Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

onggia

Well-Known Member
Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

Bác cứ thế....:)
Hay và dở là mỗi người một ý, biết đâu mà lần. Thêm nửa, nhiều khi vì tự ái hay những lý do không nói ra được, nên có nhiều người không chịu nói thật đâu, do đó lại sinh ra bắt bẻ từng li từng tí. Như cái amply clone gì đó, các bác ấy khó người dễ cho mình, khi nghe loa thì họ đòi bảng đo thông số, đến lúc mình làm thì chỉ có nhóm bạn thân hữu tự sướng với nhau thôi, người ngoài cũng chẳng tham dự được, lại chả thấy đưa thông số, bảng đo gì sất, ............:)
Nhưng dù sao, cách test loa của bác và bác Minh mình vẫn tỏ ra tôn trọng hơn cách test của nhóm ấy.
Thực ra làm loa nó khó hơn âm ly rồi DAC rất nhiều vì nó đòi hỏi người làm cần nhiều chuyên môn về nhiều mặt hơn trong đó có cả trình độ thưởng thức âm nhạc nữa.Như âm ly thì cứ đo tốt,mạch tốt như của GM + linh kiện tốt thì đến 99% là nó hay rồi còn với loa thì ... chưa chắc vì có rất nhiều yếu tố ko đo nổi.Cái GM clone thấy bác Ultra mấy trang đầu có đưa ra thông số mà bác,cơ bản là đo thông số âm ly nó cũng dễ hơn đo thông số loa rất rất nhiều,bỏ ra 100K Usd cũng chưa chắc đã đủ mua thiết bị và thiết lập được điều kiện để đo chuẩn ấy chứ.

e thấy mấy bác ấy giỏi thì có giỏi - vì e chả biết j nên e thấy giỏi còn giỏi đến đâu phải do các bác có chuyên môn thực sự đánh giá - nhưng tt quá :D, cứ như ngồi lên đầu ng ta ấy, cũng chẳng có sự tôn trọng cần thiết j cả, khoe mẽ khoe trình thì ầm ỹ cả lên mà chả biết sự thực đến đâu.

thôi tập trung vào chuyên môn của bác chủ ạ ko lại bị loạn sang 1 xu hướng khác mất :)). bác nào biết bộ nào 3k hay thì giới thiệu cho bác ấy!

Vác 5K chỉ đi mua riêng loa mới của mấy hãng lổi tiểng thì e thấy cũng chưa ăn thua chứ chưa nói cả bộ :( Nói chung là e ủng hộ chơi hàng VIệt của các bác DIY chuyển qua thương mại hơn nếu muốn có âm thanh hay giá rẻ,3K là làm đc nhiều vấn đề roài.

overkillx

Huyền Thoại
Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

Quanh đi quẩn lại những topic dạng này toàn chém gió hoặc tư vấn không phù hợp với đúng tiêu chí ban đầu

@lehoang40: Nếu có thể, ngoài box buôn bán nhờ bác chăm lo thêm box Âm thanh cũng là chuyên môn của bác vì khi có ai đó cần tư vấn nghĩa là họ đang loanh quanh không lối thoát, họ cần ai đó có kinh nghiệm mở lối, khai sáng trong điều kiện có thể chứ không phải quảng cáo hoặc thêm/bớt trong khi chưa chắc người tư vấn đã có điều kiện sở hữu những đồ đó.

Đôi khi không chỉ có những người cần tư vấn lập những thread này mà còn nhiều người khác, họ cũng cần những chỉ bảo của người đi trước nhưng vì số tiền lớn hoặc ít kinh nghiệm hoặc vì ngại nên không dám hỏi.

