Cần tư vấn mua biến áp cách ly hay UPS cho bộ dàn (gấp)

hbc

Moderator
Ðề: Cần tư vấn mua biến áp cách ly hay UPS cho bộ dàn (gấp)

Nghĩa là mình tháo acquy ra nó vẫn có tính năng ổn áp, chỉ là không lưu được điện hả bác.

Tháo accu ra thì không khởi động được. Phải có đủ nguồn DC cho nó thì mới bật nó lên được.

Khi nó chạy rồi thì có thể cho nó chạy kiểu gì cũng được (kết nối pc dùng phần mềm điều chỉnh):

1. By pass: EVN -> Ổn áp -> ra thiết bị.

2. UPS online: EVN -> nạp accu -> Inverter + a,b,c, gì đó... -> ra thiết bị.

3. v.v..&..v.v

Nếu không có accu thì có thể tạo nguồn DC cho nó bằng cục biến thế chỉnh lưu 1 chiều nhưng phải đủ điện thế và dòng tối thiểu cho nó thì mới khởi động được. Trường hợp muốn nó thay cái inverter thì phải kiếm cái cục biến thế cỡ cái máy hàn thì mới đủ dùng cho nó còn muốn nó thay cái ổn áp thì chỉ cần 1 vài Amp nhưng quan trọng là phải đủ điện thế (24v or 48v). Thao tác bật cục biến thế trước để cấp điện cho nó xong mới bật đến nó. Đấy là mình đoán vậy vì chẳng ai nghịch cái kiểu đó.

p/s: phải cắt mạch nạp accu đi nếu không sẽ có dòng nạp phóng ngược lại biến áp chết ngay. :))

Điện nguồn ko ổn định ( vì nhà dùng 3 pha chạy máy đá cs lớn) có thể chơi lioa ==> biến áp cách ly==> thiết bị dc ko các bác ?

hbc

Moderator

em đang dư 1 em UPS Santak C1k 1000VA (santak cũng là hãng chính hãng Mỹ rất có tiếng trong sx UPS)
Đây là dòng UPS Online, pure sine nên coi như là một máy ổn áp đầu ra, không phụ thuộc vào điện áp, tần số hay nhiễu sóng đầu vào, thích hợp cho các bác chơi Audio.
Bình accu của máy bị yếu rồi, nhưng vì là Online nên máy vẫn hoạt động như một ổn áp bình thường (AC 220V->DC 36V->AC 220V), chỉ khi cúp điện thì không lưu được điện lâu. Các thêm thời gian lưu điện thì thay accu là ok, hoặc dùng accu ngoài tùy dung lượng accu sẽ cho thời gian backup tương ứng.
Bác nào có nhu cầu em để lại 1tr2, em ở TPHCM nha, sdt em 0982.9O4.O44

Con này nếu chạy ngon sẽ cho ra dòng điện phải nói là ''sạch sẽ'' đây nhưng công xuất hơi nhỏ. Dòng Santak C1k không lắp được accu ngoài nếu có độ vào thì cũng phí vì firmware của nó chỉ hỗ trợ backup có hơn chục phút thôi, chỉ những seri có ký hiệu ''S'' phía sau thì mới hỗ trợ accu ngoài và thời gian backup phụ thuộc vào dung lượng accu.

hbc

Moderator

Điện nguồn ko ổn định ( vì nhà dùng 3 pha chạy máy đá cs lớn) có thể chơi lioa ==> biến áp cách ly==> thiết bị dc ko các bác ?

Chơi Lioa rồi thì cũng không cần phải BACL đâu nếu cần thiết thì sắm cục lọc điện nhưng phải nối đất tốt cho nó. Nếu có điều kiện thì dùng UPS online là tốt nhất (loại Santak C3k 3000VA chẳng hạn :D)

Bên trên