Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

terabyte

Banned

HDD đóng một vai trò rất quan trọng đối với dân chơi HD chúng ta. Tuy nhiên sau trận lũ lụt ở Thái Lan giá HDD lại tăng lên một cách chóng mặt khiến rất nhiều người phải đắn đo suy nghĩ. Bạn muốn nó giảm giá ư? Dễ nhưng mà khó, bạn chỉ cần kêu gọi những người xung quanh làm theo cách của Tera thì chắc chắn giá sẽ giảm. Chỉ sợ là bạn và những người khác không đủ quyết tâm mà thôi.

Đầu tiên là lý do bài viết này ra đời:

attachment.php

Sản xuất gặp khó khăn nên giá sản phẩm tăng là bình thường. Bạn hiểu mà Tera cũng biết. Trận lũ ở Thái Lan gây thiệt hại rất nhiều cho nhà sản HDD là điều không thể chối cãi nhưng bạn có biết họ vừa mới công bố mức lãi kỉ lục. Vậy tại sao giá HDD vẫn cao?

Đơn giản là vì Seagate và Western Digital đã móc nối với nhau làm giá HDD. Bạn có nhận ra điều đó không?

Sau đó là nguyên lý:

Xã hội hiện nay, nếu cung vượt cầu thì chắc chắn là giá phải giảm. Chỉ cần bạn hạn chế mua HDD thì nhà sản xuất bắt buộc phải hạ giá. Một người không tác dụng thì nhiều người, chắc chắc sẽ có hiệu quả. Nói thì dễ nhưng làm lại rất khó. Để Tera giúp bạn nhé!

Đây là các phương pháp:

Bắt tay giúp đỡ lẫn nhau:

Bạn ở TPHCM sao không gia nhập hội HD Sài Gòn?

Nếu một bộ phim không chỉ bạn có mà người khác cũng có, tại sao lại không bắt tay lưu chung trên cùng một ổ cứng? Bạn có thể tham gia các hội trên HDVN, cùng nhau chia sẻ phim nhạc, cùng nhau giao lưu và cùng nhau… dìm giá HDD.

SSD

Seagate và Western Digital hiện nay chỉ có sản xuất SSD cho doanh nghiệp, loại cho chúng ta thường thấy chỉ do các hãng khác sản xuất. SSD đang có giá khá tốt. Dĩ nhiên là dùng lưu trữ thì quá tốn kém nhưng bạn có thể dùng đỡ để chờ thời cơ.

Lưu trữ đám mây:

Bạn có thể thấy nhiều người bán tài khoản Fshare uy tín tại HDVN

Nếu không muốn dùng đến các dịch vụ đắt tiền như Dropbox hay iCloud, bạn hãy nhớ là chúng ta còn có Fshare, 4share. Những trang web này không chỉ giúp có tác dụng chia sẻ mà còn chính là ổ cứng của bạn.

Hầu hết người chơi HD đều có đường truyền tốc độ cao. Nếu tải phim chỉ có 1 link, bạn có thể vừa down vừa xem như Youtube vậy. Không chỉ tiết kiệm được ổ cứng, thời gian, bạn còn có thể dễ dàng chia sẻ với mọi người cũng như tận dụng tối đa đường truyền.

Đĩa quang:

Bạn có biết, nếu mua theo lô thì một đĩa DVD chỉ có giá 4,000 VNĐ. 1000 DVD = 4 GB x 1000 = 4 TB = 4,000,000 VNĐ < 2 x 2 TB HDD = 4,800,000 VNĐ. Tiện lợi thì có thể không nhưng hiệu quả thì cao hơn nhiều. Tính thêm tiền mua ổ đĩa quang bạn vẫn còn dư 300,000 VNĐ.

Dìm giá ½

Nghe tên thì có vẻ lạ nhỉ! Cố thì cố nhưng bảo đảm là sẽ có lúc chúng ta không thể kềm chế được mình nữa. Vậy thì nếu mua, bạn chỉ nên chọn 1 trong 2 hãng Seagate hoặc Western Digital thôi. Hãng kia mất dần thị trường sẽ bắt buộc phải giảm giá. Ở Việt Nam hiện tại, Western Digital là mục tiêu tốt nhất.

Cuối cùng thì tất cả phụ thuộc vào bạn:

Chỉ cần đồng lòng thì chắc chắn chúng ta sẽ thành công. Nếu cứ tiếp tục như thế này thì không biết chừng nào mới giảm, người tiêu dùng phải tự hành động thôi! Bạn có quyết tâm chống lại bọn làm giá này không?

oldfriend

Moderator
cũng đang muốn mua tiếp 1 ổ 2Tb, mà thấy thông báo của bác chắc siêng đi offline quá, khỏi mua :D

