Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

aqh

Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác có thể dùng Fiio X5 như DAC cũng được, dùng qua dây USB. Sau đó để nối ra ampli có thể dùng loại dây như thế này ạ. Em nghĩ cũng không cần khuyeech đai đâu vì con Fiio X5 cũng ra được điện năng 2V rms, tính ra cũng ngang cổng RCA bình thường rồi
mình đã từng dung qua Fiio X5 gen 1, Line Output Level cỡ khoảng 1.5 Vrms, tín hiệu yếu, độ động kém. mình phải dung qua headamp để có đường line out 2 Vrms, âm thanh cải thiện rõ rệt

hugononglam

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Một lý do thứ hai nữa là có thể do DAC của thivan bác đang dùng. Theo ý kiến của em DAC của thivan còn dùng đèn (mà lại là mấy loại bóng 12AU7, EL84 vốn có tiếng là âm nghe hay nhưng không sạch) nên nói chung sẽ khó cho ra nhiều chi tiết và âm trường tĩnh như con Fiio X5.

Bác có thể dùng Fiio X5 như DAC cũng được, dùng qua dây USB. Sau đó để nối ra ampli có thể dùng loại dây như thế này ạ. Em nghĩ cũng không cần khuyeech đai đâu vì con Fiio X5 cũng ra được điện năng 2V rms, tính ra cũng ngang cổng RCA bình thường rồi
http://www.amazon.com/Belkin-Audio-...8&qid=1456460953&sr=8-4&keywords=3.5mm+to+rca
Đấy là dây loại phổ thông, còn nếu bác chịu chơi mua dây audio của hãng nổi tiếng thì
http://www.amazon.com/Audioquest-Ev...61061&sr=8-2&keywords=3.5mm+to+rca+audioquest

Mình cũng đoán có thể một phần là do DAC
Mình cũng đã thử dùng Fiio phát qua amply kết quả là cũng khá nhưng không bằng khi phát qua tai nghe, mình đoán là điện không đủ mạnh
Cảm ơn bạn đã tư vấn, nếu ở SG thì Pm mình cafe nhé

do_long_khach

Well-Known Member

Qua tai nghe áp vào tai thì cảm giác chi tiết, mạnh mẽ hơn là bình thường bác ạ. Ngoài ra tôi dùng foobar 0.8.3 đây, điều khiển bằng foobar con rất tốt.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Buồn cười đem so tai nghe với loa ngoài. Mỗi thiết bị làm ra phục vụ mục đích khác nhau nên đem Dac dành cho tai nghe gắn vô bộ dàn ngoài nghe dỡ và thiếu là đương nhiên!

hugononglam

Well-Known Member

Buồn cười đem so tai nghe với loa ngoài. Mỗi thiết bị làm ra phục vụ mục đích khác nhau nên đem Dac dành cho tai nghe gắn vô bộ dàn ngoài nghe dỡ và thiếu là đương nhiên!

Fiio X5 có cổng xuất ra Amply nhé bạn
http://genk.vn/do-choi-so/mo-hop-ma...-sang-trong-day-tinh-te-20150828133156723.chn

lan806

Well-Known Member

Bác Dungsin-ldq là người Thanh Hóa à, thấy bác "nói" dở thành dỡ :))
Cuối tuần vui vẻ.

DanielTran

Well-Known Member

Xét về độ động và chi tiết của tai nghe thì có quan điểm là dàn âm thanh gấp 10 lần tai nghe cũng không bằng, và cụ thể dàn của em thực tế cũng cho thấy như vậy! Tất nhiên nghe dàn vẫn thích hơn vì nó giải phóng cái đầu vướng víu, cản giác sân khấu cũng tốt hơn nhiều. Một bộ dàn phải giải quyết quá nhiều yếu tố tác động gây ảnh hưởng đủ loại, còn tai nghe thì loại trừ được hầu hết các yếu tố đó.

