Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Ko hiểu "2000 album thì bác vẫn phải chỉnh sửa bằng tay" là như nào? Mình dùng foobar chỉ lưu nhạc vào thư mục kiểu Windows Explorer thôi, muốn nghe album nào thì browse đến nó.

tokimto

Active Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Các bác cho em hỏi chút ạ. Có bác nào load được Bug head vào Primo Ramdisk trên win server 2012 không ạ? Em đã cài Primo Ramdisk Server Edition lên trên win server 2012 và thiêt lập Bug head chạy trên ổ cứng mà Primo Ramdisk tạo ra nhưng chất lượng âm thanh không thấy cải thiện. Em cũng đã thử trên win server 2016 và cũng bị như vậy. Còn trên những bản win không phải là server thì lại ok. Bug head khi được chạy trên Primo Ramdisk chất lượng được nâng lên hẳn một bậc, em nghĩ rằng hai thằng này mà được chạy trên win server nữa thì chắc sẽ còn nhiều bất ngờ. Sắp tới win server 2016 ra bản chính thức chẩt lượng cho audio có khi tốt hơn win server 2012 cũng lên. Mấy hôm nay em đau hết cả đầu, cũng định dùng một phần mềm khác thay cho Primo Ramdisk để chạy trên win server nhưng tìm mãi mà chưa ra ạ.

trung224

Well-Known Member

Không biết bác đã thiết lập cho thư mục Temp của Windows lên trên RAMdisk chưa? Khi mới dùng Ramdisk, em cũng chỉ cài phần mềm nghe nhạc (HQPlayer) lên trên RAMdisk, kết quả là chất lượng âm thanh không những không tăng mà còn giảm. Về sau tìm hiểu mới biết là khi Windows và các chương trình trên nó xử lý 1 tác vụ thì các file con được xử lý sẽ lưu vào thư mục Temp này. Nếu chỉ cài phần mềm lên trên RAmdisk mà không thiết lập để ghi thư mục Temp lên Ramdisk thì sẽ phản tác dụng, vì chương trình xử lý nhanh nhưng lại phải chờ các file con ghi lên ổ cứng rồi lại load ngược lại về RAM để xử lý tiếp. Đến khi em thiết lập để thư mục Temp lên RAMdisk thì kết quả rất tốt.
Nếu bác chưa làm thì có thể theo hướng dẫn này
http://forum.bkav.com.vn/forum/bkav-other/kinh-nghiem-thu-thuat/74109-tang-suc-manh-may-tinh-va-duyet-web-len-50-lan-voi-primo-ramdisk-server-edition

do_long_khach

Well-Known Member

Hic bài 1 mình có nêu link hướng dẫn đấy. Nó còn phân tích tại sao chọn cái này cái kia nữa.

DanielTran

Well-Known Member

Không biết bác đã thiết lập cho thư mục Temp của Windows lên trên RAMdisk chưa? Khi mới dùng Ramdisk, em cũng chỉ cài phần mềm nghe nhạc (HQPlayer) lên trên RAMdisk, kết quả là chất lượng âm thanh không những không tăng mà còn giảm. Về sau tìm hiểu mới biết là khi Windows và các chương trình trên nó xử lý 1 tác vụ thì các file con được xử lý sẽ lưu vào thư mục Temp này. Nếu chỉ cài phần mềm lên trên RAmdisk mà không thiết lập để ghi thư mục Temp lên Ramdisk thì sẽ phản tác dụng, vì chương trình xử lý nhanh nhưng lại phải chờ các file con ghi lên ổ cứng rồi lại load ngược lại về RAM để xử lý tiếp. Đến khi em thiết lập để thư mục Temp lên RAMdisk thì kết quả rất tốt.
http://forum.bkav.com.vn/forum/bkav-other/kinh-nghiem-thu-thuat/74109-tang-suc-manh-may-tinh-va-duyet-web-len-50-lan-voi-primo-ramdisk-server-edition

Cảm ơn bác! Bản free của nó 1GB là đủ cho Temp của Windows 10 và của Chrome không nhỉ? Em kiểm tra thấy thư mục Windows/Temp chỉ có 17MB.

do_long_khach

Well-Known Member

Kèm theo là patch của Primo Ramdisk bản 5.50. Có vẻ chỉ chạy với mỗi bản này thôi. Dành cho các bác chưa tìm được.

Thực ra nếu đã dùng ssd làm ổ C thì ramdisk ko phat huy được như dùng hdd

trung224

Well-Known Member

Ko hiểu "2000 album thì bác vẫn phải chỉnh sửa bằng tay" là như nào? Mình dùng foobar chỉ lưu nhạc vào thư mục kiểu Windows Explorer thôi, muốn nghe album nào thì browse đến nó.

Ý em là chỉnh tag cho album (ví dụ như tag tên ca sĩ, tên nhạc sĩ, năm phát hành, thể loại nhạc) để khi Jriver (hay Daphile) hiển thị thư viện nhạc sẽ chia tự động theo các tiêu chí đó. Kiểu dùng foobar của bác là kiểu chơi cổ điển rồi (em cũng vẫn dùng kiểu browse này) nên ko cần quan tâm đến tag làm gì

do_long_khach

Well-Known Member

Thì thế mình mới phải hỏi. Giờ ngồi chỉnh vậy có mà toi.

