Giải pháp chơi lossless cho Android box

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

có kết quả thì update lên cho anh em biết bác nhé!

Hôm nay mới test được con ifi nano idsd bác ạ. Trên AB nó nhận driver ngay, mình mua luôn cái usb audio play. Mình mới thử đến file dsd 64 352kHz, nó chơi hết. Cả trên pc và AB đều khác hẵn. Đúng là con này nhỏ mà có vỏ. Mỗi một điều là chưa cài được usp audio play trên điện thoại về nó không nhận driver, dù vẫn trong danh mục hổ trợ, mình xác nhận là app Hf onkyo play bản unlock cũng được hỗ trợ. Tổng thiệt hại 4.9t. Bác nào có kinh nghiệm giúp mình kết nối với smart phone với.

hieuykhoa

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Hôm nay mới test được con ifi nano idsd bác ạ. Trên AB nó nhận driver ngay, mình mua luôn cái usb audio play. Mình mới thử đến file dsd 64 352kHz, nó chơi hết. Cả trên pc và AB đều khác hẵn. Đúng là con này nhỏ mà có vỏ. Mỗi một điều là chưa cài được usp audio play trên điện thoại về nó không nhận driver, dù vẫn trong danh mục hổ trợ, mình xác nhận là app Hf onkyo play bản unlock cũng được hỗ trợ. Tổng thiệt hại 4.9t. Bác nào có kinh nghiệm giúp mình kết nối với smart phone với.

trên điện thoại thì theo mình được biết chỉ cần cắm vào là nó nhận ngay, cài usb audio player là nó nhận hết, không có việc thiếu nguồn vì nó chạy Pin rồi, nếu không thì phải xem lại đt của bác là cái gì mà nó không chạy!
cái việc mọi thứ đề nhận con này là do con chip Xmos của nó bác ạ!
IFI nano bán ở vn 4tr7 nên thiệt hại 4tr9 là đúng rồi!
thật ra mình không có nhu cầu chứ mình có thể kiến được con ifi đó với giá tầm 4tr-4tr2 thôi, nhưng mình chỉ kiếm nếu có nhu cầu, không muốn đá vào việc làm ăn của các shop bán hàng :D

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

trên điện thoại thì theo mình được biết chỉ cần cắm vào là nó nhận ngay, cài usb audio player là nó nhận hết, không có việc thiếu nguồn vì nó chạy Pin rồi, nếu không thì phải xem lại đt của bác là cái gì mà nó không chạy!
cái việc mọi thứ đề nhận con này là do con chip Xmos của nó bác ạ!
IFI nano bán ở vn 4tr7 nên thiệt hại 4tr9 là đúng rồi!
thật ra mình không có nhu cầu chứ mình có thể kiến được con ifi đó với giá tầm 4tr-4tr2 thôi, nhưng mình chỉ kiếm nếu có nhu cầu, không muốn đá vào việc làm ăn của các shop bán hàng :D
Mình đang dung con galaxy J, android 4.4 trên danh mục của nó có hổ trợ mà cài USB audio play cứ bảo là không nhận drive. Mình xuất từ RCA analog cho amply, với khả năng nghe của mình cũng hài lòng rồi.

tuanqc78

Well-Known Member
Trên AB chỉ chạy được trên nguồn của nó chứ nguồn của AB, 5 V - 2A không chạy nổi vì còn thêm ổ cứng nửa. Nguồn nhạc việt từ 24/192 trở lên hình như rất hiếm thì phải.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Chủ đề đã bàn cãi rất nhiều trong đó có cả ý kiến của mình. Chốt lại ở mấy điểm:
1. android chỉ hỗ trợ tối đa nhạc 16/48 qua cổng quang hoặc coaxial. Và nhạc qua côgnr này sẽ bị resample nên méo -> giải pháp kết nối như vậy là không khả thi.
2. Các giải pháp khác thì chưa có nhiều!

Hôm nay mình giới thiệu một cách mới để sử dụng usb DAC với android box mà không cần lằng nhằng gì cả! Đó là dùng phần mềm USB Audio player pro
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.extreamsd.usbaudioplayerpro
...

Phát hiện của bạn thì hay mình không có ý kiến gì thêm nhưng cần đính chính cho chính xác là:

Tất cả các thiết bị phát nhạc mà xuất qua cổng optical hay coaxial thì sampling rate tín hiệu ra tối đa là 48kHz chứ chả phải là do android box ! Đấy là giới hạn của các cổng optical và coaxial. Thế nên anh em mà muốn chơi hi-res /dsd thì cứ phải out ra cổng USB và app trên bạn giới thiệu nó chỉ làm một việc là định tuyến lại luồng âm thanh cho xuất qua cổng USB đồng thời nhận dạng được thiết bị nhận (DAC).

Cách khác chơi hi-res / dsd thì Kodi play rất tốt (Kodi đóng vai trò decode === software decode) và mình đã thử rồi nghe khá hay !

