Chuỗi bán lẻ điện tử Kogan vạch trần chuyện "độn" giá cáp HDMI

Ðề: Chuỗi bán lẻ điện tử Kogan vạch trần chuyện "độn" giá cáp HDMI

Em vừa mua sợi HDMI 650K =((

Nhưng chả hiểu sao cùng là dây truyền 0 1 mà mấy cái dây Coxial chất lượng nó khác nhau phát khiếp :))

em cũng có théc méc y chang bác về Optical/coaxial cable khi đọc xong bài này /:)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nhưng chả hiểu sao cùng là dây truyền 0 1 mà mấy cái dây Coxial chất lượng nó khác nhau phát khiếp :))

Em vừa mua sợi HDMI 650K =((

em cũng có théc méc y chang bác về Optical/coaxial cable khi đọc xong bài này /:)

2 bác đọc bài post #21 của bác PS2Guy sẽ rõ tại sao. Coaxial cũng không có CRC nên cũng phải chấp nhận 1 tỉ lệ lỗi nhất định.

saxt

Active Member

Đồng ý với bài viết còn về nhiều bác cứ kêu cái > $ tốt hơn thì mình thấy đúng nhất là nó nâng chủ sở hữu lên đẳng cấp, cứ ra ngoài nghe PR mua đồ thì biết, hôm em mua 1 em bluray LG, em bán hàng PR em (nguyên văn - đến giờ vẫn ko quên được :D): "Anh mua đầu này + TV đó mà ko sắm theo bộ dây này thì không thưởng thức hết đc cái đẹp của hình ảnh với lại dây này có thương hiệu, mọi người nhìn vào thì biết ngay anh là dân p-rồ". - Hix em ấy nói làm papa mình siêu hết cả lòng, còn em thì nhe răng ra mà cười vì ki cóp gần năm mới dám nâng cấp lên mà em nó nói vậy :((. Giờ em vẫn dùng cái dây có 50k - đc >2 năm rồi mong nó hỏng mà vẫn chưa hỏng cho, hỏng làm cái mới (vì dây rợ mà lằng ngoằng ra ngoài là mấy chú mèo nhà em nó luyện công thì dù 100$ or 100 bảng Anh nó cũng ra đi sạch).

scotty

Well-Known Member

Những ai nói cáp HDMI đắt tiền hơn cho hình ảnh đẹp hơn, theo em nằm trong số các nhóm sau:

1. Là người bán hàng, muốn dụ người mua một món có lợi nhuận lớn. Các chuỗi cửa hàng bán lẻ lớn thường thu lợi nhuận nhiều từ mấy thứ phụ kiện lặt vặt này, chi phí thấp, giá cao, lợi nhuận cao.
2. Người nào đã chót mua, tốn tiền thì phải tưởng tượng ra là nó phải đẹp hơn để hợp lý hóa việc phung phí tiền cho sợi cáp đắt không cần thiết.
3. Không biết gì, phát biểu bừa.

Trước khi các bác vào "tẩn" em một trận để em giải thích tại sao cáp HDMI giá 100 đô không hề cho hình ảnh đẹp hơn sợi cáp em mua hết 1 đô 18 xen, kể cả tiền shipping:

