì dễ dàng hơn bạn à. Nizza dành 2 tiếng để trả lời mà không chịu khó mất thêm vài phút để cố gắng trình bày cho rõ ràng thì thật đáng tiếc , mong Nizza rút kinh nghiệm nhé. Thanks

Còn bạn Lion mình xin phép chỉ trả lời bạn thế này, mình và thich xem fim đang nói về vấn đề áp đặt với trẻ con bạn ạ, bạn ở đâu nhảy ra kêu ổng lên là "tầm bậy tầm bạ!" Mình nói rõ ràng ngay từ đầu là mình góp ý với bạn Nhi vậy thôi, làm gì mà bạn gân cổ lên ghê vậy? Mà bạn ko ưa, ok bạn ko cần phải đọc rồi nghe và làm theo lời mình bạn Lion ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Lioncoeur

Còn bạn Lion mình xin phép chỉ trả lời bạn thế này, mình và thich xem fim đang nói về vấn đề áp đặt với trẻ con bạn ạ, bạn ở đâu nhảy ra kêu ổng lên là "tầm bậy tầm bạ!" Mình nói rõ ràng ngay từ đầu là mình góp ý với bạn Nhi vậy thôi, làm gì mà bạn gân cổ lên ghê vậy? Mà bạn ko ưa, ok bạn ko cần phải đọc rồi nghe và làm theo lời mình bạn Lion ạ.

Ủa, ai nói bạn dukas "tầm bậy tầm bạ!" hồi nào mà bạn phải gân cổ lên đính chính ghê vậy? Nếu bạn ko biết nói gì thì cũng không cần ráng nặn ra câu chữ người khác không nói đâu.

lengockhanhi

Film critic
Các bạn đừng mất thời gian tranh cãi về những chuyện không có hồi kết như thế này.
Ngay từ đầu Nhi đã nhận ra bản chất của cuộc tranh luận không phải để giải quyết vấn đề đúng hay sai, mà chỉ vì sự bất hòa về tư tưởng và quan điểm sống củà 1 số bạn và Nhi.
Nhi thấy chuyện có người ghét người thương mình là điều rất bình thường.
Người ta ghét Nhi nhưng không thể làm tổn thương Nhi được (trừ khi họ có quyền lực đủ để kết án và nhốt Nhi vào tù). Nhi vẫn đang sống rất thoải mái và vui vẻ, xem phim và nghe nhạc. Vì thế Nhi cũng chẳng giận họ.
Người ta thương Nhi, Nhi càng xấu hổ thêm, vì chưa làm được gì để giúp họ thực sự trong cuộc sống cả.
Nhân cách Nhi đã hình thành rồi, không thay đổi được. Của họ cũng thế.
Vậy nhé.
Nhi đã im lặng không viết gì thêm nữa, như vậy chắc rằng mọi bất hòa sẽ sớm chấm dứt thôi.

DanielTran

Well-Known Member

Nhìn vào cuộc tranh cãi vô nghĩa này, Daniel nghĩ có giải pháp nào cho nó không?

Đây có thể là giải pháp.

Daniel đề nghị lập thêm các sub-box bên trong box Bình luận tự do, như là một dạng blog gắn liền với mỗi nick thường xuyên viết bài ở đây.

Daniel đề cử các nick sau đây nên được cấp box riêng là các bác Poly, Angus_Bert, LeNgocKhaNhi, thich_xem_phim, dragunie.

Về quy chế, bên trong box của mình, các bác được tạo các topic tùy ý, như một blog. Mọi người vào đọc tư do nhưng phải chấp nhận các quy ước, nội quy của chủ blog, ai không thích các tác giả này thì không nên vào đọc. Nếu vẫn vào đọc rồi chửi thì coi như tự cắn lưỡi!

Bài nào các tác giả trên muốn đăng rộng rãi thì có thể đăng bên ngoài box chung, chấp nhận bị ném đá chẳng hạn.

Daniel thấy chúng ta đang có đến 18 cái Sticky Threads bên trong box Bình luận tự do này. Trong đó Poly có 4 threads, Angus_Bert có 3 threads, thich_xem_phim có 2 threads,... nếu tạo sub-box cho các tác giả này sẽ thu gọn được danh mục các sticky threads.

