Đầu thu DVB-T2 của VTV chính thức trình làng

sky_213

Ðề: Đầu thu DVB-T2 của VTV chính thức trình làng

Mình vừa lấy đầu VTV HD/T2 sáng nay. Thử cắm vào màn LCD hp1859m độ phân giải 1366x768 thì không hiển thị được nó hiện thông báo như sau:

Bác giải quyết sao vây.hic.

Bác cắm đầu thu vào TV nào đó vào cài đặt hệ thống của đầu thu chuyển độ phân giải xuống còn 720p rồi lắp lại vào màn nhé.

hungnk

Active Member

MÌnh cũng nghĩ như vậy. để tối về thử xem sao.thank bác nha. cơ mà con này chạy nge chừng nóng ghê :(

hoangvankien

Active Member
Ðề: Re: Đầu thu DVB-T2 của VTV chính thức trình làng

Bọn VTC trước đi đầu trong việc bán mấy cái đầu này bây h lại mất sân chơi thị trường này vào tay VTV đúng là kém

Chỉ thị trường các tỉnh lẻ mới dùng cái đầu này thôi còn tại các TP lớn như HN và TPHCM đa số các gia đình dùng TV LCD tích hợp giải mã DVBT2 này rồi có ma nó mua cái đầu này.Chỉ những ai nhà ko có ĐK vẫn dùng TVCRT cùi bắp mới phải mua đầu này cho tiết kiệm thoy

Xem VTV1HD,VTV3HD,VTV6HD trên TVCRT đúng là hài hước khác gì mua 1 cái đầu VTC mới đâu mục đích là xem Free những kênh SD do nc VN này thay chuẩn phát nên mới phải thay đổi đầu thu trước sau vẫn thế =))

Đã không biết còn phát biểu liều! Tôi hỏi bác các hãng TV sản xuất sau năm 2014 có được bao nhiêu cái tích hợp DVBT2! Trả lời dùm cái! Một số hãng sản xuất TV mà sản xuất vào năm 2014 chỉ cần có 8tr trở lên là bác đã có TV tích hợp sẵn DVBT2 rồi. Nhưng có những bác mua TV sản xuất từ năm 2013 có đến cả mấy chục triệu cũng chả có tích hợp đâu nhé!

Bọn VTC trước đi đầu trong việc bán mấy cái đầu này bây h lại mất sân chơi thị trường này vào tay VTV đúng là kém

Chỉ thị trường các tỉnh lẻ mới dùng cái đầu này thôi còn tại các TP lớn như HN và TPHCM đa số các gia đình dùng TV LCD tích hợp giải mã DVBT2 này rồi có ma nó mua cái đầu này.Chỉ những ai nhà ko có ĐK vẫn dùng TVCRT cùi bắp mới phải mua đầu này cho tiết kiệm thoy

Xem VTV1HD,VTV3HD,VTV6HD trên TVCRT đúng là hài hước khác gì mua 1 cái đầu VTC mới đâu mục đích là xem Free những kênh SD do nc VN này thay chuẩn phát nên mới phải thay đổi đầu thu trước sau vẫn thế =))
Dừng lại được rồi em trai ơi.

hungnk

Active Member

MÌnh ko hiểu. các nước sản xuất ti vi như Nhật, Hàn thì họ đã dùng T2 rồi chứ. như vậy ti vi họ sản xuất cũng có tích hợp T2, giờ họ chỉ cần chuyển lo hàng này nhanh chóng xuất sang VN. đâu có mất thời gian nhi.

MÌnh ko hiểu. các nước sản xuất ti vi như Nhật, Hàn thì họ đã dùng T2 rồi chứ. như vậy ti vi họ sản xuất cũng có tích hợp T2, giờ họ chỉ cần chuyển lo hàng này nhanh chóng xuất sang VN. đâu có mất thời gian nhi.

Hầu như TV tại VN đều sản xuất tại VN, nhà SX họ khôn lắm , không phải Thế giới có công nghệ gì thì họ đều tích hợp vào TV đâu.
Từ ngày 1/4/14 theo quy định thì nhà SX mới tích hợp vào.
Đầu thu này giành cho các TV mua trước ngày 1/4.

hungnk

Active Member

bên voz có bạn bảo đến giờ World cup là bị cắt sóng VTV3, VTV6 do bản quyền, nge mà giật thon thót. bác nào đang dùng đầu này vào confirm cho mình yên tâm cái.hic

Đôrêmi

Moderator

Mình vừa lấy đầu VTV HD/T2 sáng nay. Thử cắm vào màn LCD hp1859m độ phân giải 1366x768 thì không hiển thị được nó hiện thông báo như sau:

Bác giải quyết sao vây.hic.

Bác chỉnh lại độ phân giải màn hình cho thích hợp xem sao nhé, cho nó xuống 720, mình đang dùng màn PC của mình để kết nối với đầu thu Openbox xem tivi bình thường theo cách đó mà ( có khác chăng là mình không dùng đầu T2 như của bác thôi)

bên voz có bạn bảo đến giờ World cup là bị cắt sóng VTV3, VTV6 do bản quyền, nge mà giật thon thót. bác nào đang dùng đầu này vào confirm cho mình yên tâm cái.hic

xác nhận DVB-T2 của VTV vẫn xem bình thường nhé, công nhận World Cup xem HD đã thật. :)

hungnk

Active Member

Bác cắm đầu thu vào TV nào đó vào cài đặt hệ thống của đầu thu chuyển độ phân giải xuống còn 720p rồi lắp lại vào màn nhé.

