Chất lượng HDD của WD quá kém

kieukha

Active Member
Ðề: Chất lượng HDD của WD quá kém

WD dùng tốt mà! Mình rớt hoài có sao đâu

nta139

Member

đồ điện tử thì xác định hên xui thôi; có cái 10 năm vẫn chạy tốt, có cái vừa mua về là đem bảo hành ngay và luôn.

jeambone

Active Member

Xin phép lạm bàn với các Bác 1 tí (kinh nghiệm dùng máy vi tính từ thời XT86).
Mình đã dùng qua các thương hiệu HDD : Quantum, Seagate, Hitachi, Toshiba, Samsung, Western, ... Tóm lại, các hãng sản xuất đều có nhiều dòng HDD, mỗi dòng sẽ có phạm vi sử dụng vào mục đích gì, vấn đề độ bền các hãng đưa ra chỉ dựa vào nghiên cứu lý thuyết và một số phép test thử, trên thực tế thì gặp một số hoàn cảnh môi trường sử dụng khác nhau không lường trước được. Một phần nữa do người dùng dòng sản phẩm không thích hợp với hiện trường, một số ví dụ như sau :
- Cho dù dùng dòng HDD nào nhưng những Bác có nhà gần môi trường nước ngập, nhà sàn, ... (nhất là kênh nước đen) thì không bao giờ bền được cả, do hơi nước, ẩm, nhất là hơi hóa chất ô nhiễm sẽ làm thiết bị điện tử giảm tuổi thọ.
- Các thiết bị hoạt động 24/7 như : Đầu ghi camera, server, kéo torrent, ... nếu dùng các dòng HDD thông thường sẽ nhanh chóng hư hỏng.
- HDD gắn trong đầu HDP dùng các dòng tốc độ cao, tỏa nhiệt nhiều thì không cách nào bền được.

Nói chung, nếu người dùng sử dụng các dòng HDD đúng theo công năng của nó thì mới đánh giá hết chất lượng sản phẩm như thế nào !

z600

Member

Chết em rồi. em đang dùng Green 9 tháng r. lúc trước ngu ngu zọt ra vác Green về. tới giờ vẫn ổn. Nhưng đọc qua nhìu forum thấy Green tệ quá,ko biết khi nào lên đường

có thấy ai kêu đâu nhỉ
nhiều người dùng green mà
em còn đang dùng green cho cả case cài HDH luôn

haipvg

Well-Known Member

Cách đây 3 năm, mình mua 1 HDD 1T5 gắn ngoài (external) hiệu WD (bảo hành 3 năm nhé), trong quá trình sử dụng đến nay đổi mới 3 lần (trung bình dùng khoảng 1 năm là hỏng), hỏng là mang đến chỗ bảo hành là đổi mới.

Ngay thời gian này, thì HD box lẫn Laptop đều ko nhận cái HDD của WD này nữa rồi

Chán nản ko thể chịu nổi lên đây xả Stress, ko thể không chửi thề luôn

Chẳng lẽ chất lượng chung của ổ cứng dung lớn chỉ đến thế thôi sao ? không thể tin dùng HDD của WD nữa thì dùng gì bi giờ ?

Trường hợp của bạn chủ top có lẽ cần xem lại nguồn điện ở nhà xem có chuẩn hay không, tốt nhất là HDD cắm ngoài nên cắm qua ổn áp. Thứ hai là xem lại cái adapter, thường khi Bh người ta không đổi cái này, có thể cái này không tốt nên làm hỏng những HDD box gắn vào nó

meomatto

Active Member

Bạn nên tự phong cho mình là "Sát thủ ổ cứng gắn ngoài" đi là chuẩn đấy. Cả trăm triệu người dùng có thấy sao đâu?! :D

ailangthang

Active Member

Không biết pác chủ xài HDD gắn ngoài là HDD nguyên box hay là mua HDD rồi mua hộp rời gắn vào nhỉ! Nếu là trường hợp 2 thì khả năng tèo HDD khá cao. Mình đang dùng 2 em box Seagate 2TB mấy năm nay mà chẳng thấy hề hấn gì dù mang đi nhiều.

justbenice

Moderator

Mình nói thật là quá nản với HDD Western. 13 cái 3TB trong 1 năm die 4 cái. Hôm nay mới đi bảo hành 2 cái thì nó cho 2 cái 3TB tem đen check warranty thì là hết hạn bảo hành là thế quái nào nhỉ ? Trong khi ổ cũ mình vẫn còn bảo hành 1 năm, nó đổi ổ mới tem đen rồi cắt bảo hành luôn là đúng hay sai vậy các bác ? ?

longvp

Member

dùng cổ cứng giờ hên xui lắm , mình dùng cái ổ cứng cắp 500gb của apcer gần 3 năm copy xóa ko biết bao nhiêu giờ vẫn ngon
Mình nói thật là quá nản với HDD Western. 13 cái 3TB trong 1 năm die 4 cái. Hôm nay mới đi bảo hành 2 cái thì nó cho 2 cái 3TB tem đen check warranty thì là hết hạn bảo hành là thế quái nào nhỉ ? Trong khi ổ cũ mình vẫn còn bảo hành 1 năm, nó đổi ổ mới tem đen rồi cắt bảo hành luôn là đúng hay sai vậy các bác ? ?

the_calm_dawn

Hãng nào thì sản phẩm cũng có xác suất lỗi, thêm vào đó là môi trường và cách sử dụng nữa :D

lequynhan

Well-Known Member

Ủa bác cũng bị vậy à, em cũng 3 lần em 2T và 2 lần em 3T lần cuối cùng cũng sang tem đen hết, nhưng về dùng thì tất cả đều ổn chưa chết, hihi!
Thôi lần sau lấy sang RED để chuột bạch tiếp cái ông WD này, mà bị thì em cho ra WC luôn chớ không thèm BH!