Khác với tin hiệu tương tự, tín hiệu HDMI là tín hiệu số truyền dưới dạng chuỗi dài mã 0 và 1, tín hiệu đến nơi, sẽ được giải mã để phát ra hình ảnh và âm thanh. Vậy nên nếu tín hiệu truyền đúng, trơn tru, băng thông đủ rộng để nhận tất cả, nó sẽ thu đúng 100% tất cả các thứ truyền đi. Nếu cáp không đảm bảo, chuỗi tín hiệu này sẽ bị lạc mất một vài số 1 hoặc số 0, băng thông không đủ rộn thì các thứ không đến được nơi cần đến, dẫn đến bên thu không thể giải mã được và sẽ không có thu được gì cả. Vậy nên với tín hiệu số, hoặc là nó hoạt động, hoặc là không, chứ không có chuyện nửa vời. Với thời tín hiệu tương tự thì khác, sợi cáp tốt sẽ không bị nhiễu, chất lượng tín hiệu tốt có thể sẽ cho chất lượng hình ảnh/âm thanh tốt hơn.
Vậy nên nếu mang hai sợi cáp HDMI, một đắt, một rẻ, cắm vào, cả 2 đều hoạt động thì sẽ cho chất lượng hình ảnh/âm thanh như nhau. Nếu nó không hoạt động thì sẽ không có gì, chứ không có chuyện sợi mắc tiền sẽ cho hình ảnh nét hơn sợi rẻ.
Nói vậy em không phủ nhận sợi cáp đắt có một số thứ hơn sợi rẻ. Cái khác đó có thể là nó bền hơn, hình thức đẹp hơn...và tốn tiền hơn...Sợi rẻ có thể dùng một thời gian sẽ hỏng, độ tin cậy thấp. Nhưng tóm lại, chất lượng hình ảnh chắc chắn không khác gì, đó xuất phát từ bản chất của tín hiệu, của công nghê đó, chứ không phải là ý kiến riêng của em.
Sợi cáp em đang dùng dài 1 mét, mua hết 1 đô 18 xen kể cả shipping, cắm vào chạy ngon lành, truyền tín hiệu 3D và âm thanh độ phân giải cao không nén LPCM ngon lành. Có thể sợi cáp của em không đẹp như sợi giá 100 đô, nhưng sợi cáp chạy sau TV em chẳng thấy. Có thể sợi cáp của em sẽ hư sau một năm, 2 năm, nhưng với giá 1 đô, em có thể mua cả chục sợi dự phòng.
Nói tóm lại, cá nhân em nghĩ không nên quá tốn tiền cho cáp mắc tiền, cứ mua loại vừa phải, nó hoạt động tốt là được, miễn là đừng mua loại đểu đến mức mà nó không hoạt động.
;))
Đọc những lời này, em quyết định sẽ quất luôn bài review của Expert Reviews cho nó máu. Những lời bác nói là khá cơ bản, còn bài review kia thì chuyên sâu về kỹ thuật, dùng thiết bị chuyên dụng để dò tìm các vấn đề giữa 2 sợi mắc và rẻ, đồng thời nói rõ lý do vì sao và thực chất cái gì khiến cho tín hiệu bị giảm sút hay mất chất lượng của dây.

Về việc tín hiệu digital 0-1 không đổi trong dây 1 USD hay 100USD, cái này thì nhà em đọc nhiều thông tin họ đều nhận xét như vậy.
Tuy nhiên ngoài bên cạnh có lổ tai nghe, con mắt thẩm mỹ, biết nghe biết nhìn với quan niệm tội gì phải mua đồ hiệu.. thì còn có người luôn khẳng định "tôi là ai?"
"Họ những người không có thời gian để thâm du máy móc nhung lại có tiền thì việc đổi dây tới dây lui...thẩm du thiết bị (kéo máy ra, cắm tới cắm lui..) làm chi zậy? 1h của họ làm ra tới 50 - 1000 USD thì mắc mớ chi tôi mua dây 1USD rồi cứ e sợ nó đứt bất cứ lúc nào, hoặc đổi tới đổi lui, kéo máy ra cắm dây lại cho mất thì giờ. Tôi có tiền thì tất cả đồ tôi xài phải là tốt (nói đến đồ tôi xài thì mọi người chỉ nhỏ dãi thôi chứ tiền đâu mà mua), khi cần mở ra là xài, chứ không có trục trặc vặt, hư là tôi kiện và tôi trả (Khách hàng là thượng đế mà). Anh có tai nghe, mắt tốt thì cứ cải nhau với phòng lab, ai chứng minh ra cái tốt hơn hơn thì tôi lại đổi cái mới, tôi làm ra nhiều tiền mà, nó phải phục vụ cho tôi, chứ tôi không phục vụ cho nó.
Thành ra bác nào thích xài dây 1USD thì cứ xài, bác nào làm ra tiền nhiều thì cứ việc mua hàng hiệu vài chục ngàn USD, xã hội nhờ vậy mà phát triển và nhà em có cơ hội lùng đồ pro second hand mà xài chứ.... Khà...Khà....