hugononglam

Well-Known Member

Vâng, cám ơn các bác đã tư vấn. Thực ra như mình viết ở trên, nhạc 16bit - 44khz thì nghe qua máy nghe nhạc - tai nghe hay qua PC - DAC... mình đều thấy ổn. Vấn đề là nhạc 24 bit thì phát bằng PC kém hẳn, do đó mình mới định mò thử cái gì khuếch đại tín hiệu từ máy nghe nhạc hay điện thoại di động nghe qua amply xem nó như thế nào>:)
Các bác down file này về nghe và so sánh thử. Thời buổi bây giờ mà không nghe nhạc 24bit thì quá uổng cho công anh em người ta share
https://www.fshare.vn/file/UWOFSGNLSVPO

dungsin_lqd

Well-Known Member

- Bác chủ viết bài có vẻ hoành tráng nhưng có bác nào đã làm theo cho em xin ý kiến vì bác chủ chỉ đưa ra ở khía cạnh phần mềm và chỉnh theo cảm tưởng và làm theo các trang web nước ngoài thì phải. Vấn đề phần cứng dường như bác chủ bỏ qua và rất ít nói về cách lắp ghép như thế nào? tks

do_long_khach

Well-Known Member

Hợ hợ bác có đọc tiêu đề bài viết ko? Tôi thấy các bài của bác chả có tý chất xám nào, đến chê còn sai.

dungsin_lqd

Well-Known Member

theo quan điểm cá nhân mình thì bài viết chỉ mang tính màu mè, quan trọng hoá vấn đề.

việc nghe nhạc qua máy tính, hay hay không thì 99% là ở loa, amply, phần DAC, chất lượng file nhạc, phần mềm nghe nhạc... chứ rất ít phụ thuộc những linh kiện tạo nên cái máy tính (tuy nhiên phải là cái máy tính được xây dựng trên những linh kiện bình thường, chất lượng bình thường, chứ không phải 1 con cũ ghẻ lỗi thời, 1 con vài chục triệu).

không có chuyện cái ổ cứng quay làm ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc, hay quạt của cái tản nhiệt CPU làm ảnh hưởng... kể cả nguồn tuyến tính với chả không tuyến tính, chỉ cần 1 con nguồn giá khoảng 1.5 triệu là quá thoải mái.

Bác này nói đúng hay sai em đọc topic này sao lăn tăn quá....

do_long_khach

Well-Known Member

Yên tâm là sai bác ạ.

justbenice

Moderator

Khi nghe nhạc đến một mức nào đó, bắt đầu cảm thấy chán ... chính bộ dàn của mình thì những thay đổi nhỏ nhất cũng sẽ làm người sở hữu bộ dàn cảm nhận được sự khác biệt. Đến như thay 1 cái cầu chì tốt còn làm người nghe cảm nhận được sự khác biệt, sự cảm nhận âm thanh tinh tế hơn. Hay như mình mod con DAC của mình, thay vài con diod nắn dòng, đều cùng hãng, đều là dòng Ultra Fast, nhưng chỉ thay đổi tí ti thôi cũng đem lại 1 chât âm tươi tắn hơn. Huống chi bài viết của bác chủ là nói về phần nguồn phát lossless từ máy tính, mọi sự trải nghiệm về âm thanh của bác ấy đúc kết lại mình nghĩ rất đáng quí. Ai nghe nhạc nhiều, ai bắt đầu cảm thấy bão hòa với chính bộ dàn của mình thì khi chỉnh lại phần phát nhạc từ PC như bác chủ mới thấy hiệu quả của nó.