Theodore-Tbag

Các bác tư vấn giúp mình: Máy laptop của mình chỉ có ổ 320GB giờ mình muốn nâng cấp lên 1T thì dùng loại nào thì chuẩn, cho mình biết giá cả luôn nhé. Thanks.

Master

Active Member
Ðề: Re: Chất lượng HDD của WD quá kém

Các bác tư vấn giúp mình: Máy laptop của mình chỉ có ổ 320GB giờ mình muốn nâng cấp lên 1T thì dùng loại nào thì chuẩn, cho mình biết giá cả luôn nhé. Thanks.

Hitachi chính hãng 5400rpm ~ 1750k , 7200rpm ~ 1950k bh 3 năm

Master

Active Member

Hãng nào thì sản phẩm cũng có xác suất lỗi, thêm vào đó là môi trường và cách sử dụng nữa :D

WD giờ là nhà cung cấp hdd lớn nhất thế giới . Sản lượng cung cấp lớn thì tỉ lệ bh cũng tỉ lệ thuận theo thôi

haipvg

Well-Known Member

Độ hơn tuần nó mới update, tuần sau bác check sẽ thấy nó có hạn Bh như cái cũ
Ủa bác cũng bị vậy à, em cũng 3 lần em 2T và 2 lần em 3T lần cuối cùng cũng sang tem đen hết, nhưng về dùng thì tất cả đều ổn chưa chết, hihi!
Thôi lần sau lấy sang RED để chuột bạch tiếp cái ông WD này, mà bị thì em cho ra WC luôn chớ không thèm BH!
Đừng cho ra WC, uổng quá, cho mình để lấy thảo nhé bác :D

neo8x

Well-Known Member

Chết em rồi. em đang dùng Green 9 tháng r. lúc trước ngu ngu zọt ra vác Green về. tới giờ vẫn ổn. Nhưng đọc qua nhìu forum thấy Green tệ quá,ko biết khi nào lên đường
Đừng làm người khác hồi hộp chứ... mới quất 5 ổ green 2TB cách đây 2 tháng về mà...
Đến người bán còn kêu tỷ lệ BH của Green cao mà các bác
Trc e dùng 1 con Green 2TB 5 tháng ko sao, đến khi bán cho ng` khác vừa mang về cắm ko nhận, cơ ko chạy. May mà hàng chính hãng nên đem đi BH chứ ko thì chết

lequynhan

Well-Known Member

Đừng cho ra WC, uổng quá, cho mình để lấy thảo nhé bác :D

Haha! các cụ bảo ghét của nào cứ mua của đó về hành hạ!
Ông bạn em kể mang ổ WD đi bảo hành thấy mấy ông như Trần Anh, Phúc Anh khuân cả thủng, kể ra các ông ấy cũng có sức khỏe đấy chớ!

pkhaudio

Active Member

Xả Stress típ

... Rút cuộc là 4 lần HDD hỏng thì dĩ nhiên toàn bộ phim mình thích sưu tập cũng bay theo gió, thế mà WD đang cười toe toét với cái băng-rôn "Người bảo vệ dữ liệu" http://www.hdvietnam.com/diendan/12...67-qc-cung-tham-gia-cuoc-thi.html#post6334695

Giờ đang chơi HD phjim tạm với mấy cái Stick USB => zậy mà thấy chuẩn đấy, Stick USB bi giờ chỉ có mà thất lạc, mất chứ hư hỏng thì mình chưa thấy => hài lòng

salenguyenduong

Haha! các cụ bảo ghét của nào cứ mua của đó về hành hạ!
Ông bạn em kể mang ổ WD đi bảo hành thấy mấy ông như Trần Anh, Phúc Anh khuân cả thủng, kể ra các ông ấy cũng có sức khỏe đấy chớ!
Bác cứ tính, 1 ngày người ta bán 300-500 ổ, 1 tháng sẽ thành bao nhiêu ổ và tỉ lệ bh cũng vì thế mà tăng theo lượng hàng bán và các bên này sẽ gom hàng bh từ 3,4 đến 1 tuần mới đi bh 1 lần nên lượng hàng bh bác thấy nhiều là đúng rồi.
Thời điểm năm 2009 có ngày bên mình xuất gần 40-50 thùng/ Mỗi thùng 20 cái thì đồng nghĩa với lượng hàng bh sẽ khá nhiều.

Bên trên