Diễn đàn mình tuy không chuyên về lĩnh vực nào cụ thể nhưng âm thanh là phần rất quan trọng trong HT vì vậy hy vọng sau này có được những bài giới thiệu, tư vấn đáng giá nhằm giúp cho những người đang chơi và sắp chơi có được cái nhìn thiện cảm hơn về lĩnh vực không mới này

ngaydoclap

Hãy khoan bàn đến vần đề trình độ, đẳng cấp và tài chính này khác, Đây là một người có tâm này.
Em xin nhắc lại em là NGAYDOCLAP là mới toanh toành toành, em cần tư vấn, cần giúp đỡ, không phải âm binh giả mạo hay giả chết bắt quạ.... Các bác giúp em nghĩa là giúp nhiều người khác còn chập chững như em, mà các bác viết ra những dòng tâm huyết của mình thì chỉ có lợi chứ có hại gì đâu mà lăn tăn dò xét làm gì, bởi đây là một diễn đàn mà diễn đàn thì phải quảng bá chứ :(

Quanh đi quẩn lại những topic dạng này toàn chém gió hoặc tư vấn không phù hợp với đúng tiêu chí ban đầu

@lehoang40: Nếu có thể, ngoài box buôn bán nhờ bác chăm lo thêm box Âm thanh cũng là chuyên môn của bác vì khi có ai đó cần tư vấn nghĩa là họ đang loanh quanh không lối thoát, họ cần ai đó có kinh nghiệm mở lối, khai sáng trong điều kiện có thể chứ không phải quảng cáo hoặc thêm/bớt trong khi chưa chắc người tư vấn đã có điều kiện sở hữu những đồ đó.

Đôi khi không chỉ có những người cần tư vấn lập những thread này mà còn nhiều người khác, họ cũng cần những chỉ bảo của người đi trước nhưng vì số tiền lớn hoặc ít kinh nghiệm hoặc vì ngại nên không dám hỏi.

Diễn đàn mình tuy không chuyên về lĩnh vực nào cụ thể nhưng âm thanh là phần rất quan trọng trong HT vì vậy hy vọng sau này có được những bài giới thiệu, tư vấn đáng giá nhằm giúp cho những người đang chơi và sắp chơi có được cái nhìn thiện cảm hơn về lĩnh vực không mới này

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Hãy khoan bàn đến vần đề trình độ, đẳng cấp và tài chính này khác, Đây là một người có tâm này.
Em xin nhắc lại em là NGAYDOCLAP "absofuckinglutely new be", em cần tư vấn, cần giúp đỡ, không phải âm binh giả mạo hay giả chết bắt quạ.... Các bác giúp em nghĩa là giúp nhiều người khác còn chập chững như em, mà các bác viết ra những dòng tâm huyết của mình thì chỉ có lợi chứ có hại gì đâu mà lăn tăn dò xét làm gì, bởi đây là một diễn đàn mà diễn đàn thì phải quảng bá chứ :(

Bác thích nhạc cổ điển thính phòng nhất đúng ko ạ?? Phòng ốc là bao nhiêu M bác nhỉ?? Bác có nhất thiết phải mua đồ mới ko hay có thể chấp nhận chơi cả đồ cũ nữa??Nếu chỉ loa và âm ly thì e tìm được cho bác 1 bộ tương đối rồi đới.

ngaydoclap

A Linh oi, cụ ấy đùa đấy :D. Avatar của cụ giống hệt 1 cụ khác bên vnav, hehe. 3k mà mua đồ s/h hay ex-demo là cũng hay đấy cho 1 bộ HT. Cụ có cặp main hoành rồi thì tận dụng cho đỡ tốn kém, tiền đó để mua avr + bdp + center & surround :).
Bác đừng soi cái Avata mà hãy soi vào câu chữ những gì em thổ huyết xem nó có xứng với cái Avata đó hay không bác nhé, mai mốt em đổi Avata hình Madona, Cindy...thì em là loại gì ? :( nếu bác là người có thâm niên thì bác đọc là bác hiểu được em là ai cần gì rồi :( Em nghĩ rằng là chúng ta nên chỉ tập trung vào những vấn đề kỹ thuật hơn là những tiểu tiết ngoài lề không cần thiết. Mong bác quay lại vấn đề của em, cảm ơn bác nhiều.

