Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Hài quá các bác ạ,đúng là đồ Tàu. Con nguồn linear của em (điện 110v) hôm qua ko tải nổi con pc còi hóa ra vì cắm vào điện 100v. Sáng nay ngủ dạy cắm vào điện 120 chạy điên cuồng luôn.

chúc mừng bác như vậy vui vẻ cả làng

justbenice

Moderator
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Hài quá các bác ạ,đúng là đồ Tàu. Con nguồn linear của em (điện 110v) hôm qua ko tải nổi con pc còi hóa ra vì cắm vào điện 100v. Sáng nay ngủ dạy cắm vào điện 120 chạy điên cuồng luôn.

Bình thường thôi bác. Nó tích kiệm chi phí. Linh kiện điện tử hoạt động trong giải điẹn áp nhỏ thì rẻ hơn loại điện áp rộng nhiều. Ví dụ cái diod nắn dòng chạy ở điện 5v-15v nó sẽ đắt hơn cái hoạt động trong giải 5v-9v. Của bác chắc cũng thế. Thôi nó chạy đien cuồng là ok rồi bác.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Nghe êm ái và mượt hơn, nhạc jazz chậm ok lắm. Mỗi cái là mọi thứ nó phẳng đi, cứ đều đều ỉu ỉu, mất ko gian. Được có khi chả bằng mất.

Vdzung

Active Member

Nghe êm ái và mượt hơn, nhạc jazz chậm ok lắm. Mỗi cái là mọi thứ nó phẳng đi, cứ đều đều ỉu ỉu, mất ko gian. Được có khi chả bằng mất.

Có thể lúc đầu thôi bác, nguồn cũng cần burn in mà. Hay bác thử bỏ 2 Black discuss và tube magic ra, nghe thử xem có duyệt được ko? :)

do_long_khach

Well-Known Member

Có thể lúc đầu thôi bác, nguồn cũng cần burn in mà. Hay bác thử bỏ 2 Black discuss và tube magic ra, nghe thử xem có duyệt được ko? :)

Kiếm sợi dây nguồn tử tế. cắm vào cho chạy burn in hai chục tiếng liền, giờ nghe khá rồi bác ạ, dù cảm giác là độ động vẫn hơi giảm tí.

Vdzung

Active Member

Kiếm sợi dây nguồn tử tế. cắm vào cho chạy burn in hai chục tiếng liền, giờ nghe khá rồi bác ạ, dù cảm giác là độ động vẫn hơi giảm tí.

Tình hình hôm nay sao rồi bác?
Báo cáo là em xong vụ Win10, Foobar, và giờ thì nghe cảm thấy rất nhẹ nhàng, thư thái.
Có 2 việc vướng mà mãi ko tìm ra được :
1/ Chưa biết cách làm sao cho Foobar starup theo win
2/ Cài Foobarcon trên Android ko nhận IP gì gì đó, đành phải Foobar controler. ( cái này chắc chả ảnh hưởng gì ) .

Cảm nhận: Không so với Jriver vì nó mộc và có nhạc tính hơn. Giao diện chuối hột hơn. Nhưng dễ dùng hơn, tất nhiên nó chỉ cho Audio nên với Video ( như Jriver ) thì nó ko thèm làm :))

So với nghe qua CD: Khó để nói nó kém hay hơn mà chỉ nói nó khác. Cái sự khác là cái trong và sạch hơn, nền khá tĩnh và nghe lâu được như CD. Cái sự quá tách bạch, chi tiết trong nhiều bài trở nên thừa thãi và vô tình làm lòi ra cái khiếm khuyết của bộ dàn. Nói chung nghe nhạc trữ tình, nhạc vàng, smoothjazz hay traditional Pop .....ko cần upsampling quá cao.

Nói chung có cái này phải nói độ tiện là hàng đầu. :))

do_long_khach

Well-Known Member

Nghe ổn lắm bác ạ. Dạo này chìm đắm với cái gọi là female vocal nordic jazz. Mấy hôm nay bận quá, đang định mày mò lại win server 2012.

