Giải pháp chơi lossless cho Android box

hieuykhoa

Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em thấy giải pháp nhanh nhất là 1 con Android box chạy Lollipop 5.x và 1 con DAC có USB nữa là xong, mai em sẽ thử nghiệm con Gustard U12 và Marantz hd-dac1 (nếu mượn được) trên CSA91 xem sao.

con marant thì mình không biết chứ con gustard thì chắc chắn nhận và đẩy nhạc 192 ngon, con đó chạy chip usb reciever xmos mà bác :D
// cơmà con đó giá chát lắm!

nganthuolai

Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

có bác nào nghe cả 2 em IFI nano với Dacmagic 100 chưa ạ? không biết em nào ngon hơn? e đang phân vân múc 1 trong 2 em này :D

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Android box chạy kikat 4.4 trên con Minix X5 nó vẫn nhận USB DAC ngay trong sound manager luôn, mình nối với DAC, chọn passthroug cho USB DAC xuất âm thanh qua USB.

Bác cho hỏi là cổng USB để lấy tín hiệu ra từ AB là cổng USB bình thường ( dùng để cắm HDD ngoài) hay cổng OTG ( vì em thấy cái phần mềm ở trang 1 của bác ghi: "Uses a USB audio DAC connected by a OTG cable (if your Android device supports USB host and is compatible)
Cám ơn bác !

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Bác cho hỏi là cổng USB để lấy tín hiệu ra từ AB là cổng USB bình thường ( dùng để cắm HDD ngoài) hay cổng OTG ( vì em thấy cái phần mềm ở trang 1 của bác ghi: "Uses a USB audio DAC connected by a OTG cable (if your Android device supports USB host and is compatible)
Cám ơn bác !
Cổng nào cũng được, mình chưa thử OTG của AB. Hiện tại thì X5 nhận DAC như một soud card luôn nhưng mình vẫn thích dùng USB audio play pro vì nó passthrought hoàn toàn, chỉnh volume trên Ab không có tác dụng.

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Cổng nào cũng được, mình chưa thử OTG của AB. Hiện tại thì X5 nhận DAC như một soud card luôn nhưng mình vẫn thích dùng USB audio play pro vì nó passthrought hoàn toàn, chỉnh volume trên Ab không có tác dụng.
Em cũng đang dùng X5, vậy là bác cắm vào cổng USB bình thường đúng k ạ?

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

đúng rồi, cắm cổng usb bình thường thôi!

Cắm cổng thường bạn ạ.

Báo cáo các bác! E đã cắm thử, X5 nhận con DAC tàu của em như một soundcard bình thường, bật lên tiếng ngon. Em down thử bản test của Usb player thì báo có usb dac và nhận. Nhưng bật lên thì tiếng í ẹ, ngje như tiếng đài FM có tiếng như sôi và chả ra tiếng gì rõ ràng. Em tìm hiểu thì có lẽ không hỗ trợ, phần mềm báo láo thế thôi :D. Bác tuanqc78 cho em hỏi bác dùng DAC gì hay có cần gì hỗ trợ k mà X5 của bác chạy đc ạ?
Updated: em vào phần setting, chọn mấy cái tweak 1,2,3 gì đó loạn lên, lại chạy ngọt các bác ạ. Đã thử nhạc 24bit, DAC nhận đúng tín hiệu. Vậy là pass hoàn toàn đúng k ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Báo cáo các bác! E đã cắm thử, X5 nhận con DAC tàu của em như một soundcard bình thường, bật lên tiếng ngon. Em down thử bản test của Usb player thì báo có usb dac và nhận. Nhưng bật lên thì tiếng í ẹ, ngje như tiếng đài FM có tiếng như sôi và chả ra tiếng gì rõ ràng. Em tìm hiểu thì có lẽ không hỗ trợ, phần mềm báo láo thế thôi :D. Bác tuanqc78 cho em hỏi bác dùng DAC gì hay có cần gì hỗ trợ k mà X5 của bác chạy đc ạ?
Updated: em vào phần setting, chọn mấy cái tweak 1,2,3 gì đó loạn lên, lại chạy ngọt các bác ạ. Đã thử nhạc 24bit, DAC nhận đúng tín hiệu. Vậy là pass hoàn toàn đúng k ạ?
Chúc mừng bác, nếu không tick USB tweak 1,2,3 thì nó kêu kiểu như thiếu nguồn vậy, hồi trước bị rồi. Thử dùng vulume trên Ab thì biết AB có can thiệp hay pass hoàn toàn liền. Trên USB audio play pro nó có báo thông tin file, do cái gì giải mã mà.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Mình tập tành nghe nhạc thôi, đến được như vậy là ngon rồi. Tự thấy hay là được rồi.