scotty

Well-Known Member

@thích đủ thứ: Điều bác nói cũng đã được nói trong bài có gì khác giữa dây vài trăm k với vài triệu.

papichloe

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chuỗi bán lẻ điện tử Kogan vạch trần chuyện "độn" giá cáp HDMI

người ta đã bảo HDMI sợi nào cũng như sợi nào rồi mà :D (tất nhiên những loại sản xuất đúng chất lượng)
Theo như bác nói thì hem fai cái nào cũng như cái nào ùi.
Giả bộ như nhà e làm 1 cọng cùi bắp bán ra thị trường (đương nhiên vật liệu cùi) thì bác nghĩ làm sao mà so với cọng HDMI nhà bác (nguyên vật liệu xịn)
Bởi thế khi bác nói câu trên e nghĩ rằng đã đi ngược lại ý kiến của chủ Topic. Đáng để suy nghĩ :D

vietthuong

Well-Known Member

HDMI là cáp KTS, nên chất lượng khác biệt giửa rẻ/mắc tương tự cáp USB thôi (chủ yếu là độ bền đầu tiếp xúc)! Nhà cung cấp cố tình cho khác hàng mườn tượng như dây LOA (analog) để có thể bán giá cao hơn £4/£100.

caphdmi

Theo mình thì cáp HDMI vẫn có chất lượng tùy loại nhưng không đến mức chênh lệch giá khủng khiếp thế này (nhưng loại cáp 99 Bảng chưa chắc chất lượng gấp đôi sợi cáp 4 Bảng, chỉ hơn một tí thôi về phương diện nào đó thôi).

- HDMI truyền bằng tín hiệu số nhưng không như cable LAN là không có CRC check, chỉ cỏ ECC Parity để tự sửa lỗi nếu gặp lỗi.
- Các gói dữ liệu trong HDMI chắc chắn sẽ không được truyền lại nếu bị lỗi quá nặng không thể dùng ECC để sửa lỗi (không đủ thời gian cho việc đó), nếu gặp phải lỗi, bất quá chỉ nhảy hình tại khu vực bị lỗi một cái (còn nếu bị lỗi nhiều quá thì vứt sợi dây đó, mua sợi khác nhưng nếu trả tiền 99 Bảng cho sợi dây HDMI chắc phải xem xét lại). Không như packet trong mạng, nếu packet mà fail CRC thì yêu cầu gửi lại cho đến khi nào đúng thì thôi.
- Mặc dù là tín hiệu số nhưng các truyền qua dây dân nên chắc chắn là sẽ có lỗi, vấn đề là HDMI không có CRC (chỉ có ECC parity để nguồn nhận tự sửa lỗi đến mức tốt nhất có thể), do không thể để yêu cầu nguồn phát gửi lại dữ liệu nên phải chấp nhận một mức độ vừa phải của lỗi.

Theo ý mình thì dây cáp 99 Bảng chưa chắc có chất lượng tốt hơn sợi 4 Bảng đâu :) nhưng chất lượng của từng loại dây cáp là có đấy chứ, có hơn chỉ là ở việc hạn chế error thôi (mình thấy sợi dây HDMI "cùi bắp" ở nhà xem vẫn tốt, chẳng bị gì cả).

Khoan bàn đến việc hình ảnh đẹp hơn hay không đẹp hơn (toàn do chủ quan cả), chỉ muốn nói một ý là ==> tín hiệu số truyền đi vẫn bị lỗi như thường và thiết bị nhận sẽ cố sửa nếu nó thấy bị lỗi, còn việc nó thể hiện thế nào lên màn hình thì mình chịu :)

