Có nên mua hàng hiệu tại VN?

vbnn2

Ðề: Có nên mua hàng hiệu tại VN?

Thèo mình thì bạn nên làm 1 tour Sing-Malai ,cũng tùy là bạn muốn vừa du lịch vừa mua sắm hay muốn đi gom hàng , nếu mua sắm chơi chơi thì 1500-2000 là vừa , còn muốn gom hàng bán thì max 5000 thôi :D

Chuẩn rồi. Vì khi đi du lịch nó chỉ cho mang tối đa 5000$ thôi.

july_girl

Mua tại các cửa hàng chính thức tại VN ấy, giờ cũng đâu thiếu nhãn hiệu lớn nào : sáng SG, chiều HN mua sắm, khỏe ru.

Còn muốn hàng dữ mà VN không có thì Sing, chứ mua mấy thứ hàng tầm tầm thì VN táng cho gọn vì giá cả cũng xêm xêm, muốn kiếm hàng ngon giá rẻ thì phải canh me thôi (nhưng mà hàng ngon giá rẻ thì chắc khó kiếm).
Sing theo em thấy thì đúng là đồ ngon thật nhưng không rẻ :D , mà không biết Sing mỗi năm có đợt sale không nhỉ , còn muốn rẻ thì Thái +Malai mà tán thôi :)

vbnn2

Sing theo em thấy thì đúng là đồ ngon thật nhưng không rẻ :D , mà không biết Sing mỗi năm có đợt sale không nhỉ , còn muốn rẻ thì Thái +Malai mà tán thôi :)

Có đó bạn. Khoảng từ tháng 6 - 8 là có đợt Great Singapore Sale (GSS). Cũng na ná bên Malay nhỉ

vbnn2

Bên Malay có khoảng 45 đợt event & Festival / Năm. Thảo nào du lịch mạnh thế @@ du lịch ít gom hàng thì nhiều :))
Bác nào muốn biết chi tiết các event thì chịu khó xem trong đây nè : Events : Tourism Malaysia

vbnn2

Kinh nghiệm cho các bác đi gom hàng bên Malay :
Nếu đi tour thì khó shopping lắm đấy bạn ạ. Để tiết kiệm thời gian (vì bên đó các shopping mall to lắm, nếu đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa thì lê lết cả ngày cũng ko xong), bạn nên xem cái mall directory trước, xem các hiệu mình cần xem nằm ở vị trí nào, rồi đi 1 lượt. Hoặc vào trang web của các mall check xem. Mua quần áo và mỹ phẩm thì ở Mal rẻ hơn, tránh xa mấy cái shop trang sức đá đen và bột trắng răng của người Ấn nhé. Megasale ở KL cũng mới bắt đầu từ đầu tháng 3 rồi đấy. Hàng brand name như LV, Chanel, Gucci... thì nên mua bên Sin. Nếu bạn thanh toán bằng thẻ tín dụng của 1 số bank lớn như HSBC, Citibank... thì nhiều khi được giảm 10-15%. Ngoài ra, 1 số mall lớn còn có chương trình ưu đãi tặng voucher dành cho khách du lịch, bạn nhớ đem theo hộ chiếu và đến quầy Concierge (kiểu như quầy cung cấp thông tin) để nhận.

Đồ vừa tiền thì nên vào Parkson, Tangs, Isetan, Robinson, Nichii... trong các mall. Charles & Keith có line hàng cao cấp là Pedro cũng đẹp lắm đấy.

vbnn2

Mấy bác đọc tham khảo khi đi du lịch nè :
Dùng thẻ ATM hay các loại thẻ thanh toán quốc tế

Dễ dàng, tiện lợi,.. đó chính là lý do tại sao hầu như mọi khách du lịch đều mang theo mình ít nhất một loại thẻ nào đó có chức năng giữ tiền.