Bác chỉnh lại độ phân giải màn hình cho thích hợp xem sao nhé, cho nó xuống 720, mình đang dùng màn PC của mình để kết nối với đầu thu Openbox xem tivi bình thường theo cách đó mà ( có khác chăng là mình không dùng đầu T2 như của bác thôi)

Mình về nhà kết nối với màn dell full HD thì nó hiện lên cái hình như dưới rồi đen thui luôn (bóng hình vẫn sáng nhưng chỉ một màu đen). âm thanh qua cổng RCA thì vẫn nge bình thường. giờ làm sao đây.hic

Mình về nhà kết nối với màn dell full HD thì nó hiện lên cái hình như dưới rồi đen thui luôn (bóng hình vẫn sáng nhưng chỉ một màu đen). âm thanh qua cổng RCA thì vẫn nge bình thường. giờ làm sao đây.hic
Mua TV có cổng HDMI về xem chứ sao nữa.
Hoặc bán rẻ đi, Điêu mua liền, 50%.

hungnk

Active Member

ặc. tìm hiểu mãi. mấy bác tư vấn kết nối nv ok. giờ ko đc là sao.

Đôrêmi

Moderator

Hic, chẳng hiểu con DVBT2 của thằng VTV nó thế nào nữa, chứ mấy con T2 khác hay đầu thu DVBS2 có cổng HDMI mình vẫn dùng như cách đó bình thường mà.

hungnk

Active Member

chán quá. có bác kỹ thuật nào của VTV vào giúp mình với. trươc khi mua mình cũng gọi tổng đài hỗ trợ bảo kết nối được mình mới mua đó chứ.

vnckien

Active Member

Nếu làm như bạn nói thì con người và hệ thống phát Analog từ xưa đến giờ không dùng được nửa.....bỏ thì rất lãng phí.....với lại sóng mặt đất là cái nôi của truyền hình không bỏ được đâu bạn. Thanks!

Nhà nước đã có lộ trình sẵn, theo đó tất cả các đài phát truyền hình mặt đất sẽ phải chuyển sang KTS hết, đến lúc đó, tất cả sóng analog buộc phải ngưng.

Ngoài lợi ích to lớn về chất lượng hình ảnh, âm thanh, thì khi chuyển hết sang KTS, nhà nước có điều kiện quy hoạch lại dải tần số. Những dải tần dư ra sẽ phục vụ các lĩnh vực khác trong đời sống, cũng nhờ đó mà tận dụng và nâng cao hiệu quả kho tần số. Ở các nước tiên tiến, thì dải tần dư này được đem đấu giá.

Ở TP cũng vẫn có nhiều TV chưa tích hợp DVB-T2, thậm chí vẫn còn nhiều TV đèn nữa là khác. Ở nông thôn thì còn nhiều hơn nữa. Khi tầng lớp cư dân "có điều kiện" thay TV mới (có DVB-T2 chẳng hạn), thì thông thường, các TV cũ sẽ dạt về nông thôn.

Nhà nước cũng tính đến việc: sẽ có một bộ phận (có thể nhiều) hộ gia đình không thể thay ngay TV mới (có DVB-T2) được, nên trong đề án, NN cũng sẽ hỗ trợ đầu thu, đặc biệt là đối với hộ nghèo, cận nghèo, chính sách... nếu họ có nhu cầu.

Việc ra đời cái đầu DVB-T2 vì vậy, chỉ phục vụ đối tượng k/h dùng TV cũ mà thôi.

Với cái đầu thu này, khi sử dụng với TV đèn (thường là tỷ lệ màn hình là 4:3), các bác nhớ chỉnh tỷ lệ khung hình trong phần cài đặt của đầu thu thì khi xem sẽ hết hiện tượng người dài. (Vì em ko có STB VTVHD T2 nên không cụ thể về phần cài đặt này) nhưng thông thường, đầu thu nào cũng có.

Hiện tại có tới 4 chuẩn KTSMĐ (của Mỹ, Châu Âu, Nhật, Tung Của), việc thu và phát phải đồng bộ mới xem được. Chính vì vậy, các hãng chế tạo không thể tích hợp trước được các bác à.

Với TV sản xuất ra để bán ở Nhật hay Mỹ và TQ thì khi đem về VN không thể thu được sóng KTSMĐ của Việt Nam được.

ặc. tìm hiểu mãi. mấy bác tư vấn kết nối nv ok. giờ ko đc là sao.

Bác vào phần cài đặt (hay Setting) trên STB, chỉnh độ phân giải xuống 720 (như các bác trên đây đã chỉ bác).

honainaygiu

Active Member

đầu thu này ko biết có kênh itv (vtc13) ko ?? em ở tphcm ko biết bắt được ko:-@

ngocsonpt

Member

Bác Mí cho hỏi cách kết nối đầu thu openbox với màn hình PC được không

hungnk

Active Member

Bác vào phần cài đặt (hay Setting) trên STB, chỉnh độ phân giải xuống 720 (như các bác trên đây đã chỉ bác).

Không được bác ơi. Chỉnh về độ phân giải 720p cắm vào monitor độ phân giải 1366x768 thì nó hiện thông báo như sau rồi đen ngòm luôn (âm thanh vẫn bình thường).

Chỉnh về độ phân giải 1080p cắm vào monitor độ phân giải 1920x1080 thì nó hiện lên màn hình khởi động rồi đen ngòm luôn (âm thanh vẫn bình thường).

Có thể kết luận là monitor không thể hiệu được độ phân giải qua adaptor HDMI-DVI.

Bác nào có cao kiến vào giúp mình với. hic

Bên trên