Lucky76

Well-Known Member

Ý em là chỉnh tag cho album (ví dụ như tag tên ca sĩ, tên nhạc sĩ, năm phát hành, thể loại nhạc) để khi Jriver (hay Daphile) hiển thị thư viện nhạc sẽ chia tự động theo các tiêu chí đó. Kiểu dùng foobar của bác là kiểu chơi cổ điển rồi (em cũng vẫn dùng kiểu browse này) nên ko cần quan tâm đến tag làm gì
Mình dùng JRiver album đều chỉnh bằng tay hết, cũng mất thời gian khá dài mới xong, nhất là định dạng .wav, flac thì dễ dàng hơn, mình thấy Jriver phát nhạc qua wifi qua tính năng DLNA--> AVR nghe nhạc hay hơn stream từ Foobar2000, hay hơn nữa mình điều khiển Jriver chọn nhạc ... từ laptop, còn foobar phải chọn từ remote trên AVR, đó cũng là cách nghe nhạc tạm, đơn giản, khỏi kết nối dây mà có chất lượng âm thanh khá hơn nghe nhạc từ Foobar/PC--> dàn 2 kênh.

tokimto

Active Member

Hic bài 1 mình có nêu link hướng dẫn đấy. Nó còn phân tích tại sao chọn cái này cái kia nữa.

Vấn đề của em là em đã làm theo như các hướng dẫn, và nó cũng chỉ không thấy hiệu quả trong các bản win server thôi ạ. còn các bản win khác thì em thấy được kết quả ngay ạ. Thank các bác nhiều để em xem lại xem sao.

DanielTran

Well-Known Member

Em đưa Temp lên RAM ảo xong được mấy hôm kiểm tra chẳng thấy thư mục này có gì thay đổi cả. Có vẻ như đủ RAM nên nó không có dùng cái này. Thư mục pagefile giờ em cho lên RAM nốt. Thực sự thì chưa bao giờ thấy máy tính dùng được 2/3 số RAM có sẵn cả.

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Em đưa Temp lên RAM ảo xong được mấy hôm kiểm tra chẳng thấy thư mục này có gì thay đổi cả. Có vẻ như đủ RAM nên nó không có dùng cái này. Thư mục pagefile giờ em cho lên RAM nốt. Thực sự thì chưa bao giờ thấy máy tính dùng được 2/3 số RAM có sẵn cả.
Thực sự em đã dùng vụ "ram ảo" này từ năm 2005, hồi đó ram chỉ 256M, nên sinh ra phần mềm tạo ram từ HDD, mà hồi đó HDD cũng chỉ 40G-80G nên cũng giới hạn ram ảo. Bây giờ ram 4G - 8G thiết nghĩ dư sức cho hệ điều hành và các ứng dụng

do_long_khach

Well-Known Member

Cái này là ram thật, ổ cứng ảo; còn vụ bác nói ngày xưa là ram ảo ổ cứng thật.

do_long_khach

Well-Known Member

Em đã cài Win 10 và tinh chỉnh để ngon hơn Win 7 cho audio (ít ra trên bộ còi đang dùng). Ở bài 1 có cập nhật về tinh chỉnh Win 10.

ASAP

Well-Known Member

Em đã cài Win 10 và tinh chỉnh để ngon hơn Win 7 cho audio (ít ra trên bộ còi đang dùng). Ở bài 1 có cập nhật về tinh chỉnh Win 10.

Hi,

Anh thử dùng Windows Server 2012 cùng Win 10 xem có sự khác biệt nào không nhé...

do_long_khach

Well-Known Member

Sau 1 thời gian dùng win 10, giờ nhiều chú Tây khẳng định nó hay hơn Win Server 2012. Phần mềm Audiophile Optimizer viết riêng cho 2012 giờ đang phải viết lại cho Win 10.

ASAP

Well-Known Member

Sau 1 thời gian dùng win 10, giờ nhiều chú Tây khẳng định nó hay hơn Win Server 2012. Phần mềm Audiophile Optimizer viết riêng cho 2012 giờ đang phải viết lại cho Win 10.

Hi,

Anh không nên nói vậy..Tây là Tây còn TA là TA..cảm nhận là của mình mà anh..nghe soft nào, OS nào,...thấy "hay" thì dùng thôi anh...không quan trọng là Tây nói "hay" hay không "hay"...chủ động trong cảm nhận của mình anh àh.

Anh xem thử Windows Server 2012 phát hành trước hay Win 10 phát hành trước và việc "fix" cho chạy trên Win 10 là "chuyện nhỏ"...

do_long_khach

Well-Known Member

Win server 2012 trc đây ở bài 1 mình đã nóii là từng cài nhưng ko biết làm cách nào để foobảr tự khởi động nên lại bỏ về win7. Ngoài ra trên mạng ko kiếm được bản r2 là bản mọi người trên computeraudiophile vẫn dùng.

