Chất lượng HDD của WD quá kém

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Chất lượng HDD của WD quá kém

:D
Dùng đầu phát thì việc gì phải Format ổ bằng cái đầu phát đấy nhỉ? Cứ bỏ vào máy tính, Format định dạng NTFS 4096 là xong, 10s. Nhẹ nhàng! :D

Thông thường là vậy, nhưng có 1 số trường hợp không hiểu sao ổ lắp trong HDP lại cứ phải format bằng chính HDP đó thì khi chạy mới nuột.
Đủ biết mấy chú thương gia ở Việt Nam ăn lãi lớn. :( Giờ con Green khéo mua cũng mất >2mil rồi. :)
Hay là do tỷ lệ BH ở VN cao hơn nên giá cũng cao hơn? Người VN có vẻ "khôn" hơn chăng? :D

kienduday14

2 ổ green 2TB mình mua cũng gần 1 năm , xài tới giờ chưa thấy xuất hiện dấu hiệu hư hao gì, không biết sau 1 năm thì sao , hy vọng không bị như bác thớt , thôi cũng xin chia buồn cùng bác

salenguyenduong

:D

Thông thường là vậy, nhưng có 1 số trường hợp không hiểu sao ổ lắp trong HDP lại cứ phải format bằng chính HDP đó thì khi chạy mới nuột.

Hay là do tỷ lệ BH ở VN cao hơn nên giá cũng cao hơn? Người VN có vẻ "khôn" hơn chăng? :D

Hàng thì cùng 1 nơi sx mà bro, do thuế má này kia thôi, phải hỏi mấy ông phân phối mới biết được.
Nhưng mình nghĩ giá cũng vậy, các bác có thể coi trên amazon, ebay thì thấy rõ

hdradio

Member

em nghĩ là do bác đen thôi, em bán mấy năm rồi mà có thấy mấy khi bị hỏng đâu nhỉ?

nhhh

Well-Known Member

Mình cũng vừa dính một em WD Green đây. Chính xác là đang dùng phần mềm Clone DVD7 để ép DVD 9 xuống DVD5 ghi mấy cái đĩa cho các cụ xem tết. Đang ngon lành thì phần mềm treo không chạy tiếp được đứng đơ luôn. Cố gắng tắt ngang bằng Task manager, xong coi tới coi lui quay lại my computer thì cái ổ WD 2T biến đâu mất tiêu. Nghĩ là chắc do win bị sao, khởi động lại máy đứng đơ chán chê mới khỏi động vào win ( ổ win là ổ khác) và HDD wd 2T green hoàn toàn biến mất, không nhận ngay cả trong bios luôn. Bỏ vào đầu phát HD cũng đơ cả đầu chán chê rồi không nhận luôn... ổ thì vẫn quay cơ lúc khởi động nhưng sau thấy yên ắng lắm. Mình đoán khả năng chết đầu đọc luôn rồi. Hoặc nhẹ là hỏng fimware. Những cái này chỉ hãng cứu. Cái xui là mình dùng rất cẩn thận hiếm khi tắt hay rút ngang, ổ đang rất mượt mà...quá A kay . Hết bảo hành là ôm hận.
May mà còn bảo hành 2 tháng nữa không thì toi, Mới lên hãng đổi ổ khác về giờ còn đang gửi bên HayvàĐẹp chép full phim vào để lấy về xem sao. Hix đen gì mà đen như mực...Mất toi hết dữ liệu.

osiric

Well-Known Member

Nói WD quá kém thì có vẻ dìm hàng

Chỉ có thể nói là chúc mừng bạn trúng nhằm cái tỉ lệ lỗi sản phẩm mà bất kì hãng lớn nào cũng có
Ko có tỉ lệ lỗi thì làm gì có chuyện bảo hành
Toi cũng từng như bạn, vì đã từng mất 1 TB phim + nhạc cho 500GB WD + 500G SG

pkhaudio

Active Member
Ðề: Re: Chất lượng HDD của WD quá kém

cái này thì hơi quá, hên xui thôi

Thực tế là Xui nhiều hơn hên đó bác
Mất của (hỏng HDD) + mất công (công trình phim down ở trong HDD mất sạch)

