Có bạn nào sử dụng HTPC SHARP cho mình hỏi thăm với

remsouth

Member
Ðề: Có bạn nào sử dụng HTPC SHARP cho mình hỏi thăm với

Mình có con Sharp này, vừa bị teo cái main nên quyết định làm theo 1 bạn trên đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=61961&highlight=sharp

Mình dùng con main của 1 bạn có hỏi trên này (chạy full HD vô tư với con X4500 onboard và CPU E6300 trở lên): http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=34278

Bộ nguồn tạm thời mình để nguyên bên ngoài, nhưng vẫn có thể tháo rời ra bỏ vào trong như bạn ở trên. Mod thêm 1 fan 4cm thổi ra phía sau, máy chạy khá mát.

Ưu điểm vẫn sử dụng lại case Sharp cùng với full chức năng của case như núp power, led, đồng hồ, USB, 1394, card reader...., main hỗ trợ đầy đủ để xem full HD với HDMI, DVI-D, có 1394, optical out.
Khuyết điểm: hơi cực (do phải cắt nhiều), main này k có cổng Esata nên mình đưa 1 sợi sata và nguồn ra phía sau dành cho ổ cứng gắn ngoài)

vài hình cho các bạn tham khảo, anh em có ý kiến gì hay hơn cứ post lên nhé.. hehe...:

đã ai lắp con sharp với pen 4 520 chưa nhi( 2.8 GHZ)?
mang ra vệ sinh, đổi con chip pen 4 520, ráp lại ko chạy, ko rõ nó mất nguồn 12v hay sao đó, ko nhận ra đc hdd, nhận đc dvd nhưng ko ấn đc nút mở đĩa.
bác nào chụp cho mình chỗ sơ đồ đâu dây phát đc không? mình đã cắm hết rồi nhưng chưa tự tin.
mà có chỗ DVT_PW ko cắm dây j đúng ko nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

buiducxd

Bác nào có main của con này để lại cho em, em vừa bị die main, chắc phải mua lại cả bộ quá.

mystery

Theo diễn đàn lắp main khác vào được mừ bác.
Hay bác chán bán lại về độ lại chơi?

Nếu bác muốn nâng cấp vga thì hiện nay chỉ có card của hãng SPARKLE, đài loan. Thằng cu này thậm chí sản xuất cả 9600gt mà cắm cổng PCI thường. Giá thì ở mỹ khoảng hơn 1 triệu. Đây gần như là option duy nhất cho case này. Hy vọng chơi đc 1080.
Mới mua card PCI VisionTek ATI X1300 256mb, gắn vào test thử phim 1080p thấy chạy bình thưởng.

nguyendung_hd

thực sự tôi chưa dùng con HTPC Sharp này, nhưng vấn đề share RAM cho cạc hình onboard của intel thì cũng giống như với các main dùng chipset intel bán rời thôi. Nói chung từ đời 845 đến G3x, các chipset tích hợp VGA của intel đều lấy khoảng 8MB của RAM để dùng cho đồ họa. Nhưng khi cần thiết có thể "xin" thêm RAM chứ không phải chỉ lấy 8MB. Với 845, tối đa lấy 64MB; với 865, tối đa là 96MB; với 915, tối đa là 128MB; với 945 tối đa là 224MB... Nhưng cũng còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác, như tổng RAM đang có trên máy là bao nhiêu, nhà SX main có cho lấy đến tối đa hay không... Ví dụ: main là 845, cắm RAM chỉ đến tổng cộng là 128MB thì làm sao share đến 64MB cho VGA được, lúc này nó sẽ chiếm dụng thường trực 8MB RAM và tối đa chỉ "xin" được 32MB RAM mà thôi. Lúc này, hệ thống chỉ còn 120MB RAM. Hoặc như dòng 945, với 1 số hãng SX Main như GIGA, tối đa chỉ cho share đến 128MB, nhưng với hãng khác như BIOSTAR chẳng hạn, cho share kịch kim tới 224MB (với WinXP là thế, còn như với Win7, nó thông báo là share tới 256MB). Nhưng nói chung là với bọn onboard này share 128MB hay 224MB cũng không hơn được gì nhiều.
Như vậy là nó vừa share theo kiểu "cắt đứt" 1 phần RAM của hệ thống, vừa có thể "xin" thêm nữa khi cần thiết. Thế nên vào xem thuộc tính của Display thì báo Memory Size của VGA là hàng trăm MB nhưng đấy là con số tối đa, còn bình thường nó chỉ có 8MB.
Với 1 số version ít phổ biến, NSX có thể tăng cho VGA onboard "cắt đứt" thêm RAM nhiều hơn nữa, như tôi biết 1 số dòng của GIGA có thể lên tới 32MB, và 32MB này bị trừ đi ở tổng số RAM của hệ thống. Ví dụ cắm 512MB RAM thì máy báo chỉ có 480MB. Và khi cần, VGA vẫn có thể "xin" thêm RAM để lên tới 128MB. Con số 8MB, 16MB hay 32MB hoàn toàn có thể điều chỉnh trong CMOS của những main có tính năng này.
Với những nỗ lực cải tiến, hoan nghênh anh Intel với dòng G4x đã có những tiến bộ đáng kể về sức mạnh so với các thế hệ VGA onboard trước.
Ngoài việc xung nhịp của GPU onboard được đẩy cao tới 800MHz, G4x còn có thể cắt hẳn 128MB để dùng thường trực. Ngoài ra khi cần có thể xin thêm để thành 256MB hoặc 1GB (tùy chỉnh CMOS).
Nếu những gì Intel nói là đúng thì có lẽ là tương lai, đại bộ phận chúng ta không cần mua VGA card rời, vì dòng chipset VGA onboard Intel đang nghên cứu phát triển sẽ ngày càng mạnh hơn. Theo cảm nhận của tôi, X4500 còn ngon hơn những con cạc rời rẻ tiền của nvidia và ATI tầm 600-700k (qua việc test phim HD và chơi 1 số game trung bình).

