Có bạn nào sử dụng HTPC SHARP cho mình hỏi thăm với

Ðề: Có bạn nào sử dụng HTPC SHARP cho mình hỏi thăm với

hic HDD laptop thì yếu và ko bền bằng hdd desktop cũng như ko nhanh bằng. vả lại lắp vào bạn fải chế pas nữa đúng ko? mình thì đã mua seagate 3.5" 500g mà nhiệt độ khi chạy 1h khỏang 53độ ko biết có nóng ko ta?

HÌ HỤC THÁO NẮP TRƯỚ`C RA LẮP DVDWR VÀO AI DÈ GIỜ NÚT BẤM DVD KO ĂN. AI CÓ CÁCH NÀO THÁO DVD NHANH KO CHỨ MÌNH THÁO NẮP TRƯỚC PHẢI THÁO CẢ MAIN RA KHỎI CASE MỚI VẶN ỐC ĐC. AI CHỈ VỚI

Bạn tháo cái mặt nạ của DVD room ra (mặt nạ của nó dùng con dao tách ra được. chấp nhận xấu tí vậy). hình như con htpc sharp chỉ hỗ trợ loại dvd rom loại slim thôi. mình mua con dvd ss lắp vào thì cũng bị vướng khe như bạn phàn nà.

Các bác dùng bàn phím nào cho con Sharp này thế?
Mình đang băn khoăn về khoản này.
- Mua 1 cái KB Dell cũ về cắm thì gõ không ra chữ (máy vẫn nhận ra Dell bình thường)
- Dùng cái KB dẻo thì OK nhưng KB nó kém nhạy, vị trí các phím khó bấm.
- Dùng con Mouse Wireless Buffalo thì tầm xa chỉ có 0.5m (trong khi dùng ở các máy khác là >1,5m)
Mình nghi ngờ cổng USB của con này công suất yếu, nên ko cấp đủ điện cho cái KB Dell nó hoạt động.
Mình muốn mua 1 bộ KB + Mouse wireless, nhưng lại sợ với CS cổng USB kém, tầm xa sẽ bị giảm.
Các bác có kinh nghiệm gì về sử dụng KB và Mouse wireless cho con này thì tư vấn giúp nhé.

bác dùng keyboard và mouse wireless phục vụ chú htpc là chuẩn đấy (đẹp, gọn, sang trọng, rất hitech) . dùng loại 2.4 hz thì phòng nhà bác 10 m xung quanh cũng ok. em mới mua một bộ genius 41 $ hình như loại T835 thì phải. test ở Hoàng Cường khoảng cách tầm 20 m chạy phe phé. về cắm đằng sau htpc sharp. hí hí long lanh. đỡ mất một cổng usb.

nino

Member

hì biết rồi giờ mình tòan giật mạnh mặt trước là mấy con ốc có hình nụ hoa nó chui ra luôn chứ hồi trươ81c mình ko biết tòan fải vặn ra ko hà.

MỘT THÔNG TIN RẤT ĐÁNG QUAN TÂM LÀ CÓ 1 BẠN ĐÃ CHẾ ĐƯỢC MAIN GIGA AMD CHO CASE NÀY RÙI MÌNH PM HỎI QUA BẠN ĐÓ BẢO VẪN HIỂN THỊ ĐƯỢC VDF Ở MẶT TRƯỚC LUN KO BIẾT SAO BẠN ĐÓ LÀM HAY QUÁ MÀ BẢO LÀ DO KO CÓ MÁY ẢNH KO CHỤP HÌNH ĐƯỢC CHỈ CHO SĐT VÀ NHÀ Ở BÌNH DƯƠNG TIẾC LÀ MÌNH Ở HCM KHI NÀO CÓ DỊP SẼ GHÉ NHÀ BẠN ĐÓ XEM THỬ CHỤP HÌNH LUN

nghe thấy hay đó, nhớ chụp hình coi bạn ấy mod cái nguồn ra sao bác nhé!

nino

Member

bác dùng keyboard và mouse wireless phục vụ chú htpc là chuẩn đấy (đẹp, gọn, sang trọng, rất hitech) . dùng loại 2.4 hz thì phòng nhà bác 10 m xung quanh cũng ok. em mới mua một bộ genius 41 $ hình như loại T835 thì phải. test ở Hoàng Cường khoảng cách tầm 20 m chạy phe phé. về cắm đằng sau htpc sharp. hí hí long lanh. đỡ mất một cổng usb.
Mua logitech cho nó máu bác ợ =P~

vuchaulong

Active Member

Bạn tháo cái mặt nạ của DVD room ra (mặt nạ của nó dùng con dao tách ra được. chấp nhận xấu tí vậy). hình như con htpc sharp chỉ hỗ trợ loại dvd rom loại slim thôi. mình mua con dvd ss lắp vào thì cũng bị vướng khe như bạn phàn nà.