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Chúc mừng bác, nếu không tick USB tweak 1,2,3 thì nó kêu kiểu như thiếu nguồn vậy, hồi trước bị rồi. Thử dùng vulume trên Ab thì biết AB có can thiệp hay pass hoàn toàn liền. Trên USB audio play pro nó có báo thông tin file, do cái gì giải mã mà.

May em biết cái topic này, tí nữa lại tốn xèng đi mua Silent PC :D
Con X5 vứt xó lâu lắm rồi tự nhiên lại có tác dụng. Đúng là để DAC giải mã hoàn toàn tiếng khác hẳn, dàn nhà em như thay đổi hoàn toàn, phê ! :p
Đúng là ngon bổ rẻ, đầu từ 200k mà tác dụng tuyệt vời.

Nhưng không phải do con X5 hơi yếu hay không mà sau khi bật, em phải tắt hết cả chuột quang...đi mới yên ổn. Mà bác có cách nào điều khiển X5 mà k cần bật Tivi không ạ?

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

May em biết cái topic này, tí nữa lại tốn xèng đi mua Silent PC :D
Con X5 vứt xó lâu lắm rồi tự nhiên lại có tác dụng. Đúng là để DAC giải mã hoàn toàn tiếng khác hẳn, dàn nhà em như thay đổi hoàn toàn, phê ! :p
Đúng là ngon bổ rẻ, đầu từ 200k mà tác dụng tuyệt vời.

Nhưng không phải do con X5 hơi yếu hay không mà sau khi bật, em phải tắt hết cả chuột quang...đi mới yên ổn. Mà bác có cách nào điều khiển X5 mà k cần bật Tivi không ạ?
Em thường bật DAC trước khi bật X5 tránh thiếu nguồn khởi động không qua, kiếm luôn nguồn 5V - 3A cho nó, cắm được cả ổ di động 1T đấy. X5 bây giờ em để nó làm mỗi 2 việc nghe nhạc và Smart Karaoke Player. Điều khiển X5 mà k cần bật Tivi thì chưa thử, mình bật lên chạy cả allbum sau đó tắt TV. Cái USB audio play có hổ trợ samba đấy, mình cắm HDD vào pi2 hoặc router rồi mở trên X5.

Chỉnh sửa lần cuối:

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em thường bật DAC trước khi bật X5 tránh thiếu nguồn khởi động không qua, kiếm luôn nguồn 5V - 3A cho nó, cắm được cả ổ di động 1T đấy. X5 bây giờ em để nó làm mỗi 2 việc nghe nhạc và Smart Karaoke Player. Điều khiển X5 mà k cần bật Tivi thì chưa thử, mình bật lên chạy cả allbum sau đó tắt TV. Cái USB audio play có hổ trợ samba đấy, mình cắm HDD vào pi2 hoặc router rồi mở trên X5.

Vâng, e cũng đang cắm ổ 1t vào. Còn vù samba em chưa thử. Có khi kiếm cái màn bé bé nào đó cho X5, đỡ phải bật tv nhiều, xót hết ruột khi bật ra bật vào.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Vâng, e cũng đang cắm ổ 1t vào. Còn vù samba em chưa thử. Có khi kiếm cái màn bé bé nào đó cho X5, đỡ phải bật tv nhiều, xót hết ruột khi bật ra bật vào.

Sao lại bật ra bật vào, bác chơi máy chiếu à, nếu mà phòng nghe nhìn thì củng phải có tv hoặc máy chiếu hoặc máy tính chứ.

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Sao lại bật ra bật vào, bác chơi máy chiếu à, nếu mà phòng nghe nhìn thì củng phải có tv hoặc máy chiếu hoặc máy tính chứ.

Em dùng tivi thôi bác, ý em là cứ bật ra vào cái tivi nếu cần chọn album. Mà tính e cứ chốc lại phải đổi album cho đỡ nhàm bác ạ! :D Có khi kiếm cái tivi nhỏ nhỏ (giống cái tivi của các bà bán hàng ở chợ, chắc có cổng AV) Đằng nào em cũng đang muốn cái box khác mạnh hơn (lõi tứ tám , 2g, 4 cổng usb, AV out, 5.0) để nghe nhạc lâu dài bác ạ. Em đang ngó cái ATV 1900AC.

linh0983

Well-Known Member
Em kiếm được cái này các bác thử xem sao ! USB to optical (vào DAC xử lý).Khi đó nút âm lượng mất tác dụng . Mode PD560B .

Bên trên