Một điểm lợi khác là như bác Dragunie thay vì viết các bài nối tiếp nhau khó theo dõi thì nay có thể tách ra thành nhiều topic khác nhau.

Trong trường hợp quy chế này k thể áp dụng do hạn chế kỹ thuật của diễn đàn, Daniel đề nghị các bác Poly, LeNgocKhaNhi, thich_xem_phim nên tạo các Fan Page trên Facebook và để dưới chữ ký nick của mình, để mọi người có thể đăng ký vào xem. Tự các bác sẽ quản lý nội dung của các bác, tự các bác sẽ tách ra xây dựng lại một cộng đồng mới những người xem phim có văn hóa.

Nếu không phải là những Page riêng, thì có thể là tạo một Page chung chẳng hạn, và các bác sẽ cùng là Admin trên Page đó. Daniel tạm gọi tên Fan Page đó là HDVN Film Critics.

Đề nghị các bác cho ý kiến, trên các tư cách tác giả viết bình luận phim, thành viên HDVN, và MOD của forum. Xin cảm ơn!

niza

@Niza: Mình không có ý kiến với bài viết của bạn, chỉ góp ý với Niza về cách trình bày thôi, bạn chịu khó đừng quote từng lời như vậy nhìn đã nản rồi nên không muốn đọc nữa. Ngoài ra nên tách hẳn từng đoạn ra như bạn thich_xem_fim thì dễ dàng hơn bạn à. Nizza dành 2 tiếng để trả lời mà không chịu khó mất thêm vài phút để cố gắng trình bày cho rõ ràng thì thật đáng tiếc , mong Nizza rút kinh nghiệm nhé. Thanks
uh, hôm trước có bạn nhắc, niza đã cố gắng edit lại rồi, nhưng niza giữ quote vì nghĩ phải quote từng lời cho nó rõ ràng, minh bạch. Niza đã tách từng đoạn ra, nhưng có lẽ cách có 1 hàng thôi nên nhìn vẫn bị dính vào nhau, niza sẽ cách hẳn 3 hàng để bạn dễ theo dõi nhé. :)

dukas

Active Member

Ủa, ai nói bạn dukas "tầm bậy tầm bạ!" hồi nào mà bạn phải gân cổ lên đính chính ghê vậy? Nếu bạn ko biết nói gì thì cũng không cần ráng nặn ra câu chữ người khác không nói đâu.

Hình như Lion là fan cuồng của Nhi thì phải nhỉ, mình chẳng đụng chạm gì đến bạn Lion ko mà bạn cắn mình hoài không tha vậy? Câu chữ của mình nói thật chỉ sử dụng chính lời nói của bạn thôi chứ chưa cần phải nói thêm nhiều mà bạn đã nhạy cảm vậy thì ko hiểu mình nặn thật thì chắc bạn "xử" mình luôn quá! Thôi mình xin lỗi bạn cũng như thần tượng của bạn vậy, mình có sơ ý góp ý với các bạn và không làm vừa lòng fan của bạn Nhi cho lắm. Mình xin chấm dứt ở đây với bạn Lion.

@Nhi: Cảm ơn bạn vì những lời chia sẻ thật lòng.

@Daniel Tran: Ý kiến của bạn rất hay, mình tin những người giỏi thực thì rồi sẽ được công nhận và cũng chẳng ngại bị ném đá đâu!

niza

Nhìn vào cuộc tranh cãi vô nghĩa này, Daniel nghĩ có giải pháp nào cho nó không?

Đây có thể là giải pháp.

Daniel đề nghị lập thêm các sub-box bên trong box Bình luận tự do, như là một dạng blog gắn liền với mỗi nick thường xuyên viết bài ở đây.

Daniel đề cử các nick sau đây nên được cấp box riêng là các bác Poly, Angus_Bert, LeNgocKhaNhi, thich_xem_phim, dragunie.

Về quy chế, bên trong box của mình, các bác được tạo các topic tùy ý, như một blog. Mọi người vào đọc tư do nhưng phải chấp nhận các quy ước, nội quy của chủ blog, ai không thích các tác giả này thì không nên vào đọc. Nếu vẫn vào đọc rồi chửi thì coi như tự cắn lưỡi!

Bài nào các tác giả trên muốn đăng rộng rãi thì có thể đăng bên ngoài box chung, chấp nhận bị ném đá chẳng hạn.

Daniel thấy chúng ta đang có đến 18 cái Sticky Threads bên trong box Bình luận tự do này. Trong đó Poly có 4 threads, Angus_Bert có 3 threads, thich_xem_phim có 2 threads,... nếu tạo sub-box cho các tác giả này sẽ thu gọn được danh mục các sticky threads.

Một điểm lợi khác là như bác Dragunie thay vì viết các bài nối tiếp nhau khó theo dõi thì nay có thể tách ra thành nhiều topic khác nhau.

Trong trường hợp quy chế này k thể áp dụng do hạn chế kỹ thuật của diễn đàn, Daniel đề nghị các bác Poly, LeNgocKhaNhi, thich_xem_phim nên tạo các Fan Page trên Facebook và để dưới chữ ký nick của mình, để mọi người có thể đăng ký vào xem. Tự các bác sẽ quản lý nội dung của các bác, tự các bác sẽ tách ra xây dựng lại một cộng đồng mới những người xem phim có văn hóa.

Nếu không phải là những Page riêng, thì có thể là tạo một Page chung chẳng hạn, và các bác sẽ cùng là Admin trên Page đó. Daniel tạm gọi tên Fan Page đó là HDVN Film Critics.

Đề nghị các bác cho ý kiến, trên các tư cách tác giả viết bình luận phim, thành viên HDVN, và MOD của forum. Xin cảm ơn!

Cảm ơn Daniel đã dành thời gian suy nghĩ cách xây dựng diễn đàn, chấm dứt tranh cãi. Niza muốn kính các tác giả hay viết bình luận phim, hoặc MOD vào cho ý kiến trước, nhưng chờ nãy giờ chưa thấy ai, mà niza sắp phải tắt máy đi ngủ rồi, niza mạn phép nói luôn vậy.

Giải pháp của Daniel có mục đích tốt. Tuy nhiên, niza có một số mối quan ngại như sau:

- nếu từ Box chung phân chia ra các box riêng của từng bạn, mỗi box riêng được xem như blog và chủ blog có toàn quyền đặt nội quy thì chẳng khác nào chia năm sẻ bảy cho các sứ quân tự trị.

- nếu trong box riêng, "Mọi người vào đọc tư do nhưng phải chấp nhận các quy ước, nội quy của chủ blog, ai không thích các tác giả này thì không nên vào đọc. Nếu vẫn vào đọc rồi chửi thì coi như tự cắn lưỡi!" thì tuy có đem lại sự yên ả nhưng sẽ rất nhàm chán vì nó monotone theo ý chủ blog.

- nếu "Bài nào các tác giả trên muốn đăng rộng rãi thì có thể đăng bên ngoài box chung, chấp nhận bị ném đá chẳng hạn", nó vẫn sẽ lặp lại tình trạng tranh cãi gay gắt, ném đá gây tổn thương mà chúng ta đã chứng kiến trong thời gian qua.

- hơn nữa, nếu sau này các cây bút vì không muốn gây tranh cãi nên chỉ post bài trong box riêng thì box chung sẽ ra sao?

- về phần các bạn hay viết bài, nếu muốn thì họ đã lập fan page trên fb hoặc blog riêng rồi, nhưng họ post bài trên diễn đàn, là vì họ thích diễn đàn này, thích giao tiếp đa chiều.

- "Tự các bác sẽ quản lý nội dung của các bác, tự các bác sẽ tách ra xây dựng lại một cộng đồng mới những người xem phim có văn hóa". Thật ra, bản thân diễn đàn cũng đã có những nội quy để xây dựng một cộng đồng xem phim có văn hóa, vấn đề là các mem có tuân thủ hay không mà thôi!

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

1. Nếu từ Box chung phân chia ra các box riêng của từng bạn, mỗi box riêng được xem như blog và chủ blog có toàn quyền đặt nội quy thì chẳng khác nào chia năm sẻ bảy cho các sứ quân tự trị.

2. Nếu trong box riêng, "Mọi người vào đọc tư do nhưng phải chấp nhận các quy ước, nội quy của chủ blog, ai không thích các tác giả này thì không nên vào đọc. Nếu vẫn vào đọc rồi chửi thì coi như tự cắn lưỡi!" thì tuy có đem lại sự yên ả nhưng sẽ rất nhàm chán vì nó monotone theo ý chủ blog.

3. Nếu "Bài nào các tác giả trên muốn đăng rộng rãi thì có thể đăng bên ngoài box chung, chấp nhận bị ném đá chẳng hạn", nó vẫn sẽ lặp lại tình trạng tranh cãi gay gắt, ném đá gây tổn thương mà chúng ta đã chứng kiến trong thời gian qua.

4. Hơn nữa, nếu sau này các cây bút vì không muốn gây tranh cãi nên chỉ post bài trong box riêng thì box chung sẽ ra sao?

5. Về phần các bạn hay viết bài, nếu muốn thì họ đã lập fan page trên fb hoặc blog riêng rồi, nhưng họ post bài trên diễn đàn, là vì họ thích diễn đàn này, thích giao tiếp đa chiều.

6. "Tự các bác sẽ quản lý nội dung của các bác, tự các bác sẽ tách ra xây dựng lại một cộng đồng mới những người xem phim có văn hóa". Thật ra, bản thân diễn đàn cũng đã có những nội quy để xây dựng một cộng đồng xem phim có văn hóa, vấn đề là các mem có tuân thủ hay không mà thôi!

Cảm ơn bạn đã cho ý kiến.

Về ý 1, nội quy có thể chỉ đơn giản như là "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" hoặc "được phản đối ý kiến bằng lập luận nhưng không được chỉ trích hoặc quy kết tác giả". Về vấn đề sứ quân, thứ nhất, forum thực ra thì đã chia ra rất nhiều box con, tất cả chỉ vì dễ phân loại và quản lý; thứ hai, nếu không cải thiện cách quản lý hiện nay, các tác giả hay viết sẽ chán k viết nữa, thì hai chữ sứ quân, có hay không cũng vô nghĩa.

Về ý 2, monotone. Tất cả các nick mà Daniel đề cử bên trên đều chấp nhận ý kiến trái chiều, nên chắc chắn vẫn có thể có tranh luận, trong khuôn khổ của văn hóa. Kể cả bài viết này của Niza, nói vắn tắt là phản đối ý kiến của Daniel, nhưng bạn có lý của bạn, và Daniel đang phản hồi cho các phản biện đó một cách tôn trọng. Đây là tranh luận bằng lý lẽ. Không phải mạ lị hay hạ nhục người khác. Như bạn thấy, đó hoàn toàn là đa chiều.

Về ý 3, nếu đã đăng ra ngoài box chung, chắc chắn tác giả sẽ cân nhắc liều lượng cách dùng từ của mình để phù hợp với số đông. Trong trường hợp tệ nhất, thì nó cũng như hiện nay thôi, k thể tệ hơn.

Về ý 4, họ post bài trong box riêng, bất kỳ ai cũng có quyền đọc, như vậy vẫn tốt hơn là họ không viết bài nữa hoặc bỏ đi nơi khác.

Về ý 5, các tác giả họ có những người quen ở đây, nếu ta dời địa điểm đi, mọi người cùng dời theo, thì bạn hình dung giống như 1 gia đình dời nhà vậy thôi. Những người thân thích đi theo thì chẳng có gì quyến luyến nơi chốn cũ đã có quá nhiều hàng xóm bất hảo chung chạ vô tội vạ. Tất nhiên về phía BQT diễn đàn, nếu muốn giữ họ lại, thì phải tìm cách làm cho môi trường ở đây trong sạch hơn, hoặc chia khu ra, làm sao để nước sông không phạm nước giếng.

Về ý 6, với hiện trạng mà một thành viên có quyền chỉ trích bừa bãi người khác như vậy vẫn không bị xử lý, quả bóng nằm trong chân Ban quản trị chứ không phải trách nhiệm của các thành viên nữa. Ngoài ra nếu các quy định của diễn đàn đã có đủ mà hiện trạng ngày càng tệ như thế này, thì các quy định đó không có giá trị và cần một cách thức tổ chức mới.

Vài dòng xin trao đổi lại với bạn Niza như vậy.

Có 2 vấn đề là:

1. Lập sub-box cho riêng bất kỳ 1 cá nhân nào cũng thể hiện sự bất lực và vô trách nhiệm của mod/smod đảm đương box đó. Chưa kể về hoạt động ổn định của các sub-boxes hay sự phân chia trong chính box "Bình luận tự do" này, thì việc trao 1 box cho 1 cá nhân như là 1 trang blog riêng của họ là đã đi ngược lại hướng hoạt động cơ bản nhất của forum: chia sẽ và tranh luận. Forum đc sinh ra để các thành viên có thể tranh luận, chia sẻ kiến thức chứ ko phải để chơi theo luật của riêng ai.

2. Box hiện nay quá thừa các sticked topics (16 cái). Thật sự có cần cái gì cũng phải để lên stick hết thế ko? Hay chỉ đơn giản là làm 1 cái sticked topic tổng hợp các topic hay. Thực tế, 1 box chỉ cần 5-6 sticked topics là đẹp rồi, trong đó giành ra 2-3 cái cho các phim hot hiện đang ra trên rạp hoặc các topic đang có hướng hoạt động sôi nổi. Và cũng nên có chế độ unstick các topic đã quá lâu (lưu link vào topic tổng hợp), nếu ko sẽ có 1 ngày page 1 sẽ toàn sticked topics. Đừng quá tham lam.

Vấn đề là: khi 1 người viết review, thì đã đem con bỏ chợ rồi. Người viết phải chấp nhận đứa con của mình chịu mọi hướng dư luận, từ đồng ý đến phản bác. Nếu ko đồng ý với sự phản bác đó, hãy đặt tay xuống keyboard và tranh luận, chứ đừng di con trỏ vào Admin Panel. Ko hay. Việc đó chỉ để đến khi nào từ thái độ phản bác chuyển sang thái độ chửi bới, xúc phạm. Còn vấn đề của mod. Nếu bạn chỉ khư khư những cái cũ, thì bạn như đang cố giữ 1 ly nc, đến 1 lúc nào đó ly nc sẽ bốc hơi hết nếu bạn ko tiếp thêm vào đó. Muốn forum mạnh, chúng ta phải xây dựng 1 cộng đồng mạnh, chứ ko phải tạo ra những nhóm riêng lẻ, xa cách.

P/S: Thật ra, nếu khéo tay, phe phái trong 1 forum/box cũng ko phải là 1 điều dở mà đôi khi là 1 điều tốt. Nó giữ lửa cho những cuộc tranh luận. Điều đó tùy thuộc vào sự điều hòa của mod cai quản box để ko bên nào bị thất thố. Hãy tranh luận bằng trái tim nóng và cái đầu lạnh, để ra đường có thể ngồi xuống uống chung 1 ấm trà.

alexdaide

Member

Đồng ý với ý kiến của bác Zainor Dean. Việc lập sub-box riêng theo Alex là ko cần thiết, vì khi đó mỗi sub-box có công dụng chẳng khác gì facebook or twitter, chỉ dành riêng cho những bạn bè của chủ sub-box và những ai quan tâm, vô hình chung phần nào làm mất ý nghĩa của 1 4rom là tiếp nhận ý kiến và tranh luận đa chiều.
Alex thấy mặc dù 4rom chúng ta có những tranh cãi nhất định, nhưng vẫn trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau và chưa gay gắt đến mức phải có những khu vực mang tính "cách ly" như vậy.
Vấn đề ở đây ko nằm ở việc đúng hay sai, mà chỉ là việc chúng ta nhìn nhận sự việc như thế nào. Chỉ hy vọng những cá nhân có quan điểm đi ngược lại với số đông suy xét lại, tại sao quan điểm của mình lại ko đc nhiều người ủng hộ như vậy.

niza

Ngoài ra nếu các quy định của diễn đàn đã có đủ mà hiện trạng ngày càng tệ như thế này, thì các quy định đó không có giá trị và cần một cách thức tổ chức mới.

Nhưng cách thức tổ chức mới mà Daniel đề xuất, về cách điều hành và nội quy các sub-box, niza thấy đó cũng không khác gì cách thức mà diễn đàn hiện nay đang hoạt động.

Diễn đàn đã có quy định cấm dùng từ ngữ quá khích, spam, gây mất hòa khí, nếu vi phạm sẽ bị cảnh cáo, treo nick, ban nick vĩnh viễn.

Trách nhiệm thực hiện nội quy nằm ở cả 2 phía: người post bài (chủ topic và các mem vào cm đều nên có thái độ, lời lẽ đúng mực, tranh luận chứ không đả kích) và ban quản trị (mạnh tay xử lý những mem vi phạm).

Nếu cả 2 phía đều chấp hành nội quy thì tự nhiên môi trường sẽ trong sạch thôi, còn nếu không thì dù có chia khu, phân blog cũng vẫn lại xảy ra tình trạng ném đá thôi à.

Niza nghĩ rằng vấn đề cần đặt ra là chúng ta làm sao siết lại kỷ cương của diễn đàn để những cuộc tranh luận không bị biến thành tranh cãi và ném đá.

PS: "Vấn đề là các mem có tuân thủ (nội quy) hay không!", khi dùng từ mem là niza nói chung tất cả các thành viên đang sinh hoạt trong diễn đàn, chịu sự chi phối của nội quy diễn đàn, không phân biệt phó thường dân hay là ban quản trị.

DanielTran

Well-Known Member

@Zainor Dean: suy nghĩ gì ấu trĩ thế? Bỏ cái lối nói làm cha thiên hạ như thế đi!

@Alexdaide: là fan cuồng của Zainor Dean à? Sai lè thế mà đồng ý cái gì?

Xin lỗi hai bác Zainor Dean và Alexdaide, đoạn text trên kia là Daniel mượn văn của người khác để hai bác cảm nhận bị tạt gáo nước lạnh như thế nào!

Nếu mọi người đều tôn trọng những chuẩn mực chung, tranh luận tôn trọng nhau và có lý lẽ đầu tư nghiêm túc, thì dù ý kiến trái ngược nhau, như hai bác đang trái ý với Daniel, chúng ta vẫn không có vấn đề gì.

Cũng như bác bảo rằng "Hãy tranh luận bằng trái tim nóng và cái đầu lạnh, để ra đường có thể ngồi xuống uống chung 1 ấm trà". ---> Nhưng người ta cứ thích chỉ trích cá nhân bác thì thế nào?

Muốn forum mạnh, chúng ta phải xây dựng 1 cộng đồng mạnh, chứ ko phải tạo ra những nhóm riêng lẻ, xa cách. Bác nói chuẩn nhưng cụ thể thì làm thế nào? Nếu không có giải pháp cụ thể, thì mọi cái bánh chỉ là bánh vẽ thôi.

Alex thấy mặc dù 4rom chúng ta có những tranh cãi nhất định, nhưng vẫn trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau và chưa gay gắt đến mức phải có những khu vực mang tính "cách ly" như vậy --> Đấy là khu vực riêng, nhưng không cách ly, ai cũng có thể vào xem, nhưng nó giúp người ta không cần phải đọc cái họ không thích. Nó giống như bác hình dung là toàn bộ diễn đàn này giờ gom lại chỉ có một box, bác sẽ khó khăn đến thế nào để tìm ra chủ đề mình muốn đọc, đúng k?

Alex: Vấn đề ở đây ko nằm ở việc đúng hay sai, mà chỉ là việc chúng ta nhìn nhận sự việc như thế nào. Chỉ hy vọng những cá nhân có quan điểm đi ngược lại với số đông suy xét lại, tại sao quan điểm của mình lại ko đc nhiều người ủng hộ như vậy.--> Bác chỉ biết hy vọng là thua rồi. Xã hội hiện đại vận hành bằng luật, không phải bằng lệ. Bác hy vọng tên cướp không cướp của, thằng lưu manh không hiếp dâm, thì kết quả là người ngay sẽ co cụm lại hoặc tìm cách di tản sang nước khác, nước nào có luật bắt cướp - xử tù - cách ly khỏi xã hội, vậy thôi.

Bạn khéo lo. Mình toàn tắm nc lạnh, chả tắm nc nóng bao giờ nên chả thấy sao cả. Những truyện trong 1 box nào đó có phe phái như nc với lửa là việc quá bt. Vấn đề là trong 1 tập thể luôn luôn phải đặt ra luật. Luật phải hợp tình hợp lý. Xử lý cũng phải hợp tình hợp lý. Ko quản lý đc cả bằng tình và bằng lý rồi đổ lỗi cho đối phương kích động, tự co cụm mình lại, thì tốt nhất đừng quản lý.

thich_xem_phim

Active Member
Sorry bác DanielTran, mấy hôm rồi bận rộn quá hôm nay mới có thời gian phản hồi đề xuất của bác. Trước hết cho tui gửi lời cảm ơn bác vì đã được bác ưu ái đề xuất cho hẳn 1 box riêng để quản lí. Cảm giác lúc đầu của tui cũng vui vui nhưng sau đó thì hơi hoảng vì thật ra tui không phải dân viết blog chuyên nghiệp. Để cho tui quản lí 1 box riêng thì sẽ có áp lực phải viết bài thường xuyên (1 bài/tuần chẳng hạn), chứ có box riêng mà để nó mốc meo cũng kì. Công việc của tui mặc dù khá tự do (theo nghĩa không phải sáng vác ô đi tối vác ô về) nhưng tui viết vì sở thích là chính, phải có hứng và phim tui xem xong phải có gì đó mới lạ độc đáo thì tui mới viết được. Chứ tuần nào cũng đều đều phải có 1 bài thì quá sức với tui. Với lại chia box riêng như vậy thì trường hợp 1 phim đều có review ở các box riêng thì các bạn khác muốn thảo luận thì không biết post vào box nào.

Còn vấn đề “chán quá không muốn viết nữa” thì riêng với tui bác cứ yên tâm vì tui “tu theo dạng nhập thế chứ không phải xuất thế”, mặc dù đời còn nhiều chuyện chướng tai gai mắt nhưng không vì thế mà tui quay lưng với đời. Chúc bác luôn có nhiều thời gian rảnh để xem phim và viết bài chia sẻ với anh em.

QuocSam

Cách thức bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim của chúng ta thật là đặc sắc !!! Buổi sáng nhìn tờ lịch treo tường thấy đề : Thứ Hai ngày 3 tháng mười hai mà giật mình thấy thời gian như bóng câu qua cửa sổ . Từ ngày Poly mở topic này 28/11/2009 đến nay 3/12/2012 đã hơn 3 năm mấy ngày . Trong 3 năm mấy ngày đó Ta đã làm gì được cho Ta & cho Đời !!! ? Ai biết cho Ta .
( Có gần một năm ròng rã từ ngày 25/8/2011 đến 2/9/2012- Topic này im lìm như ngủ quên trong giấc mộng đêm dài !)

Đọc xuống dưới tờ lịch thấy - NGÀY QUỐC TẾ NGƯỜI KHUYẾT TẬT - mà thấy chúng ta HẠNH PHÚC hơn biết bao nhiêu người khác . Cầu mong cho mỗi một chúng ta biết trân quý những phút giây của hiện tại . Thiện tai !!!

SaTuCung

Member
Ðề: Lan Kwai Fong 2(2012)-Lan Quế Phường: yêu nhau vì sinh lý, quý nhau vì đồng tiền

review nhảm quá chủ thớt, thực sực câu tít của bác chả ăn nhập gì với phim.

poly

Banned
Re: Ðề: Lan Kwai Fong 2(2012)-Lan Quế Phường: yêu nhau vì sinh lý, quý nhau vì đồng tiền

review nhảm quá chủ thớt, thực sực câu tít của bác chả ăn nhập gì với phim.

Bạn bị cảnh cáo vì Dùng từ ngữ quá khích, gây mất hòa khí

Bên trên