Chúc mừng bác nghe nhạc hay. Cdp đắt tôi ko có, chứ thực tình cdp còi còi tôi cho là ko bằng audio pc tử tế, nhất là trong phòng nhỏ cần tiếng sạch. ngoài ra tôi ko thích jriver, foobar mạnh mẽ và tách bạch hơn, với tôi đó mới là nhạc tính.

neofoodtech

Member
Thấy các Bác vote cho Win 10 nhiều quá em cũng ráng tìm hiểu và setup được Win 10 bản Pro, hiện có nhiều bản Win 10 nhưng chốt lại em dùng bản Pro và mua thêm cái Key bản quyền 200k, theo cảm nhận cá nhân em thấy Win chạy mượt mà, về chất lượng âm thanh cho độ động tốt hơn Win 7, cảm giác mới lạ khi nghe những CD quen thuộc.
Em xài Foobar như Bác chủ topic

Nhân đây em cũng muốn giao lưu với các Bác dữ liệu file nhạc, Bác nào muốn thì giao lưu cho vui nhé

Vdzung

Active Member
Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Thấy các Bác vote cho Win 10 nhiều quá em cũng ráng tìm hiểu và setup được Win 10 bản Pro, hiện có nhiều bản Win 10 nhưng chốt lại em dùng bản Pro và mua thêm cái Key bản quyền 200k, theo cảm nhận cá nhân em thấy Win chạy mượt mà, về chất lượng âm thanh cho độ động tốt hơn Win 7, cảm giác mới lạ khi nghe những CD quen thuộc.
Em xài Foobar như Bác chủ topic

Nhân đây em cũng muốn giao lưu với các Bác dữ liệu file nhạc, Bác nào muốn thì giao lưu cho vui nhé

Thích rao lưu lắm mà lại nưu hết nhạc vào Nas, chán thế chứ lị :))

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Thích rao lưu lắm mà lại nưu hết nhạc vào Nas, chán thế chứ lị :))

Chả là em có ít nhạc giao lưu từ các nguồn tin cậy nên muốn chia sẻ, trong đó có cả nguồn của các Bác ngoài HN và 1.5T nhạc DSD lấy từ bác Tuấn - Atlantic (Bác ấy chép từ NAS qua)

Vdzung

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Chả là em có ít nhạc giao lưu từ các nguồn tin cậy nên muốn chia sẻ, trong đó có cả nguồn của các Bác ngoài HN và 1.5T nhạc DSD lấy từ bác Tuấn - Atlantic (Bác ấy chép từ NAS qua)

Bác lại làm em muốn mua thêm HDD roài, đang thiếu nhiều nhạc quá bác ạ. Số lượng nhạc Việt khá không bác? Có gì bữa nào mình qua xin ít nhé :)

Vdzung

Active Member

Có 2 việc em nhờ các Bác chỉ giúp :
1/ Remote bằng Foobar 2000 trên Android khi có cuộc gọi đến nó tự Pause, hết điện thoại nó cho nghe tiếp. Vậy có cách nào để ko cần phải như thế ko ạ? ( hay mặc định nó thế ? )
2/ Có mấy file như .cue, .m3u, ..... ( nghĩa là 1 file dài cả 1 CD luôn chứ ko chia ra nhiều track ) Foo nó không đọc, cái này chỉnh trong chỗ nào các bác?

Và 1 điều nữa là skin của Foo ở trang nào ạ? addon thêm ntn ạ?

Tks cả nhà :) :)

do_long_khach

Well-Known Member

1 vào settings - advanced là chỉnh được.
2 nếu ko đọc cue bác dùng cuesplitter tách từng track ra cho xong.

Vdzung

Active Member

1 vào settings - advanced là chỉnh được.
2 nếu ko đọc cue bác dùng cuesplitter tách từng track ra cho xong.

Tks bác nhiều. Em sẽ thử ngay

Hi,

Skin Darkone V4 ở đây, anh load về cài đặt, vào Foobar chọn Display là Columns UI...sẽ có file pdf hướng dẫn chi tiết...

Tks bác, thử xem sao

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác lại làm em muốn mua thêm HDD roài, đang thiếu nhiều nhạc quá bác ạ. Số lượng nhạc Việt khá không bác? Có gì bữa nào mình qua xin ít nhé :)

Không có nhạc Việt Bác ơi :|

Frey

Active Member
Ngoài FB & Jriver rất phổ biến e đọc thấy bọn tây ca ngợi soft ROON, JPLAY, cMp, HQ,... có bác nào thử rồi cho xin review với? Con lap cổ của e bị cướp rồi nên chưa có máy thử.

trung224

Well-Known Member
Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Mấy chương trình này ngoài Roon em đều dùng rồi bác à. Theo trải nghiệm của em, nếu chỉ xét đến chất lượng âm thanh thì có thể phân định như sau:

Top 1: Bughead Emperor (chương trình này miễn phí, do một bác người Nhật viết, có điều mất kha khá thời gian để học cách xử dụng, nhưng chất lượng, đặc biệt khi chơi PCM là tuyệt đỉnh) và Signalyst HQPlayer.

