Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

sonrock

Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

Ko phải bác hí èn bên vnav đâu Sơn ơi, đây cũng là 1 bác ngưỡng mộ Chê thôi mà. Hỏi về xe hơi thì bác này giỏi chứ hỏi về âm thanh thì........
bác Lập thử đi nghe thử dòng Dynaudio xem, có lẽ hợp với các dòng nhạc của bác đấy. Nhưng bác phải xác định xem nguồn phát là gì? cdp hay transport và DAC, dùng amp hay pre và pow nhá.....

a lại dắt bác ấy vào mê cung xong mổ sẻ nữa thì tẩu nặng :D. tốt nhất theo e cứ làm 1 bộ trước tiên loa ngon + amp + cdp mà bác chủ vừa tai. nghe 1 vài tháng hay 1 vài tuần rồi tính tiếp :))

lehoang40

Ðề: Đau đầu hoa mắt chóng mặt về loa với giàn, các bác giúp em không em chết lăn quay ra này ! !

a Linh: riêng cặp 1007be bên e bán hơn 2 ngàn bảng chưa có chân, e ko rõ vn bán giá bn nhưng nếu mua cặp này thì...còn đâu cho amp với cdp nữa ạ :(.

như bác onggia nói cũng ko hẳn đúng và ko hẳn sai là 3k nghe giao hưởng cổ điển thì 1 tháng sau lại nâng cấp. e có a bạn chơi 7-8 năm rồi, a ấy là nghệ sỹ Violin xịn, học từ 5 tuổi ở nhạc viện, sau ra chơi cho giàn nhạc giao hưởng quốc gia. a ấy cũng ko có nhiều điều kiện nhưng là dân pro thì đương nhiên thích nhạc. a ấy thường mua đồ trên ebay UK, chuyển qua nhà e rồi nhờ e gửi về giúp - đa phần là kim cho TT. a ấy chơi đĩa than, cdp và amp của Marantz - e ko nhớ series, còn loa bookshelf j đó e cũng quên tên nốt. tất cả nhạc của a ấy hầu như là cổ điển và giao hưởng thôi nhưng a ấy đánh giá là mộc mạc và hay trên bộ của a ấy. với 1 nghệ sỹ chuẩn như vậy thì e nghĩ món thẩm âm chắc sẽ ko có vấn đề. ở đây e loại bỏ món là ta khen đồ ta, nhưng e tin a ấy là có j nói vậy vì chơi thân với a ấy nh năm rồi.

Ở đây thì cặp JMLAP 100BE hình như nằm trong khoảng 2500 USD, xem lại câu hỏi của bác chủ thì mình lại nghĩ bác chủ chỉ tìm đôi loa tầm 3000USD, không tính CDP và amply, nếu 3K mà tìm cả CDP, loa và Amply thì lại khác rồi, vậy chỉ có thể là Quad 22L2, MA RX8, amply và CDP thì có CA hàng 7 mà thôi.

Sẳn bác Sơn nói về gout nghe nhạc thì mình cũng có vài ý kiến qua kinh nghiệm tiếp xúc với một số anh em audiophile: tính trung thực của âm thanh luôn là tiêu chí hàng đầu của các nhà chế tạo loa, nhưng tiêu chí trung thực thì mỗi hãng loa mỗi khác nhau và người thưởng thức cũng có cách nghe khác nhau, nó giống như mình chọn vị trí trong nhà hát opera để ngồi nghe vậy, nếu ngồi ngay những hàng ghế đầu thì âm thanh rất chi tiết, từng lời ca, từng tiếng đàn rất rõ ràng, tách bạch, nhưng lại phải hy sinh sự hài hòa trong âm thanh, sự nối ghép giữa các nhạc công, thường các bác audiophile đã từng chơi qua một nhạc cụ nào đó, dân audiophile mà xuất thân từ nhạc viện sẽ chọn dòng loa theo trường phái này. Một trường phái khác lại chọn hàng ghế giữa để ngồi nghe, khi đó tiếng ca, âm thanh từ dàn nhạc không còn trung thực và chi tiết như dạng đầu nửa , nhưng bù lại, sự hài hòa trong âm tiết lại nghe được rất tốt. Bản thân mình lại thích dạng loa theo trường phái thứ 2 hơn.......:)

training

Well-Known Member

Hị hị, bác Chủ mới toe từ đầu mà bác Linh, 3k là tổng tất cả cdp, amp và loa đấy.

