Cần tư vấn mua biến áp cách ly hay UPS cho bộ dàn (gấp)

naruto8822

Ðề: Cần tư vấn mua biến áp cách ly hay UPS cho bộ dàn (gấp)

up ủng hộ bác nhé

ttlinhha

Well-Known Member

Hàng này cũ mà rẻ thế thì e xin ý kiến bác là mua có đc ko hay lại phải thay ắc quy nữa? E dùng cho PC 650W, 1Amply 450W và 1 AVR 600W thì lấy loại 2kva là đủ, mà giá lại có 1,2tr

pioneer700

Báo cáo các bác là em đã đặt làm 01 BACL 3KVA ở bienapxuyen.vn, cảm nhận ban đầu có thấy âm thanh tốt hơn so với chưa có, song tốt hơn mức độ nào thì .... chưa đánh giá được hết ah;))

edc

Active Member

Báo cáo các bác là em đã đặt làm 01 BACL 3KVA ở bienapxuyen.vn, cảm nhận ban đầu có thấy âm thanh tốt hơn so với chưa có, song tốt hơn mức độ nào thì .... chưa đánh giá được hết ah;))

Chưa đánh giá được tức là em nó k thể hiện rõ nét, mà k thể hiện rõ nét tức là đầu tư cho nó có, có thì bao giờ chả hơn không :))

pioneer700

Chưa đánh giá được tức là em nó k thể hiện rõ nét, mà k thể hiện rõ nét tức là đầu tư cho nó có, có thì bao giờ chả hơn không :))

Nhà em đang sợ nhất câu này, đã phải nói tránh đi rồi mà bác còn tuyên bố hùng hồn thế này thì .... :((

ntbang

bạn tham khảo thêm UPS ARES

Chỉnh sửa lần cuối:

binhhc

Moderator

Mình thấy mấy ông chơi âm thanh hay mua bộ lọc điện. Nếu trước bộ lọc điện đó lại có cái biến áp cách ly nữa thì chắc là tuyệt. \m/

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Mình thấy mấy ông chơi âm thanh hay mua bộ lọc điện. Nếu trước bộ lọc điện đó lại có cái biến áp cách ly nữa thì chắc là tuyệt. \m/
Lọc điện, biến áp, ổn áp, máy phát điện chống ồn, dây dợ, amply, loa, micro, CD,DVD,...... chơi cái này tốn kém lắm bác! Em chơi kok còn thiếu Lọc điện, biến áp, dây nguồn xịn nữa, gắng vài năm nữa mới có,

caoductho

Các bác thân mến.
Khi sử dụng UPS có một số lợi ích như sau (xét với UPS online em ko nói offline)

- Đảm bảo 99% sóng ra là hình Sin chuẩn 50Hz ( tần số UPS có thể điều chỉnh để phù hợp với ngõ vào hoặc ngõ ra)

- Những em santak, chroma, APC,....và của hãng nào đi nữa thì sóng ra hình Sin nhưng đỉnh của điện áp sẽ ko sạch 100%. Cái này e chứng thực bằng oscilloscope. Nhưng các bác yên tâm vì điện 220 AC hàng ngày tần số cũng ko đúng chuẩn đâu, bị trượt tần, trượt áp là bình thường. trượt nhiều quá là dàn audio trượt theo :D

- Volt output UPS là luôn chuẩn và không đổi dù input thay đổi như thế nào (trong range của UPS, thường tầm 110V đến 260 AC. range này các bác setup đc). còn BACL :lol: lên dĩa input tăng hay giảm là output đi theo :)

- UPS có khả năng chống sét do có MOV (METAL OXIDE VARISTOR) và nhận biết cực tính đầu vào có đúng hay không. Lỡ thiên lôi ghé thăm cơ hội sống sót của system audio là khá cao.... nhớ nối đất cho UPS còn không thì :lol: bị thiên lôi xử đừng méc em

- Khả năng lọc nhiễu của UPS rất cao, nhiễu điện áp tần số....nhiễu cộng hưởng đều sẽ mất hết.... 100% clear

Ko có bất kỳ em nào sin chuẩn 100% vì khi có tải IC, Mosfet, transistor, R....sẽ bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ. Nhưng so với AC hoặc BACL UPS lợi thế hơn rất nhiều.

Nếu các bác nghĩ em là seller của UPS thì em xin nói là không phải. E nói những gì khách quan nhất để các bác lựa chọn
Nếu các bác muốn biết nhiều hơn hay tư vấn về UPS em xin sẵn lòng
Phone : 0937 099 145. E sinh năm 82

thanhyk

Well-Known Member

Bác caoductho đã nói về lợi ích của ups so với BACL (mặc dù chưa cụ thể lợi...cỡ nào), mong bác tìm hiểu thêm về BACL và cho biết:
- nhược điểm của ups so với BACL
- tại sao đa số (trên 90%) ae chơi thiết bị nghe nhạc vẫn dùng BACL.

ttlinhha

Well-Known Member

Các bác thân mến.
Khi sử dụng UPS có một số lợi ích như sau (xét với UPS online em ko nói offline)

- Đảm bảo 99% sóng ra là hình Sin chuẩn 50Hz ( tần số UPS có thể điều chỉnh để phù hợp với ngõ vào hoặc ngõ ra)

- Những em santak, chroma, APC,....và của hãng nào đi nữa thì sóng ra hình Sin nhưng đỉnh của điện áp sẽ ko sạch 100%. Cái này e chứng thực bằng oscilloscope. Nhưng các bác yên tâm vì điện 220 AC hàng ngày tần số cũng ko đúng chuẩn đâu, bị trượt tần, trượt áp là bình thường. trượt nhiều quá là dàn audio trượt theo :D

- Volt output UPS là luôn chuẩn và không đổi dù input thay đổi như thế nào (trong range của UPS, thường tầm 110V đến 260 AC. range này các bác setup đc). còn BACL :lol: lên dĩa input tăng hay giảm là output đi theo :)

- UPS có khả năng chống sét do có MOV (METAL OXIDE VARISTOR) và nhận biết cực tính đầu vào có đúng hay không. Lỡ thiên lôi ghé thăm cơ hội sống sót của system audio là khá cao.... nhớ nối đất cho UPS còn không thì :lol: bị thiên lôi xử đừng méc em

- Khả năng lọc nhiễu của UPS rất cao, nhiễu điện áp tần số....nhiễu cộng hưởng đều sẽ mất hết.... 100% clear

Ko có bất kỳ em nào sin chuẩn 100% vì khi có tải IC, Mosfet, transistor, R....sẽ bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ. Nhưng so với AC hoặc BACL UPS lợi thế hơn rất nhiều.

Nếu các bác nghĩ em là seller của UPS thì em xin nói là không phải. E nói những gì khách quan nhất để các bác lựa chọn
Nếu các bác muốn biết nhiều hơn hay tư vấn về UPS em xin sẵn lòng
Phone : 0937 099 145. E sinh năm 82

Khi cần thay ác quy thì sao bác? giá cả có rẻ ko ah? em tìm mãi mà ko thấy ắc quy cho UPS online

thientantelecom

Em hóng vì bên em cũng hay sử dụng hệ thống UPS cho camera

pioneer700

Hôm rồi em vừa chứng kiến thay accue cho con UPS online 10KVA APC ở cơ quan, tổng cộng là 32 con accue loại 12V5A, hàng chính hãng APC (made in China-HK) mất cũng kha khá! Hic, khiếp thật!;))

leean

Member
có ý đề xuất với các bác mong mỏi có một bộ nguồn sạch cho dàn A/V của mình thì các bác hãy nghĩ đến một hướng khác nhé,
xu thế bây giờ người ta sử dụng biến áp xung (công nghệ smps) cho đầu ra với pure sinewave, những thiết bị như vậy chỉ cần có nguồn vào 12/24VDC 5-16A để cấp nguồn cho 220-230VAC pure sinewave inverter, các bác cứ lên ebay hay Amazon để đặt hàng, chi phí ship về VN cũng không quá đắt vì bản thân thiết bị này rất gọn nhẹ và hiệu xuất cao, thường các bác chỉ sử dụng được 68-70% hiệu xuất của biến áp cách ly(cả E-I, hay xuyến) vì phần năng lượng còn lại hao tổn dạng nhiệt, khả năng đáp ứng với thay đổi đột ngột từ áp và dòng là =0(chậm với cả loại interactive cao cấp, tb=4ms), với các thiết bị biến áp xung 12/24VDC to 120-220VAC pure sinewave thì đường sine nó chuẩn và đẹp vì dùng qua 12/24VDC chuẩn được kích ngược trở lại thành điện AC, hiệu xuất cao đến 85-90%, hao tổn nhiệt rất nhỏ, thiết bị chạy rất mát (tất cả các thiết bị dạng này đều sử dụng các mạch kích xung tần số cao , có loại > 30khz). Có rất nhiều loại với nhiều công suất khác nhau cho những nhu cầu chuyên biệt, các bác có thể tham khảo một vài loại giống như này cho điện áp ra 220-230VAC chuẩn

Power Bright EPS600-12 600W | 12V/220V Pure Sine Power Inverter

còn đầu vào thì cứ chọn nhưng cái tương tự như thế này là được

http://www.ebay.com/itm/LED-Waterpr...d=100033&prg=10631&rk=3&rkt=4&sd=400728413102

link chi tiết:

Waterproof Transformer Converts 120-277V AC to 12/24 Volts DC - 16 Amps Max(-24 Volt) - Led Household Light Bulbs - Amazon.com

http://www.ebay.com/itm/1500W-12V-D...Home_Garden_PowerTools_SM&hash=item5d4d4653ae
http://www.ebay.com/itm/LED-Waterpr...d=100033&prg=10631&rk=3&rkt=4&sd=400728413102

đừng băn khoăn là có đủ công xuất hay không nhé, vì các bạn có thể chọn nhiều loại khác nhau tuỳ theo công xuất mà bạn tính toán

bản thân mình dùng cho một tủ lạnh để test thử dòng Imax lúc khởi động >= 16A thì vẫn chưa có vấn đề gì, đang dùng tốt, còn sử dụng cho dàn âm thanh có hay lên nhiều không thì mình không dám phán, chỉ có điều bảo đảm là có điện sạch và đường sine đẹp, nghe trên thực tế thấy treble và mid nghe nó tách bạch hơn chút, bass vẫn vậy, giống như bi-wire mà mình đang đấu vậy.

Vài ý kiến cho các bạn tham khảo, điểm tiện lợi là các bạn không cần accu như các online UPS, tổng công cho cả cặp 12VDC -> 220VAC cũng chưa quá 600$(đủ dùng cho dàn âm thanh) thậm chí là rẻ hơn nếu công suất đủ dùng. Cặp của mình chỉ hơn 300$ vì chỉ cần 300w đổ lại chỉ dùng cho amply.

Giải pháp này còn rẻ hơn nhiều so với các power plant inverter hay power conditioner mà các đại gia bỏ tiền ra để tậu cho dàn A/V của mình thì cách chơi này nó rẻ tiền và hiệu quả hơn.

Các bạn cứ tiếp tục thảo luận nhé

Từ khi mình dùng căp đôi này thì mình vất luôn mấy cái biến áp cách ly E-I, xuyến, power filter v.v. vì quá xấu , năng nề, hao tổn nhiệt lớn và khả năng responsibility với thay đổi điện áp là = 0,

Nếu các bạn nào nhảy vào ném đá vì vấn đề làm ăn thì cho mình xin lỗi

Chỉnh sửa lần cuối:

dante04

Well-Known Member

nếu sử dụng bộ này thì vẫn cần phải bộ chuyển 220v-12v để nạp cho accu rồi từ 12v accu qua bộ kick này chuyển lên 220v để dùng

leean

Member
Re: Ðề: Cần tư vấn mua biến áp cách ly hay UPS cho bộ dàn (gấp)

nếu sử dụng bộ này thì vẫn cần phải bộ chuyển 220v-12v để nạp cho accu rồi từ 12v accu qua bộ kick này chuyển lên 220v để dùng
Bạn đọc không kỹ rồi, bộ này đâu có sử dụng accu, chỉ sử dụng nguồn 12-24VDC để tạo mạch 220VAC qua biến áp xung
để có nguồn 12VDC thì có nhiều cách
dùng accu xe máy loại 12vdc 5A, hay dùng bộ bộ sạc cho accu 12-24VDC
đơn giản hơn là mua cái bộ chuyển này và cắm trực tiếp vào biến áp xung 220VAC
loại này thì trên ebay, amazon bán đầy giá từ vài trăm ngàn đến vào triệu tính theo tiền VN
ví dụ như link ở trên

hoặc rẻ tiền hơn cũng có
LED Waterproof High Quality AC 100 240V to DC 12V Power Adapter Converter | eBay

giá chỉ vài trăm ngàn

sau đó thì lấy nguồn 12/24VDC từ bộ chyển trên để làm input cho cái 220VAC inverter dưới đây để có dòng 220VAC pure sine wave

Power Bright EPS600-12 600W | 12V/220V Pure Sine Power Inverter

nguyên lý làm việc đều giống như UPS online thôi, cũng là double conversion, có điều nó không dùng nguồn cố định là accu mà là nguồn 12VDC hay 24VDC bất kỳ, ổ cắm điện 12VDC trên ô tô, tận dụng accu xe máy, pin năng lượng mặt trời, hay dùng cái 12VDC converter như đã nói ở trên.
công suẩt và dòng danh định là do mình tính toán và chọn thiết bị phù hợp.

Bạn đọc kỹ lại nội dung đã post ở trên.

Mình không buôn bán thiết bj, chỉ là chia sẻ với mọi người phương pháp để có nguồn điện sach, an toàn đủ tiêu chuẩn cho dàn A/V của mình thôi.

Bàn luận về sự đắt rẻ của giải pháp thì phụ thuộc nhiều yếu tố, nhất là bài toán cân đối chi phí giữa phần nguồn và tổng chi phí của hệ thống, do vậy đó sẽ là một câu chuyện khác.

ở US lượng người sử dụng năng lượng tái tạo qua biến đổi như phương pháp trên khá là nhiều, và có khuynh hướng là giải pháp căn bản cho năng lượng sạch, cho nên tự bản thân công nghệ nó đã có chỗ đứng rồi, còn về mặt kỹ thuật thì đem đồ thị đường sine chiều ra của các inverter này so với các bộ hi-end power plant thì như nhau vì bản chất công nghệ là một.

rainsg

Member

Cảm ơn bạn leean đã cung cấp một cách xử lý mới, rất hay trong việc cung cấp nguồn điện có sóng sin ổn định. Theo mình thấy thì thực chất dùng cách này cũng gần giống như dùng UPS online mà cắt phần acquy đi.

Chỉ có thắc mắc sau: khi mình dùng giải pháp UPS thì kèm theo còn một số lợi ích nữa như ổn áp (output luôn luôn là 220V bất kể input thế nào, có bị ông hàng xóm đang hàn xì hay không), chống sét, lọc nhiễu v.v... Đặc biệt ở môi trường VN, chức năng ổn áp và lọc nhiễu cực kỳ quan trọng với tình hình chất lượng nguồn điện rất kém. Vậy thì khi dùng cách này của bạn, có mỗi mạch chuyển từ 220 -> 12/24 VDC -> 220 V pure sine wave , nó chỉ giải quyết được phần sóng sin, còn các phần khác như ổn áp, chống sét, lọc nhiễu v.v... thì thế nào ?

Nói thêm về giải pháp UPS, ngoài công nghệ UPS online (có chi phí cao, hàng chục triệu trở lên) còn có một công nghệ nữa là Line-Interactive, kém hơn một chút nhưng cũng cung cấp sóng sin chuẩn (có cái này là ngon lành rồi), chi phí hợp lý hơn, các tính năng khác như ổn áp, chống sét, lọc nhiễu v.v.. thì y hệt UPS online. Thực tế mình đã trang bị một con thế này, là dòng dành cho máy chủ chuyên dụng luôn Buy APC Smart-UPS 2200VA USB & Serial 230V - Technical Specifications and Information | APC , công suất lên đến 1980W, chi phí thị trường khoảng 14 tr (~ 670USD), với chi phí này thì bạn leean thấy thế nào, có hợp lý hơn so với giải pháp của bạn không ?

rainsg

Member

Bác caoductho đã nói về lợi ích của ups so với BACL (mặc dù chưa cụ thể lợi...cỡ nào), mong bác tìm hiểu thêm về BACL và cho biết:
- nhược điểm của ups so với BACL
- tại sao đa số (trên 90%) ae chơi thiết bị nghe nhạc vẫn dùng BACL.

Riêng về lý do tại sao đa số ae chơi thiết bị nghe nhạc vẫn dùng BACL thì mình thấy có mấy lý do như sau:

- Giá cả: BACL hiện nay trên thị trường có nhiều loại, loại BACL high end thì giá vẫn trên trời, ngoài ra có loại nhập khẩu theo dạng xách tay, hàng tháo từ máy công nghiệp v.v... giá khoảng 4 - 5 tr / 2KVA nên ae dễ trang bị hơn. Còn nếu dùng giải pháp UPS, rẻ nhất như mình dùng cũng mười mấy triệu trở lên.

- Đầu ra 110V: cái này là điểm yếu chết người của UPS, đối với UPS mình chưa thấy có loại nào mà hỗ trợ cùng lúc nhiều đầu ra 220V - 110V - 100V cả, ae chơi audio thì nhiều người cần đầu ra 110V nên UPS không đáp ứng được. Cho nên, UPS chỉ chơi với hàng audio phân phối chính hãng hoặc hàng nào có auto volt, các thể loại audio xách tay nội địa Nhật, Mỹ thì nghỉ chơi, hehe.

- Mức độ quen thuộc: trong quá trình tìm hiểu thông tin trước khi trang bị UPS, mình thấy đa phần ae chơi audio không rành về UPS, chỉ có một số ít ae chơi audio bản thân là dân IT hoặc Telecom thì mới biết vụ này do ở VN từ trước đến nay UPS chỉ được trang bị trong các hệ thống IT/Telecom, người ngoài ngành không biết là chuyện bình thường.

Bên trên