Em xin góp thêm tí về vụ share RAM của VGA onboard:
Cái mà các bác nhìn thấy trong BIOS cho phép chia sẻ bao nhiêu MB ấy thực tế là để chia sẻ trên nền DOS thì phải, còn khi load hệ điều hành cấp cao như WinXP, Win7 thì nó lại khác, tùy theo chipset và driver mà nó share như bác nói ở trên. Không biết em hiểu thế có đúng không nhỉ?

Cái case này đẹp, từ lúc biết nó thì kiếm hoài chưa mua được, bác nào có thông tin thì cho em xin nhe.

syen

Member

Hic hic!
Vừa nghịc dại em này, up bios xong khời động lại không động tĩnh gì. Các bác help em với. Em ở HN, có chỗ nào flash lại bios như cũ không :(:)(:)((

ngdhieu

Well-Known Member

Thôi tháo tung nó ra, cưa cái lưng lắp main khác vào cho nó máu.

Hình như driver của sourdcard không đúng bạn ơi

ngdhieu

Well-Known Member

Driver soundcard cài Win7 vô nó tự nhận, không cần cài.

nhimanninh

Mình vừa mua X1300 nhưng lắp vào thì máy khởi động lại thường xuyên. Mình không cách nào Disable VGA onboard được. Mình search trên diễn đàn thì có bạn dùng card trên gắn vào máy dùng dc. Bạn nào đã từng dùng VGA dời thì giúp mình với. Nếu có hình ảnh thì càng tốt, xin chân thành cảm ơn các bạn.

ngdhieu

Well-Known Member

X1300 cũng chẳng giải quyết được gì đâu bạn. Cứ VGA Onboard mà xài HD 720p thôi.

bugger

Mình thích cái case SHARP này, không biết có bác nào bị hư main, còn xác để lại em 1 cái, mod 1 cái htpc. Thích em case này.

Mình thích cái case SHARP này, không biết có bác nào bị hư main, còn xác để lại em 1 cái, mod 1 cái htpc. Thích em case này.

Hàng này giờ hình như tuyệt chủng rồi, kiếm bên 5s đỏ mắt cũng không có...

leqthanh69

Case sharp nay toi choi 2 năm rồi, đã update bios, cài win7 nó nhận hết và quan trọng là cài dược VFD (trong vista không cài được). Máy của tôi HDD 500 gb, dvd rw, cpu 3g, wifi 54g. Gắn them quat chip loại mỏng xịn lấy từ cây pen3. Tháo 1 lớp vỏ mặt sau cho mát. đang chạy với màn hình tivi LCD 32 inch.
Nên cài 2 win: XP để xem phim; win 7 để vào net.

remsouth

Member

Mình vừa mua X1300 nhưng lắp vào thì máy khởi động lại thường xuyên. Mình không cách nào Disable VGA onboard được. Mình search trên diễn đàn thì có bạn dùng card trên gắn vào máy dùng dc. Bạn nào đã từng dùng VGA dời thì giúp mình với. Nếu có hình ảnh thì càng tốt, xin chân thành cảm ơn các bạn.
Chỉ cần gắn card rời là nó tự chuyển sang thôi, k cần disable card onboard đâu.
Case sharp nay toi choi 2 năm rồi, đã update bios, cài win7 nó nhận hết và quan trọng là cài dược VFD (trong vista không cài được). Máy của tôi HDD 500 gb, dvd rw, cpu 3g, wifi 54g. Gắn them quat chip loại mỏng xịn lấy từ cây pen3. Tháo 1 lớp vỏ mặt sau cho mát. đang chạy với màn hình tivi LCD 32 inch.
Nên cài 2 win: XP để xem phim; win 7 để vào net.
Bạn có thể share cho mình file update bios đó không, thanh nhiều.
Sau khi up nó có cải thiện nhiều k, có chạy được Full HD k.

Bên trên