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Phát hiện của bạn thì hay mình không có ý kiến gì thêm nhưng cần đính chính cho chính xác là:

Tất cả các thiết bị phát nhạc mà xuất qua cổng optical hay coaxial thì sampling rate tín hiệu ra tối đa là 48kHz chứ chả phải là do android box ! Đấy là giới hạn của các cổng optical và coaxial. Thế nên anh em mà muốn chơi hi-res /dsd thì cứ phải out ra cổng USB và app trên bạn giới thiệu nó chỉ làm một việc là định tuyến lại luồng âm thanh cho xuất qua cổng USB đồng thời nhận dạng được thiết bị nhận (DAC).

Cách khác chơi hi-res / dsd thì Kodi play rất tốt (Kodi đóng vai trò decode === software decode) và mình đã thử rồi nghe khá hay !
Nhưng Kodi làm sao xuất qua cổng USB thế bác.

hieuykhoa

Member

bác lấy thông tin ở đâu mà bảo là cổng optical chỉ cho âm thanh 48kHz ( nhà mĩnh vẫn chuỷen âm thanh 24/192 từ card sound passthrough sang DAC ngoài qua cổng optical bình thường, đó là giới hạn của android chứ không phải giới hạn của cổng optical, DSD cần băng thông lớn mình không nói), còn cổng coaxial thì mình đang dùng con transport để chuyển tín hiệu 192kHz từ android box sang DAC đây ( DAC hiện sample 192 luôn bác nhé)
- Kodi mà decode thì còn nói gì đến hi-res, người ta cần là cần con chip sound đắt tiền trên card sound gắn ngoài nó decode chứ còn software decode thì nói làm gì, decode bằng con chip build in của android box nghe như đấm vào tai ấy bác ạ!

linh0983

Well-Known Member

tất cả các trường hợp này khuyen xài transport chạy xmos nhé!
đảm bảo pass ngon lành 32bit/384kHz luôn . Đã test nhé!

Vẫn phải mua USB Audio player pro để transport chạy xmos hay là ứng dụng *.apk nào khác vậy bác hieuykhoa !

linh0983

Well-Known Member

Nếu bác dùng Ifi nano idsd chỉ để transport thôi ( xuất ra DAC rời xử lý ko dùng DAC của Ifi nano idsd) thì có nhất thiết phải mua USB Audio player pro ko ? Trong trường hợp này KODI có transport được ko ? Thanks bác ...

linh0983

Well-Known Member

Mình định mua con này Digital Sourced II (convert usb to spdif) theo như bác hieuykhoa đề cử ko biết Himedia Q10IV có transport hoặc passthrough được con này qua cổng USB bằng soft Kodi hay phải mua soft USB Audio player pro vậy . Có bác nào rành về vụ này xin chỉ giáo ... thanks .
http://world.taobao.com/item/363030...=a230r.1.14.146.E1Sw8k&ns=1&abbucket=0#detail

tuanqc78

Well-Known Member

Nếu bác dùng Ifi nano idsd chỉ để transport thôi ( xuất ra DAC rời xử lý ko dùng DAC của Ifi nano idsd) thì có nhất thiết phải mua USB Audio player pro ko ? Trong trường hợp này KODI có transport được ko ? Thanks bác ...
Kodi mình dùng trên pi2 openelec thì nó hổ trợ driver cho ifi nano idsd, tuy nhiên cũng chỉ hổ trợ đến 24/192 mà khả năng con ifi nano thì nhiều hơn thế. Nếu bác chỉ dùng làm transport thì lại quay về cái giới hạn của cổng coxial mà nhiều bác đang tranh luận là chỉ hổ trợ tối đa đến 16/48. Trường hợp dùng kodi trên ab va pc với con ifi nano thù mình chưa thử nhưng nhiều bác nói là không hổ trợ driver. Tóm lại ko dùng dac của ifi nano vẫn cần phải hổ trợ driver, giải pháp play bằng kodi thì pi2 tuyệt vời cả giải mã và transport, cả offline và online.

tuanqc78

Well-Known Member

Xác nhận với bác là mới test kết nối giữa ifi nano và con android minix x5 chạy android 4.4 thì thật bất ngờ là nó đã nhận driver cho ifi nano. Vì vậy play được trên bất kì apk nào, kể cả chạy trên web vẫn xuất được âm thanh qua cổng usb tất nhiên là transport được.

linh0983

Well-Known Member

Xác nhận với bác là mới test kết nối giữa ifi nano và con android minix x5 chạy android 4.4 thì thật bất ngờ là nó đã nhận driver cho ifi nano. Vì vậy play được trên bất kì apk nào, kể cả chạy trên web vẫn xuất được âm thanh qua cổng usb tất nhiên là transport được.

Hay quá!Vậy mình có thể mua con này rồi chỉ để transport thôi (dùng cho Q10IV transport qua cổng USB hy vọng cao hơn 16/48 thanks bác nhé !
http://www.ebay.com/itm/Elfidelity-...e-USB-3-0-XMOS-to-I2S-DSD-Spdif-/271830363090
Bác cho mình hỏi thêm là khi bác transport ifi nano qua cổng USB của X5 thì âm thanh xuât ra có thể vượt giới hạn 16/48 so với cổng mặc định (Optical) của X5 hay ko ?
Digital Sourced II(convert USB to Coaxial) và Ifi Nano Idsd(tích hợp DAC) cả hai đều là chip XMOS .

