Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

VAN_LOC

Well-Known Member
Ðề: Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

Cách tốt nhất bác chụp hình ngyên bộ của bác lên đi . Để anh em xem nhé bác .

Jiro Tran

Member

Bác chủ xem lại đi, cái màn SS của bác đâu có nói gì đến optical hoặc coaxial đâu?

May là nó có nói đến hdmi - hên thật....

Biết ngay là bác chọt nhầm lỗ của em nó rồi!!!

Bác tháo dây ở con loa ra, rồi chọt lên màn SS xem, nếu tiếng phát ra ở đây là bác chọt đúng lỗ của em rồi.... Sau đó ra ngay Nhật Tảo mua cái hộp multi AV in-out gì đó họ sẽ bán và tư vấn bác cách cắm chọt cho!!!

tanvinh

Active Member

Bác bình tỉnh đi nè.
1. Main Bác khủng quá.
2. Bác sd loa 2.1 thì đừng quan tam Digital (Optical, Coaxial) làm gì, khi mua loa người ta có sẳn cho bác dây bông sen, 3.5mm (Analog) cứ cắm vào mấy cái lổ sau main (hoặc trước case) màu cam, đen xanh .... là nghe thôi.
3. Nếu bác muốn thưởng thức âm thanh DTS, DD (5.1) thì phải đổi loa :
a. Mua loa Digital ví dụ Logitech Z5500 ...
b. Một dàn máy AIO có cổng kết nối Digital
c. Mua Amply Đa Kênh (receiver) + một bộ loa 5.1 dân dụng > cái này lại phải tính tiếp abc ...

Yes , That right , Thanks very much yeah yeah , Let's go to my start . HUHUHUHUHUHU @_@
LOA của tui đây là loa dân dụng phải ko ? Có cắm điện xài nữa mà !
http://enbac.com/Dien-tu-va-am-thanh/p345299/Loa-Nammon-120w-85w-ha-ng-cha-t-gia-re.html

onggia

Well-Known Member

huhuhuhuhuhuhu vậy là phải mua LOA có DIGITAL nữa à huhuhuhuhu ? Vậy cho hỏi mấy đầu gắn sau loa có cái lỗ gắn vào bằng dây đồng rùi phát ra tiếng là gì vậy nhỉ ? Cái đó nó bật lên gắm dây đồng vào rùi buôn ra nó gìm chặt lại mà gắn qua DVD phát ra tiếng luôn hay nhỉ ? huhuhuhu Ko biết cái đó là gì luôn

Bác cứ xoắn hết cả lên thế này thì anh em cũng xoắn theo bác mất thôi :))

tanvinh

Active Member

Bác chủ xem lại đi, cái màn SS của bác đâu có nói gì đến optical hoặc coaxial đâu?

May là nó có nói đến hdmi - hên thật....

Biết ngay là bác chọt nhầm lỗ của em nó rồi!!!

Bác tháo dây ở con loa ra, rồi chọt lên màn SS xem, nếu tiếng phát ra ở đây là bác chọt đúng lỗ của em rồi.... Sau đó ra ngay Nhật Tảo mua cái hộp multi AV in-out gì đó họ sẽ bán và tư vấn bác cách cắm chọt cho!!!

Chọt thì nghe rùi vừa nghe tiếng trên TIVI vừa nghe tiếng trên LOA NHƯNG nó ko ra âm thanh khi gắn dây HDMI vào khi gắn từ PC vào DVI <> HDMI trên TI VI ko biết HDMI nào là có âm thanh trên TIVI nghe nói thế cũng ko biết làm sao !

hoang2008

Câu hỏi của bác chủ đối với người am hiểu thì là vô lý, dở hơi, ... nhưng với những người mới chơi thì rút ra được những hiểu biết rất quý báu. Không biết mà hỏi mới đáng quý chứ dấu dốt thì sẽ dốt suốt đời. Chúc bác chủ tìm tòi để thấu đáo! (nhưng kỹ một tí kẻo thiết bị nó tèo lại khổ).
Nhớ lại lúc mới chơi em cứ xoắn lên đi tìm mua cộng dây coaxial và sau đó mới phát hiện ra lấy cộng dây 2 đầu bông sen bình thường kết nối ra digital phà phà (vì bản chất là một) rồi sau này khi sử dụng card creative ngõ out center/sub có thể đổi thành out digital em lấy dây coaxial cắt một đầu nối với giắc 3,5 mono và xuất ra digital cũng phà phà luôn => không thử thì sẽ không sai và không thử thì sẽ không biết.

Jiro Tran

Member

Trời...

Bác bị bọn Hồ Cẩm Đào nó lừa cho quả loa rồi...

Củ loa của bác đúng là hàng High-End chính gốc Hồ Cẩm Đào, bên trong loa có embedded sẳn luôn mono amplifier nên có thể hò hét không cần phải có đôi!!!

Bác cẩn thận chế độ hành bảo tỏi của em nó nhá...