TRUONG-HDSG®

AE cùng chung tay chia sẻ và cùng nhau chống lại bọn làm giá thôi nào!chỉ cần gặp mặt Offline HDSG là AE có tất cả từ Phim + Nhạc và trao đổi về kiến thức tin học = giao lưu

nam2178

Well-Known Member
Ðề: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Cũng khó lắm:D, bởi khi đã thích là nhích luôn, thích là không chờ đợi bác chủ ạ:D

salenguyenduong

1 vấn đề nữa, anh em HD chỉ chơi 1,2...5, 10 HDD, nhưng còn các dự án thì sao? Họ book mình cả vài 3 thùng ko lẽ..... Trên lý thuyết pác chủ đưa ra rất hợp lý nhưng có phải tất cả anh em đều là thành viên HDVN và đều đọc được bài viết của pác đâu.
Haizzz, nhưng mà mình thấy giá bây giờ cũng giảm khá nhiều mà ta.

genzo1984

Well-Known Member

mình thì đang rất có nhu cầu mua thêm 1 HDD 2TB, nghe bác chủ kêu gọi vậy mình quyết định chờ khi nào giá còn 2trieu thì mua

tonytruong

Super Moderators
Re: Ðề: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

mình thì đang rất có nhu cầu mua thêm 1 HDD 2TB, nghe bác chủ kêu gọi vậy mình quyết định chờ khi nào giá còn 2trieu thì mua

Vậy là em quyết định xem xong rồi xóa chép tiếp và chờ khi nào giảm đến 2t mới tậu em nỏ về đúng không Toàn :)

anhatnhoa

Well-Known Member

Làm giá y kiểu làm giá con Air Blade của Honda vậy.:))

456987

Member

ủng hộ bác chủ thớt hihi, người tiêu dùng fa3i lên tiếng chứ lị

suonggiomuadong

Active Member

mình nghĩ thế này
1. DVD là chắc cú
2. mấy bác sử dụng share hdd cho nhau bằng cách sử dụng liên kết nhiều máy tính cá nhân và tạo lan ảo
ví dụ anh , chị b, anh c
share cho nhau 1 phân vùng dữ liệu ổ E chẳng hạn 180 G của anh A ở quận share với chị B ở quận 7 và Anh C ở quận 2
về công nghệ này thì mình đã có nghe từ lâu nhưng chưa thể thí nghiệm được
giống như một dàn máy tính có máy chủ điều khiển và share các dữ liệu với máy con, nhưng đó là cùng mạng, và phương thức ở trên là khác mạng
3. sử dụng nhiều tài khoản share, và các link có thể thay thế được, mỗi người phụ trách một mảng, tránh trường hợp die hàng loạt, giống như MU vừa qua

hoadainhan70

Well-Known Member

Tôi khoái phương án Bắt tay giúp đỡ lẫn nhau: đồng tình dọn dẹp HDD của mình , xóa đỡ những phim người khác có roài , những phim thuộc dạng không hợp GU của mình v.v nhất quyết không tăng thêm 1TB nào nữa trong vòng từ giờ đến cuối năm . Nghe ngóng động tĩnh xem cái đã

Bốc phét, mấy gả mà làm được chuyện này thì mấy hàng sản xuất HDD chết nghủm cả rồi. Chính sách vẫn còn chưa làm gì được, huống gì chỉ một lời kêu gọi khơi khơi bởi một thứ văn vẻ chưa ra hồn!

anhthu2002

Member

Nhưng có phải ai cũng hoãn cái sự sung sướng của mình lại được đâu ;;) , giá HDD theo mình trở về như trước đợt lũ 2011 thì ít nhất cũng phải 1 năm nữa.

itsaigon

Member
Re: Ðề: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Bốc phét, mấy gả mà làm được chuyện này thì mấy hàng sản xuất HDD chết nghủm cả rồi. Chính sách vẫn còn chưa làm gì được, huống gì chỉ một lời kêu gọi khơi khơi bởi một thứ văn vẻ chưa ra hồn!

Bác nói vậy cũng không sai...nhưng ở phân khúc là "người dùng cuối" (end user - không kể người hoạt động kdoanh bán lẻ), nếu chính sách giá HDD vẫn chưa hạ nhiệt thì chúng ta sẽ chính là những người chịu thiệt nhiều nhất...

p/s : bài viết chỉ mang tính tham khảo, bình luận cộng đồng, không nên chỉ trích lời văn tác giả như thế [-X

terabyte

Banned

Vẫn chưa làm được nên mọi người mới bị thiệt thòi như hôm nay! Chính sách không làm được bởi vì chính sách không cho họ tiền, người chơi HD chúng ta mới chính là người nuôi sống các hãng sản xuất HDD. Đây là lời kêu gọi mọi người cùng hành động cho quyền lợi của chính mình chứ không ai bắt buộc bạn làm theo cả.

Nếu người dùng không lên tiếng thì liệu các hãng có tự động giảm giá hay không? Câu trả lời chắc chắn là không rồi.

ngocsonline5

Em cũng vừa xây xong cấu hình con máy cây 10 triệu trong đó có em WESTERN 500GB SATA (Caviar Blue) 1.590.000 VND!X_X đọc xong bài này chắc nhịn thôi dùng tạm con HDD sam song 80GB cũ thôi! :pO:)bù lại trước mua em HITACHI 320Gb LIFESTUDIO PLUS có 1,3M thôi giờ em nó lên hơn 2M roài thấy cũng :p

doanvunt

Mềnh thì đợi đến cuối năm rồi mới tính tiếp, vậy gọi là đồng lòng chưa nhỉ :D

Bên trên