Nếu đi du lịch trong nước thì các loại thẻ ATM của các ngân hàng trong nước là đủ. Các ngân hàng hiện nay đều có chi nhánh ở khắp các tỉnh thành phố trong cả nước, đặc biệt là các điểm du lịch nổi tiếng cho nên việc tìm một máy ATM để rút tiền hay một máy POS để thanh toán không phải là việc khó khăn. Đó là còn chưa kể đến việc các ngân hàng trong nước đều có sự liên kết, dù bạn làm thẻ ATM ở ngân hàng này nhưng vẫn có thể rút tiền từ máy ATM của ngân hàng kia.

Nếu đi du lịch nước ngoài bạn có thể sử dụng các thẻ thanh toán quốc tế như Visa, Master Card, American Express… Các loại thẻ này hiện nay đều đã rất phổ biến trên thế giới. Bạn có thể rút tiền, mua sắm,… tại bất cứ đâu chấp nhận nó. Ngoài ra, một số loại thẻ ghi nợ còn cho phép bạn vay ít tiền nếu bạn đã tiêu hết số tiền của mình trong tài khoản nữa chứ. Các ngân hàng tại Việt Nam đều có dịch vụ làm các thẻ này.

Nhược điểm của việc sử dụng các loại thẻ này là một số điểm du lịch mới hay lạ chưa có máy ATM hoặc chưa chấp nhận thanh toán các loại thẻ này.

Lưu ý: khi đi du lịch đến một điểm du lịch, việc tìm hiểu các ngân hàng, địa điểm đặt máy ATM tại địa phương đó cũng rất quan trọng.

Bảo hiểm du lịch

Dù sửa soạn kỹ lưỡng đến đâu bạn cũng có thể trở thành đối tượng của những tên trộm. Cách an toàn cho bạn và tài sản của bạn là bạn nhờ đến dịch vụ bảo hiểm, có thể bạn sẽ phải bỏ ra một số tiền để mua sự an toàn nhưng cũng đáng đó chứ. Thử nghĩ đến tình huống bạn không còn một xu dính túi trong khi bạn đang ở một nơi xa lạ, đó là chưa nói đến trường hợp bạn bị tấn công… Vì vậy bạn nên mua bảo hiểm cho mình lẫn tài sản của mình khi đi du lịch.

Sử dụng các túi đựng tiền

Cách tốt nhất để giữ tiền là luôn giữ nó bên bạn. Nếu bạn thấy ví của bạn dùng hàng ngày không đủ an toàn thì bạn có thể sử dụng thắt lưng đựng tiền, túi đựng tiền đeo quanh bụng (dấu trong áo) hay ví đeo cổ (được áo che phủ nên người ngoài khó nhìn thấy, mà có thấy cũng khó lấy được - rất nhiều khách du lich sử dụng túi loại này). Với các loại dụng cụ này, bạn vừa có thể giữ tiền bên mình một cách an toàn lại vừa có thể tự do trong sinh hoạt, kẻ gian cũng khó mà lấy được tiền của bạn.

Lưu ý: Bạn nên để tiền làm sao cho an toàn nhưng cũng phải dễ dàng cho bạn khi lấy ra sử dụng nữa.

Nhờ khách sạn giữ tiền
Khi đến một thành phố du lịch, nếu muốn đi dạo phố bạn khó có thể mang hết tất cả số tiền mà bạn có theo người mà chỉ có thể mang theo một ít tiền để sử dụng mà thôi. Vậy giữ tiền bằng cách nào cho an toàn?

