Game of Thrones: Nào ta cùng dự đoán

phithien

Well-Known Member
Ðề: Game of Thrones: Nào ta cùng dự đoán

Trong truyện thì đoạn này đúng lúc vợ của Mance đẻ, quân của Stannis tràn tới, hai bên đánh nhau, Mance bị kỵ binh của Stanis giết chết, tướng chết thì lính bỏ chạy hết.
Truyện có những tình tiết hợp logic. vậy là HBO xào nấu quá nhiều. nhất là đoạn này, coi phim ko hiểu gì hết. thanks bác nhìu :D

pbinh979

Active Member
Nếu mà Stanis có thể ăn gỏi Mance dễ như vậy (dù có bị thiệt hại nặng- cái này thì cứ cho là phim nó cắt), thì Mance hi sinh binh lực để tràn xuống phía Nam làm gì? Vào rồi cũng lại bị thằng khác - mạnh hơn Stanis rất rất nhiều ăn gỏi thôi? Đây là điều tôi thấy hơi thiếu lô gic.
Lại nữa, mục đích của Stanis là Vương đô; hi sinh quân để chiến Mance làm gì nhỉ----> phí $

lunaconan

e thấy mấy bác mà đã là fan của GoT thì nên đầu tư mua sách đọc, e ghiền sách đọc tới tập 2a hết tiền phải lên coi film, coi xong 4 ss trong 4 ngày giờ e lại ghiền truyện. k biết lúa đâu cho đủ mà đọc đây.... chẹp chẹp

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Game of Thrones: Nào ta cùng dự đoán

Nếu mà Stanis có thể ăn gỏi Mance dễ như vậy (dù có bị thiệt hại nặng- cái này thì cứ cho là phim nó cắt), thì Mance hi sinh binh lực để tràn xuống phía Nam làm gì? Vào rồi cũng lại bị thằng khác - mạnh hơn Stanis rất rất nhiều ăn gỏi thôi? Đây là điều tôi thấy hơi thiếu lô gic.
Lại nữa, mục đích của Stanis là Vương đô; hi sinh quân để chiến Mance làm gì nhỉ----> phí $

Em nhớ trong phim có nói ko đưa quân qua thành, thì mùa đông tới lạnh chết. nên phải liều mình đưa quân vượt bức tường

pbinh979

Active Member
Trước hết là thank các bác đã giải thích. Khá rõ ràng và chi tiết. Tuy nhiên:
Em cũng hiểu là mùa đông đang đến, man tộc phải di cư. Nhưng có 2 điều vẫn ko ổn
1. Chẳng lẽ man tộc yếu vậy? Em nghĩ theo lô gic thì nó phải tràn qua thành, sau đó vài nhà hợp sức lại mới chơi được. 2. Nếu man yếu vậy, lại muốn di cư sao ko tìm cách khác, cứ phải tràn vào, giết tất, đốt tất ---> làm sao mà tồn tại được.

ngoanpham

Member

Mình ko biết phần kết sẽ thế nào nhưng mình hi vọng kết thúc có hậu.

phithien

Well-Known Member

ĐÚng rồi, ko đưa quân qua tường thành thì sẽ bị chết đói, mà chưa kể bị bóng trắng làm thịt nữa cơ, cho nên tất cả dân ngoài tường thành đều liều chết đi theo mance và liều chết vượt qua tường thành, khi Mance bị giết, họ bỏ chạy là điều tất nhiên

Em nghĩ ngoài tường thành. bóng trắng với man tộc ngày nào cũng đánh nhau, thịt nhau ầm ầm. Mà ko thấy chi tiết nào nói. trên phim ko nói bóng trăng là giống loài gì nữa. trong truyện có giải thích ko bác

xicklo

Well-Known Member

Tớ đọc lại lần thứ 2 rồi nhưng ko thấy giải thích bóng trắng là gì, nhưng đại khái nó là thế lực ( có phép ), nó điều khiển xác sống ( ai chết bên ngoài tường thành mà ko thiêu sẽ thành xác sống ), và xác sống này thì chỉ có thiêu mới toi, chứ đâm chém, chặt cụt tứ chi vẫn sống nhá.
Và để đâm chết bóng trắng thì chỉ có viên đá ( quên tên ) mà thằng béo nhặt được ấy.
Theo em thấy thì Bóng Trắng la kẻ thù thiên địch với Những Đứa Trẻ Rừng Rậm, nhưng từ khi NDTRR biến mất thì Bóng Trắng cũng biến mất, và giờ thì cả hai đang dần trở lại

culacvang

Well-Known Member
có bác nào bỏ seri này từ sau cái chết của Jon ko :(
mình sẽ bỏ, cho đến lúc đạo diễn làm cho sống lại, còn ko thì bye bye hẳn luôn

phithien

Well-Known Member

Jon Snow die, Stannis die,
đúng là All men must die
Trong truyện của thánh Martin có die hết ko bác. Em thấy chết gần hết rồi. còn lại vài mạng lóc nhóc: Mẹ rồng, Cercei, vua con. những cuốn tiếp theo chắc cũng chết hết. để lại 7 vương quốc cho bóng trắng

brucelee123456

Active Member

phim này giống phim Đài Loan nhỉ. Nội dung cứ đều đều dàn trải hết đời này qua đời khác. Khá là nhảm nhí.