training

Well-Known Member

cụ Lập đừng nên chơi loa DIY như bác onggia xui, tính thanh khoản của mấy loại này kém lắm. Mà đã bước chân vào con đng này, chuyện mua bán đổi chác là như cơm bữa thôi. cứ các dòng dễ Thanh khoản mà chơi. Sau này khi tai nghe lên trình chuyển sang dòng DIY hay clone này là ổn.

onggia

Well-Known Member

cụ Lập đừng nên chơi loa DIY như bác onggia xui, tính thanh khoản của mấy loại này kém lắm. Mà đã bước chân vào con đng này, chuyện mua bán đổi chác là như cơm bữa thôi. cứ các dòng dễ Thanh khoản mà chơi. Sau này khi tai nghe lên trình chuyển sang dòng DIY hay clone này là ổn.

E ngắm cho cụ ý 1 bộ 1 DIY roài :)) chứ chơi DIY roài thì cộp thêm 3 4 lần xiền chắc gì đã mua được bộ tốt hơn nếu là đồ mới mà tính đổi chác :))

ngaydoclap

Bác nói đúng, em cũng đang nghĩ như bác, với trình nông cạn như em thì em tin rằng em còn phải thay đổi nhiều sau này, khi nào đến thượng thừa em mới dám nghĩ đến vấn đề của Ông Già đề cập nghe nó xa vời với em vì em đã biết gì đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:

ngaydoclap

E ngắm cho cụ ý 1 bộ 1 DIY roài :)) chứ chơi DIY roài thì cộp thêm 3 4 lần xiền chắc gì đã mua được bộ tốt hơn nếu là đồ mới mà tính đổi chác :))

Vậy chứ Ông Già đang nói về cái gì thế ? Em nom thấy hãi hãi vì chửa hiểu chi ráo :(

onggia

Well-Known Member

Vậy chứ Ông Già đang nói về cái gì thế ? Em nom thấy hãi hãi vì chửa hiểu chi ráo :(

À nhầm ý e bảo ngắm cho cụ 1 bộ đồ hãng roài :))
Gửi cụ link tham khảo tiếng thu lại từ 1 cặp loa mà nghe còn hay hơn cả khi cụ nghe trực tiếp từ file nhạc nè :D Nghe thử bằng headphone xem.

http://www.youtube.com/watch?v=whOUBbsQtlQ&feature=related

Chỉnh sửa lần cuối:

ngaydoclap

Em sẽ gọi cho Ông Già để tìm hiễu cụ thễ :)
À nhầm ý e bảo ngắm cho cụ 1 bộ đồ hãng roài :))
Gửi cụ link tham khảo tiếng thu lại từ 1 cặp loa mà nghe còn hay hơn cả khi cụ nghe trực tiếp từ file nhạc nè :D Nghe thử bằng headphone xem.

http://www.youtube.com/watch?v=whOUBbsQ ... re=related

ngaydoclap

Cảm ơn bác nhiều lắm lắm, em xác định nộp học phí rồi và tất nhiên cố gắng xin học bổng bằng cách vào đây họ hỏi, mong các thày dạy bảo :p
Thấy bác gần như mới toanh, mà nghe các bác có "trình" ở trên chỉ vẽ thì thấy hoàn cảnh quá ah :D
Bác cứ làm quả loa mới đi ah, cỡ RX6 / Quad 22L2 kẹp với bộ Cambridge Audio (CD/Amply), yếu một tí kiếm bộ NAD, hoàn toàn nằm trong tầm tay bác đấy ah. Nghe bùi tai lắm, hôm mình nghe thử nhà bạn rồi nên mới quyết định chuẩn bị lấy RX6 về. Theo mình nghĩ cỡ trình như bác và mình thì nghe những bộ này là đủ phê, khi nào tai bác có vấn đề, lúc đó hãy nói chuyện khác. Cỡ như bác và mình thì nên né ba cái vụ D.I.Y. / đèn đóm cho nó lành đi ah.
Cái chính là mình đề nghị bác chuẩn bị một rổ CD loại tốt (loại thượng hạng đó :D), cái này rất quan trọng mà ko thấy ai nhắc đến, nguồn của bác kém thì 10 củ D.I.Y hạng nặng như xe tăng cũng thua.
Thân.