Bạn nên gửi tiền (và cả những vật dụng có giá trị khác nữa) cho tiếp tân của khách sạn, khi gửi những đồ đạc này bạn nhớ nhắc tiếp tân khách sạn niêm phong đồ của bạn lại và viết cho bạn một biên lai ghi nhận việc gửi đồ. Trường hợp bạn để tiền và các đồ có giá trị khác trong khách sạn mà xảy ra mất mát thì khách sạn sẽ không chịu trách nhiệm, nếu họ có can thiệp để tìm lại đồ cho bạn thì cũng mất nhiều thời gian của bạn (nên nhớ là bạn đang đi du lịch và việc này có thể ảnh hưởng đến chuyến đi của bạn). Nếu gửi đồ ở tiếp tân mà xảy ra tình trạng mất đồ thì khách sạn sẽ bồi hoàn cho bạn.

vbnn2

Một số hình ảnh về bảo tàng sáp bên Sing nhé :

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

july_girl

Kinh nghiệm cho các bác đi gom hàng bên Malay :
Nếu đi tour thì khó shopping lắm đấy bạn ạ. Để tiết kiệm thời gian (vì bên đó các shopping mall to lắm, nếu đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa thì lê lết cả ngày cũng ko xong), bạn nên xem cái mall directory trước, xem các hiệu mình cần xem nằm ở vị trí nào, rồi đi 1 lượt. Hoặc vào trang web của các mall check xem. Mua quần áo và mỹ phẩm thì ở Mal rẻ hơn, tránh xa mấy cái shop trang sức đá đen và bột trắng răng của người Ấn nhé. Megasale ở KL cũng mới bắt đầu từ đầu tháng 3 rồi đấy. Hàng brand name như LV, Chanel, Gucci... thì nên mua bên Sin. Nếu bạn thanh toán bằng thẻ tín dụng của 1 số bank lớn như HSBC, Citibank... thì nhiều khi được giảm 10-15%. Ngoài ra, 1 số mall lớn còn có chương trình ưu đãi tặng voucher dành cho khách du lịch, bạn nhớ đem theo hộ chiếu và đến quầy Concierge (kiểu như quầy cung cấp thông tin) để nhận.

Đồ vừa tiền thì nên vào Parkson, Tangs, Isetan, Robinson, Nichii... trong các mall. Charles & Keith có line hàng cao cấp là Pedro cũng đẹp lắm đấy.
Thế nếu qua Malay mua sắm thì nên vào những mall nào hả bạn ? cụ thể từng nơi được không bạn :D

vbnn2

Thế nếu qua Malay mua sắm thì nên vào những mall nào hả bạn ? cụ thể từng nơi được không bạn :D

Một số mall lớn như Suria KLCC, Sungei Wang Plaza, Mid Vallaey Mega Mall… Địa điểm thì bạn chịu khó search nhé >.<

H 9999

Active Member

Mình đi dạo mấy trung tâm thương mại tại VN ( Parkson, Diamond, Vincom ) thấy có lúc nào cũng ghi sale off 50-60%, vào hỏi giá thử thì 1 cái quần jean Levis sau khi sale 50% là 4tr :|, cái lạ là mình xem chất liệu vải, dây kéo, nút... lại rất giống hàng bán ngoài Nguyễn Trãi, giá vài trăm k đến 1 triệu. Anh mình từ Mỹ về cũng mặc Levis mua bên đó, nhưng giá tính ra quy đổi thì cũng chưa đến 2tr.

Nói chung là ngoài giá cả khá là bất hợp lý ( gần như muốn bán giá nào cũng được ), chuyện mình quan tâm là chất lượng, theo mình thì ở VN chả có cái nào là chi nhánh hay outlet của các nhãn hiệu nổi tiếng cả. Vào Shopping Center giá khác, ra Outlet ( không biết phải thật không ) giá khác nhau nữa :|.