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member

Hay quá!Vậy mình có thể mua con này rồi chỉ để transport thôi (dùng cho Q10IV transport qua cổng USB hy vọng cao hơn 16/48 thanks bác nhé !
http://www.ebay.com/itm/Elfidelity-...e-USB-3-0-XMOS-to-I2S-DSD-Spdif-/271830363090
Bác cho mình hỏi thêm là khi bác transport ifi nano qua cổng USB của X5 thì âm thanh xuât ra có thể vượt giới hạn 16/48 so với cổng mặc định (Optical) của X5 hay ko ?
Digital Sourced II(convert USB to Coaxial) và Ifi Nano Idsd(tích hợp DAC) cả hai đều là chip XMOS .
Mình dàn cỏ nên dùng luôn ifi nano làm DAC xuất analog cho cho AVR, AVR là nhiệm vụ khuếch đại, nên chưa thử được cái giới hạn 16/48 của Optical, với lại khả năng nghe của mình mới chỉ đến vậy thôi. Theo mình là bác có thể thanh lý con DAC củ để kiếm con DAC mới xịn hơn, có input USB, còn với cái giá của con Digital Sourced II so với ifi nano thì nên dùng ifi (hôm trước bên Nhật tảo có bác thanh lý có 3,5t). Ifi nano có thể dùng cho dàn 2 kênh ( DAC và transport), dùng là DAC, amp di động cho tai nghe và loa di động kết nối với điện thoại, máy tính bảng.

linh0983

Well-Known Member
Mình đang dùng con Onkyo A9070 nó là amply 2 kênh có tích hợp DAC
http://www.eu.onkyo.com/en/products/a-9070-58611.html
Riêng con Digital Sourced II là 1tr9 là giá bên TQ (người nhà mang về nếu mình muốn mua)
http://world.taobao.com/item/363030...=a230r.1.14.146.E1Sw8k&ns=1&abbucket=0#detail
Nếu Himedia Q10IV mà transport hoặc passthrough được con này qua cổng USB như vậy là tuyệt vời nhất để nghe nhạc lossless . Hiện giờ mình nghe nhạc lossless bằng cổng mặc định của Q10 nó chỉ được 16/48 ko bằng CDP onkyo C-N7050. Mặc dù cả 2 dùng chung 1 amply và cùng 1 nguồn phát là NAS .
http://www.eu.onkyo.com/en/products/c-n7050-119221.html

Chỉnh sửa lần cuối:

hieuykhoa

Member
Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Mình định mua con này Digital Sourced II (convert usb to spdif) theo như bác hieuykhoa đề cử ko biết Himedia Q10IV có transport hoặc passthrough được con này qua cổng USB bằng soft Kodi hay phải mua soft USB Audio player pro vậy . Có bác nào rành về vụ này xin chỉ giáo ... thanks .

như mình đã nói, nếu xài cái usb player kia thì nó sẽ đảm bảo là đưa âm thanh bit-perfect ra đến coaxial còn nếu qua kodi thì mình không biết, còn việc test thfi mình không có nhu cầu nên không test, mình dùng con transport đó để đưa âm thanh ra DAC thôi, mà mình dùng là dùng raspberry Pi làm headless network music player, android box chỉ căm đó xem HD thôi! các bác có thể test xem nó pass được âm thanh 24/192 chuẩn hay không!

Nhiều bác sẽ bảo tôi chỉ nghe đén 16/44.1 thì tôi cần 24/192 làm gì, ở đây là nói đến chuyện thăng nào decode thôi, nếu như software của androidbox đã decode rồi chuyển thành tín hiệu số (resample hay giải mã lần 1) sau đó sang DAc để giải mã ( giải mã lần 2) thì qua 2 lần đó âm thanh sẽ sai lệch rất nhieuf so với âm thanh gốc. Đó là điều tối kị! Ý nghĩa và vai trò của transport là ở chỗ đó ạ!

spartacus

Member

Em thấy giải pháp nhanh nhất là 1 con Android box chạy Lollipop 5.x và 1 con DAC có USB nữa là xong, mai em sẽ thử nghiệm con Gustard U12 và Marantz hd-dac1 (nếu mượn được) trên CSA91 xem sao.

tuanqc78

Well-Known Member

Em thấy giải pháp nhanh nhất là 1 con Android box chạy Lollipop 5.x và 1 con DAC có USB nữa là xong, mai em sẽ thử nghiệm con Gustard U12 và Marantz hd-dac1 (nếu mượn được) trên CSA91 xem sao.
Android box chạy kikat 4.4 trên con Minix X5 nó vẫn nhận USB DAC ngay trong sound manager luôn, mình nối với DAC, chọn passthroug cho USB DAC xuất âm thanh qua USB.

Bên trên