onggia

Well-Known Member

Thấy bác gần như mới toanh, mà nghe các bác có "trình" ở trên chỉ vẽ thì thấy hoàn cảnh quá ah :D
Bác cứ làm quả loa mới đi ah, cỡ RX6 / Quad 22L2 kẹp với bộ Cambridge Audio (CD/Amply), yếu một tí kiếm bộ NAD, hoàn toàn nằm trong tầm tay bác đấy ah. Nghe bùi tai lắm, hôm mình nghe thử nhà bạn rồi nên mới quyết định chuẩn bị lấy RX6 về. Theo mình nghĩ cỡ trình như bác và mình thì nghe những bộ này là đủ phê, khi nào tai bác có vấn đề, lúc đó hãy nói chuyện khác. Cỡ như bác và mình thì nên né ba cái vụ D.I.Y. / đèn đóm cho nó lành đi ah.
Cái chính là mình đề nghị bác chuẩn bị một rổ CD loại tốt (loại thượng hạng đó :D), cái này rất quan trọng mà ko thấy ai nhắc đến, nguồn của bác kém thì 10 củ D.I.Y hạng nặng như xe tăng cũng thua.
Thân.
Bác có phân biệt được đĩa chép với đĩa xịn ko ợ??? Nếu có thì .........tai bác thuộc loại thượng thừa rồi đấy ợ.3K mà mua đồ mới thì cũng mua được âm thanh từ mấy cặp rẻ xiền made in china nhưng mà bác thích giao hưởng cổ điển thì chưa tới 1 tháng lại phải nâng cấp :(

training

Well-Known Member

Đốt là bình thường bác ơi, học phí mà. Riêng bộ của em em mò mất 3 tháng trời mới hòm hòm đc đấy. Cứ từ từ đừng vội, dục tốc bất đạt bác ợ

ngaydoclap

Đốt là bình thường bác ơi, học phí mà. Riêng bộ của em em mò mất 3 tháng trời mới hòm hòm đc đấy. Cứ từ từ đừng vội, dục tốc bất đạt bác ợ

Vâng em tằng tằng đi nghe nhờ học đả :) trước mắt em sẽ cũ hành Ông Già kế đến là bác đấy :)

lehoang40

Bác nói đúng, em cũng đang nghĩ như bác, với trình nông cạn như em thì em tin rằng em còn phải thay đổi nhiều sau này, khi nào đến thượng thừa em mới dám nghĩ đến vấn đề của Ông Già đề cập nghe nó xa vời với em vì em đã biết gì đâu :)

Bác đã nói vậy thì mình đề xuất bác 2 loa mà mình đã nghe qua, nói hợp với dòng nhạc của bác thì chưa hẳn, nhưng ở mức tương đối thì chấp nhận được:

Muốn loa mới thì bác tìm JMLAP 1007Be

Muốn loa second hand thì bác có thể tìm JBL Century gold:

file.php

sonrock

Bác đừng soi cái Avata mà hãy soi vào câu chữ những gì em thổ huyết xem nó có xứng với cái Avata đó hay không bác nhé, mai mốt em đổi Avata hình Madona, Cindy...thì em là loại gì ? :( nếu bác là người có thâm niên thì bác đọc là bác hiểu được em là ai cần gì rồi :( Em nghĩ rằng là chúng ta nên chỉ tập trung vào những vấn đề kỹ thuật hơn là những tiểu tiết ngoài lề không cần thiết. Mong bác quay lại vấn đề của em, cảm ơn bác nhiều.