Có nên mua hàng hiệu tại VN không các bác, cho em ý kiến nhé

chào bạn !
câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của nhiều người !
các chiêu PR khuyến mại và giảm giá hầu hết là lừa nặng ! nhiều người dân Việt k để ý vẫn dính như thường !
mình cũng đã từng đi rất nhiều quốc gia như ý,anh pháp đức hà lan...v..v....ở những chỗ đó những hãng như bạn vừa nói LEVIS ..v.v..1 cái quần mới tinh quy đổi cũng chỉ 2 triệu vnd ( ấy là chưa tính đến 1 năm có 2 mùa giảm giá từ 20 đến 80 % , tất nhiên ko phải 100% mặt hàng đều 80% hạ giá...nhưnng tất cả đều được hạ và NÓ VẪN ĐI TRƯỚC VIETNAM ÍT NHẤT 1 MÙA ) ....tóm lại là 1 cái quần LEVIS mới tinh cũng chỉ khoảng 2 triêu vnd mua tại những nước có thu nhập cao và nền thời trang phát triển !
chả bao giờ có chuyện hạ giá 50-60 % như bạn thấy mà vẫn còn hơn 4 TRIỆU VND ...ấy là chưa kể hàng giởm xuất xứ CHINA !

hiện nay mình cũng đang kinh doanh hàng DỆT MAY nên những vấn đề này cũng chả lạ gì với mình !

vbnn2

Tiếp một số hình ảnh bên đó nhé :
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

xucxichheo111

Qua mấy nước này thì ghé vào mấy cửa hàng miễn thuế săn hàng em thấy sướng hơn, giá rẻ mà mặc hàng lại đẹp. Cần gì phải hàng hiệu nhờ :D.

Sau đây là 5 lời khuyên cho việc du lịch mua sắm đồ miễn thuế:
1. Những dấu hiệu: để tìm được những của hàng miễn thuế hãy đến các trung tâm bán hàng miễn thuế được nhà nước sở lại chỉ định. Hãy tìm các dấu hiệu về việc được hoàn lại thuế hay miễn thuế được dán tại cửa sổ của cửa hàng.

2. Khu vực mua sắm: hầu hết tại các nước sở tại đều có yêu cầu về số hàng hóa tối đa có thể được miễn thuế. Hầu hết hàng hóa phải được mua trong 1 khu vực trong vòng 1 ngày và số tiền mua tối đa tùy theo yêu cầu của mỗi quốc gia.

3. Giấy tờ của bạn: Để nhận được tiền hoàn lại thuế, nhân viên bán hàng phải điền vào các mẫu đơn về thuế. Hãy chắc chắn các hình thức thanh toán mà bạn yêu cầu. Bạn có thể được nhân viên bán hàng yêu cầu trình thẻ căn cước, do đó hãy nhớ mang theo hộ chiếu của bạn.

4. Khu vực miễn thuế ở sân bay: một cách nữa là bạn có thể mua hàng tại sân bay, bạn có thể mua hàng trước khi lên máy bay và ở đó các hình thức thuế đều không có. Bạn có thể bỏ hàng hóa của mình vào hành lý xách tay ( trừ trường hợp ở Úc tất cả các mặt hàng trừ rượu và hàng quá khổ là được quan tâm đặc biệt)

5. Hoàn tiền: Có vài cách để có được hoàn lại tiền của bạn. Sau khi hàng hóa của bạn được kiểm tra và thông qua, bạn có thể đi đến khu vực hoàn thuế để nhận được một khoản hoàn lại. Hoặc, bạn chọn một mã số thuế để nhận được tiền hoàn lại và sẽ được kiểm tra sau , trong đó để thư giấy tờ của bạn và nhận được một kiểm tra. Lưu ý: hoàn lại tiền không áp dụng cho các hàng hóa được vận chuyển qua các dịch vụ giao hàng tận nhà.

Thuế giá trị gia tăng (VAT) và thuế suất hàng hóa dịch vụ (GST) ở 1 số nước:

Thái Lan
Thuế GTGT / GST là 7%
Mua tối thiểu là 2.000 baht (66 USD) vào bất kỳ ngày nào

Singapore
Tỷ lệ thuế GTGT / GST là 7%
Mua tối thiểu là SGD100 ( 77$) trong bất kỳ khu vực mua sắm và vào bất kỳ ngày nào
Còn ở Malai thì em chịu. . .