Còn cái gì mà phát hành trc với sau mình ko hiểu liên quan gì.

DanielTran

Well-Known Member

Hi,

Anh không nên nói vậy..Tây là Tây còn TA là TA..cảm nhận là của mình mà anh..nghe soft nào, OS nào,...thấy "hay" thì dùng thôi anh...không quan trọng là Tây nói "hay" hay không "hay"...chủ động trong cảm nhận của mình anh àh.

Anh xem thử Windows Server 2012 phát hành trước hay Win 10 phát hành trước và việc "fix" cho chạy trên Win 10 là "chuyện nhỏ"...

Em nghĩ rằng bác do_long_khach viết như vậy chẳng qua là vì:

1. Không ai có thể trải nghiệm hết mọi thứ, vậy nên để cải thiện trải nghiệm của chính mình, chúng ta phải thường xuyên quan tâm đến nhận xét của người khác, để chọn đó làm gợi ý cho trải nghiệm tiếp theo của mình. Như vậy một chú "Tây" có lẽ sẽ được đa số thấy có uy tín hơn là một chú "Tàu". Còn ai nghe chú Tây mấy lần đều sai thì có thể sẽ chuyển sang thấy chú Tàu uy tín hơn, đó là bình thường.

2. Trải nghiệm mà mình nhận xét, được nhiều chú Tây cũng tán thành, thì như vậy cho thấy nhận xét của mình phù hợp với nhiều người; như vậy những ai muốn làm theo mình sẽ thấy độ tin cậy của lời khuyên đó cao hơn; tất nhiên nếu ai lỗ tai trái ngược với mấy chú Tây, thì sẽ thấy khỏi cần làm theo nữa, đó cũng là bình thường.

3. Em không thấy chỗ nào có thể suy ra bác do_long_khach viết rằng vì chú Tây bảo hay nên từ đó trong tim bừng nắng hạ, tôi nghe cũng thấy hay theo.

Cũng xin bàn thêm, khái niệm chú Tây bây giờ không chỉ riêng người Pháp nữa mà là người ở Tây Âu hoặc Bắc Mỹ nói chung. Đây là nhóm người thiên về lý trí, khám phá, và không thể phủ nhận thế giới hiện đại đang bị chi phối bởi những đóng góp tri thức của nhóm này. Vậy nên một nhận xét của một chú Tây thông thường sẽ có uy tín hơn nhận xét của một chú Tàu là điều bình thường, dù tất nhiên vẫn luôn có ngoại lệ.

ASAP

Well-Known Member

Em nghĩ rằng bác do_long_khach viết như vậy chẳng qua là vì:

1. Không ai có thể trải nghiệm hết mọi thứ, vậy nên để cải thiện trải nghiệm của chính mình, chúng ta phải thường xuyên quan tâm đến nhận xét của người khác, để chọn đó làm gợi ý cho trải nghiệm tiếp theo của mình. Như vậy một chú "Tây" có lẽ sẽ được đa số thấy có uy tín hơn là một chú "Tàu". Còn ai nghe chú Tây mấy lần đều sai thì có thể sẽ chuyển sang thấy chú Tàu uy tín hơn, đó là bình thường.

2. Trải nghiệm mà mình nhận xét, được nhiều chú Tây cũng tán thành, thì như vậy cho thấy nhận xét của mình phù hợp với nhiều người; như vậy những ai muốn làm theo mình sẽ thấy độ tin cậy của lời khuyên đó cao hơn; tất nhiên nếu ai lỗ tai trái ngược với mấy chú Tây, thì sẽ thấy khỏi cần làm theo nữa, đó cũng là bình thường.

3. Em không thấy chỗ nào có thể suy ra bác do_long_khach viết rằng vì chú Tây bảo hay nên từ đó trong tim bừng nắng hạ, tôi nghe cũng thấy hay theo.

Cũng xin bàn thêm, khái niệm chú Tây bây giờ không chỉ riêng người Pháp nữa mà là người ở Tây Âu hoặc Bắc Mỹ nói chung. Đây là nhóm người thiên về lý trí, khám phá, và không thể phủ nhận thế giới hiện đại đang bị chi phối bởi những đóng góp tri thức của nhóm này. Vậy nên một nhận xét của một chú Tây thông thường sẽ có uy tín hơn nhận xét của một chú Tàu là điều bình thường, dù tất nhiên vẫn luôn có ngoại lệ.
Hi,

Ý của em không phải là Tây hay Tàu (anh có thấy em nói chữ Tàu nào không), tham khảo và nghe bằng "lỗ tai, cảm nhận" của mình là điều em muốn nói...

Có bao nhiêu người "trải nghiệm" và chia sẻ lên các forum nước ngoài để cho Tây "tán thành"...hay toàn là "nghe Tây nói"...

Bác chủ nói "Tây nói Win 10 hay hơn"...hihihi...anh đọc kỹ xem.

P/s: bản Windows Server 2012 R2 có nhiều, anh chịu khó search chút xíu là ra àh.

Bên trên