Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

DigiCity Group

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Mới chạy ra khu vực sân Hoa Lư mua cái anten xương cá 70k. Về mắc ngoài ban công, bắt sóng rõ phết (mình ở khu vực cầu chữ Y, Quận 8 HCM). Bắt được gần như toàn bộ các đài, mà toàn bị khóa mã =)). Chỉ xem được VTV1,3, Yeah1TV, TH Vĩnh Long 1,2, các kênh VTC, HTV 7,9, Thuần Việt... nói chung free thì xem vầy cũng đủ nhu cầu. Giá mà có thêm BongDaTV với TheThaoTV nữa là bá đạo :D

=)) Thêm 2 kênh này nữa thì quá bá bác nhỉ.

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Đừng tiếc mấy chục nghìn VND bác ạ. Mua cái anten tử tế mà dùng. Lúc trời mưa gió, sóng yếu, mới thấy bõ tiền.

Chạy ra chỗ sân Hoa Lư nó bán có mỗi cái đó bác ạ, 70k, mua về dùng rồi, trời mưa thì 1 vài kênh tậm tịt :D Bác có loại anten nào ngon hơn thì chỉ mình với. À mình ở HCM nhé :D

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Chạy ra chỗ sân Hoa Lư nó bán có mỗi cái đó bác ạ, 70k, mua về dùng rồi, trời mưa thì 1 vài kênh tậm tịt :D Bác có loại anten nào ngon hơn thì chỉ mình với. À mình ở HCM nhé :D

Trong HCM nghe nói có chợ Nhật Tảo. Ngoài HN thì có chợ Trời phố Huế. Trên giời dưới đất không thứ gì ở đấy không có.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Trong HCM nghe nói có chợ Nhật Tảo. Ngoài HN thì có chợ Trời phố Huế. Trên giời dưới đất không thứ gì ở đấy không có.

Chỗ bán thì em biết bác ạ. Chỉ là ko biết cái nào tốt thôi :D

christian08

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Đúng vậy.

Nhưng KTS chỉ phát trên UHF nên nếu có điều kiện bác chuyển sang dùng anten chỉ UHF thôi thì sẽ tốt hơn (loại anten có các chấn tử ngắn). Tốt hơn theo nghĩa sóng ổn định, hình ảnh ổn định. Khi sóng đài phát có yếu đi 1 tí, hoặc bị can nhiễu 1 tí thì bác cũng ko mất hình, giật hình; còn loại đang dùng (UHF kết hợp VHF) thì có thể mất, giật tạm thời, rồi lại có.

Mình ở SG nên dùng cái ăng ten ngắn ngắn đó bác, ko biết loại đó có phải đã ngắn chưa, vì so với ăng ten dưới quê mình thấy họ hay gắn thì nó ngắn hơn.

Ko biết có phải do SG dạo này mưa ko mà sóng kém quá. Giờ chỉ còn mấy kênh VTC, HTV9, VTV1 là xem được. VTV3 với HTV 7 nhà em tịt cả rồi :(

DigiCity Group

Well-Known Member

Ko biết có phải do SG dạo này mưa ko mà sóng kém quá. Giờ chỉ còn mấy kênh VTC, HTV9, VTV1 là xem được. VTV3 với HTV 7 nhà em tịt cả rồi :(

Bác thử dò lại xem sao ạ.

Dò lại mấy lần rồi bác Digi ạ. Toàn ra mấy kênh của AVG khóa mã cả. Còn mấy kênh như trên mọi khi vẫn xem đc thì giờ ko có sóng luôn rồi :(

rua bo

Well-Known Member

Em xem bình thường mà, bác ở chổ nào thế.

trung1984

Member
Xin chia sẻ 2 kinh nghiệm mà tôi vừa có hôm qua như sau:

1. Nếu có điều kiện, nên mua và sử dụng bộ đầu thu kỹ thuật số DVB-T2 của chính hãng VTV + anten cũng chính hãng VTV luôn. Bộ này do công ty con của VTV là VTV Broadcom phân phối tại địa chỉ tầng 2 tòa nhà 3D center, đầu phố Duy Tân, quận Cầu Giấy, HN. Trong HCM, ĐN thì tôi không rõ, chi tiết các bác gu gồ "vtv broadcom" là ra ngay. Hiện tại đầu là 765k, cả bộ đầu+anten là 1080k.

Qua sử dụng từ hôm qua đến hôm nay tôi thấy: chất lượng hình ảnh bộ đầu này mang lại là cực tốt, hình ảnh mịn, nét, nhỉnh hơn thấy rõ so với đầu thu tích hợp sẵn trong tivi. Đúng là cái gì chuyên nó cũng nhỉnh hơn thật. Nhưng đây là sử dụng đầu + anten chuẩn của nó, chứ cắm với anten xương cá ngoài trời thì tôi chưa thử, nhưng tôi nghĩ chắc sẽ không bằng được. Chiếc anten chuẩn này của nó được sản xuất tại Hà Lan, giá mua lẻ 400k và chỉ thích hợp dùng cho đầu của VTV, chứ cắm với đầu khác lại không tương thích, hoặc cắm vào tivi đời mới bây giờ có tích hợp đầu thu kts thì cũng không tương thích (theo lời em bán hàng). Chiếc anten được đóng trong khối hộp nhựa đen, có hình dạng lượn sóng, rất đẹp; để trong nhà cũng được, nếu ở vùng sóng yếu để trong nhà xem giật thì mang nó ra ngoài trời treo vào cây cột tre ngoài trời cũng được, rất đa năng. Anten này chắc có khuếch đại bên trong, tôi thấy có đèn led xanh, chứng tỏ có nguồn điện cấp ra cho nó, cấp theo dây cáp truyền tín hiệu giữa đầu VTV và anten.