Cái HDD Ext mình hỏng => mới mua cái HDD WD Int gắn vào (thay "ruột", tận dụng cái box Ext), chứ mua HDD hãng khác gắn vào nó ko nhận => xài gần tháng tạm ổn

nevol

Active Member
Re: Ðề: Re: Chất lượng HDD của WD quá kém

Thực tế là Xui nhiều hơn hên đó bác
Mất của (hỏng HDD) + mất công (công trình phim down ở trong HDD mất sạch)

Cái HDD Ext mình hỏng => mới mua cái HDD WD Int gắn vào (thay "ruột", tận dụng cái box Ext), chứ mua HDD hãng khác gắn vào nó ko nhận => xài gần tháng tạm ổn

mất công mình là chính, cái này mình công nhận, thằng bạn mình cũng đã mất mất TB phim chỉ vì một lần cắm ổ cứng ở ngoài hàng net, mình chưa bị vụ này bao giờ nên cũng chỉ biết cầu trời là ko bao giờ gặp

cttoan

Hì, hơi mắc cười, nhưng......
Tất cả các hãng HDD đều do 1,2 nhà phân phối nếu là hàng chính hãng ==> Từ 1, 2 nhà phân phối này hàng được chia cho các cửa hàng, công ty, đại lý cấp 1, 2===> Và từ đây sẽ tới tay người tiêu dùng.

KHÔNG PHẢI CÙNG CHẤT LƯỢNG BÁC ƠI. HDD CÓ NHIỀU LOẠI KHÁC NHAU CŨNG NHƯ CHỖ PHÂN PHỐI HỌ BÁN CŨNG KHÁC NHAU; CÙNG LOẠI SẢN PHẨM NHƯNG CÓ LOẠI 1 LOẠI 2 .. VÀ LOẠI HDD LỖI LÀM LẠI NHƯNG ĐƯỢC NHÀ SẢN XUẤT LÀM LẠI VÀ KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG ĐẠT THÌ CHO XUẤT XƯỞNG NHƯNG BÁN VỚI GIÁ THÀNH THẤP HƠN GIÁ HDD CHUẨN VÀ BÊN PHÂN PHỐI HỌ CŨNG BUỘC PHẢI CHẤP NHẬN NHẬP HÀNG VỚI SỐ LƯỢNG MỖI LOẠI MỘT ÍT. KHÔNG HOÀN TOÀN ĐƯỢC NHẬP 1 LOẠI SẢN PHẨM MÀ PHẢI NHẬP KÈM. NƯỚC NGOÀI HỌ BÁN GHI RÕ LOẠI SẢN PHẨM NHƯNG VỀ VIỆT NAM ĐỀU BỊ BÁN NHẬP NHOẠNG THÀNH 1 LOẠI NHẰM TỐI ĐA HÓA LỢI NHUẬN. KỂ CẢ SIÊU THỊ ĐIỆN MÁY VÀ CỦA HÀNG ĐỀU CÙNG ÁP DỤNG CHÍNH SÁCH ĐÓ ĐỂ PHÂN PHỐI. NHIỀU KHI NGƯỜI DÙNG MUA ĐƯỢC ĐÚNG HÀNG NGON NHƯNG GIÁ = GIÁ NHẬP THẬM CHÍ GIÁ THẤP HƠN. NHƯNG CŨNG CÓ KHI KHÁCH HÀNG NHẬN ĐƯỢC SẢN PHẨM LOẠI THẤP VỚI GIÁ CAO HƠN. CÁI NÀY DO MAY MẮN BẠN À