Nhưng sao cái tem ở đít của em nó xấu thế, dùng màn lcd + plasma 42" vậy mà phải vừa đọc vừa đoán luôn không biết có chính xác không:

- Input: Tape + Aux
- DC: 12V

Sao thấy em nó nói gì đến coaxial hay optical gì hết vậy???

Bác nên re-design & dán lại cái label cho em nó rõ ràng & pro 1 chút...

Hy vọng là không làm bác không phật ý!!!

xitrum8x

Active Member

Em đọc bài xong của bác, thấy bác thật tình nên cũng muốn giúp. Nhưng nãy giờ chẳng hiểu bác muốn cái gì, em rối lọan luôn rồi nè, chắc bác phải chịu khó gu-gồ nha....( tìm hiểu thêm tí xíu rồi nhờ AE giúp tiếp )

Jiro Tran

Member

Đã bảo là bác chủ bị hỏng kiến thức về 3 cái vụ cable mà...

Bác muốn sử dụng hdmi thì cũng phải ra Nhật Tảo (nãy giờ quảng cáo toàn là hàng Nhật Tảo không biết có làm mấy bác audiophile phát ngất không nữa?) mua 1 cọng loại nào cũng được rồi chọt vào cái lỗ hdmi bên hông cái màn SS như vậy là xong phần input.

Sau đó bác phải vật em htpc của bác ra xem em nó có cái lỗ hdmi giống như thế rồi chọt vào thế là xong!!! Tha hồ mà thưởng thức dts-hd... hihihi...

calcifer

Active Member

mình đọc trang 1-2 còn định tham gia gỡ rối với anh em

nhưng đến trang này vừa buồn cười, vừa rối trí, hehe

theo mình, bạn chủ topic ở đâu? thì nhắn cho anh em HD ở gần đấy đến tận nhà giúp đi, chỉ 15 phút + 2 chén nước chè là xong giải đáp hết mọi thắc mắc ưu tư tuổi mới lớn

ở Hải Phòng, mình cũng mấy lần đến tận nhà hướng dẫn, config cho các bạn mới chơi rồi

chức cứ post qua post lại thế này chẳng được việc gì cả, chỉ mắc cười thôi

tanvinh

Active Member

Khổ nổi trên PC của tui ko có cổng HDMI mà có cổng VGA là DUAL DVI à nè ! Cho nên ko có tiếng , HUHUHUHU vậy theo bạn hoang2008 thì tui mua 1 dây Optical hay là Coaxial để gắn vào đít loa 2 jack bông sen đây ?
esp-2719289-Audio-3ly--ra-2-bong-sen.html
Rùi mua 1 dây Optical<>JACK 3ly hay Coaxial<>JACK 3ly gắn vào đít 3ly(-) thì nghe được ko nhỉ ?

tanvinh

Active Member

HUHUHUHUHU tui ở CÀ MAU mới về TPHCM bị muỗi cắn sắp chết huhuhuhuhu . Tui ở "Gò Té"
Xin chỉ giáo giùm huhuhuhuhu @_@

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đã nói là ko đc mà bác cứ hỏi linh tinh lang tang, mà cho dù nếu có cái dây Optical hay Coax mà ra đc 3,5 ly thì là bác sản xuất đó

tanvinh

Active Member

Vậy à HUHUHUHUHU vậy mấy cổng Coaxial và Optical thì nên xài thêm đầu âm ly hay đầu lọc gì nữa à ! @_@ HIXX biết vậy ko mua MAIN tốt thế tưởng có thể xài ngon ! HUHUHUHU

hongai2332

Nếu amply dan dụng hoặc loa vi tính ko có chức năng giải mã tín hiệu digital thì bác cắm làm gì chỉ nghe thất sèo sèo thôi ko. Nếu ampli hoặc loa có khả năng giải mã tín hiệu digital (optical hoặc coaxial) lấy một dây hoa sen thông thường nối từ đường coa của main vào đường amply hoặc loa là oke

Jiro Tran

Member

Trời....

Nãy giờ bác chủ vẫn chưa ngộ ra được điều gì àh?

Sao bác cứ muốn "mua con gà về để đạp con vịt" thế?

Tóm lại, HT system của bác em nó có các ngõ "vào - ra" như sau:

- Màn SS: hdmi & rca
- Htpc: dvi & rca
- Speakers: rca

Như vậy là bác thấy khá rõ là toàn bộ system của bác chỉ support cho rca không thôi.

Đừng mua dây nhợ digital hoặc optical gì cho rắm rối & tốn lúa...

Nếu vẫn còn muốn theo đuổi 3 cái vụ chuyển đổi audio in-out này thì bác phải mua con avr mới đến lúc này thì tha hồ mà nghịch ngợm & cắm cáp em nó cho thỏa thích!!!

tanvinh

Active Member

con avr là đầu nào cho mình biết giùm chút . Mua bao tiền vậy ? Nó lọc âm thanh luôn hay sao nè ?

Bên trên