Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

khucmuathu

Ðề: Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

Chữ nhạc trẻ e nó hơi rộng chứ không chỉ có những thể loại như mọi người đang nói. Nghe những Mỹ Tâm, Đan Trường hay M4U, Thùy Chi thì mọi người xếp nó vào nhạc nào. Chắc chắn một điều là những thể loại như chủ thớt nói em không bao giờ nghe (chỉ khi gặp phải đội nghe mà mình nằm đúng cái chỗ phải nghe :D). Còn thì em vẫn tin nhạc Việt (trẻ) vẫn có rất nhiều ca khúc đáng nghe :p

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Chữ nhạc trẻ e nó hơi rộng chứ không chỉ có những thể loại như mọi người đang nói. Nghe những Mỹ Tâm, Đan Trường hay M4U, Thùy Chi thì mọi người xếp nó vào nhạc nào. Chắc chắn một điều là những thể loại như chủ thớt nói em không bao giờ nghe (chỉ khi gặp phải đội nghe mà mình nằm đúng cái chỗ phải nghe :D). Còn thì em vẫn tin nhạc Việt (trẻ) vẫn có rất nhiều ca khúc đáng nghe :p

Bỏ chữ "rất" thì câu này hợp lý hơn :D Nhạc đáng nghe bây giờ hiếm lắm, còn nhạc "nghe được" thì nhiều hơn.
M4U có giọng, có phong cách, nhưng khi solo thì hơi lủng củng. Riêng cái bài gì của Thiên Vương, hổm rày bị dập vào tai suốt :( nhưng em thấy nó "sến" quá.
Đan Trường lúc trước thì hay, từ dạo chuyển sang "âm hưởng dân gian đương đại" thì em bỏ chạy luôn :D Đan Trường hồi xưa có những gì nào? Kiếp ve sầu, Bóng biển, Bước chân lẻ loi, Đi về nơi xa, Tình khúc vàng, Bài hát cuối... toàn hàng xịn. Rồi đến những cái như "Anh Ba Khía" thì, xin lỗi, WTF? Thiết nghĩ bài này đưa Vân Sơn hát sẽ hợp hơn.
Mỹ Tâm và Thùy Chi thì ổn rồi. Tiếc nỗi là Thùy Chi không ra album nên không tìm được lossless xịn :D

chất giọng đan trường chỉ hợp gu với nhạc trẻ thôi, lấn sân qua cái thể loại mà bác trên bảo đương đại gì đó thì thua mình hát karaoke, giờ nổi tiếng chỉ nhờ vào lượng fan đông đảo và cái vẻ ngoài đẹp trai mà thôi, Thùy Chi cũng ổn nhưng có vẻ chỉ hợp với 1 số bài thôi, Mỹ Tâm thấy ổn nhưng e ko khoái cô này cho lắm :D

zguy3n

mình nghĩ là sắt quá nhiều còn vàng thì vửa non tuổi quá lại hiếm nữa :D

Lâm Gia HD

Nhạc VN dạo này rất chán, học đòi theo nhạc Hàn, dở ẹt.

---------- Post added at 10:40:58 PM ---------- Previous post was at 10:40:26 PM ----------

Video clip thì VN làm khá hơn trước nhiều nhưng nhạc và lời thì như con mắm.

mình nghĩ thế này:
- nhạc trẻ cũng hay nhưng nghe nó không lắng lại trong lòng người nghe được lâu, ý nghĩa thường biểu hiện ngay trên lời ca, nếu xét về độ sâu ít bài có. các bạn trẻ hát rất hay thay đổi phong cách để hợp với xu thế hiện đại nên có nhiều lúc mình nghe hôm nay là pop nhưng mai bạn đó sãn sàng hát rock rùi đủ thể loại, đâm ra khi nhắc đến bài này bài kia thật không thể xác định được ca si trẻ nào hát hay hơn nữa.
- Giới trẻ bây giờ thích nghe cái gì đó nhanh hiểu, nghe cho vui tai, rùi quen chia sẻ cho nhiểu bạn nên thành 1 phong trào nghe trong 1 giai đoạn ngắn lại chuyển sang thể loại khác vì có ca sĩ khác ra mới hơn và cả đẹp trai hay xinh hơn nữa.(hiihhihi)
- Nhiều nhóm bạn còn thể hiện bàng cách nghe nhac Hàn quốc (em tui đó). Hỏi em sao em có hiểu gì ko? nó trả lời không. vậy sao thích nghe: các anh ấy đẹp trai hát hay và cả lớp em bàn tán lên em cũng thích. hihiih thật hết chịu.
kết luận 1 câu cuối là:
- Nên tôn trọng sở thích âm nhạc của từng Nguòi mặc dù nó hơi "Quái" so với mình.

