Chất lượng HDD của WD quá kém

pkhaudio

Active Member
Cách đây 3 năm, mình mua 1 HDD 1T5 gắn ngoài (external) hiệu WD (bảo hành 3 năm nhé), trong quá trình sử dụng đến nay đổi mới 3 lần (trung bình dùng khoảng 1 năm là hỏng), hỏng là mang đến chỗ bảo hành là đổi mới.

Ngay thời gian này, thì HD box lẫn Laptop đều ko nhận cái HDD của WD này nữa rồi

Chán nản ko thể chịu nổi lên đây xả Stress, ko thể không chửi thề luôn

Chẳng lẽ chất lượng chung của ổ cứng dung lớn chỉ đến thế thôi sao ? không thể tin dùng HDD của WD nữa thì dùng gì bi giờ ?

Ðề: Chất lượng HDD của WD quá kém

Nhưng bạn phải xem lại thử nguồn điện thề nào, và dùng một ngày chạy bao nhieu h, v.v...thì bạn xem do nguyên nhân gì

salenguyenduong

Hàng điện tử ko nói trước được bạn à. Kể cả WD , SG hoặc các hãng khác, vẫn có 1 xác xuất HDD lỗi nhất định, thông thường HDD bị lỗi cũng do nhiều nguyên nhân, cái này khá khó để xác định được.
Thử đổi qua hãng khác thử đi bạn.

chudu2004

Member

Cách đây 3 năm, mình mua 1 HDD 1T5 gắn ngoài (external) hiệu WD (bảo hành 3 năm nhé), trong quá trình sử dụng đến nay đổi mới 3 lần (trung bình dùng khoảng 1 năm là hỏng), hỏng là mang đến chỗ bảo hành là đổi mới.

Ngay thời gian này, thì HD box lẫn Laptop đều ko nhận cái HDD của WD này nữa rồi

Chẳng lẽ chất lượng chung của ổ cứng dung lớn chỉ đến thế thôi sao ? không thể tin dùng HDD của WD nữa thì dùng gì bi giờ ?
Tôi dùng ổ cứng gắn ngoài Samsung vô tình làm rớt từ độ cao 60cm xuống đất 2 lần , 2 lần đang ghi chép từ máy tính sang ổ cứng đột ngột ngắt rút bất ngờ , dùng 4 năm rồi xài vẫn tốt , thật bất ngờ về Samsung , một thương hiệu nổi tiếng kém bền .

salenguyenduong

Tôi dùng ổ cứng gắn ngoài Samsung vô tình làm rớt từ độ cao 60cm xuống đất 2 lần , 2 lần đang ghi chép từ máy tính sang ổ cứng đột ngột ngắt rút bất ngờ , dùng 4 năm rồi xài vẫn tốt , thật bất ngờ về Samsung , một thương hiệu nổi tiếng kém bền .
Mình cũng có 1 cái samsung 80G ATA ráp máy cách đây cả 8 năm, vẫn chạy good.

nvcu55

Member

Sao số bạn đen thế. Mình dùng mấy ổ WD 2tb gắn ngoài xem phim HD liên tục 3 năm nay chả làm sao cả. Thân.

z600

Member

số bác đen thật
em dùng máy tính gần 10 năm mà chưa bị chết con nào trước khi hết bảo hành cả. có con maxtor 10G từ năm 98 đến h vẫn chạy ngon
mà em dùng đủ các hãng Samsung, SG, WD

pkhaudio

Active Member

Mình thì chỉ đi làm về, tối xem 1-2 phim thôi, mình cũng thuong đi công tác dài ngày 2-3 tuần, trong thoi gian đó thì ko ai sử dụng cả, chỉ vậy thui àh

Như mình đã nói, trong 3 năm, trung bình mỗi năm đổi cái mới 1 lần (bảo hành) ... đúng là WD chất lượng như SHIT.
Đây là món đồ điện tử mình ức chế nhất trong đời

. Mấy hôm nay dùng tạm mấy cái stick USB để xem phim

Kiểu này sao dám mua HDD bảo hành 1 năm ?

Nếu muốn không bao giờ bị hư ổ cứng gắn ngoài, có lẽ bạn nên tìm hãng nào không có ai phải đem sản phẩm hư hỏng đi bảo hành.
Mình tìm hoài mà không thấy. Cả WD, SS, SG, v.v... đều có tình trạng khách hàng than phiền mua phải sản phẩm mau hỏng. Tuy nhiên vì số hỏng chiếm % quá bé so với số tốt, nên người tiêu dùng vẫn tìm mua WD, SS, SG.
Còn một điều lưu ý nữa là: tuy cùng một loại sản phẩm, nhưng mua tại chỗ bán này thì chất lượng khác với chỗ bán khác, mình sẽ không bình luận tại sao, nhưng kinh nghiệm mua hàng cho mình kết luận này.

salenguyenduong

Ðề: Re: Chất lượng HDD của WD quá kém

Còn một điều lưu ý nữa là: tuy cùng một loại sản phẩm, nhưng mua tại chỗ bán này thì chất lượng khác với chỗ bán khác, mình sẽ không bình luận tại sao, nhưng kinh nghiệm mua hàng cho mình kết luận này.