(nguồn: hoidulich.com)

SaigonKnight

Tiếp một số hình ảnh bên đó nhé :
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php
Cái này là bảo tàng gì hả bạn? Nhìn giống bảo tàng các dân tộc VN của mình :) Bác nào có cái list tất cả các bảo tàng hay ở Malay share cho anh em thì hay quá. Chuyến này đi quyết khám phá tất cả :))

KimKanas

chào bạn !
câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của nhiều người !
các chiêu PR khuyến mại và giảm giá hầu hết là lừa nặng ! nhiều người dân Việt k để ý vẫn dính như thường !
mình cũng đã từng đi rất nhiều quốc gia như ý,anh pháp đức hà lan...v..v....ở những chỗ đó những hãng như bạn vừa nói LEVIS ..v.v..1 cái quần mới tinh quy đổi cũng chỉ 2 triệu vnd ( ấy là chưa tính đến 1 năm có 2 mùa giảm giá từ 20 đến 80 % , tất nhiên ko phải 100% mặt hàng đều 80% hạ giá...nhưnng tất cả đều được hạ và NÓ VẪN ĐI TRƯỚC VIETNAM ÍT NHẤT 1 MÙA ) ....tóm lại là 1 cái quần LEVIS mới tinh cũng chỉ khoảng 2 triêu vnd mua tại những nước có thu nhập cao và nền thời trang phát triển !
chả bao giờ có chuyện hạ giá 50-60 % như bạn thấy mà vẫn còn hơn 4 TRIỆU VND ...ấy là chưa kể hàng giởm xuất xứ CHINA !

hiện nay mình cũng đang kinh doanh hàng DỆT MAY nên những vấn đề này cũng chả lạ gì với mình !
Đúng là lừa đảo rồi còn gì>< Mua hàng hiệu giảm giá ở VN cái nào cũng toàn giá hàng triệu trở lên. Kiểu này muốn mua hàng hiệu mà đúng giảm giá chỉ có ráng lội qua nước ngoài mà hốt thôi.

SaigonKnight

haixxx, vụ này thì ai cũng biết :| Túm lại muốn xài hàng hiệu mà giá okie thì qua Sing hay Malay mà săn. Hè này tớ cũng làm một chuyến, nhắm đợt sales tháng 7,8,9 nè :)

KimKanas

Ý bạn là đợt sales hồi tháng 3,4 á hả??? Kết thúc rồi mà, cái lễ hội Giay sales ở Malay chứ gì. Bộ tháng 7 còn 1 đợt nữa hả? Sales nhưng mặt hàng nào hả bạn?@-)

SaigonKnight

Ơ Sing lẫn Malay đều có đợt sales vào khoảng thời gian đầu hè, thích thì bạn cứ thử, kinh nghiệm cho thấy hàng sales chất lượng và đúng là bản chất sales off :)
Đầu tháng 6 cho đến hết tháng 7 hằng năm, ở Sing bắt đầu đợt giảm giá ở khu Ngee Ann City, Tang Plaza đến những nơi bình dân như Mustafa, China town... Riêng trung tâm mua sắm Mustafa ở khu Tiểu Ấn mở cửa 24 giờ mỗi ngày. Mấy bà chị cùng cơ quan năm trước có đi Malay thấy hàng hoá ở Kuala Lumpur chất lượng và giá cả phải chăng, thức ăn ngon rẻ, nhất là có đợt Mega Sales hằng năm (khoảng tháng 7 - 8), nhiều mặt hàng ở Sun Weigang, Times Square, trung tâm thương mại tại tháp đôi... giảm đến 80%. Nên năm này mình cũng muốn thử xem sao :))

KimKanas

Đợt sales đó chỉ bán giày thôi hả bác? Có bán đồ điện tử hay quần áo gì nữa hok? Mà chắc chắn hok phải là đồ Tàu chứ :))