Top 2: Daphile (hệ điều hành linux chuyên cho nghe nhạc, miễn phí nhưng rất thiếu ổn định), MqN Player (do một bác người Anh viết, cũng miễn phí, khó xử dụng hơn cả Bughead Emperor và chỉ hỗ trợ file nhạc 44,1kHz và 48kHz) và JPlaymini

Top 3: cMplayer, Foobar và Jriver. ba thằng này hồi chưa có top trên (cỡ 2011) thì đều vào hàng đứng đầu nhưng gần 5 năm nay chả có sự tiến bộ nào về chất lượng. Jriver thì tiếng thoáng hơn foobar, nhưng bass lại kém xa. Foobar thì bass nghe khỏe (hơn Jriver), mid đầy đặn nhưng cả hai thằng này kém xa top trên về tính chi tiết, bass dầy nhưng ù ù, chả nghe được rõ nốt, mid và treble thì lại càng kém xa về tính chi tiết, chân thực của nhạc cụ.

Về Roon, em chưa có dịp dùng (và ko muốn dùng) vì ghét kiểu trả phí theo tháng của nó. Nhưng theo một số khoai Tây trên computeraudiophile thì nghe hay hơn foobar và Jriver, chỉ kém HQPlayer. Có điều bọn này rất thoải mái, nó cho phép người dùng tích hợp HQPlayer vào trong. Khi đó, việc quản lý thư viện sẽ do Roon đảm trách còn load nhạc và chơi nhạc sẽ do HQPlayer làm.

Về JPlay, ngoài phần mềm chơi nhạc Jplaymini, nó còn có 2 services kèm theo. Đó là tối ưu hóa chơi nhạc từ RAM (foobar và Jriver cũng học theo có tính năng này nhưng chất lượng chỉ đáng xách dép cho JPlay) và tối ưu hóa việc truyền dẫn tín hiệu qua USB (giảm latency) nên có thể dùng như một driver ASIO trong các chương trinh như Bughead Emperor, Signalyst HQPlayer hay Jriver (phiên bản 20.0.41 trở về trước) để tối ưu hóa cho các phần mềm trên.
Hiện nay em đang dùng HQPlayer + Jplay service, chất lượng phải nói là tuyệt vời bác à. Dĩ nhiên, xét về khoản quản lý thư viện và tiện dụng (rẻ nữa) thì foobar hay jriver vẫn hơn hẳn. Còn nếu bác có thể chi tiền thì quản lý nhạc bằng Roon, chơi nhạc qua HQPlayer + Jplay service sẽ cho bác tất cả.

do_long_khach

Well-Known Member

Các bác cho hỏi mấy món như Jriver hay Daphile muốn quản lý được nhạc mình phải chỉnh sửa tag từng album thế nào đó cho thống nhất phải ko? Nếu em lưu khoảng 2 ngàn album thì làm thê nào?

Mà thấy bác trung224 chế Daphile thiếu ổn định là người đầu tiên đấy.

Bác ndhieu hay ca ngợi daphile vào trả lời giùm 2 câu hỏi trên giùm cái nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

Các bác cho hỏi mấy món như Jriver hay Daphile muốn quản lý được nhạc mình phải chỉnh sửa tag từng album thế nào đó cho thống nhất phải ko? Nếu em lưu khoảng 2 ngàn album thì làm thê nào?

Mà thấy bác trung224 chế Daphile thiếu ổn định là người đầu tiên đấy.

Bác ndhieu hay ca ngợi daphile vào trả lời giùm 2 câu hỏi trên giùm cái nhỉ.

Nếu bác có 2000 album thì bác vẫn phải chỉnh sửa bằng tay thôi :) Còn chuyện Daphile không ổn định thì là em nói đến cái tính năng remote control qua điện thoại của nó. Vì điện thoại phải dùng wifi mà cái hotspot WiFi của Daphile thường xuyên gặp trục trặc, mỗi lần như vậy lại phải khởi động lại máy, rất tốn thời gian và làm giảm hứng thú thưởng thức nhạc. Em dùng hơn 1 tháng đầu 2015, cuối cùng thì bỏ về HQPlayer (đã tìm được cách dùng miễn phí) + BugheadEmperor, 2 thằng này ko có quản lý nhạc, mỗi lần nghe phải load album bằng tay nhưng chất lượng thì miễn chê.

Thật ra theo cảm nhận của em thì về bản chất xử lý file nhạc của chương trình, Daphile không hơn Jriver hay Foobar nhưng nó có lợi thế là 1 hệ điều hành nhỏ gọn, dựa trên linux vì vậy không phải cõng thêm 1 đống thứ như trên window 7 hay 8 nữa. Tuy nhiên, nếu bác dùng các bản windows tối giản (kiểu như windows server 2012) + tinh chỉnh như RAMdisk hay fidelizer thì hoàn toàn có thể xóa bỏ đi cái bất lợi của các chương trình chơi nhạc trên OS windows.

Bên trên