phithien

Well-Known Member

phim này giống phim Đài Loan nhỉ. Nội dung cứ đều đều dàn trải hết đời này qua đời khác. Khá là nhảm nhí.
Em thấy nó rất hay đó chứ. nội dung hay, đánh đấm cũng thực tế, dính bẫy là chết chắc, ko có chuyện 1 mình chống cả ngàn người rồi sống nhăn răng. Nên tới cuối season 5 chết trắng xác hết. còn vài nhân vật chính thôi, sợ ko trụ nổi tới season 7 :D Cuối phim chắc mấy em nhỏ, ko dính vào cuộc chiến, mới có thể sống làm bá chủ thiên hạ, còn siêu nhân, dũng sĩ, vua chúa gánh muối đi bán hết

xicklo

Well-Known Member

Stannis sau khi chấp nhận thiêu con gái thì mình đã đoán là ông này kết thúc rồi. Nhưng Jon thì bất ngờ thật, nhưng ngẫm lại cũng hợp lý thôi, bộ truyện này rất thực tế, anh hùng sẽ chết chắc, Jon một mình một ý thì sớm muộn die là phải thôi, thích anh Jon nhất s05 này. Nhưng có dự đoán là mụ phù thủy lửa sẽ hồi sinh cho Jon.
Không biết Arya đã kết thúc chưa hay chuyển sang làm boss.

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Game of Thrones: Nào ta cùng dự đoán

Stannis sau khi chấp nhận thiêu con gái thì mình đã đoán là ông này kết thúc rồi. Nhưng Jon thì bất ngờ thật, nhưng ngẫm lại cũng hợp lý thôi, bộ truyện này rất thực tế, anh hùng sẽ chết chắc, Jon một mình một ý thì sớm muộn die là phải thôi, thích anh Jon nhất s05 này. Nhưng có dự đoán là mụ phù thủy lửa sẽ hồi sinh cho Jon.
Không biết Arya đã kết thúc chưa hay chuyển sang làm boss.

Jon chắc là sẽ đc hồi sinh thôi..đạo diễn cũng đang úp mở về việc này..
nếu có hồi sinh thì coi như Jon đã thoát khỏi lời thề của Hội, sẽ tự do hơn..có thể cầm quân của Stannis, và man tộc..bon tuần đêm dĩ nhiên sẽ bị Zom thông cho nát a-ss

cenarius

Member

Series này thánh Martin phơi bày toàn bộ các mảng tối của đời sống một cách minh bạch thẳng thắn nhất, kể cả những vấn đề mà rất ít người dám bình luận như : Incest, nhà thổ, gay, les, out-cast, chính trị, quyền lực, tôn giáo, thần thoại các kiểu con đà điểu, thông qua 5-6 câu truyện được kể song song một cách vô cùng hấp dẫn chứ ko nhàm chán về số phận của những người đứng đầu 7 Kingdoms và gia đình của họ, bao gồm cả mẹ rồng.

2 điểm bổ sung khiến series này hấp dẫn là phần thoại, thứ 1 là lời thoại trong này được trau truốt rất kỹ lưỡng, chứ ko phải chỉ có từ ngữ dung tục, thứ 2 là các nhân vật trong này quá khác biệt và ấn tượng. Từ tay lùn lạc loài nhưng tài năng, có lối suy nghĩ chuẩn mực về mọi thứ và khiếu hài hước bất chấp mọi thời điểm, cho đến người cha Tào Tháo, rồi lại đến lão thái giám trọc super nhện. Tất cả tồn tại và song hành 1 cách tự nhiên, mọi thứ quấn chặt lấy nhau. Xem mà ko dứt ra được =)).
Nếu 3 nhân vật trên là 3 nhân vật tui thích nhất thì Stannis Baratheon tui lại ấn tượng theo 1 cách khác. Biết nói thế nào nhỉ, phải nhận định là ông ta ko chỉ ích kỷ và độc ác 1 cách ấn tượng mà còn NGU theo 1 cách cũng vô cùng ấn tượng. :-bd

Dành cho bà con nào đang theo dõi series này nhưng chưa coi hết, vào 4rum thấy thằng nào hay spoil tình tiết mới của truyện để chứng tỏ và khoe khoang mình đã đọc truyện rồi, thì bên cạnh tên nó có cái chữ " xem hồ sơ ", bấm vào rồi chọn " thêm vào danh sách đen ". Bạn sẽ ko thấy post của nó nữa, khỏi lo spoil. Chúc vui.

MrHoang

Member

Các bác cho em hỏi trước khi xem phim này có cần đọc truyện như những phim chuyển thể khác như là Hary Potter không ạ?

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Các bác cho em hỏi trước khi xem phim này có cần đọc truyện như những phim chuyển thể khác như là Hary Potter không ạ?

không cần, xem phim là dư sức hiểu, đọc truyện chỉ để biết thêm những cái bên lề thôi :)

Bên trên