Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác dùng foobar 0.8.3 là ngon rồi. Dĩ nhiên cài được Asio, win 64 ko liên quan gì ở đây.

Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Aiso cài đc nhưng suport asio lại ko thấy hỗ trợ win 64

do_long_khach

Well-Known Member

Hỗ trợ gì bác, có thể nói rõ hơn ko?

lan806

Well-Known Member

Các bác giúp em chút với.
cái htpc của em đưa lên màn hình tv bị tràn màn hình, làm thế nào để co lại 1 chút. Lúc trước em có làm được mà giờ quên tịt luôn, đại loại là co nhỏ xuống khoảng 98% là vừa khung hình.

quangtuong

Banned

Các bác giúp em chút với.
cái htpc của em đưa lên màn hình tv bị tràn màn hình, làm thế nào để co lại 1 chút. Lúc trước em có làm được mà giờ quên tịt luôn, đại loại là co nhỏ xuống khoảng 98% là vừa khung hình.

Ở ngoài màn hình . Chuột phải rồi chọn 1 trong 3 cái mục dưới lên .trong đó có mục độ phân giải của màn hình đó..
Em đang online bằng đt nên củng không nhớ rỏ lắm .

Tức là theo em hiểu thì muốn cài aiso cho foobar thì phải cài support aiso foobar. Nhưng em dow về thì hình như chỉ hỗ trợ win 32 thôi

À có vấn đề này em vẫn chưa rõ bác do long khanh giai thích hộ em. Cắm từ máy tính sang amp, PC - DAC - AMP và PC - 3,5 to RAV - AMP khác nhau như nào nhỉ. Em hiểu mang máng là DAC thay cho card soud cho chất lượng âm thanh tốt hơn thì phải

do_long_khach

Well-Known Member

Asio cho foobar hỗ trợ hết win 32 hay 64.

Pc - dac- amp là đúng rồi, dac hay sound card thì cũng là thiết bị chuyển đổi tín hiệu số sang analog. Còn RAV là gì tôi chịu.

DanielTran

Well-Known Member

Bác xa quá chứ kô vất cục nguồn đây tui test cho. Đem ra thợ điện tử xem sao bác. Trục trặc tí chút thôi mà. Chứ mua trên ebay chọn bọn rating cao thì bố bảo nó kô dám làm bậy. Tui mới nhận đc cục biến áp cách ly r-core thấy hết sức okrn. Hihi

Cục này thế nào show hàng lên cho mọi người xem với bác? Cục này nâng cấp nguồn trong máy hay là cấp nguồn cho bộ dàn thế bác? Vì em nhớ loại R-core này chưa có được công suất cao.

justbenice

Moderator

Cục này thế nào show hàng lên cho mọi người xem với bác? Cục này nâng cấp nguồn trong máy hay là cấp nguồn cho bộ dàn thế bác? Vì em nhớ loại R-core này chưa có được công suất cao.

À cục 10W thôi, cấp nguồn cho mạch usb của cái DAC của em ý mà.

lan806

Well-Known Member

Ở ngoài màn hình . Chuột phải rồi chọn 1 trong 3 cái mục dưới lên .trong đó có mục độ phân giải của màn hình đó..
Em đang online bằng đt nên củng không nhớ rỏ lắm .

Em chào các bác, cái này không liên quan tới độ phân giải của màn hình đâu, do em dùng htpc xuất hình ảnh lên TV nên có hiện tượng hơi tràn hình.
Hôm trước em vào phần Graphic propeties rồi tinh chỉnh thủ công cho nó, nói chung là co lại khoảng 10% là OK. Hôm nay em đổi cái main Asrock nên phần điều chỉnh của nó lại khác, em vào phần Graphic propeties nhưng lại không thể chỉnh được.
Bác nào giúp em với.
Em mới tậu con HTPC không quạt, không ồn :))

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

...................

Chỉnh sửa lần cuối:

hugononglam

Well-Known Member

Cảm ơn bác The Guest who Kill Dragon nhiều nhiều nhiều, mình mới áp dụng bước 3 và 4 là đã thấy cải thiện rất nhiều

Về máy tính để chạy Foorbar thì mình đề nghị các bác dùng laptop cho nó lành

Về điều khiển Foobar bằng di động thì mình đề nghị các bác dùng TeamViewer là rất ok

Chúc bác khỏe mạnh và liên tục update kinh nghiệm chơi lossless bằng PC để anh em nhờ nhé

do_long_khach

Well-Known Member

Có đoiều kiện thì build 1 con audio pc riêng sẽ "lành" hơn nhiều chứ bác. Còn remote thì team viwer cũng ok nhưng bác cài thử foobar con là hàng chuyên dụng xem, ko thất vọng đâu.

hugononglam

Well-Known Member

Chia sẻ thêm với các bác tý

Mình nghe nhạc từ PC - DAC - AMPLY - loa. Quá trình tự mò và trải nghiệm thì mình thấy bản Foobar 0.8.3 là hay nhất, ngay cả bản mới 1.3.9 nghe cũng không đã bằng. Mà mấy phần mềm điều khiển Foobar Con từ thiết bị di động hình như nó chỉ phù hợp với Foobar 1.1 trở đi, do đó mình xài Team Viewer. Ưu điểm của ông Team này là bất cứ bạn xài Jriver, Foobar, hay Jet audio... gì gì thì ổng chỉnh chỉnh được tuốt luốt, cài 1 mà chỉnh được n phần mềm nghe nhạc luôn:D

Mình xài DAC và amply của Thi Văn, mua khoảng được hơn 1 năm, nghe nhạc 16bit thì ổn. Gần đây chơi thêm Fiio X5 2nd và tai nghe Audio technica thì thấy nhạc 24bit qua hệ thống này thì chi tiết hơn hẳn nghe qua PC - DAC - Amply - loa, không biết là tại làm sao. Ví dụ có một số bài người ta rip từ đĩa than thì nghe rõ cả tiếng lạo xạo do đầu kim tiếp xúc với đĩa, còn nghe qua PC - DAC -... thì không nghe ra tiếng này, mặc dù đã chỉnh hệ thống PC thành 24 bit, hoặc xài Foobar bản mới. Thậm chí nghe nhạc 24bit bằng di động cũng nghe ra được cái âm thanh này.

Mình hỏi các bạn là có cái thứ gì để khuếch đại âm thanh từ di động hoặc máy nghe nhạc để mình cắm qua amply dể nghe cho đã không. Xin cảm ơn và hậu tạ

lan806

Well-Known Member

......
Mình hỏi các bạn là có cái thứ gì để khuếch đại âm thanh từ di động hoặc máy nghe nhạc để mình cắm qua amply dể nghe cho đã không. Xin cảm ơn và hậu tạ

Có cái này: http://www.bluesound.com/products/node-2/
Nó là DAC và cũng có thể ghim hdd, usb hoặc bác đẩy nhạc từ smart phone sang. Nó xuất âm qua RCA bằng 2 dạng, có chỉnh âm lượng và âm cố định (sử dụng volume của ampli)

HD_LAMTOIME

thanks Bác chia sẻ rất the vị ah

hugononglam

Well-Known Member

Có cái này: http://www.bluesound.com/products/node-2/
Nó là DAC và cũng có thể ghim hdd, usb hoặc bác đẩy nhạc từ smart phone sang. Nó xuất âm qua RCA bằng 2 dạng, có chỉnh âm lượng và âm cố định (sử dụng volume của ampli)

Mình ở Sài Gòn, có chỗ nào thử được không bác. Nếu bác ở SG lúc nào bác rảnh mời bác đi ướng cafe:">

trung224

Well-Known Member

Chia sẻ thêm với các bác tý

Mình nghe nhạc từ PC - DAC - AMPLY - loa. Quá trình tự mò và trải nghiệm thì mình thấy bản Foobar 0.8.3 là hay nhất, ngay cả bản mới 1.3.9 nghe cũng không đã bằng. Mà mấy phần mềm điều khiển Foobar Con từ thiết bị di động hình như nó chỉ phù hợp với Foobar 1.1 trở đi, do đó mình xài Team Viewer. Ưu điểm của ông Team này là bất cứ bạn xài Jriver, Foobar, hay Jet audio... gì gì thì ổng chỉnh chỉnh được tuốt luốt, cài 1 mà chỉnh được n phần mềm nghe nhạc luôn:D

Mình xài DAC và amply của Thi Văn, mua khoảng được hơn 1 năm, nghe nhạc 16bit thì ổn. Gần đây chơi thêm Fiio X5 2nd và tai nghe Audio technica thì thấy nhạc 24bit qua hệ thống này thì chi tiết hơn hẳn nghe qua PC - DAC - Amply - loa, không biết là tại làm sao. Ví dụ có một số bài người ta rip từ đĩa than thì nghe rõ cả tiếng lạo xạo do đầu kim tiếp xúc với đĩa, còn nghe qua PC - DAC -... thì không nghe ra tiếng này, mặc dù đã chỉnh hệ thống PC thành 24 bit, hoặc xài Foobar bản mới. Thậm chí nghe nhạc 24bit bằng di động cũng nghe ra được cái âm thanh này.

Chào bác,
Cái chuyện bác nghe qua tai nghe mà thấy chi tiết hơn là quá bình thường bác ạ. Loa hơn tai ở chủ yếu ở âm hình và bass (nếu nghe rock) chứ nói về chi tiết, độ động nói chung thì trừ phi bác bỏ tiền mua loa gấp 5 lần mua tai nghe, cộng môt số tiền không nhỏ để đầu tư cho phòng nghe nữa thì mới có thể trảu nghiệm độ chi tiết như tai nghe được.

Một lý do thứ hai nữa là có thể do DAC của thivan bác đang dùng. Theo ý kiến của em DAC của thivan còn dùng đèn (mà lại là mấy loại bóng 12AU7, EL84 vốn có tiếng là âm nghe hay nhưng không sạch) nên nói chung sẽ khó cho ra nhiều chi tiết và âm trường tĩnh như con Fiio X5.

Bác có thể dùng Fiio X5 như DAC cũng được, dùng qua dây USB. Sau đó để nối ra ampli có thể dùng loại dây như thế này ạ. Em nghĩ cũng không cần khuyeech đai đâu vì con Fiio X5 cũng ra được điện năng 2V rms, tính ra cũng ngang cổng RCA bình thường rồi
http://www.amazon.com/Belkin-Audio-...8&qid=1456460953&sr=8-4&keywords=3.5mm+to+rca
Đấy là dây loại phổ thông, còn nếu bác chịu chơi mua dây audio của hãng nổi tiếng thì
http://www.amazon.com/Audioquest-Ev...61061&sr=8-2&keywords=3.5mm+to+rca+audioquest

lan806

Well-Known Member

Mình ở Sài Gòn, có chỗ nào thử được không bác. Nếu bác ở SG lúc nào bác rảnh mời bác đi ướng cafe:">

Em ở HN bác ạ, ở HN có Techland bán, còn nơi khác em không rõ.

Bên trên