hehe, nào e có nói j về bác đâu, chỉ thấy cái avatar giống quá nên tưởng...người cũng giống luôn thôi :p. cái món này e đã nói rồi, bác thích chơi đồ mới hay s/h thì mới biết đc bác ạ :). vì trong tầm tiền này s/h mà còn rất mới và rất tốt thì nó hay hơn cái mới đấy, chỉ là tâm lý người dùng thôi.

nhưng e nghĩ trong tầm 3k làm 1 bộ nghe nhac thì cũng tàm tạm rồi, kể cả mới hay s/h thì đều xem film ok cả. e thì thâm niên j đâu :)), cũng chỉ là con gà mới bị luộc trong nồi hifi audio thôi bác ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

a Linh: riêng cặp 1007be bên e bán hơn 2 ngàn bảng chưa có chân, e ko rõ vn bán giá bn nhưng nếu mua cặp này thì...còn đâu cho amp với cdp nữa ạ :(.

như bác onggia nói cũng ko hẳn đúng và ko hẳn sai là 3k nghe giao hưởng cổ điển thì 1 tháng sau lại nâng cấp. e có a bạn chơi 7-8 năm rồi, a ấy là nghệ sỹ Violin xịn, học từ 5 tuổi ở nhạc viện, sau ra chơi cho giàn nhạc giao hưởng quốc gia. a ấy cũng ko có nhiều điều kiện nhưng là dân pro thì đương nhiên thích nhạc. a ấy thường mua đồ trên ebay UK, chuyển qua nhà e rồi nhờ e gửi về giúp - đa phần là kim cho TT. a ấy chơi đĩa than, cdp và amp của Marantz - e ko nhớ series, còn loa bookshelf j đó e cũng quên tên nốt. tất cả nhạc của a ấy hầu như là cổ điển và giao hưởng thôi nhưng a ấy đánh giá là mộc mạc và hay trên bộ của a ấy. với 1 nghệ sỹ chuẩn như vậy thì e nghĩ món thẩm âm chắc sẽ ko có vấn đề. ở đây e loại bỏ món là ta khen đồ ta, nhưng e tin a ấy là có j nói vậy vì chơi thân với a ấy nh năm rồi.

nếu bác chủ chỉ có nghe riêng giao hưởng với cổ điển thì phải tập trung vào loa nào mà hay đặc biệt cho dòng này rồi tìm amp etc các kiểu đi kèm thôi ạ. chứ loa mà cái j cũng hay, nhất là cho món nêu trên nữa thì mệt não lắm.

bác onggia, đĩa chép và đĩa xịn nghe ra đấy bác :D, tuy ko phải là rất dễ để nghe ra nhưng e thấy là nghe ra, đặc biệt là mấy định dạng XRCD24, K2HD hay DXD. đĩa cd gốc dạng thường thì cũng còn tùy vì định dạng file ko được tốt như mấy loại kia. thậm chí đĩa chép mà file rip ra từ XRCD...nghe còn hay hơn cả cd gốc mà định dạng bình thường :D. mấy bác tây đến nhà e nghe mà cũng ngẩn tò te :)), đúng là ko nghe và ko thấy thì ko tin, nhưng đó lại là sự thực. Mấy cái đĩa giao hưởng cổ điển của Karajan được ghi âm xịn bởi hãng Gramophone của đức nghe thua mấy cái đĩa chép cd test down ở HD vn về :D

training

Well-Known Member

Ko phải bác hí èn bên vnav đâu Sơn ơi, đây cũng là 1 bác ngưỡng mộ Chê thôi mà. Hỏi về xe hơi thì bác này giỏi chứ hỏi về âm thanh thì........
bác Lập thử đi nghe thử dòng Dynaudio xem, có lẽ hợp với các dòng nhạc của bác đấy. Nhưng bác phải xác định xem nguồn phát là gì? cdp hay transport và DAC, dùng amp hay pre và pow nhá.....

training

Well-Known Member

Nhớ lại hồi xưa hình như có bác MrMilan bài xích đồ made in China kinh khủng....

Bên trên