Em có thác mắc - Loa BW 683 - có phải chơi BW mới đẳng cấp hay phong trào????

phuocmobile

Well-Known Member
Ðề: Em có thác mắc - Loa BW 683 - có phải chơi BW mới đẳng cấp hay phong trào????

Các bác đùng chém em nữa nhé, mà bác minhamater quote nhầm em ở trang trước đấy nhé

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Em có thác mắc - Loa BW 683 - có phải chơi BW mới đẳng cấp hay phong trào????

Loa nào cũng có đẳng cấp của nó cả, chỉ có điều đẳng cấp đó là cao hay thấp mà thôi. Vì vậy đã chơi loa đài nhật định bác chủ thuộc một đẳng cấp nhất định rồi.
Đã chơi loa nổi tiếng có nghĩa là đã theo phong trào rồi. Nếu không muốn dính dáng đến phong trào, hay dùng những loại mà chưa ai nghe đến bao giờ.

Bác phát biểu rất chính xác : " Loa nào cũng có đẳng cấp của nó cả, chỉ có điều đẳng cấp đó là cao hay thấp mà thôi "

Nhưng còn phong trào thì cũng vậy thôi, cái gì cũng có phong trào hết bác ạ, không thể không dính đến phong trào đâu. Không phải là theo phong trào thì sẽ là khơi mào phong trào :))

Ngay cả chuyện phát minh ra loa cho đến 1 cái loa hoàn chỉnh như hiện nay cũng có phải là hoàn toàn do 1 ông duy nhất làm ra đâu.

Em chơi loa lúc đó lác đác vài người, thời gian sau cả một đám đông, Vậy có phải là phong trào không bác.

"Lác đác" ? Nếu bác sống ở châu âu thì bác sinh ra thế kỷ 19 hoặc thời nay ở VN thì ở vùng hoang vu nào đó ? - Em nói vui vậy chứ, so với giới trẻ chắc bác cũng chơi lâu rồi nhỉ !

lan806

Well-Known Member

"Lác đác" ? Nếu bác sống ở châu âu thì bác sinh ra thế kỷ 19 hoặc thời nay ở VN thì ở vùng hoang vu nào đó ? - Em nói vui vậy chứ, so với giới trẻ chắc bác cũng chơi lâu rồi nhỉ !

Cảm ơn bác đã tầm chương trích cú giúp em, em vụng nên nói còn ngọng đọc chưa kỹ bác ạ. Chủ đề topic này nói về loa 683 và cái bác nói trước câu em nói là đang có ý nói về loa RF82II bác ạ.
Có gì chưa phải mong bác bỏ quá, em nhìn thấy lô gô audiophile là choáng rồi :)

sumimo

Well-Known Member

Cảm ơn bác đã tầm chương trích cú giúp em, em vụng nên nói còn ngọng đọc chưa kỹ bác ạ. Chủ đề topic này nói về loa 683 và cái bác nói trước câu em nói là đang có ý nói về loa RF82II bác ạ.
Có gì chưa phải mong bác bỏ quá, em nhìn thấy lô gô audiophile là choáng rồi :)

Hi, chào bác lan806 , bác hiểu nhầm ý em. Em không có ý tầm chương bác ngọng hay đang ý nói về loa nào cả, chỉ giao lưu với bác về lịch xử loa đài của VN.

Tính ra thì thời Pháp thuộc có đĩa than, đĩa nhựa, Radio, rồi đến thời Sài Gòn thì có băng cối, casset... Nhìn chung là không nhiều người có, mà những người có cũng chỉ để nghe nội dung thuần túy chứ chưa chú ý nhiều đến âm sắc, nhạc tính, nọ kia...Cứ nghe thấy "xập xình..," là sướng rồi.

Khi nói là chơi loa hay âm ly ( khoảng 1970 ) ...>>> rồi đến những mỹ từ như "Audiophile" được phổ cập rộng rãi là lúc đã sang giai đoạn sau này ( khoảng 1980). Kỷ nguyên âm thanh thực sự bùng nổ và phổ cập rộng khắp được đánh dấu bởi cuộc cách mạng về công nghệ số áp dụng cho audio vào những năm 1995 ( Dolby AC-3 và THX 5.1 ). ( thực sự bắt đầu digital audio là từ 1972 )

Tất cả những mốc lịch sử này khi về đến VN thì đều bị trượt đi cả 10 năm. 1990 là kỷ nguyên hàng cũ ( hàng bãi, hàng second hand...) tại VN, từ đây cảm giác về sự " lác đác " chấm hết.

Em hỏi dốt tý BW dùng chất liệu gì làm màng loa mầu vàng rất đặc biệt đấy các bác?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Lúc trước giữa klip rf82ii và bw683 cuối cùng em ôm 82ii vì tính dễ kéo không kén amp chơi phim nhạc đều được!

Bên trên