Guardians of the galaxy: Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo

Ðề: Guardians of the galaxy: Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo

Nhà làm film chạy theo thị hiếu thôi, đi làm cả tuần rồi có cuối tuần nghỉ ngơi, ra rạp chọn cháy nổ cho sướng mắt chứ mấy film tâm lý về nhà coi cho lành.

Tiêu chí coi rạp của mình cũng vậy, film bom tấn cháy nổ ì xèo là ra rạp coi (vẫn có ngoại lệ). Cảm giác sướng tê tái tay nắm vào thành ghế theo từng hình ảnh, âm thanh công nhận là đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra.

Còn film tâm lí, do người phương Đông và phương Tây khác nhau về văn hóa nên có nhiều câu thoại không hiểu ngay được, phải tua đi tua lại (hoặc nhiều cảnh ý nghĩa nào đó). Nên ra rạp thì thấy hơi tiếc $, với lại nhiều đoạn không để ý là bỏ lỡ câu chuyện.

Mà dù film hay hoặc dở, cứ để lại điều gì đó cho mình là thành công rồi.

longakka

Member

em có đọc comic chút xíu nhưng coi xong quên luôn, xem phim nghĩ y như bác thớt. Lúc ngồi trong rạp cười như ai nhưng 30p về nhà thì đau đầu "vì sao lại thế là vì sao lại thế" =))
may là sau đấy cũng quên luôn ...

ciel161990

phim của disney nên cái kết lúc nào cũng... happy eding :)) , Tự nhiên main chộp cục Ngọc Vô Vực rồi thêm 3 main phụ kia cầm tay nhau -> sức mạnh tình bạn ... đấm phát chết luôn trùm :)) . Còn thiếu anh Iron man nữa là đủ team rồi .
Ai mà chưa biết tiểu sử của nhân vật thì nên đọc truyện , chứ phim time đâu tóm tắt dài dòng dc ^^!

hiepkmai

Well-Known Member

Không ngạc nhiên về bài dìm hàng của tera. Phim của Marvel vốn vậy, chỉ thu hút bởi hiệu ứng hình ảnh chứ nội dung thì nhạt toẹt, nhiều điểm vô lý và sạn, có cả đá tảng, thì rải đầy từ đầu đến cuối phim :rofl:

DavidThien

Đọc sơ qua thấy các bạn ném đá nhau dữ quá

mình không phải là fan của M, chỉ là người coi phim bình thường, đã từng coi Iron Man, Cap, Thor, và The A.

Những phim mình kể ra không ai là không biết:
- Iron 1-2-3: Iron Man đã đi được 3 phần, như một bài văn, phần 1: giới thiệu mở bài, phần 2: thân bài, phần 3: thân bài hoặc cũng có thể là kết bài (mình không đọc truyện)
- Cap 1-2: Cap cũng như IM, có giới thiệu nhân vật đến siêu anh hùng như thế nào
- Thor: cũng giới thiệu nhân vật và tiếp tục

nói chung, nếu so sánh GoG với tất cả phim ở trên thì các bạn sẽ thấy là GoG có mở đầu vừa up vừa mở, điểm chính ở đây là sự hình thành nhóm ưa chửi nhau và gắng kết lại. Mình đã đọc bad review, tất cả những gì bạn ấy nói đối với phần này là chính xác, tại sao tại sao và tại sao...!! Chính mình cũng có những câu hỏi như vậy.

Nhưng phim này mang lại cho mình nhiều tò mò hơn những phim đình đám Iron Man, Cap, Thor...Những gì mà những phim đó mang đến cho mình lại quá đơn giản và đầy đủ. Khi bước vào rạp, mình không có câu hỏi gì cho các nhân vật bí ẩn phần trước đó (có đâu mà tò với mò??)...sau khi bước ra rạp mình cũng chẳng có câu hỏi gì cả. Mà nếu như các bạn coi lại cũng thấy các Boss đều bị gọn cũng không kém. đến giờ mình còn không nhớ hết các boss của từng phần bị chết như thế nào :-??

Khi xem xong phim này mình khá là thích, thích nhạc nền, thích Rocket và Groot là những nhân vật anh hùng nhưng không mang hình hài con người, những cảnh hài hước tự nhiên hơn, không có kiểu siêu anh hùng 1 chấp 100 thằng như trước, có cảnh hi sinh dễ lấy cảm xúc của Groot.

Tóm lại, về phần nội dung, phim GoG có chất rất khác với các siêu anh hùng của M đi trước, mặc dù vẫn còn sơ hở và nghịch lý nhưng nhìn chung là chấp nhận được, chỉ hy vọng phần 2 sẽ có đột biến hơn chứ không đi lùi.

heardless

Member

ngdinhlua đã viết:
Tiếc là f M mắc một bệnh là ATSM, phim Marvel hay ở tính giải trí và thương mại, nên mong các bạn không nâng tầm quan điểm sang các mặt khác.
Còn fan dc mắc bệnh thích lải nhải cái câu này,mỗi lần so sánh là cứ y như rằng câu thần chú quen thuộc :phim marvel giải trí ,phim dc đen tối nhân văn người lớn,Marvel làm phim giải trí nhưng xin thưa tất cả các phim của nó cũng chả có phim nào bị critic đánh giá thảm hại như green latern,mos đâu

topx1984

Member
mấy bữa ni rãnh thẩm đi thẩm lại mấy cái phim MCU, cá nhân bình chọn thì Iron 1 và Cap 2 là 2 phim thật sự xuất sắc của M studio, có thể so găng được với TDK và TDKR :D

Oriental_Noodle

Active Member

Bài review của tera cứ vạch lá tìm sâu, review như thế thì phim nào mà không có sạn. Nói chung GotG lúc mới coi trailer em nói với vợ em "a dự đoán phim này sẽ là bơm xịt" nhưng ai ngờ coi hay, vui, xứng đáng bỏ tiền ra rạp coi.

MONK_da

Film critic

Bad review của Tera là cần thiết trong một topic toàn những bài khen, nhằm cân bằng về đánh giá phim, cũng như cho cái nhìn toàn diện nhất. Những cái lỗi mà Tera chỉ ra đúng là có nhiều người không nói đến, có thể vì không để ý hoặc vì cảm thấy nó không đáng để nói.

Đúng là khi xem phim này mình không để ý nhiều đến mấy cái lỗi như thế, vì phim này làm mình thấy giải trí, nói chung cảm giác giống như được em gái mát xa phê quá, nên cũng chẳng thể để ý em ấy có mấy cái mụn, mắt cận bao nhiêu độ, tóc có mấy sợi bạc, vòng 1 số đo bao nhiêu... Trong khi nhiều bộ phim khác thuần giải trí mà ngồi đếm lỗi mỏi tay, vì đơn giản những phim đó không làm mình hứng thú đến quên hết các lỗi.

Ngay như Into the storm, mặc dù kỹ xảo hoành tráng, âm thanh đập ầm ầm, nhưng mình vẫn không bị cuốn vào bộ phim, và vẫn đủ bình tĩnh để thấy vấn đề của nó là kịch bản gượng ép và chán. Còn phim này do xử lý khá ổn (không nói là quá tốt hay hoản hảo) nên người ta bị cuốn vào nó mà chẳng thể để tâm nhiều đến hàng tá tình huống lỗi khác, thậm chí ra khỏi rạp cái mà họ nhớ là mấy đoạn hài.

kail0963

Member
Nói thật thì em coi xong phim này bước ra khỏi rạp chả thấy nó hay đến mức như các bác khen cả (cơ mà trước khi xem phim e cũng có đọc cái review nào đâu ), nói chung tóm lại em thấy bộ phim này quá thường, có thể vì em hơi khó tính, em chấm điểm 7/10 trên IMDB cho phim này thôi.

ngdinhluat

Well-Known Member
Ðề: Re: Guardians of the galaxy: Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo

Còn fan dc mắc bệnh thích lải nhải cái câu này,mỗi lần so sánh là cứ y như rằng câu thần chú quen thuộc :phim marvel giải trí ,phim dc đen tối nhân văn người lớn,Marvel làm phim giải trí nhưng xin thưa tất cả các phim của nó cũng chả có phim nào bị critic đánh giá thảm hại như green latern,mos đâu

Mình chẳng muốn đôi co với bạn để cả 2 lại cùng được xóa cmt.
Cứ có bad review là y như rằng topic lại nhộn nhạo cả lên =))

mấy bữa ni rãnh thẩm đi thẩm lại mấy cái phim MCU, cá nhân bình chọn thì Iron 1 và Cap 2 là 2 phim thật sự xuất sắc của M studio, có thể so găng được với TDK và TDKR :D

Khó có thể so sánh vì phong cách hai bên hoàn toàn khác nhau, ai thấy hợp phim nào thì thích phim đó thôi. Mọi so sánh đều mang tính tương đối. Giống như so sánh các câu lạc bộ trong đá bóng, trong mắt fan đội nào thì đội đó đá hay :D, còn màn đếm cup + thành tích troll nhau thì vô cùng tận, vô thưởng vô phạt
Nếu xét trên mặt bằng về doanh thu, giải thưởng và điểm số chuyên gia + khán giả thì 4 phim bạn kể ngang ngang nhau, .

Riêng DC bạn nên xem 3 phim mà câu truyện của nó hoàn chỉnh chỉ trong 1 movie: Watchmen, V for Vendetta và The Dark Knight (thực ra mình xem TDK còn trước cả Batman begin mà thấy không gặp vấn đề gì cả :D )

Moaryn

Member

Bác ngdinhluat làm BAD review thì hãy cứ phân tích nội dung hẳn hoi nhé, spoiler thì cứ thoải mái vì nếu không thì lấy cớ gì bảo là BAD. Em đoán là bác Đăng (và cả em nữa) dị ứng với cái kiểu nói mà không có phân tích đàng hoàng (mấy cái bác post từ nguồn khác thì không tính là của bác). Chứ bác động 1 tý là nói lời cay đắng thì em đọc cũng phát bực.

ngdinhluat

Well-Known Member

Bác ngdinhluat làm BAD review thì hãy cứ phân tích nội dung hẳn hoi nhé, spoiler thì cứ thoải mái vì nếu không thì lấy cớ gì bảo là BAD. Em đoán là bác Đăng (và cả em nữa) dị ứng với cái kiểu nói mà không có phân tích đàng hoàng (mấy cái bác post từ nguồn khác thì không tính là của bác). Chứ bác động 1 tý là nói lời cay đắng thì em đọc cũng phát bực.

Mình cũng phát bực, ngay từ đầu topic mình đã nói là không đánh giá bad phim này, khuất mắt trông coi rồi, chỉ nhìn vào điểm sáng, không nhìn vào điểm tối của GotG rồi.
Bad review là của terabyte , mặc dù còn nhiều nữa nhưng mình chẳng muốn bôi ra thêm làm gì. Còn lời cay đắng, xin lỗi chứ các bạn mẫn cảm quá thì phải.
Mình đã nói gì đâu mà cần phân tích, chưa nói đã cmt úp đầu rồi.

-[Y]2[K]-

Active Member
Re: Ðề: Guardians of the galaxy: Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo

Mình chẳng đòi hỏi gì cả mà bác phải bảo vệ, GoG mình đã tránh nói về những fail của nó (vì nó chỉ là phần mở đầu, giới thiệu nhân vật), chỉ nói về những điểm thành công của nó. Tiếc là f M mắc một bệnh là ATSM, phim Marvel hay ở tính giải trí và thương mại, nên mong các bạn không nâng tầm quan điểm sang các mặt khác.
cái giới thiệu nhân vật là có cái lý của nó, chú ko hiểu hay ko thích thì mời sang "chú lùn" (the hobbit) mà xem giới thiệu nhân vật nhé. Mình rất mê the hobbit, nên thằng sida nào nói nó dài dòng thì mời qua GotG cho vui vẻ và giải trí (mình cũng sieu thích GotG nốt) :))

Nói thêm là cái bad review cũng như là kiểu bới móc thôi (mà cái này thì dễ rồi) mà mình có cảm giác cái bad review chú đó có vẻ ko rành về Marvel cho lắm #:-S mà mình cũng xem review của bác này rồi nhá.

nói về vô lí thì kể cái đám khác mác công mấy thym lại giẫy đành đạch lên bảo mình anti và fanboy nữa thì tội. Cơ mà phim nào ai thấy "full có lý" thì cho mình xin cái tên, để làm cái full vô lí ra chơi =)) Hài

ngdinhluat

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Guardians of the galaxy: Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo

-[Y]2[K]-;7556203 đã viết:
cái giới thiệu nhân vật là có cái lý của nó, chú ko hiểu hay ko thích thì mời sang "chú lùn" (the hobbit) mà xem giới thiệu nhân vật nhé. Mình rất mê the hobbit, nên thằng sida nào nói nó dài dòng thì mời qua GotG cho vui vẻ và giải trí (mình cũng sieu thích GotG nốt) :))

Mình cũng thích TLOR và đánh giá The Hobbit là bước thụt lùi (Peter Jackson hoàn toàn có thể và nên gói The Hobbit vào 1 movie dài 2h30-3h), chủ yếu xem ở hiệu ứng hình ảnh, vì vốn không thể biến 300 trang sách thành siêu phẩm 3 tập dài 8-9 h được. Tất nhiên The Hobbit vẫn là kỳ quan thị giác, cảm giác xem thời gian chậm lại, khá là thư thái, nhưng về độ sâu của cốt truyện thì ..., nếu không là fan của Fantasy thì khó có thể coi The Hobbit là một bộ phim hay (thằng em mình đi xem cùng ngủ gật mấy lần, mình cũng đến cáu với nó)
Nói vậy để thấy đánh giá một bộ phim thì cảm nhận cá nhân là chính, bạn gọi người chê hobbit là thằng sida thì miễn nói gì tiếp
Vạch lá tìm xâu thì có thể search series "everything wrong with" của CinemaSins, đây mới là đẳng cấp của việc tìm những điểm phi logic trong các phim nổi tiếng, từ bom nổ cho đến bon xịt =))

Còn nữa việc dùng phim khác để defend phim mình thích thì chỉ như việc bị CSGT bắt, to mồn kêu "sao mấy xe đi sau cũng lỗi mà các anh không bắt, bắt mình xe em" =))

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member

cái phim này cũng hay mà các bác,
em thấy đâu đến nỗi như bác miêu tả đâu . "Băng nhóm ô hợp nhưng bá đạo"

ny113

phim này coi giải trí là chính thôi mấy bạn ạ , chứ hay với hiệu ứng thì tầm tầm thôi , chứ biểu cảm của nhân vật mình thấy đơ đơ thế nào ấy .
Mà mình nói thật chứ xem thì xem vậy thôi chứ mình ko thích phim của anh M lắm , cứ hài hài thế nào ấy .

Hnay đi xem với gấu, nội dung nhiều lỗ hổng thật như bài bad reviews nói đúng ý mình luôn, kĩ xảo xem nhiều rồi giờ nhàm nhàm dần, được cái HÀI thì khá là thú vị. Gấu thay đổi cảm xúc liên tục từ hồi hộp xúc động đến sung sướng rồi mãn nguyện :)) nhất là vì cha GROOT :)) lại còn được miễn phí bỏng + nước do đến sinh nhật nên thấy cũng đáng tiền =))
Đấy các bác không thể chia sẻ cảm nghĩ theo cách này được à, dạo này nhiều bác tự trọng lên cao quá chả được như ngày xưa

brucelee123456

Active Member

Bỏng và nuoc ngot rat co hai cho suc khoe. Ban nen han che.

shenlong213

Active Member

Phim này xem giải trí rất tốt, mấy điểm thiếu hợp lý kia thực chất đúng như đồng chí Tera đã nói

@ngdinhluat : có cần lúc nào cũng phải bật auto bash mode lên như vậy không ?

Bên trên