Đúng. Bác Scotty nên review cho anh em được hiểu biết rõ ràng về các loại cáp rẻ tiền và đắt tiền:)
Theo mình, dù là bất cứ cái gì cũng sẽ có lỗi:) lỗi nhiều hay lỗi ít đó là do nhà sản xuất dùng chất liệu gì để làm ra thôi. đó là lý do mà các bạn xài một thời gian là phải đổi sợi dây khác đó:) chất liệu dỡ tất nhiên độ bền không cao
P/s: Khi nào có bác mua trúng sợi dây hdmi về cắm mà tèo luôn cả dàn thì mới biết thế nào là dây chất lượng và kém chất lượng :D ( Mình không nói đến hình ảnh)

tetsuko98

chẳng có gì khác nhau. Truyền tín hiệu số, thì chỉ toàn 0 với 1. Các thuật toán lo việc sửa lỗi truyền cho mình rồi. cùng đường điệ thoại, trước truyền X25 đã nản. Bây giờ truyền ATM nhanh vù vù

scotty

Well-Known Member

@tngoctu: Bác đừng đánh đồng, hay nói đúng hơn là suy bụng ta ra bụng người, "Tây cao to hôi đen" với dân chợ trời VN chứ! Hơn nữa, nhận xét tiêu cực của bác vô cùng phiến diện và không có manh mối gì để nói hãng Kogan là buôn bán ế ẩm và chơi đểu phá giá thị trường. Những thông tin trên là tuyên bố đàng hoàng, có chứng cứ rõ ràng để mà bảo vệ cho lý lẽ của họ. Có thể đây cũng là chính sách để chiêu dụ khách hàng, nhưng nó dựa trên nền tảng kỹ thuật đúng đắn, có lỹ lẽ thuyết phục, và trên hết là nó có lợi cho số đông người tiêu dùng.

Hơn nữa, giới nhiều tiền thì lại không nhiều về số đông. Tất nhiên, tiền để đâu cho hết mới là vấn đề cần giải quyết, và cách giải quyết duy nhất chính là thương hiệu mạnh, chính là đẳng cấp... Và cách xử lý duy nhất này thì đã có từ thời Ai cập cổ đại hay La mã rồi, cả hàng mấy ngàn năm rồi bác ạ.

saonam123

Nói gì thì nói, động thái này của Kogan cũng "thức tỉnh" được những ông bự, nhờ vào đó mà giá cáp HDMI sẽ giảm đi đáng kể cho bà con thuộc về số đông nhà nghèo (trong đó có em) được nhờ.
Một ví dụ: Nhờ thằng Tàu khựa tung ra xe máy rẻ tiền, mà mấy hãng xe của anh Nhựt Bổn Honda, Yà mà ham, Su du hí,...:D giảm đi đáng kể nhờ đó em mới có tiền mua xe chạy. Tuy rằng bây giờ mấy anh Nhựt Bổn ở VN cũng tăng giá lên lại rùi, nhưng cũng còn mua được, Chứ như ngày xưa nhìn chiếc Dream II bốc hộp nhập từ đảo Đào hoa zìa mà chảy dãi vì làm gì đủ tiền mà mua.

Nói tóm lại là bất kể động thái nào làm lợi cho người tiêu dùng, đặc biệt là người tiêu dùng nghèo (trong đó có em) là em ủng hộ hết shứt, hehe ;))

tienlequoc

Well-Known Member

Cho mình đóng góp tí ý kiến. Mình bán cáp HDMI nên mình hiểu chuyện này. Nói thật cáp HDMI không nên chi quá 500k cho 1 cọng 1-5m, Không nên mua cáp không rõ nguồn gốc xuất xứ (Coi chừng chỉ cần bạn để kẹt vào chân kệ hay chân bàn thôi sẽ chạm và hỏng thiết bị, hoặc giả nó đã bị chạm ngay từ khi xuất xưởng). Với cáp HDMI >5m thì hẳn nhiên bạn phải chọn loại tốt, có thương hiệu, nguồn gốc rõ ràng. Mình đã bán vài cọng dài 15m cho 1 vài anh em chơi máy chiếu, đã đến tận nhà khách hàng để so sánh thực tế giữa cọng 15m có thương hiệu và hàng ko rõ nguồn gốc, xuất xứ thì thấy sự khác biệt là rất lớn, nhất là về hình ảnh.
Nói nhỏ nhé! :D . Trước khi mình tham gia bán cáp, vì 1 cọng cáp HDMI lỡm đã làm hỏng cái rec của mình. (Điều này được 1 bác kỹ sư điện tử dùng thiết bị chuyên dụng chứng minh cho mình lun). Vì vậy mình mới nghiên cứu đưa những cáp HDMI giá tốt và đảm bảo chất lượng phục vụ anh em.
Vài lời chia sẽ. Thân! :D

