Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác Lan chắc chơi theo kiểu Nas sang rec play nè!

lan806

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác Lan chắc chơi theo kiểu Nas sang rec play nè!

Vâng, hiện em đang chơi mấy kiểu
1. Dùng Music treamer đọc dữ liệu rồi xuất analog cho pre & pow Rotel chơi 2 kênh bình thường (cách này music treamer độc lập xử lý phần số)
2. Dùng Receiver đọc thẳng dữ liệu thông qua giao thức mạng (music server) rồi xuất âm cho pre & pow rotel chơi 2 kênh (cách này pre rotel phải có chức năng by pass; lúc đó Rec vừa làm music treamer vừa làm pre; nói theo cách thông dụng thì vừa làm dac vừa làm pre) Cách này receiver đọc dịch từ đầu đến cuối chứ không phải dùng HDP (Dune) đọc rồi đưa sang.
3. Dùng htpc (foobar 2000) đọc rồi đưa cho dac xử lý (đưa cho receiver xử lý thông qua cổng hdmi ... Cách này do tiện đang xem phim thử luôn thì thấy dở nhất vì tín hiệu bị đưa sang dạng pcm trước khi sang rec)
4. Dùng htpc (foobar 2000) đọc rồi đưa cho con dac còi Nuforce udac3 giải mã rồi xuất analog qua rca vào pre & pow (cách này em chưa ưng có thể do em chỉnh hoặc do dac còi quá).

nhtai

Member

Vâng, hiện em đang chơi mấy kiểu
1. Dùng Music treamer đọc dữ liệu rồi xuất analog cho pre & pow Rotel chơi 2 kênh bình thường (cách này music treamer độc lập xử lý phần số)
2. Dùng Receiver đọc thẳng dữ liệu thông qua giao thức mạng (music server) rồi xuất âm cho pre & pow rotel chơi 2 kênh (cách này pre rotel phải có chức năng by pass; lúc đó Rec vừa làm music treamer vừa làm pre; nói theo cách thông dụng thì vừa làm dac vừa làm pre) Cách này receiver đọc dịch từ đầu đến cuối chứ không phải dùng HDP (Dune) đọc rồi đưa sang.
3. Dùng htpc (foobar 2000) đọc rồi đưa cho dac xử lý (đưa cho receiver xử lý thông qua cổng hdmi ... Cách này do tiện đang xem phim thử luôn thì thấy dở nhất vì tín hiệu bị đưa sang dạng pcm trước khi sang rec)
4. Dùng htpc (foobar 2000) đọc rồi đưa cho con dac còi Nuforce udac3 giải mã rồi xuất analog qua rca vào pre & pow (cách này em chưa ưng có thể do em chỉnh hoặc do dac còi quá).

Bác chơi nhiều kiểu quá...trong các kiểu thì kiểu nào có âm thanh hay nhất bác?

lan806

Well-Known Member

Bác chơi nhiều kiểu quá...trong các kiểu thì kiểu nào có âm thanh hay nhất bác?
Em thích nhất kiểu 1; âm thanh dày và ấm áp. Kiểu 2 rất tiện dụng.

hugononglam

Well-Known Member

Qua tai nghe áp vào tai thì cảm giác chi tiết, mạnh mẽ hơn là bình thường bác ạ. Ngoài ra tôi dùng foobar 0.8.3 đây, điều khiển bằng foobar con rất tốt.
Lâu không mày mò nên lạc hậu rồi, bác thông cảm:))
Bác cho hỏi là bây giờ có cách nào nghe nhạc 24bit flac hay SACD ISO hay DSD bằng foobar 0.8.3 không. Nghe flac 24 bit trước giờ mình toàn phải covert qua wav.
Cảm ơn bác

do_long_khach

Well-Known Member

Vừa kiểm tra thấy hóa ra phiên bản foobar tôi dùng ko phải 0.8.3 bác ạ, sorry bác.

Bạn @do_long_khach chắc giờ không phải "dạng vừa đâu" sau khi tui đọc xong bài đầu tiên trang 1 :).

Newbie đọc theo để setting cái htpc nếu xỉu thì có thể hiểu. Vọc android box chưa đã giờ qua htpc hả bạn?

Nếu lo nhiễu bạn diy thêm bộ nguồn accu 5VDC cấp cho htpc nữa tui cam đoan vol amp vặn max nghe cũng ko tí xì xọt gì ;)

nhtai

Member

Nếu lo nhiễu bạn diy thêm bộ nguồn accu 5VDC cấp cho htpc nữa tui cam đoan vol amp vặn max nghe cũng ko tí xì xọt gì ;)

Bác giải thích rõ hơn chổ này, 5 VDC cấp cho thiết bị nào của HTPC vậy bác?

Mình không nhớ chính xác mức điện áp mà PSU cấp là 5VDC hoặc 12VDC, ý chính là nếu muốn hoàn toàn không nhiễu gì luôn thì diy bộ nguồn accu ấy mà.

do_long_khach

Well-Known Member

Kỹ tính thì có thể dùng nguồn 5V nuôi OS SSD và cổng USB nối với DAC bác ạ. Còn mini PC thường dùng nguồn 12V

nhtai

Member

Kỹ tính thì có thể dùng nguồn 5V nuôi OS SSD và cổng USB nối với DAC bác ạ. Còn mini PC thường dùng nguồn 12V

Nếu có điều kiện thì chơi 1 acqui lớn, sau đó dùng mạch ổn áp chia ra 12v,5v,3.3v cấp cho PC thì không biết tiếng ra như nào ha mấy bác...?

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu có điều kiện thì chơi 1 acqui lớn, sau đó dùng mạch ổn áp chia ra 12v,5v,3.3v cấp cho PC thì không biết tiếng ra như nào ha mấy bác...?

Phụ thuộc vào cái mạch ổn áp của bác ạ. ;))

do_long_khach

Well-Known Member

Nên tách rời nguồn cho từng thiết bị là hay nhất bác ạ.

nhtai

Member

leanh_mr

Member

Bác chủ hướng dẫn kỹ thêm đoạn này giúp mình nhé:
"Riêng với Win 10, trước khi thực hiện những tinh chỉnh nêu trên (hầu hết đều giống Win 7), có thể bật Windows Powershell (nhớ run as administrator), copy paste các đoạn mã trong link sau đây vào cửa sổ Powershell. Chương trình sẽ chạy và remove hàng loạt những thứ ko liên quan/hỗ trợ audio trong hệ điều hành:

http://www.computeraudiophile.com/f1...-effort-25361/

Em đã cài Win 10 và áp dụng thành công các tinh chỉnh nêu trên. Chất âm chững chạc, người lớn hơn khá nhiều so với Win 7. PC vẫn chạy bình thường cho nhu cầu chạy ứng dụng cơ bản và kết nối mạng."

do_long_khach

Well-Known Member

Đại để Win 10 nó tích hợp nhiều thứ linh tinh mà audio pc chắc ko dùng đến như 3D Builder, Solitaires, XBox, Voice Recorder, Calculator, Get Started, Get Skype, Camera, Groove Music, Store v.v... mà người ta khuyên nên gỡ đi. Link nêu trên bị remove rồi. Nếu muốn gỡ bỏ bác google là ra hết. Thôi tôi gúc hộ bác luôn:
https://www.google.com/search?q=rem...windows+10&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&channel=rcs

lan806

Well-Known Member

Bác ơi em đang cài cái con Nuforce Udac3 còi cọc của em, vào foobar cài đặt mục tool -- SACD --- Asio driver mode nếu đổi từ pcm sang dsd thì không được (chạy file dsd không có tiếng) trong khi đó con dac của em chạy được dsd.
Bác chỉ giúp em là em lỗi ở đâu, cách kiểm tra phiên bản foobar ở đâu ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Convert phải có chip khỏe tý bác ạ (như chip Celeron của em thì nó cũng ko ra tiếng). Ngoài ra bác để ý mục pcm to dsd method, nó có mấy tùy chọn đấy. Bác tra trên trang chủ của hãng (sx dac) xem nó hướng dẫn chọn method nào.

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu vậy chỉ còn cách chơi laptop, mod fanless, chạy SSD...nhưng pin của laptop cố lắm cũng chỉ đc 2~3 h

Ko nhất thiết bác ạ. Như hiện nay audio của tôi (là desktop) đang chạy bằng nguồn tuyến tính cho mainboard. Riêng SSD chứa OS thì chạy bằng pin dự phòng của điện thoại.

lan806

Well-Known Member

Bác ơi cho em xin một bản foobar đã được chỉnh sửa theme đẹp đẹp chút, em down từ trang chủ về ở dạng thô nhìn xấu quá :)

Bên trên