salenguyenduong

KHÔNG PHẢI CÙNG CHẤT LƯỢNG BÁC ƠI. HDD CÓ NHIỀU LOẠI KHÁC NHAU CŨNG NHƯ CHỖ PHÂN PHỐI HỌ BÁN CŨNG KHÁC NHAU; CÙNG LOẠI SẢN PHẨM NHƯNG CÓ LOẠI 1 LOẠI 2 .. VÀ LOẠI HDD LỖI LÀM LẠI NHƯNG ĐƯỢC NHÀ SẢN XUẤT LÀM LẠI VÀ KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG ĐẠT THÌ CHO XUẤT XƯỞNG NHƯNG BÁN VỚI GIÁ THÀNH THẤP HƠN GIÁ HDD CHUẨN VÀ BÊN PHÂN PHỐI HỌ CŨNG BUỘC PHẢI CHẤP NHẬN NHẬP HÀNG VỚI SỐ LƯỢNG MỖI LOẠI MỘT ÍT. KHÔNG HOÀN TOÀN ĐƯỢC NHẬP 1 LOẠI SẢN PHẨM MÀ PHẢI NHẬP KÈM. NƯỚC NGOÀI HỌ BÁN GHI RÕ LOẠI SẢN PHẨM NHƯNG VỀ VIỆT NAM ĐỀU BỊ BÁN NHẬP NHOẠNG THÀNH 1 LOẠI NHẰM TỐI ĐA HÓA LỢI NHUẬN. KỂ CẢ SIÊU THỊ ĐIỆN MÁY VÀ CỦA HÀNG ĐỀU CÙNG ÁP DỤNG CHÍNH SÁCH ĐÓ ĐỂ PHÂN PHỐI. NHIỀU KHI NGƯỜI DÙNG MUA ĐƯỢC ĐÚNG HÀNG NGON NHƯNG GIÁ = GIÁ NHẬP THẬM CHÍ GIÁ THẤP HƠN. NHƯNG CŨNG CÓ KHI KHÁCH HÀNG NHẬN ĐƯỢC SẢN PHẨM LOẠI THẤP VỚI GIÁ CAO HƠN. CÁI NÀY DO MAY MẮN BẠN À

Đúng, hàng thì có nhiều loại hàng hàng chính hãng, hàng ref, hàng công ty..... Nhưng bạn có thể dễ dàng phân biệt được chứ ko như bạn nói đâu.
- Thứ nhất hàng chính hãng hàng brandnew là các hàng bạn có thể check SN trực tiếp trên hệ thống WD hoặc có tem từ nhà phân phối. Các hàng này sẽ có label nguyên bản như hình ảnh trên website của hãng đã giới thiệu, bạn có thể vào coi.
- Thứ 2 với các hàng ref , hàng do nhà máy làm lại thì chỉ dùng để trả bảo hành cho khách hàng hoặc bán với giá thành thấp hơn và có thể thời gian bh cũng thấp hơn.
- Thứ 3 là hàng do các công tự nhập tự bảo hành: Nguồn hàng này là sợ nhất, hàng tạp nham đủ kiểu được cái giá thành rẻ, nhiều anh em làm dự án hay ráp máy cho khách ưa thích vì giá thành rẻ và thường bảo hành có vài tháng hoặc 1 năm.
- Thứ 3 là hàng xách tay, hàng này thường nhập từ US hoặc các nước khác, hàng này chất lượng không khác các hàng chính hãng và được nhieuf anh em khách lẻ thích hàng US, Châu Âu sử dụng. Với các hàng xách tay chỉ khác biệt là khi có vấn đề BH bạn phải chuyển vùng Bảo Hành ổ cứng thì mới BH được.