dohocat

Em thì chưa có nhu cầu mua cáp HDMI (vì chỉ coi phim trên laptop chứ chưa có tivi chuẩn riêng), tuy nhiên đọc topic này xong thấy hoang mang quá. Không biết sau này thì nên mua loại 4USD hay 40USD nữa. Thôi thì hạ hồi phân giải, khi nào mua được em Plasma thì hãy tính tiếp, hehehe

scotty

Well-Known Member

Em thì chưa có nhu cầu mua cáp HDMI (vì chỉ coi phim trên laptop chứ chưa có tivi chuẩn riêng), tuy nhiên đọc topic này xong thấy hoang mang quá. Không biết sau này thì nên mua loại 4USD hay 40USD nữa. Thôi thì hạ hồi phân giải, khi nào mua được em Plasma thì hãy tính tiếp, hehehe
Vậy thì cứ cọng 3m giá 230k thẳng tiến thôi :D

dxm123

Member

Vâng, có thể bác đúng, có thể bụng mình xấu nên nghĩ ai cũng xấu, cũng như lập luận của bác, giới nhiều tiền ko phải là số đông, nhưng bác quên mất rằng họ cũng có quyền chọn lựa sản phẩm sử dụng như bất kỳ ai, và cuối cùng cũng là quy luật có cung ắt có cầu, nếu ko có người mua, không dại gì mà ai đó sản xuất ra sợi dây $100 bác ah. Cũng nói để bác hiểu mình cũng thuộc số đông, ko phải lắm tiền nhiều của, nhưng ko phải vì vậy mà bắt người khác ko được chọn cái họ muốn. Cái mà bác nói đúng nhất là: thương hiệu mạnh, chính là đẳng cấp... họ mua chính cái đấy đó bác, bác vừa nói đúng trọng tâm của một sợi dây đắt tiền.

Bạn ơi cái dây đó nó sản xuất chi phí có 10 usd rồi bán ra 100 usd đó, bạn cứ thử kinh doanh 1 thứ gì đó sẽ rõ giá trị thật của nó (chi phí sản xuất) lúc nào cũng đc nhà sản xuất cất giữ.

hdd-hdp

Cá nhân mình chưa bao giờ có ý tưởng phải dùng 1 sợi HDMI 1,5m mà đắt quá 200k cả. hehehehe
Còn bác nào rủng rỉnh thì mua sợi nào, giá bao nhiêu cũng ok hết, có sao đâu?! Không được gì thì cũng được cái Tâm lý nó vững vàng. hehehhe

YeuNhac

Banned

Em xin được hóng hớt một tí :)

Một điều hay bị hiểu lầm khi nói về "tín hiệu số", không có tín hiệu số trên dây dẫn hay đường truyền, chỉ có thông tin/dữ liệu số.

"Tín hiệu số" 100MHz, xanh: đầu vào, tím: đầu ra của dây dẫn

Để định chất lượng tín hiệu cao tần người ta dùng oscilloscop đo biên độ tín hiệu và biểu hiện bằng "Eye Diagram". Biên độ (màu vàng cam) không chạm màu xanh (ở giữa, trên và dưới) thì đạt chuẩn. Thực tế tín hiệu đầu ra HDMI đã không vuông, thẳng, nét mà tròn, cong, nhòe.

Tín hiệu Full HD cổng HDMI của đầu phát.

Tín hiệu (cuối dây HDMI chẳng hạn) mà như thế nầy thì không đạt chuẩn

Con mắt chuẩn nầy được định nghĩa riêng cho transmitter, dây và receiver

tienlequoc

Well-Known Member

2 cái hình với 2 loại cáp đạt chuẩn và ko đạt chuẩn. Vậy là rõ rùi nhá. Chủ topic có đối trọng rùi.

Mình cũng đóng góp 1 ảnh. Anh em xem và tự hiểu nhé....:D

Vậy phải xem xét cọng 4$ có đạt chuẩn ko? Vấn đề là ở đây:

Nếu ko đạt chuẩn này thì coi chừng vì tiếc khoảng 1chục $ cho cọng cáp mà teo bộ dàn

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên