Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

VAN_LOC

Well-Known Member
Ðề: Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

Bác ra mua dây này về ghim là xong .

tanvinh

Active Member

Gim vào đường analog của PC rùi 2 bông sen gắn vào LOA đúng ko ? Đã biết rùi huhuhuhu . Chủ yếu cái Optical và Coaxial tui chưa xài bao giờ nên mới hỏi giờ rõ rùi huhuhuhuhuhu

Jiro Tran

Member

Bác có thể vào tiệm nào cũng được miễn họ biết avr là được rồi, giá từ 200 obama trở lên là có rồi...

Sao bác lại khoái sài "lọc âm thanh" thế? Bộ âm thanh dts-hd vẫn chưa vừa ý của bác àh?

Cứ sử dụng âm thanh tinh khiết đi cho nó lành! Giống như là uống nước mưa vẫn ngon hơn nước lọc đó mà! (bởi vì nước có vấn đề nên mới phải lọc lược...)

tranthuy

Active Member

Có cảm giác bác chủ tuy hiểu nhưng nhưng không biết diễn tả thế nào, thế này nhé. Nếu loa của bác là loa dân dụng, tức nó chỉ có cọc loa ớ phía sau để gắn dây, và không có các núm vặn bất kể trước, sau, trên hoặc dưới. Bác muốn nghe được thì buộc phải mua thêm âm ly dân dụng, 2ch hoặc đa kênh ( thường gọi là AVR đó bác ) và nối với PC qua ngõ optical hoặc Coxial ( 1 cổng lỗ vuông và 1 tròn nằm sát nhau trên main ). Còn nếu nếu là loa PC thì bác cứ ra Nhật Tảo mua cọng dây jack 3 ly ra 2 jack bông sen, rồi cắm jack đơn vào cổng giữa của hàng cuối cùng có 3 lỗ cắm, và 2 jack bông sen thì cắm vào phía sau loa nào có lỗ cắm phù hợp là ok.

VAN_LOC

Well-Known Member

Gim vào đường analog của PC rùi 2 bông sen gắn vào LOA đúng ko ? Đã biết rùi huhuhuhu . Chủ yếu cái Optical và Coaxial tui chưa xài bao giờ nên mới hỏi giờ rõ rùi huhuhuhuhuhu

Chổ bác gần Siêu Thị Điện Máy nào bác ra đó nghe và kêu hỏi diễn tả cho dể hiểu . Cái loa bác kg có đường Opt & Cox mà bác đòi nghe DTS thì làm sao nghe được .

tanvinh

Active Member

Vậy là trên MAIN tui có optical và coaxial mua 1 đầu trong loại loại đó và 1 đầu ra là JACK 3.5ly đưa vào LCD SAMSUNG có phát ra tiếng được ko vậy ? vì trên LCD có chế độ chỉnh loa rời gì đó @_@ . XIn chỉ giùm cái này luôn Vậy là Optical là phải ra Optical , Coaxial ra coaxial mới được chứ . Optical ra JACK 3.5ly và Coaxial ra JACK 3.5ly ko nghe được hả @_@ ?

hoang2008

Khổ nổi trên PC của tui ko có cổng HDMI mà có cổng VGA là DUAL DVI à nè ! Cho nên ko có tiếng , HUHUHUHU vậy theo bạn hoang2008 thì tui mua 1 dây Optical hay là Coaxial để gắn vào đít loa 2 jack bông sen đây ?
esp-2719289-Audio-3ly--ra-2-bong-sen.html
Rùi mua 1 dây Optical<>JACK 3ly hay Coaxial<>JACK 3ly gắn vào đít 3ly(-) thì nghe được ko nhỉ ?

Trời ơi bác hiểu lầm ý em rồi:( loa của bác không có ngõ digital nên bắt buộc bác phải dùng dây có hai cái bông sen rồi (một cái là trái một cái là phải do đó người ta gọi là 2 kênh) mặt khác ở cái máy vi tính lại không có 2 lỗ bông sen tương tự mà chỉ có cái lỗ 3,5mm (tích hợp cả 2 kênh trong cái lỗ này) do đó để loa nghe được thì bác ra tiệm bán linh kiện điện tử hỏi mua "cộng dây chuyển từ 3,5mm ra bông sen" sau đó về cắm từ máy tính vào loa (loa thì rõ ràng nhưng máy tính thì có nhiều lỗ bác cứ play một file mp3 rồi sau đó cắm thử vào từng lỗ => lỗ nào kêu là ăn tiền) => Chúc bác nghe thấy tiếng phát từ loa:-*

Jiro Tran

Member

Wow...

Đã bảo bác chủ đừng mua optical hay coaxial lung tung làm gì... để dành lúa mua avr rồi nghịch tiếp!

Không khéo bác lấy nhầm cọng dây made in Hồ Cẩm Đào thì chết...

Lúc trước em còn gà hơn bác nên mua được cọng dây như vậy, về nhà không sử dụng được, tức quá cắt ra xem thử... thì ra nó lấy 2 loại dây khác nhau, rồi dán lại bằng keo con voi hay con chó gì đó... Đóng tiền ngu phí rồi đến bây giờ vẫn còn tức bọn lừa đảo Hồ Cẩm Đào! Nhưng mà tức mình hơn vì nó có lừa được ai đâu ngoại trừ mình gà mờ thôi...

Em cá với các cụ là sau vụ này bác chủ thớt đạt danh hiệu vua SỜ PAM, cứ huhuhu mà nhiều bác tư vấn thế không biết. Vấn đề nhỏ nhưng sau 6 pages tư vấn nó rối tung hết cả lên.

calcifer

Active Member

mình nghĩ bạn tanvinh:

- 1 là có ý đùa anh em HDVN
- 2 hoặc là kiến thức linh tinh, abc quá - không thể hướng dẫn bạn ấy trên kiểu post qua lại trên diễn đàn được

cả 2 trường hợp, tốt nhất bạn tanvinh nên tìm phương án giải quyết khác, hiệu quả hơn, các anh mod nên để ý close bớt các topic kiểu này tránh diễn đàn thành box tán gẫu

ahatuananh

Well-Known Member

Bác tanvinh nên up toàn bộ ảnh thiết bị lên để anh em dễ tư vấn, chứ bác cứ kiểu "nha nè" rồi " tả cảnh" + huhuhu" thì bó chiếu thôi...:)):))

hoang2008

mình nghĩ bạn tanvinh:

- 1 là có ý đùa anh em HDVN
- 2 hoặc là kiến thức linh tinh, abc quá - không thể hướng dẫn bạn ấy trên kiểu post qua lại trên diễn đàn được

Theo em bác tanvinh không đùa mà hỏi thật (vì bác ấy hỏi ở nhiều topic và cùng nội dung này nhưng vẫn chưa có câu trả lời).
Còn về kiến thức (trong lĩnh vực này) thì rõ ràng bác ấy còn yếu (cho nên mới phải hỏi những điều rất đơn giản - đơn giản nhưng chưa hẳn ai cũng biết). Qua sự nhiệt tình chia sẻ của các bác trong diễn đàn có lẽ bác ấy đã sáng ra rất nhiều (hy vọng cũng có nhiều người khác sáng theo). Như vậy rõ ràng công sức của anh em là không vô ích:-*

Jiro Tran

Member

Bác chủ cho vài comments để đóng topic này lại đi...

Dù sao thì cũng đã học được đôi chút kinh nghiệm về 3 cái vụ cable rối rắm này!

Đến khi nào vác được con avr về mà tiếp tục táy máy, nếu quá lo lắng không biết em nó có bị bốc khói khi vọc vạch gì không thì vào đây ném tiếp!!!

hoang2008

Đã nói là ko đc mà bác cứ hỏi linh tinh lang tang, mà cho dù nếu có cái dây Optical hay Coax mà ra đc 3,5 ly thì là bác sản xuất đó

Có thể chuyển từ 3,5mm ra coaxial (thậm chí optical nhưng em thấy coaxial đơn giản hơn nên không tìm hiểu) bác ạ! (em dùng thử cho card creative blaster live 5.1)

Nghia_PMT

Well-Known Member

cái đó bác nói là dùng jack toslink chuyển đấy bác, mà trên main bác chủ cổng analog làm gì có SPDIF nên cắm toslink nó ra kiểu gì đc.
Đằng này bác chủ đòi từ coax hay Opt ra 3,5 ly thì làm gì có hở bác ???
P/S: Tóm lại chủ thớt này có vẻ đang spam

tanvinh

Active Member

TUi cũng ko biết phải nói làm sao ? I'm Sorry , I'm Sorry huhuhuhuhuhu

cái đó bác nói là dùng jack toslink chuyển đấy bác, mà trên main bác chủ cổng analog làm gì có SPDIF nên cắm toslink nó ra kiểu gì đc.
Đằng này bác chủ đòi từ coax hay Opt ra 3,5 ly thì làm gì có hở bác ???
P/S: Tóm lại chủ thớt này có vẻ đang spam

Thì em đã bảo là vua SỜ PAM từ hôm qua rùi mà.

Cái NAMMON của bác chủ thớt chơi 1 loa cũng được, 2 loa, 4 loa hoặc bao nhiêu loa cũng được vì loa nào cũng có mạch khuyếch đại ăn liền (có thể cắm vào tất cả các chỗ có tín hiệu đầu ra analog là được hết), 2 ngõ vào (công tắc chọn ở mặt trước) mỗi ngõ có 1 đường vào hoa sen (hết phim).

Tóm lại là mỗi loa chỉ có duy nhất 1 tín hiệu vào analog (đơn kênh), muốn cắm vào cái main kia có mỗi nước là mua một sợi 1 đầu 3,5, một đầu là 2 chân hoa sen (nhớ là dây phải dài khoảng 3m), xé đôi cái dây ra khoảng 1,5m để cắm vào mỗi loa 1 cái hoa sen, chân 3,5 cắm vào analog out của main là chẳng còn chuyện gì để nói nữa (đó là trường hợp bác muốn chơi stereo).

Còn nếu bác muốn chơi 5. thì mua 5 cái NAMMON, lấy 5 đường tín hiệu analog out cắm vào 5 cái NAMMON là tuyệt cú mèo.

SỜ PAM vậy mà anh em trên 4rum tư vấn tận 7 pages thì em thấy các cụ nhà mình nhiệt tình quá (có khả năng nhiệt tình vào hạng nhất của các 4run trên toàn quốc mất).

hoang2008

TUi cũng ko biết phải nói làm sao ? I'm Sorry , I'm Sorry huhuhuhuhuhu

Anh em nhiệt tình quá mong bác cũng tôn trọng:-* Chứ bác cứ cụt lủn như thế này thì cho đến em là người rất tin bác cũng thấy nghi nghi ... :((

tanvinh

Active Member

Thôi mình xin lỗi anh em , bà con cô bác anh chị em nội ngoại dòng họ tất cả mình xin lỗi . Mình mới mua máy vi tính 1 dàn hết cả 20 triệu giờ có LCD TIVI và LOA mua về định cho ra loa ti vi với loa NAMMON xài chơi nhưng thấy có mấy JACK cắm của MAIN lạ nên hỏi vì chưa xài bao giờ Và có cái VGA 2 cái cổng DVI tưởng hư cái DVI thì cắm qua DVI 2 xài . Đâu có biết gì đâu nè . Nên hỏi tùm lum , MOng mọi người cho tui . I'm sorry , I'm... Sorry huhuhuhuhuhu @_@

vinagoh

Well-Known Member

Bác mua dàn vi tính gì mà hết 20tr ghê thế!!!? Học đồ hoạ hả Bác?

Bên trên