Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

nexus9x

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

sao mấy kênh phim HBO hay star movie không lên được vậy các bác nhỉ? dùng anten bình thường không trả phí đã ai mở đc mấy kênh đó chưa vậy? e ở khu vực hà nội ạ

cái đó là do bên AVG phát và thu $ :D nó phát free kênh nước ngoài có mà chít

ntt186

Member

E cắm mỗi cái ăng ten của Anvien bắt dc 20kenh free trong đó có Vtv1,3,4HD. Thế đã chuẩn chưa nhỉ hay còn bắt doc nữa. Em ớ Thanh Xuân, hN

Em đang ở Vũng Tàu, các Bác cho em hỏi thăm là có Bác nào ở Vũng Tàu đã bắt được sóng của DVB-T2 chưa ạ? và gồm có những kênh nào?. Cám ơn các Bác rất nhiều.

rua bo

Well-Known Member

Bác ở Vũng Tàu ko bắt được đâu. Kế hoạch sang năm mới có sóng. Khi có sóng sẽ phát các đài miền nam. Bác ráng chờ đi.

kudo1908

Active Member

Em đang ở Vũng Tàu, các Bác cho em hỏi thăm là có Bác nào ở Vũng Tàu đã bắt được sóng của DVB-T2 chưa ạ? và gồm có những kênh nào?. Cám ơn các Bác rất nhiều.

vũng tàu VTC phát DVB-T2 từ lâu rồi mà ?

với công nghệ này thì sau này có phải dùng cap + chảo ko nữa nhỉ?

tranduyquang

Well-Known Member

vũng tàu VTC phát DVB-T2 từ lâu rồi mà ?

Vậy cần những thiết bị gì để bắt sóng? Bắt được những kênh nào? Bữa trước có cái bản đồ hình như không có Vũng Tàu thì phải.

rua bo

Well-Known Member

Thiết bị bắt sóng là anten xương cá hoặc bác chế anten lon bia cũng được.

kudo1908

Active Member

Vậy cần những thiết bị gì để bắt sóng? Bắt được những kênh nào? Bữa trước có cái bản đồ hình như không có Vũng Tàu thì phải.
bạn ra cửa hàng chuyên bán thiết bị truyền hình KTS mua cái anten ngoài trời của AVG về lắp là dc.VTV vs HTV chưa phủ sóng tới VT nhưng VTC thì phát lâu rồi.

Haxen

Well-Known Member

Vũng tàu bắt được HTV 7,9 HD ngon lành rồi bác nhé

rua bo

Well-Known Member

Vậy là Vũng Tàu có sóng trước Cần Thơ rùi.

Mua cái anten ngoài trời UHF, sau đó nối với tivi bằng dây truyền hình cáp được không mấy bác. Vì nhà có dây TH Cáp đi sẵn âm tường. Giờ mà chơi cái anten ngoài trời rồi đi dây lòng thòng từ tầng trên xuống tầng dưới thì khó khăn quá :(

trung1984

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Mua cái anten ngoài trời UHF, sau đó nối với tivi bằng dây truyền hình cáp được không mấy bác. Vì nhà có dây TH Cáp đi sẵn âm tường. Giờ mà chơi cái anten ngoài trời rồi đi dây lòng thòng từ tầng trên xuống tầng dưới thì khó khăn quá :(

Đương nhiên là được rồi. Quá tốt là đằng khác. Vì dây cáp TH cáp là loại dây có chất lượng rất tốt, có chống nhiễu. Tốt hơn dây dẹt hay dùng cho anten ngoài trời nhiều. Mà thời buổi bh chả còn mấy ai dùng dây dẹt nữa đâu, không chống dc nhiễu, lại nhanh bị giòn khi phơi nắng.

christian08

Túm cái váy lại là bộ ăn ten xương cá lúc trước bắt analog thì giờ vẫn dùng dc với dvb t2 phải ko mọi người?

trung1984

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Túm cái váy lại là bộ ăn ten xương cá lúc trước bắt analog thì giờ vẫn dùng dc với dvb t2 phải ko mọi người?

Đúng vậy.

Nhưng KTS chỉ phát trên UHF nên nếu có điều kiện bác chuyển sang dùng anten chỉ UHF thôi thì sẽ tốt hơn (loại anten có các chấn tử ngắn). Tốt hơn theo nghĩa sóng ổn định, hình ảnh ổn định. Khi sóng đài phát có yếu đi 1 tí, hoặc bị can nhiễu 1 tí thì bác cũng ko mất hình, giật hình; còn loại đang dùng (UHF kết hợp VHF) thì có thể mất, giật tạm thời, rồi lại có.

Mới chạy ra khu vực sân Hoa Lư mua cái anten xương cá 70k. Về mắc ngoài ban công, bắt sóng rõ phết (mình ở khu vực cầu chữ Y, Quận 8 HCM). Bắt được gần như toàn bộ các đài, mà toàn bị khóa mã =)). Chỉ xem được VTV1,3, Yeah1TV, TH Vĩnh Long 1,2, các kênh VTC, HTV 7,9, Thuần Việt... nói chung free thì xem vầy cũng đủ nhu cầu. Giá mà có thêm BongDaTV với TheThaoTV nữa là bá đạo :D

rua bo

Well-Known Member

Thêm Bongda và thethao nữa thì cáp sẽ "húp cháo".=))

trung1984

Member

Thêm Bongda và thethao nữa thì cáp sẽ "húp cháo".=))

BongDaTV với TheThaoTV nếu bác dùng Tivi có internet thì có thể xem bằng apps (VD apps HTVonline trên TV Sony). Xem tạm chống cháy thôi chứ chất lượng, độ nét không bằng xem cáp được.

Hôm qua SG mưa to thì VTV1, 3 đều tịt cả rồi các bác ạ :D
Mà cái anten xương cá 70k để ngoài ban công mưa nắng thì liệu có bền ko các bác :D Anten của mình như cái này nè, mà thân là ống nhựa chứ ko phải đẹp như trong hình:

trung1984

Member

Hôm qua SG mưa to thì VTV1, 3 đều tịt cả rồi các bác ạ :D
Mà cái anten xương cá 70k để ngoài ban công mưa nắng thì liệu có bền ko các bác :D Anten của mình như cái này nè, mà thân là ống nhựa chứ ko phải đẹp như trong hình:

Đừng tiếc mấy chục nghìn VND bác ạ. Mua cái anten tử tế mà dùng. Lúc trời mưa gió, sóng yếu, mới thấy bõ tiền.

Bên trên