Còn như bạn trên nói, cty hay siệu thị điện máy nào đó nhập cả 3,4 hàng trên rồi bán cùng 1 giá và nói đều bh chính hãng 2 hoặc 3 năm hết là sai và người dùng nếu rành chút xíu là kiểm tra được liền và quyết định mua hay ko mua là được chứ ko có chuyện may mắn thì được hàng loại 1 , ko may mắn thì được hàng loại 2 như bạn nói.
Thường thường các công ty uy tín đều ghi rõ: Hàng nào chính hãng bh tại hãng, hàng nào cty bh tại cty.....để người mua dễ chọn lựa

cttoan

Đúng, hàng thì có nhiều loại hàng hàng chính hãng, hàng ref, hàng công ty..... Nhưng bạn có thể dễ dàng phân biệt được chứ ko như bạn nói đâu.
- Thứ nhất hàng chính hãng hàng brandnew là các hàng bạn có thể check SN trực tiếp trên hệ thống WD hoặc có tem từ nhà phân phối. Các hàng này sẽ có label nguyên bản như hình ảnh trên website của hãng đã giới thiệu, bạn có thể vào coi.
- Thứ 2 với các hàng ref , hàng do nhà máy làm lại thì chỉ dùng để trả bảo hành cho khách hàng hoặc bán với giá thành thấp hơn và có thể thời gian bh cũng thấp hơn.
- Thứ 3 là hàng do các công tự nhập tự bảo hành: Nguồn hàng này là sợ nhất, hàng tạp nham đủ kiểu được cái giá thành rẻ, nhiều anh em làm dự án hay ráp máy cho khách ưa thích vì giá thành rẻ và thường bảo hành có vài tháng hoặc 1 năm.
- Thứ 3 là hàng xách tay, hàng này thường nhập từ US hoặc các nước khác, hàng này chất lượng không khác các hàng chính hãng và được nhieuf anh em khách lẻ thích hàng US, Châu Âu sử dụng. Với các hàng xách tay chỉ khác biệt là khi có vấn đề BH bạn phải chuyển vùng Bảo Hành ổ cứng thì mới BH được.

Còn như bạn trên nói, cty hay siệu thị điện máy nào đó nhập cả 3,4 hàng trên rồi bán cùng 1 giá và nói đều bh chính hãng 2 hoặc 3 năm hết là sai và người dùng nếu rành chút xíu là kiểm tra được liền và quyết định mua hay ko mua là được chứ ko có chuyện may mắn thì được hàng loại 1 , ko may mắn thì được hàng loại 2 như bạn nói.
Thường thường các công ty uy tín đều ghi rõ: Hàng nào chính hãng bh tại hãng, hàng nào cty bh tại cty.....để người mua dễ chọn lựa

cái này bạn chuyên cũng cấp thì bạn nói thế nào chăng được. tuy nhiên không phải chỗ nào bán và cung cấp sản phẩm cũng đều công bố đúng giá và chất lượng sản phẩm như bạn nói. thế lên việc chọn hãng uy tín hay không không phụ thuộc vào người dùng thông thường. bạn nói cty nào uy tín nhất, sản phẩm uy tín nhất bạn hãy chia sẻ thông tin, còn với người dùng bình thường như mình, việc tìm kiếm đúng hãng uy tín là việc làm nan giải vì công ty nào đứng ở vị trí phân phối sản phẩm chẳng nói là mình là chỗ bán uy tín nhất. chẳng nhẽ bạn kinh doanh lại nói là mức uy tín của cty mình chỉ ở mức 2 hay mức 3 .... chứ không phải là uy tín cty mình ở vị trí thứ nhất. Việc trộn sản phẩm là dễ dàng. bản đừng nghĩ mình chưa từng kinh doanh loại sản phẩm này.
thông cảm nếu mình động chạm đến lĩnh vực kinh doanh của bạn