Cái này đâu phải dùng dao đâu. Dùng tay được mà. Mình dùng DVD Samsung chỉ phải dùng cưa sắt cắt mỗi bên 1mm ở cái ngạnh ổ DVD rồi lắp cái mặt nạ theo chiều từ trên xuống. Khít khịt...

ngdhieu

Well-Known Member

Mình mua bộ Logitech cùi LX500 tầm chỉ 2-3m, điều khiển cứ phải chồm chồm ra trước rất bực mình. Được cái giá bèo chỉ có 400k thôi.

Có lẽ sau này sẽ nghiên cứu mua lại bộ KB & Mouse Genius bạn nói.

Gắn DVD vào cái case này khá là khó đấy. Mình đã mất cả 1 buổi tối để ngồi gọt dũa cái ổ DVD cho nó vừa với cái mặt nạ của case (không có cưa nên ứng biết bằng kéo (để nạo) và giấy nhám giũa móng tay. Xài DVD ROM LG loại SATA (mình xài HDD ATA 30GB)

anhtuanph

Member

Bác nào có bios 1.07 của case Sharp này không? Cho mình xin cái link down với! Đang có con chip 2160 dư mà lắp vào case này nó không nhận.

Bạn cho thêm thông tin về bios này cái, up lên thì hỗ trợ đươc những gì. Trước cũng mất nhiều thời gian để search bios up con này mà không kiếm được bios cùng với thôgn tin kết quả up rõ ràng nên không giám làm.

Cám ơn

satan85

Well-Known Member

bữa trước có mua một case, nhưng vì không có thời gian nay đem ra cắm con chip vào , chả thấy lên hình ảnh gì hểt, chỉ thấy cái quạt chạy vuvu, không biết do cai main hỏng hay là do gì đây, con chip thì sài qua máy khác vẫn ok

nino

Member

bữa trước có mua một case, nhưng vì không có thời gian nay đem ra cắm con chip vào , chả thấy lên hình ảnh gì hểt, chỉ thấy cái quạt chạy vuvu, không biết do cai main hỏng hay là do gì đây, con chip thì sài qua máy khác vẫn ok
con chip gì vậy bác, main này chỉ hỗ trợ tới p4 là hết lock rồi bác ợ

satan85

Well-Known Member

con chip gì vậy bác, main này chỉ hỗ trợ tới p4 là hết lock rồi bác ợ

thì là p4 chư đem codue vào thì làm sao gắn vừa được hic, mà cũgn không có thời gian để thử lại nữa

xmast_night

Ko fải dùng lọai slim mà dùng DVD thường mình đã lắp đc ổ DVD WR PIONEER vô rồi nè. tháo mẵt trước theo DVD WR PIONEER ra, lấy nắp DVD của SHARP cưa cho vừ xong trét keo lắp vô là okie à

thì là p4 chư đem codue vào thì làm sao gắn vừa được hic, mà cũgn không có thời gian để thử lại nữa

p4 gắn vừa mà duo gắn cũng vừa vì cùng 775 mà bạn nhưng duo thì ko chạy đc thôi. mấy cái main này hay linh kiện vi tính nói chung còn đụng vấn đề tương thích nữa mình gắn ram buffalo hòai k nhận gắn kingmax fải gôm kỳ cọ sạch sẽ mới đc đó chứ

à có ng bán case này 550k 2nd anh em thấy giá vậy đc ko?

anhtuanph

Member

Ko fải dùng lọai slim mà dùng DVD thường mình đã lắp đc ổ DVD WR PIONEER vô rồi nè. tháo mẵt trước theo DVD WR PIONEER ra, lấy nắp DVD của SHARP cưa cho vừ xong trét keo lắp vô là okie à

p4 gắn vừa mà duo gắn cũng vừa vì cùng 775 mà bạn nhưng duo thì ko chạy đc thôi. mấy cái main này hay linh kiện vi tính nói chung còn đụng vấn đề tương thích nữa mình gắn ram buffalo hòai k nhận gắn kingmax fải gôm kỳ cọ sạch sẽ mới đc đó chứ

à có ng bán case này 550k 2nd anh em thấy giá vậy đc ko?

550K mà ổn định thì quá được rồi, kiểm tra tụ có phù không. Con Sharp của mình nhận ram rất dể, cắm Kingbox hay cái gì đấy và Dnet gì gì đấy chạy vô tư.

