Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác để foobar ở đâu thì cài foobar con vào đúng chỗ đó. bác còn lấy jumper thì pm tôi địa chỉ

truongbathoi

Well-Known Member
Theo em nghĩ vấn đề ảnh hưởng của nguồn phát (transport nói chung) và nhiễu do bộ nguồn (power supply) không tốt ảnh hưởng đến tín hiệu là có. Còn ảnh hưởng đến mức nào thì tùy độ nhạy của thiết bị trong mỗi bộ dàn cũng như cảm nhận của người nghe. Không phải tự nhiên người ta làm những bộ transport với bộ nguồn và mạch rất khủng với giá rất cao mà không có tác dụng gì.
Tất nhiên khi đầu tư những thiết bị này người mua có quyền cân nhắc giữa hiệu quả so với cả bộ dàn so với số tiền bỏ ra xem có nên đầu tư hay không mà thôi. Còn ảnh hưởng em nghĩ chắc chắn phải có.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác vội vã quá khi nói như vậy. Nguồn phát luôn phải được coi trọng và đk tiên quyết cho 1 dàn hi-fi ( chứ chưa dám nói tới Hi-end). Bất kể thiết bị khuyếch đại ( amply) , thiế bị phát ( Loa ) hoặc giả dụ là thiết bị giải mã ( DAC ) có hay giời mà cái nguồn nó kém, nó bình dân, nó yếu hay nó bị nhiều can nhiễu thì đầu ra khó có thể nói là Hay.

Bài viết mang tính tìm tòi, mày mò và chia sẻ với anh em, ( dù quan trọng hoá vấn đề cũng chả sao vì riêng chuyện này có rất nhiều người coi nó là quan trọng ) mà bác phán 1 câu " màu mè, quan trọng hoá vấn đề" . Bác không quan trọng hoặc không thích có thể không bình luận, không đọc, chứ vào làm câu tõm thế này bác nên xem lại hành xử của mình chút .

@do_long_khach: Sao em load Foobar Con nó ko nhận mà chỉ nhận Foobar 2000 trên win10 bác nhỉ? Nhận qua Wifi ý . :)

Bác cài cái này lên pc, cài đúng vào đường dẫn nơi bác chứa foobar 2000.
https://www.fshare.vn/file/Y22UUGFFOSQZ

sirthuc

Member

Bác vội vã quá khi nói như vậy. (1) Nguồn phát luôn phải được coi trọng và đk tiên quyết cho 1 dàn hi-fi ( chứ chưa dám nói tới Hi-end). Bất kể thiết bị khuyếch đại ( amply) , thiế bị phát ( Loa ) hoặc giả dụ là thiết bị giải mã ( DAC ) có hay giời mà cái nguồn nó kém, nó bình dân, nó yếu hay nó bị nhiều can nhiễu thì đầu ra khó có thể nói là Hay.

Bài viết mang tính tìm tòi, mày mò và chia sẻ với anh em, ( dù quan trọng hoá vấn đề cũng chả sao vì riêng chuyện này có rất nhiều người coi nó là quan trọng ) mà bác phán 1 câu " màu mè, quan trọng hoá vấn đề" . Bác không quan trọng hoặc không thích có thể không bình luận, không đọc, (2) chứ vào làm câu tõm thế này bác nên xem lại hành xử của mình chút .

@do_long_khach: Sao em load Foobar Con nó ko nhận mà chỉ nhận Foobar 2000 trên win10 bác nhỉ? Nhận qua Wifi ý . :)
bạn mới là người không đọc kỹ những gì mình viết và phát biểu hồ đồ, nhìn vào ý (1) của bạn, thứ nhất đang nói đến phát nhạc qua PC, nghĩa là phần lớn nói đến HiFi thôi, không nói Hiend ở đây; và mình đâu có bảo là cái nguồn không quan trọng nhỉ? mình bảo là cái nguồn PC chỉ cần khoảng 1.5 triệu là quá thoải mái, chứ không phải cái nguồn đểu, cũ, kém, can nhiễu, vớ vẩn... và càng không cần phải quá lăn tăn chuyện cái nguồn và linh kiện khác trong máy tính ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc, và cái mình muốn nói là chuyện cái ổ cứng quay, cái quạt trong PC quay, nó chả ảnh hưởng gì đến chất lượng nhạc cả.