Alishan

Em cũng có gu như bác NGAYDOCLAP , hiện nay em đang chơi một đôi ELAC của Đức và một cái Amply đúng bằng tuổi em ( Marantz 1060 ) theo tai trâu của em thi rất OK ! Toàn bộ chi phí : Dầu DENON 1660 = 2tr500 VND , Marantz 1060 = 3tr VND , ELAC ELX 8090 = 15tr VND .

onggia

Well-Known Member

Bác cố gắng deal cặp Dynaudio audience 82 này:
VNAV • View topic - Cửa hàng THANH HẢI Audio
Với cặp pre pow Simaudio Celeste này:
VNAV • View topic - 343Audio (PhúThành Audio)-Cafe Hi-end 343-Hàng đang về nhiều
Hơn 3K 1 tẹo nhưng nên cố vì sẽ chơi được lâu.
Phần nguồn phát bác nên dùng e DAC của QuangHao giá đang khuyến mại có 9M nhưng chất âm đập chết được nhiều cái CDP tầm 40 triệu trên thị trường.Cho bác tý ảnh,nhìn quá choáng với tầm tiền :)) e vừa làm 1 e phiên bản đặc biệt roài.

onggia

Well-Known Member

a Linh: riêng cặp 1007be bên e bán hơn 2 ngàn bảng chưa có chân, e ko rõ vn bán giá bn nhưng nếu mua cặp này thì...còn đâu cho amp với cdp nữa ạ :(.

như bác onggia nói cũng ko hẳn đúng và ko hẳn sai là 3k nghe giao hưởng cổ điển thì 1 tháng sau lại nâng cấp. e có a bạn chơi 7-8 năm rồi, a ấy là nghệ sỹ Violin xịn, học từ 5 tuổi ở nhạc viện, sau ra chơi cho giàn nhạc giao hưởng quốc gia. a ấy cũng ko có nhiều điều kiện nhưng là dân pro thì đương nhiên thích nhạc. a ấy thường mua đồ trên ebay UK, chuyển qua nhà e rồi nhờ e gửi về giúp - đa phần là kim cho TT. a ấy chơi đĩa than, cdp và amp của Marantz - e ko nhớ series, còn loa bookshelf j đó e cũng quên tên nốt. tất cả nhạc của a ấy hầu như là cổ điển và giao hưởng thôi nhưng a ấy đánh giá là mộc mạc và hay trên bộ của a ấy. với 1 nghệ sỹ chuẩn như vậy thì e nghĩ món thẩm âm chắc sẽ ko có vấn đề. ở đây e loại bỏ món là ta khen đồ ta, nhưng e tin a ấy là có j nói vậy vì chơi thân với a ấy nh năm rồi.

nếu bác chủ chỉ có nghe riêng giao hưởng với cổ điển thì phải tập trung vào loa nào mà hay đặc biệt cho dòng này rồi tìm amp etc các kiểu đi kèm thôi ạ. chứ loa mà cái j cũng hay, nhất là cho món nêu trên nữa thì mệt não lắm.

bác onggia, đĩa chép và đĩa xịn nghe ra đấy bác :D, tuy ko phải là rất dễ để nghe ra nhưng e thấy là nghe ra, đặc biệt là mấy định dạng XRCD24, K2HD hay DXD. đĩa cd gốc dạng thường thì cũng còn tùy vì định dạng file ko được tốt như mấy loại kia. thậm chí đĩa chép mà file rip ra từ XRCD...nghe còn hay hơn cả cd gốc mà định dạng bình thường :D. mấy bác tây đến nhà e nghe mà cũng ngẩn tò te :)), đúng là ko nghe và ko thấy thì ko tin, nhưng đó lại là sự thực. Mấy cái đĩa giao hưởng cổ điển của Karajan được ghi âm xịn bởi hãng Gramophone của đức nghe thua mấy cái đĩa chép cd test down ở HD vn về :D