Mời các bác nghe thử bài này:

Không Được Đánh Anh Đau - Đứ­­c Tuấn - yanoumi

đây mà là nhạc ah, Chắc nhạc chế quá bạn ơi, hihihi, nghe cứ như cãi nhau bó tay .com

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Mời các bác nghe thử bài này:

Không Được Đánh Anh Đau - Đứ­­c Tuấn - yanoumi

đây mà là nhạc ah, Chắc nhạc chế quá bạn ơi, hihihi, nghe cứ như cãi nhau bó tay .com

Bác nghe thử anh Hồ Cẩm Pháy này xem sao...

[video=youtube;TDrKc9HI4I4]http://www.youtube.com/watch?v=TDrKc9HI4I4[/video]​

>:) >:) >:)

Bác nghe thử anh Hồ Cẩm Pháy này xem sao...

[video=youtube;TDrKc9HI4I4]http://www.youtube.com/watch?v=TDrKc9HI4I4[/video]​

>:) >:) >:)
đã nghe thử. Nhạc rất nhẹ nhàng nhưng cái thằng này nó hát ngọng líu ngọc lô, tiếng việt mà nó đọc như cơm nguội. Buồn cười thật. hihiihihihi bạn siêu tập loai này ah??

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

đã nghe thử. Nhạc rất nhẹ nhàng nhưng cái thằng này nó hát ngọng líu ngọc lô, tiếng việt mà nó đọc như cơm nguội. Buồn cười thật. hihiihihihi bạn siêu tập loai này ah??

Dạ không đâu bác ạ, 1 lần em xem trên cab.vn có nhắc đến tên này nên tò mò xem thử (thấy nghệ danh khiêu khích quá ;)) ), chứ em nào dám siu tầm thể loại này cho mau hư loa, bác thấy >:) là hiểu rồi mà :D

ducphu

Well-Known Member
Re: Ðề: Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

Dạ không đâu bác ạ, 1 lần em xem trên cab.vn có nhắc đến tên này nên tò mò xem thử (thấy nghệ danh khiêu khích quá ;)) ), chứ em nào dám siu tầm thể loại này cho mau hư loa, bác thấy >:) là hiểu rồi mà :D

Vậy thì cho vào top "giết phần cứng" là được!