2. Cặp đôi này có khả năng bắt sóng khá ấn tượng. Nhà tôi ở ngoại thành HN, cách cột anten Mễ Trì (VTV đang phát từ cột này) 11 km đường chim bay. Tôi để anten trong phòng ngủ trên tầng 2, phòng ngủ này ở chính giữa nhà, phía trước và sau nó đều có các phòng, khoang cầu thang. Nghĩa là phòng ngủ này ở vị trí khá là kín, bất lợi, bị cản sóng. Vậy mà xem VTV1 3 6 HD vô tư, mấy kênh An Viên, VTC cũng đầy đủ cả, xem không giật tí nào. Tuy nhiên khi đem nguyên bộ này xuống tầng 1 (phòng khách), lắp cho con tivi ở đó thì xem lại bị giật, dừng hình.

Vậy: nếu ở không quá xa đài phát, nếu dùng cho phòng ngủ ở trên tầng 2 đổ lên, và với điều kiện nhà mình trống thoáng, thì dùng con anten này để treo trên tường trong nhà cũng xem tốt đủ các kênh. Điều này rất tiện, giúp ta không phải lo chuyện dây rợ loằng ngoằng trong nhà, kể cả dây âm tường, cũng trở thành thừa.

Còn với các tivi tầng 1 (phòng khách, ngủ, ăn) thì nên chơi anten ngoài trời thôi. Nguyên nhân là thường tầng 1 bị hàng xóm 2 bên cản sóng, và bị chính các tầng trên cản sóng.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung1984

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

SG Q8 khu cầu chữ Y bác ạ

Ở nội đô như các bác nhà nào nhà nấy san sát thì đúng là nhiều khi sóng sánh cũng sẽ bị kém đi nhiều, mặc dù ở cách không xa trạm phát. Vậy nên theo tôi dù là phòng ngủ hay phòng khách, tầng hay tầng 3, cứ chơi anten xương cá trên nóc nhà là lành nhất, đảm bảo khả năng thu sóng tối đa nhất. Nếu xương cá mà thỉnh thoảng mưa gió vẫn bị mất sóng thì đành chịu, đành chờ trong tương lai người ta nâng cấp công suất trạm phát thì chắc mọi chuyện sẽ ổn. Dù sao bây giờ DVB-T2 mới chỉ ở giai đoạn thử nghiệm ban đầu. Độ 3 năm nữa chắc sẽ cực ổn định. 2020 sẽ phủ toàn quốc mà.

taitv

Member

Mình dùng DTB2 cũng được vài tháng rồi. trên TV: LG 42LB551
Dùng cái anten giống bên dưới, chỉ để trên cái tivi thoai. Từ nhà mình có thể nhìn thấy đài Bình Dương.
TV mình dò được hơn 100 kênh, xem được cỡ 40 kênh( 4 kênh chuẩn HD: VTV1, VTV3,VTV4, HTV7), còn lại là các kênh SD nhưng hình ảnh cũng khá đẹp.
trong 40 kênh thì chủ yếu là các kênh địa phương thôi.

Mình dùng DTB2 cũng được vài tháng rồi. trên TV: LG 42LB551
Dùng cái anten giống bên dưới, chỉ để trên cái tivi thoai. Từ nhà mình có thể nhìn thấy đài Bình Dương.
TV mình dò được hơn 100 kênh, xem được cỡ 40 kênh( 4 kênh chuẩn HD: VTV1, VTV3,VTV4, HTV7), còn lại là các kênh SD nhưng hình ảnh cũng khá đẹp.
trong 40 kênh thì chủ yếu là các kênh địa phương thôi.

Nhà bác ở đâu, con này mua nhiêu tiền bác nhỉ, nó có bộ khuếch đại tín hiệu ko?

trung1984

Member
Chỉnh sửa lần cuối:

tee-m

Member

CŨng đang sở hữu 1 em VTV HD T2. Nói chung là khá hài lòng

Chắc phải sắm 1 bộ như này quá. Hình ảnh đẹp ghê

trung1984

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Chắc phải sắm 1 bộ như này quá. Hình ảnh đẹp ghê

Xem ở vp cty VTV Broadcom ở phố Duy Tân, HN còn đẹp hơn cơ, cứ như là xem phim full HD từ đầu Dune vậy. Chính vì chất lượng hình ảnh quá thuyết phục nên tôi quyết định chém cả bộ đầu + anten chứ lúc đi mua tôi chỉ dự tính trong đầu là cũng chỉ mua cái đầu tầm 6-700k thôi, còn anten tận dụng lại anten xương cá mình đang có. Hơn nữa con tivi này của tôi là tivi đời cũ, độ phân giải 720p thôi nên chưa phát huy hết công lực.

komasd123

mọi người cho e hỏi tivi 40r350b mấy kênh kĩ thuật số có sắp xếp được ko vậy. lúc dò để auto nó ra kênh khóa với kênh free chung rồi s, có sắp xếp theo ý muốn đc ko

Bên trên