ý (2) của bạn, thế nào là vào làm câu tõm? mình vào nói ý kiến cá nhân, và có giải thích tại sao lại nói vậy, như thế là câu tõm à? bạn xem bài bạn viết có nội dung gì hay hơn bài mình không? bạn có hiểu "vào làm câu tõm" nghĩa là như nào không mà dùng cụm từ đó?

mình không xúc phạm đến ai, không bài xích miệt thị ai, vậy bạn phải xem lại cách hành xử hay mình?

tokimto

Active Member

theo quan điểm cá nhân mình thì bài viết chỉ mang tính màu mè, quan trọng hoá vấn đề.

việc nghe nhạc qua máy tính, hay hay không thì 99% là ở loa, amply, phần DAC, chất lượng file nhạc, phần mềm nghe nhạc... chứ rất ít phụ thuộc những linh kiện tạo nên cái máy tính (tuy nhiên phải là cái máy tính được xây dựng trên những linh kiện bình thường, chất lượng bình thường, chứ không phải 1 con cũ ghẻ lỗi thời, 1 con vài chục triệu).

không có chuyện cái ổ cứng quay làm ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc, hay quạt của cái tản nhiệt CPU làm ảnh hưởng... kể cả nguồn tuyến tính với chả không tuyến tính, chỉ cần 1 con nguồn giá khoảng 1.5 triệu là quá thoải mái.

Em hỏi thật bác, bác đã bao giờ test chuyện mấy cái ổ cứng quay làm ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc, hay quạt của cái tản nhiệt CPU chưa ạ? Và theo bác chỉ cần 1 con nguồn giá khoảng 1.5 triệu là quá thoải mái là thoải mái vấn đề gì ạ?

do_long_khach

Well-Known Member

Nguồn phát và nguồn của pc khác nhau bác sơ ơi. Bác vzdung nói đến nguồn phát là cả cái pc ý.

sirthuc

Member

Em hỏi thật bác, bác đã bao giờ test chuyện mấy cái ổ cứng quay làm ảnh hưởng đến chất lượng nghe nhạc, hay quạt của cái tản nhiệt CPU chưa ạ? Và theo bác chỉ cần 1 con nguồn giá khoảng 1.5 triệu là quá thoải mái là thoải mái vấn đề gì ạ?
bạn đọc chưa kỹ thì đọc lại lần nữa, đừng có vội vàng hỏi và hỏi với thái độ thù địch như vậy. mình cũng không muốn tiếp tục trả lời những kiểu người hỏi như thế này.
Nguồn phát và nguồn của pc khác nhau bác sơ ơi. Bác vzdung nói đến nguồn phát là cả cái pc ý.
mình hiểu mà, từ đầu đến giờ mình vẫn hiểu cái nguồn phát đang nói là cái pc, trong đó có linh kiện pc và cả cái nguồn cấp điện cho pc

Chỉnh sửa lần cuối:

ASAP

Well-Known Member

bạn đọc chưa kỹ thì đọc lại lần nữa, đừng có vội vàng hỏi và hỏi với thái độ thù địch như vậy. mình cũng không muốn tiếp tục trả lời những kiểu người hỏi như thế này.

Hi,

Thấy có lý thì thử xem sao, vô lý thì không thèm thử làm gì...không nên nói "theo suy nghĩ" chủ quan khi chưa thử anh àh.

sirthuc

Member

............................................

tokimto

Active Member

Em đã đọc rất kỹ bài của bác, và thật sự là em không có thái độ thù địch gì với bác cả. Bác trình bầy quan điểm của bác và em tôn trọng điều đó, nhưng vấn đề là hiện tại quan điểm của bác và của em là không giống nhau. Chính vì vậy nên em mới hỏi lại bác vì đơn giản em nghĩ rằng nếu như bác đã test và trải nghiệm thực tế để đưa ra một quan điểm như vậy thì em sẽ phải xem lại quan điểm của chính mình.Trong mọi vấn đề em rất tôn trọng ý kiến phản biện, qua đó em sẽ tìm hiểu để biết chính xác em đang ở đâu. Một vấn đề nữa em xin góp ý với bác bác không nên viết những câu đại loại như (theo quan điểm cá nhân mình thì bài viết chỉ mang tính màu mè, quan trọng hoá vấn đề.) đây là quan điểm của bác, em chỉ góp ý thôi. Em thấy bác dolongkhach viết bài này rất tâm huyết, em rất trân trọng điều đó và chắc chắn rằng bác dolongkhach đã trải nghiệm thực tế rồi bác mới viết được như vậy. Còn về kiến thức đúng sai thế nào các bác tự cảm nhận. Những câu nói của bác em sợ rằng người khác sẽ không còn hứng thú mà viết nữa.