KimKanas

À, tiện bác chỉ giùm em chỗ đặt phòng khách sạn gần gần chỗ mua sắm, em chưaccó kinh nghiệm, có gì bác hỏi mấy người cũng cơ quan đi Malay rồi giùm em để tham khảo xem sao nhé

H 9999

Active Member

Ơ Sing lẫn Malay đều có đợt sales vào khoảng thời gian đầu hè, thích thì bạn cứ thử, kinh nghiệm cho thấy hàng sales chất lượng và đúng là bản chất sales off :)
Đầu tháng 6 cho đến hết tháng 7 hằng năm, ở Sing bắt đầu đợt giảm giá ở khu Ngee Ann City, Tang Plaza đến những nơi bình dân như Mustafa, China town... Riêng trung tâm mua sắm Mustafa ở khu Tiểu Ấn mở cửa 24 giờ mỗi ngày. Mấy bà chị cùng cơ quan năm trước có đi Malay thấy hàng hoá ở Kuala Lumpur chất lượng và giá cả phải chăng, thức ăn ngon rẻ, nhất là có đợt Mega Sales hằng năm (khoảng tháng 7 - 8), nhiều mặt hàng ở Sun Weigang, Times Square, trung tâm thương mại tại tháp đôi... giảm đến 80%. Nên năm này mình cũng muốn thử xem sao :))

ko phải chê vietnam và một số nơi chứ toàn LỪA khách hàng đánh vào lòng tham là chủ yếu! và ko có cơ quan tổ chức nào đứng ra bảo vể quyền lợi người tiêu dùng...việt nam có thì cũng chỉ để làm trò lừa và cho nó có đủ ban bê,,,khi các báo chí nước ngoài phỏng vấn thì có cái để nói giấu biện bạch cho những việc làm vô tắc trách và sai phạm của mình hay giấu đi sự yếu kém của mình mà thôi !

mình đang làm trong lĩnh vực này ko phải là ko yêu viêtnam...mà rất yêu VIỆT NAM và thương dân VIỆT luôn ! toàn hàng chủ yếu đi sau nền công nghệ thời trang,,,,đi sau ít nhất 1 mùa ! giảm giá rồi mà còn đắt gấp mấy lần giá mới ! BÓ TAY LUÔN !

bên này cụ thể tại GERMANY 1năm có 2 mùa giảm giá đến 80 % mà chúng nó ko lừa khách là bấm giá lên rồi lại hạ xuống đâu..làm thế phạt chết luôn ! vẫn để giá cũ và khi ta tính tiền nó trừ luôn thế mới chính xác ! ví dụ 1 đôi giày giá 100 euro ,,ha giá thì khi ra tính tiền theo % nếu 80% thì người tiêu dùng chi phải trả 20 euro !

và sang năm mùa sau lại hàng mới ko kiểu cất kho rồi sang năm lại bán đâu !

tôi để ý PARKSON HẢI PHÒNG Cũng thế...tôi về vietnam liên tục ! năm nao cũng thấy nó để khu đấy những cái đấy có thêm ít mới thôi....dân mình xem thì nhiều chứ mua ở những chô đấy cắt cổ !

mà lại còn nhiều khi CHINA.THÁI LAN .....chứ làm gì có MADE IN ITALY...GERMANY HAY FRANCE HAY ENGLAND thật đâu ....giờ hàng thật hàng giả người tiêu dùng khó mà biết vì có phải ai cũng có cơ hội để phân biệt !

ĐÔI LỜI CHIA SẺ VỚI CẢ NHÀ ! ĐỪNG CHỬI TỚ HAY NÉM ĐÁ NHÉ ! TỚ KO PHẢI PHẢN ĐỘNG ĐÂU ...! chỉ muốn nói lên những sự thật đang tồn tại thôi !

Bên trên