Hì, hơi mắc cười, nhưng......
Tất cả các hãng HDD đều do 1,2 nhà phân phối nếu là hàng chính hãng ==> Từ 1, 2 nhà phân phối này hàng được chia cho các cửa hàng, công ty, đại lý cấp 1, 2===> Và từ đây sẽ tới tay người tiêu dùng.

neo8x

Well-Known Member

chất lượng HDD gắn ngoài của WD cũng ổn đó, rất nhiều người xài. Chắc bác phải xem nguồn điện hoặc cách sử dụng thôi
WD e chỉ chê chất lượng Green gắn trong thôi
Bác có thử đổi qua hãng khác dùng xem: Seagate, Hitachi, Toshiba, Buffalo...

phithien

Well-Known Member

chất lượng HDD gắn ngoài của WD cũng ổn đó, rất nhiều người xài. Chắc bác phải xem nguồn điện hoặc cách sử dụng thôi
Chết em rồi. em đang dùng Green 9 tháng r. lúc trước ngu ngu zọt ra vác Green về. tới giờ vẫn ổn. Nhưng đọc qua nhìu forum thấy Green tệ quá,ko biết khi nào lên đường

bladies

Active Member

mình mua gần 2 năm và dùng bình thường, cắm vào máy nào cũng nhận tốt !

Đừng làm người khác hồi hộp chứ... mới quất 5 ổ green 2TB cách đây 2 tháng về mà...

pkhaudio

Active Member

...

Đổi hàng ngay tại trung tâm bảo hành mà bác (ko phải nơi bán), hàng tại trung tâm bảo hành thì .... (?)

xinganbaobei

hàng điện tử thì hên xui thôi, mình mua 2 cái cũng hãng, 1 cái hư hoài, 1 cái dùng mấy năm vẫn tốt.

tusontay

Huyền Thoại

Hên xui thôi, trường hợp hổng kiểu này thì 80% là do power kém | chập chờn.:)

ASAP

Well-Known Member

Mua Seagate dùng anh ơi, em dùng 6 cái SG từ năm 2006 đến giờ vẫn còn OK, trong đó có 4 cái chạy 24/7 trong 3 năm liên tục. SG là số 1.

hbc

Moderator

WD có dòng Black chạy là ok nhất hơi đắt tý nhưng thấy ổn hơn cả, không biết có phải khi chạy đầu ghi nó không chạm vào mặt đĩa nên dùng gắn ngoài tháo ra lắp vào nhiều lần chưa bị tẻo. Mấy dòng còn lại khi nó đang quay mà động vào nó vài lần là tẻo kể cả loại Blue gắn trong máy nhưng khi ngồi chạm rung vào case hoặc tắt máy đi mở ra khi nó vẫn còn quay thì lúc lắp vào thành cục gạch ngay lập tức... Đa phần bọn này toàn hỏng cơ là chính lắp vào BIOS vẫn nhìn thấy nhưng không làm gì được thế mới tức.

Chưa dùng SG dung lượng lớn bao giờ nên ko có ý kiến nhưng thấy bên trong mấy cái box tên tuổi toàn dùng ổ Hitachi.

salenguyenduong

WD có dòng Black chạy là ok nhất hơi đắt tý nhưng thấy ổn hơn cả, không biết có phải khi chạy đầu ghi nó không chạm vào mặt đĩa nên dùng gắn ngoài tháo ra lắp vào nhiều lần chưa bị tẻo. Mấy dòng còn lại khi nó đang quay mà động vào nó vài lần là tẻo kể cả loại Blue gắn trong máy nhưng khi ngồi chạm rung vào case hoặc tắt máy đi mở ra khi nó vẫn còn quay thì lúc lắp vào thành cục gạch ngay lập tức... Đa phần bọn này toàn hỏng cơ là chính lắp vào BIOS vẫn nhìn thấy nhưng không làm gì được thế mới tức.

Chưa dùng SG dung lượng lớn bao giờ nên ko có ý kiến nhưng thấy bên trong mấy cái box tên tuổi toàn dùng ổ Hitachi.

Không đến mức như bác nói đâu bác ơi, em chép phim cho khách, đụng ra đụng vô, kéo ra , kéo vào chả sao cả. Tất nhiên là đụng nhẹ chứ ko phải làm rớt hoặc đổ cái bịch, bóp, chát....

Bên trên