Case mình đóng kính mở 24/7 ko tắt luôn.

HDDL

BĐH HD Đà Lạt

Thank các Bro!
Mình đã đọc xong 20 trang...và mình quyết định ngày mai quất 1 con Sharp này.
Bởi vì mình nghĩ:
+ Mọi điều bất lợi của các Bro ở Hà Nội & Saigon thì ở Dalat mình ít bị ảnh hưởng (Nhiệt độ)
+ Nhu cầu của mình chỉ cần HD720p là Ok roài.
Giá hiện giờ của e nó là 1T6 với cấu hình cơ bản:
CPU: 3.0Ghz
HDD: 40Gb
Ram: 512Mb
...vậy là Okeke rồi.
%%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%-

ngdhieu

Well-Known Member

Thank các Bro!
Mình đã đọc xong 20 trang...và mình quyết định ngày mai quất 1 con Sharp này.
Bởi vì mình nghĩ:
+ Mọi điều bất lợi của các Bro ở Hà Nội & Saigon thì ở Dalat mình ít bị ảnh hưởng (Nhiệt độ)
+ Nhu cầu của mình chỉ cần HD720p là Ok roài.
Giá hiện giờ của e nó là 1T6 với cấu hình cơ bản:
CPU: 3.0Ghz
HDD: 40Gb
Ram: 512Mb
...vậy là Okeke rồi.
%%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%- %%-

CPU: Gợi ý dùng họ 631, 641, 651 nhé (đời cuối cùng mà MB hỗ trợ, rất mát)
HDD: 40GB SATA hoặc 20GB ATA (IDE) đều OK
DVD ROM: nếu HDD là SATA thì DVD phải là ATA (IDE) và ngược lại. MB chỉ có đầu cắm điện và data cho 1 ổ mỗi loại thôi.
(Nếu dùng HDD IDE & DVD Sata thì chịu khó cắt dây điện để nối)
RAM: PC6400 trở xuống lắp rất OK.
KB & Mouse: Chỉ dùng được KB & Mouse USB thôi nhé. Nó chỉ có 4 cổng USB, bạn tính toán tất cả số thiết bị USB sử dụng trong tương lai nhé (USB thumb , Wireless, KB & Mouse là hết 4 cổng rồi.)

luongy

Member

các bác cho em hỏi để chơi HD 720 với em sharp này thì cấu hình chip với ram tối thiểu là thế nào ạ? pen4 2.8 với ram 512 dc ko ạ?

tuoclovits

case sharp này có ai chạy chip 661 ko?
Em đang định mua chíp 661 P4 3.6ghz ko biết có đc ko nưa??
THeo cac Bro thì chip nào chạy cho sharp này là tốt và mát nhất???

vicking

HSF làm tốt nên CPU không nóng lắm, chủ yếu là từ chipset và hdd biện pháp hiệu quả nhất là dùng quạt lồng sóc hút khí nóng ra ngoài, không dùng quạt thường vì case khá mỏng, nếu dùng quạt thường đặt ngay trên đầu chipset mà đóng nắp sẽ gâp tiếng ồn vì quạt nằm sát nắp.

ngdhieu

Well-Known Member

HSF làm tốt nên CPU không nóng lắm, chủ yếu là từ chipset và hdd biện pháp hiệu quả nhất là dùng quạt lồng sóc hút khí nóng ra ngoài, không dùng quạt thường vì case khá mỏng, nếu dùng quạt thường đặt ngay trên đầu chipset mà đóng nắp sẽ gâp tiếng ồn vì quạt nằm sát nắp.

HTPC thiết kế dựa trên barebone Sharp thuộc loại cấu hình bình dân xem 720p (cấu hình mặc định với P4 3GB) hoặc cấu hình tầm trung (mod với MB mới + Chip Intel Duo Core / Core 2 Duo / AMD .... và VGA onboard.)
Do giải nhiệt kém nên hạn chế bật máy thường xuyên (chỉ dùng khi xem phim + xem Internet thường)

Chú ý gìn giữ HDD bằng cách chỉ để HDD cùi (ATA hoặc SATA 40GB) trong máy. Lưu phim bằng ổ gắn ngoài.
HDD gắn trong có thể dùng HDD 2.5" 2nd để giải quyết vấn đề tản nhiệt.

vu_hcm

cho tớ hỏi tý :sao con sharp của tớ không chạy được con 641 nhỉ?
ai biết chỉ dùm kỹ kỹ nhé.
thanks

Bên trên