toanthangpro

Well-Known Member

Đề tài này chắc không mới nhưng em cũng tìm kiếm khắp Google rồi mới vào đây tham khảo các bác. Chả là gần đây em và gấ nhà em hay cãi nhau về vấn đề âm nhạc quá, em cứ về đến nhà là mở ngay UK-US, còn gấu nhà em thì Khắc Việt, Tuấn Hưng... thế là xảy ra tranh chấp.
Ngày xưa khi còn học cấp 3, chưa có nhiều Internet như bây giờ thì em cũng ít được nghe nhạc, ai mở gì em nghe đấy. Nhưng từ khi học đại học được dịp thả rông ra thủ đô và tiếp xúc nhiều với các quán Game nên Internet không còn là vấn đề, em bắt đầu có thể tự tìm nhạc, chọn nhạc, cái thời mà hình như còn chưa có Zing, bắt đầu được tiếp xúc với nhạc quốc tế thì em bắt đầu có những đánh giá riêng về nhạc trẻ. Và em thấy là nhạc trẻ Việt Nam rất nhiều, ca sỹ rất nhiều, bài mới nghe không hết, nhưng chất lượng thì cực kỳ vớ vẩn. Nhạc thì toàn đạo là chủ yếu, lời bài hát thì nhảm nhí, thậm chí câu cú cũng chẳng ra hồn chứ chưa nói đến nội dung, chỉ lắp ghép từ cho khớp nhạc chứ chẳng ra thể thống gì. Từ đó em ít quan tâm đến nhạc trẻ Việt nữa, chỉ yếu nghe nhạc quốc tế và các bài hát cách mạng, quê hương, đất nước...
Thế nhưng mình ở trọ, xung quanh cũng toàn sinh viên như mình và ... không ai nghĩ như mình, nhà nào cũng mở nhạc trẻ ra rả suốt ngày cho nên các bài hát các tin tức cứ tự nhiên đến với mình. Thời kỳ đỉnh cao của sự nhảm nhí trong nhạc trẻ có thể kể đến cái thời mà nghe không hết bài hát, và có những bài hát với đề tài nhảm đến nỗi là có bài "Người ấy và tôi em phải chọn" thì lập tức cũng có bài "Em và cô ấy anh chọn ai" (em không nhớ chính xác từng chữ nhưng đại khái đầu đề nó là thê), rồi có bài 2+1=0, là lập tức có bài 2-1=0..., nói thật em thấy đây đúng là cảnh giới tối cao của sự nhảm nhí. Rồi còn lời lẽ thì quả thật là không phải tiếng Việt, vì những cách ghép từ như vậy thì không thể có trong tiếng Việt (từ lâu rồi nên em không còn nhớ những cái "lời bài hát không có trong tiếng Việt" ấy để đưa ra làm minh họa cho các bác nữa). Ai ai cũng muốn làm ca sỹ, tất cả các thể loại diễn viên người mẫu cũng chuyển sang làm ca sỹ, có lần em còn đọc được bài có ông ngày thì ra chợ bán rau giúp mẹ, tối lại hành nghề "ca sỹ", rồi chụp cái ảnh cậu đang xếp rau với mớ tóc vàng kiểu Hàn Quốc sành điệu. Còn 1 ông gì có bài mà lời nó là "..anh sẽ không bao giờ, không bao giờ anh bó tay..." mà đâu đâu cũng thấy mở, mấy ông bảo vệ lái xe ở công ty em còn để làm nhạc chuông, nhạc chờ. Không quan tâm nhưng những từ như "thảm họa V-Pop" rồi "thím Hà"... cứ xuất hiện nhan nhản trên các báo, các diễn đàn, các trang tin làm em lại càng phản cảm (mặc dù em cũng chẳng hơi đâu mà đi đọc xem "thảm họa V-Pop" là gì? "thím Hà" là ai...?) Gần đây thì gấu nhà em suốt ngày "Trang giấy trắng" mà em nghe cái lời thấy cực nhảm, nhât là cái câu "..trang giấy trắng đó đến nay hao gầy..." chẳng hiểu gì có ý nghĩa gì nữa, trang giấy thì còn gầy được đến thế nào nữa. Mà không một bài nào là lọt ra ngoài đề tài yêu đương rên rỉ, thế mới tài! Rồi lại còn "Yêu lại từ đầu", đang yêu tự nhiên chia đôi đường xem ai yêu ai hơn thì cũng không hiểu là thế nào, để sau gặp lại yêu lại từ đầu thì cũng chịu các bố khi nghĩ ra chuyện này để viết thành bài hát. Tóm lại em thấy quá nhảm, thậm chí độc hại. Nhưng những người xung quanh em thì cứ chết mê chết mệt, không hiểu sao họ lại thích được những thứ như thế?!?!!

Đồng ý với bạn. Tầng lớp trẻ bây giờ là thế, không biết thưởng thức âm nhạc.
Còn tôi khi nghe nhạc này tôi thấy nổi da gà, muốn nôn. Thật là tởm lợm.
Hỡi những người có trách nhiệm, chúng ta hãy cùng bắt tay nhau tẩy chay cái thể loại nhạc nhố nhăng này đi, thể loại nhạc này làm cho nền ca nhạc của Việt Nam ta ngày càng đi xuống.

Bố-Già

Em thì nhạc nào nghe cũng dc, chỉ cần thấy nó hợp tai là em nghe tuốt, ko ngại nhạc trẻ hay nhạc vàng or usuk, kpop, china :))

hoasimtim

Well-Known Member
Em thì chán nhạc trẻ bây giờ, đa số ca khúc với ca từ trống rỗng, toàn là thất tình với phụ tình. Sao không viết những ca khúc về tình yêu đẹp có hơn ko:)

nghichti

Member

Em thì không có ý chê bai gì cả.Nhưng các bài hát gần đây (đặc biệt nhạc thị trường) hay thì quá ít mà nhảm nhí thì quá nhiều.
Hình như người nghe giờ đây quá dễ dãi chăng?

tusontay

Huyền Thoại
Một mớ hỗn độn & rẻ tiền. :( Chỉ được cái MV có nhiều gái xinh. :D

Elpee

Member

Chỉ có thể thốt lên được một từ: ÓI

bệnh ngôi sao, từ 2006 thì em đã chính thức gia nhập cộng đồng Rap Việt không còn hứng thú với showbiz nữa

tfm

Well-Known Member

đây là chủ quan. ai thích gì thì thích, riêng em thì chẳng bao giờ nghe @@

Bên trên