Chơi âm thanh nó là 1 thú chơi mãi chả bao giờ chán chính vì vậy, luôn đến một thời điểm nào đấy bạn cảm thấy bão hòa và muốn 1 cái gì mới, người ta bán được những bộ dây loa giá cả tỉ đồng chính vì điều này, và cũng chính vì điều này mà ai đã thích chơi âm thanh thì mãi mãi vẫn thích kô thể bỏ được. Khi bạn đủ cảm nhận bão hòa về bộ dàn của bạn, bắt đầu muốn 1 cái gì đó tinh tế hơn mà chưa muốn bỏ tiền ra nâng cấp dàn, nâng cấp dây dẫn, thì những thay đổi nhỏ nhất trong phần mềm sẽ đem lại hài lòng cho bạn dù bạn chả phải bỏ ra đồng tiền nào.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác mod viết hay, vote cho bác.

lan806

Well-Known Member

Em hỏi các bác chút.
Em dùng htpc xem phim, thỉnh thoảng nghe nhạc với nó, sử dụng htpc xuất âm thanh hình ảnh ..>rêciver(Yamaha)...>TV(LG). Điều lạ là ngay cả dùng foorba máy tính luôn hiểu là xuất âm thanh số cho TV giải mã chứ không phải cho receiver giải mã, trên thực tế thì rec nó đang làm điều đó chứ có phải TV đâu. (Bảng thông số lựa chọn hình thức không có 1 chữ nào nói đến yamaha).
Do em nghe nhạc 2 kênh theo hình thức khác nên cũng chỉ mày mò và thấy rằng, kể cả nghe bằng foobar chất lượng cũng dở hơn nhiều khi để receiver tự đọc và giải mã các file nhạc không qua thiết bị xử lý khác (đọc thẳng từ nas).
Có thể em chỉnh sai cái gì đó chăng.

nhtai

Member

Do em nghe nhạc 2 kênh theo hình thức khác nên cũng chỉ mày mò và thấy rằng, kể cả nghe bằng foobar chất lượng cũng dở hơn nhiều khi để receiver tự đọc và giải mã các file nhạc không qua thiết bị xử lý khác (đọc thẳng từ nas).
Có thể em chỉnh sai cái gì đó chăng.

Chắc do bác xài Rec nên nó giải mã và nghe ko hay bằng ampli Stereo đã qua DAC ?

lan806

Well-Known Member

Chắc do bác xài Rec nên nó giải mã và nghe ko hay bằng ampli Stereo đã qua DAC ?

Vâng, em nghe 2 kênh (nhạc số) bằng thứ khác không dùng PC.

hugononglam

Well-Known Member

Vâng, em nghe 2 kênh (nhạc số) bằng thứ khác không dùng PC.

Mình đã thử nghe lossless qua đầu Dune, kết quả rất là tệ. Không biết mấy cái máy đời mới nó như thế nào. Nếu bạn nghe lossless thì dùng PC hoặc máy nghe nhạc cho nó lành; hoặc tìm thử cái máy nào mà nó xuất âm thẳng cho DAC xử lý;)

lan806

Well-Known Member

Mình đã thử nghe lossless qua đầu Dune, kết quả rất là tệ. Không biết mấy cái máy đời mới nó như thế nào. Nếu bạn nghe lossless thì dùng PC hoặc máy nghe nhạc cho nó lành; hoặc tìm thử cái máy nào mà nó xuất âm thẳng cho DAC xử lý;)

Hà Hà, bác ...... :))
Em nói luôn thế này, bác dùng PC thì cái pc phải đọc rồi mới đưa cho cái các bác vẫn gọi là dac ấy dịch. Với cái bác gọi là Dune ấy em chỉ dùng nó xem phim thôi :)
Cái em đang dùng người ta làm ra duy nhất là để đọc và xử lý các file nhạc, nó chỉ có quan hệ với pc là lấy pc để điều khiển play, stop, next,... Ngay cả tắt máy nhà sx còn không yêu cầu tắt bằng mấy thứ ngoại lai bác ạ.
Mấy cái dac tầm tiền ngàn không so với đồ em dùng để xuất âm nhạc số đâu ạ.

Bên trên