Dĩ nhiên là có đĩa chép với đĩa xịn cùng 1 lúc rồi mình cho vào so sánh thì phân biệt được ngay nhưng mà như e tự ghi 1 cái CD từ bản lossless tốt mà ko có đĩa xịn ở cạnh thì e đố ông nào dám phán là đang dùng đĩa gì :)) Ông bạn bác chơi sang đĩa than thì nó thuộc vào trường phái khác cao hơn roài ko nên so sánh bác ạ,CDP và Amp của Marantz nghe qua tưởng là thường nhưng có khi giá cũng thôi rồi bác ạ đặc biệt là đồ đèn Marantz cũng nhiều cái nó đắt ghê gớm.

onggia

Well-Known Member

Bác cố gắng deal cặp Dynaudio audience 82 này:
VNAV • View topic - Cửa hàng THANH HẢI Audio
Với cặp pre pow Simaudio Celeste này:
VNAV • View topic - 343Audio (PhúThành Audio)-Cafe Hi-end 343-Hàng đang về nhiều
Hơn 3K 1 tẹo nhưng nên cố vì sẽ chơi được lâu.
Phần nguồn phát bác nên dùng e DAC của QuangHao giá đang khuyến mại có 9M nhưng chất âm đập chết được nhiều cái CDP tầm 40 triệu trên thị trường.Cho bác tý ảnh,nhìn quá choáng với tầm tiền :)) e vừa làm 1 e phiên bản đặc biệt roài.
182900d1281058903-old-thread-dac-end-andrea-ciuffoli-trungz-dac2.jpg

training

Well-Known Member

Hic, bác Sơn bày cho newbie thế thì bằng giết ng ta à :))

GIM

Member

Ngày xửa ngày xưa không nhớ tự bao giờ, em có một ước mơ nho nhỏ là có một bộ giàn âm thanh đặt ở phòng khách (rộng 4m dài 5m), nhà nghèo nên chưa có đồ đạc gì ngoài bộ bàn ghế khách ngồi và một cái TV plasma 42inc. Sở thích âm nhạc của em là nhạc cổ điển, giao phòng thính hưởng, ngoài ra là nhạc đỏ, nhạc tây có: Pink Floyd, Dire Straits, Smokies, nhạc dân ca Nga...đại loại vậy.

.......

Chào Bạn! Tôi nghĩ với diện tích phòng của Bạn và dòng nhạc Bạn thích nghe thì 1 Đôi Bookshelf (các thương hiệu loa của Ý - mạnh về thể loại nhạc này) Và một bộ CDP + Pre/Pow Esoteric là tuyết rồi.

Tôi từng nghe dòng nhạc này với Bộ sau:

Transport SACD: TEAC Esoteric P-03

DAC: TEAC Esoteric D-03

External Clock: Esoteric G-03x TEAC

Integrated Amplifier: Primaluna Prologue Two (Thay tube hiệu NOS bằng bóng Telefunken và Mullard valves - để chơi cho nhiều dòng nhạc hơn).

Speakers Bookshelf: Sonus Faber Cremona Auditor

P/S: Chất âm thương hiệu Esoteric thì nhiều Anh Em trong diễn đàn có dùng rồi (Riêng Esoteric G-03x thì có cũng được , không cũng xong, nếu khắc khe nghe từng bộ dây, bộ gỗ, bộ gõ, bộ đồng tách bạch thì + vào). Lưu ý nếu chơi nghe thêm các loại nhạc khác thì chỉ cần lưu ý thêm loa Bass có chất âm sâu hơn là quá OK rồi. (Đừng chọn Loa cột cho dòng nhạc Giao hưởng, thính phòng -Không trung thực lắm! Đây là cảm nhận của Tôi).

onggia

Well-Known Member

Hic, bác Sơn bày cho newbie thế thì bằng giết ng ta à :))

Loa + âm ly tầm 3K mà bác,còn DAC có 9M + HDP là đập chết được 1 con CDP e mua cũ 30M roài đấy ợ.

sonrock

Bộ p-03 với d-03 tính đơn giản giá clearstock hay secondhand đã >10k $ rồi :( bác "tập thể hình" ơi. Bác tư vấn thế thì chỉ cho mấy bác thừa tiền thôi, chứ với $3k chưa mua đc cái j trong mấy món ở trên hết...

onggia

Well-Known Member

Bộ p-03 với d-03 tính đơn giản giá clearstock hay secondhand đã >10k $ rồi :( bác "tập thể hình" ơi. Bác tư vấn thế thì chỉ cho mấy bác thừa tiền thôi, chứ với $3k chưa mua đc cái j trong mấy món ở trên hết...

3K mua được cái loa bác ý nêu nhưng mà phải là hàng s/h.

salemX5

Member

Loa + âm ly tầm 3K mà bác,còn DAC có 9M + HDP là đập chết được 1 con CDP e mua cũ 30M roài đấy ợ.

Bác onggia thấy DAC hqaudio đấy có ổn không, để e làm cái chới lossless

onggia

Well-Known Member

Bác onggia thấy DAC hqaudio đấy có ổn không, để e làm cái chới lossless

Ko biết ổn ko nhưng e bán con CDP s/h vừa mua 1k5 để chơi e nó roài :D

audio&video

Active Member

bác ongia cũng chơi đổi nhiều cũng mất kha khá tiền lệ phí rồi nhỉ.

typn30_hn

:) mới có xa chân vào đây thôi mà các cụ đã làm cho bác chủ rối bời rồi
để đơn giản hóa với kinh phí 3k, e nghĩ bác chủ nên đi mua loa trước , ưu tiên hàng new giá từ 1k đến 2k
cứ trong tầm tiền ấy bác nghe lọt tai con nào với thể loại thích thì múc thôi
cẩn thận hơn thì lại lên đây nêu ra 3 model, ae chọn giùm :D
thiết nghĩ trong quá trình tìm loa đó thì bác đã trở thành cao thủ về biết nhiều amp vì dc tham khảo nhiều phối ghép quá mà
còn với CDP hay nguồn phát nói chung sẽ là ko chỉ có 1 nên sẽ là thú chơi dài dài
lý thuyết thì ngắn gọn vậy thôi chứ phải trải nghiệm bác à
giống như bây giờ hỏi bác nên mua xe Nhật, xe ÂU , xe MỸ hay HÀN vậy thôi
KÍNH !

salemX5

Member

Thế là ngon roài. Ước mơ 1 bộ dàn made in VN chất lương G7 sắp đầy đủ đới.

vanthanhkc

Bác thử FS 68+denon 2nd 2000ae + cd marants 8003 , bộ nguồn + dây zap II or neotech 5001 từng này có lẽ là vừa đủ 3k OBAMA của bác. Chúc bác sớm chọn được bộ ưng ý. ( mà nếu ko ưng thì lại gả em nó vào động khác đón em khác về có thế bác mới nhanh lên .... he he

onggia

Well-Known Member

bác ongia cũng chơi đổi nhiều cũng mất kha khá tiền lệ phí rồi nhỉ.

E ít mua đồ ở VN nên lệ phí nó thấp thôi bác ạ :D

audio&video

Active Member

E ít mua đồ ở VN nên lệ phí nó thấp thôi bác ạ :D

bác mua đồ trên audiogon và amaron ah.bác tự sip hàng ah.nếu bác tự sip đợt nào có dịp em nhờ bác.#:-S

Bên trên