DanielTran

Well-Known Member

Cách đây tầm 20 năm, mình xem một phim tài liệu trên truyền hình, ca ngợi Vietsopetro. Trong phim có đoạn chúng ta có sáng kiến bơm nước biển xuống hố khoan để duy trì áp lực dòng dầu, tiết kiệm được hàng tỷ đồng ngân sách; so với các nước khác bọn nó phải bơm một dung dịch pha chế khá đắt tiền.

Ngay lúc đó tuy còn chưa hiểu biết gì nhiều, mình đã lập tức đặt câu hỏi, nước biển bao la chung quanh giàn khoan, bọn các nước kia đó đâu thể nào ngu đến mức không nghĩ ra?

Cũng như câu chuyện lên không gian, người Mỹ phải tốn hàng triệu đô để chế ra một cây bút dùng được trong trạng thái phi trọng lực, còn người Nga họ đơn giản là dùng bút chì. Ủa, bọn Mỹ này nó ngu đến thế à? Phải có lý do gì chứ? Hoặc nếu nó ngu thật thì sau khi biết bọn Nga dùng bút chì, nó có thể theo đó dùng bút chì thôi mà? Sao vẫn dùng loại bút kia? Vì dù sao chế tạo bút kia kiểu gì vẫn đắt hơn bút chì rất rất nhiều?

Thế nên khi thấy ai đó làm điều gì khác thường so với suy nghĩ của mình, tránh cái dễ tìm chỗ khó, mình thường cho rằng họ phải có lý do gì đó.

salemok

Hay thật. Se nghiên cứu thử

justbenice

Moderator

Cách đây tầm 20 năm, mình xem một phim tài liệu trên truyền hình, ca ngợi Vietsopetro. Trong phim có đoạn chúng ta có sáng kiến bơm nước biển xuống hố khoan để duy trì áp lực dòng dầu, tiết kiệm được hàng tỷ đồng ngân sách; so với các nước khác bọn nó phải bơm một dung dịch pha chế khá đắt tiền.

Ngay lúc đó tuy còn chưa hiểu biết gì nhiều, mình đã lập tức đặt câu hỏi, nước biển bao la chung quanh giàn khoan, bọn các nước kia đó đâu thể nào ngu đến mức không nghĩ ra?

Cũng như câu chuyện lên không gian, người Mỹ phải tốn hàng triệu đô để chế ra một cây bút dùng được trong trạng thái phi trọng lực, còn người Nga họ đơn giản là dùng bút chì. Ủa, bọn Mỹ này nó ngu đến thế à? Phải có lý do gì chứ? Hoặc nếu nó ngu thật thì sau khi biết bọn Nga dùng bút chì, nó có thể theo đó dùng bút chì thôi mà? Sao vẫn dùng loại bút kia? Vì dù sao chế tạo bút kia kiểu gì vẫn đắt hơn bút chì rất rất nhiều?

Thế nên khi thấy ai đó làm điều gì khác thường so với suy nghĩ của mình, tránh cái dễ tìm chỗ khó, mình thường cho rằng họ phải có lý do gì đó.

Xin lỗi bác Do_long_khach cho em ngoài lề tí. Bác DanielTran làm em tò mò quá. Thế cuối cùng theo bác thì ta ngu hay ta khôn? Mỹ khôn hay Mỹ dại? Hihi

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhtuan_TD

Bài viết hay quá , xin cảm ơn nhiều , EM phải nghiên cứu từ từ , áp dụng dc phần nào hay phần đó

do_long_khach

Well-Known Member

Bác nào có JPLAY bản full cho em xin được ko? Tìm trên mạng ko thấy có chỗ nào download được. Tks

tusontay

Huyền Thoại

Bác nào có JPLAY bản full cho em xin được ko? Tìm trên mạng ko thấy có chỗ nào download được. Tks
Jplay thì chưa thấy ai crack được, em có nghe thử bản demo, thấy chất âm cũng ổn. Nó lại ko cho reg 1key/nhiều máy (như Jriver Media Center hình như khi mua reg đc 5 máy/license thì phải) nếu ko ace góp tiền mua chung cũng ổn. :D

lam hung

Member

Phần mềm Bug head cho chất âm quá hay tuy nhiên mình chỉ chơi được file lossless còn file dsd không chơi được, nhờ cao nhân nào chơi được file dsd xin chỉ giáo cách cài đặt và hiệu chỉnh phần mềm.Xin cám ơn nhiều.

Bên trên