salenguyenduong

cái này bạn chuyên cũng cấp thì bạn nói thế nào chăng được. tuy nhiên không phải chỗ nào bán và cung cấp sản phẩm cũng đều công bố đúng giá và chất lượng sản phẩm như bạn nói. thế lên việc chọn hãng uy tín hay không không phụ thuộc vào người dùng thông thường. bạn nói cty nào uy tín nhất, sản phẩm uy tín nhất bạn hãy chia sẻ thông tin, còn với người dùng bình thường như mình, việc tìm kiếm đúng hãng uy tín là việc làm nan giải vì công ty nào đứng ở vị trí phân phối sản phẩm chẳng nói là mình là chỗ bán uy tín nhất. chẳng nhẽ bạn kinh doanh lại nói là mức uy tín của cty mình chỉ ở mức 2 hay mức 3 .... chứ không phải là uy tín cty mình ở vị trí thứ nhất. Việc trộn sản phẩm là dễ dàng. bản đừng nghĩ mình chưa từng kinh doanh loại sản phẩm này.
thông cảm nếu mình động chạm đến lĩnh vực kinh doanh của bạn
Hì, mình chỉ cần chỉ bạn cách check các sản phẩm HDD chính hãng và các loại khác bằng cách check serial number. Đơn giản và dễ phân biệt. Bạn ko rành nữa thì alo 0938102198 mình chỉ cho, hoặc rảnh ghé Nguyễn Dương mình chỉ luôn bằng các sản phẩm mình đang bán, chỉ có cách này là phân biệt tốt nhất
Trộn thì mình chưa từng trộn, bác coi list hàng bên mình là biết, hàng nào chính hãng, hàng nào xách tay, hàng nào hàng công ty, khi mua bên mình có nói rõ ràng hết.

lequynhan

Well-Known Member

Bác salenguyenduong kể ngoài Hà Nội thì tốt!
Tiện đây bác cho em hỏi giá bác bán em HDD WD RE4 ENTERPRISE 3TB ?

meomatto

Active Member

bạn kia ko biết thì nên tìm hiểu cho biết chứ cứ nói linh tinh là ko đúng đâu. Hàng đểu và hàng thật nó khác nhau đấy. Nhìn 1 cái đã thấy khác rồi. những nơi bán hàng kém là những nơi chuyên chăn gà thôi chứ người biết thì chăn làm sao được vì thông tin hàng hóa rõ ràng và đầy đủ. :D

pioneer700

Sao phải cãi nhau nhiều thế nhỉ? MÌnh chỉ thấy là bây h nhiều hãng đã cho phép người dùng check S/N trên web của Cty luôn rồi, Western Digital có, Hitachi, Seagate cũng đêu có cả. Khi mua nếu các bạn không chắc chắn lắm thì vào thẳng trang chủ của hãng để check.
Cách đây khoảng 3 tháng, mình có mua 1 ổ WD 3TB ở HdPlus, về check bảo hành S/N không được, mình đã comment trên trang của Hdplus và cũng đã được các bạn đồng ý đổi cho 1 em khác có thể check được BH trên web.
Nói chung, không biết các bạn ở tỉnh xa thì thế nào, chứ như mình ở Hà Nội thì việc mua tương đối thuận lợi, kể cả vấn đề hỗ trợ sau bán hàng cũng tương đối tốt!

Còn vấn đề nữa: Nhiều bạn bị hỏng HDD phải đi BH (trong đó có mình), sau một thời gian tìm hiểu thì thấy chủ yếu do người dùng, đặc biệt đối với các ổ có dung lượng lớn và cắm nhiều ổ. Nếu cáp nguồn của bạn không tốt, hoặc nhiều bạn dùng dây chuyển nguồn từ PATA (ATA) sang SATA không chuẩn sẽ dễ dẫn đến việc cung cấp nguồn điện cho HDD không được ổn định và dễ gây toi ổ đĩa của mình!

Hư hỏng

Active Member
Nói thật nhé, bác thớt nên xem lại cách sử dụng của mình!
Cả thế giới người ta dùng chả làm sao, hàng kém chất lượng thật thì WD đã phá cmn sản rồi, làm gì còn chỗ đứng trong cái thị trường đầy cạnh tranh này nữa!
Dùng ngu, thiết bị hỏng lại bù lu bù loa kêu ầm lên!

thaotienvinhan

Active Member

Wd mình dùng củng lâu,thấy ổn mà. Có lẽ Bác Chủ test lại nguồn xem sao .

Bên trên