HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

manhhuy8x

Active Member
Ðề: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Thiết nghĩ các bác không nên sa đà vào tranh luận làm gì.
Mỗi người 1 ý thích, 1 ý kiến khác nhau, các bác có cãi nhau hoài cũng không bên nào chịu thua bên nào đâu :D.

Toietmoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Mình có nói Sony ko phải hàng no name đâu mà cãi kinh thế, mình chỉ nói đơn giản đừng nghĩ nó Sony thì nó sẽ bền đẹp trong khi bên trong nó lại toàn đồ của thằng LG, vấn đề muốn nói là vậy, còn chuyện tiền của bạn bạn thích mua gì thì là quyền của bạn!
Vâng, tôi mua gì là quyền của tôi, cũng như người khác mua gì là quyền của họ. Vậy tại sao bạn lại phê phán người ta khi họ không mua hàng LG mà mua Sony? Như vậy có phải bạn tự tát vào mồm bạn hay không?

Về vấn đề gia công thuê ấy mà, không thể khẳng định hàng thằng A làm cho thằng B sẽ giống nhau. Ứng với mỗi đối tác sẽ có những đòi hỏi khác nhau đối với NCC. Tôi đang làm việc cho 1 Nm sx nên tôi biết rất rõ điều đó. Hàng đóng mác công ty tôi thì chỉ tiêu chất lượng khác với hàng gia công thuê cho đối tác nước ngoài - kèm theo đó giá cả sẽ khác.

Khi người tiêu dùng chọn Sony không chỉ vì tấm panel đâu, bạn nên nhìn nhận lại vấn đề, đừng cuồng LG quá!

P/S:
Bạn cho tôi hỏi tại sao LG lại bán panel cho Sony? Tại sao LG lại "nối giáo cho giặc", để Sony cạnh tranh ngay chính sản phẩm của LG trên thị trường? Nếu LG ngừng bán panel cho Sony thì mảng tv của Sony có phá sản hay không?

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Vâng, tôi mua gì là quyền của tôi, cũng như người khác mua gì là quyền của họ. Vậy tại sao bạn lại phê phán người ta khi họ không mua hàng LG mà mua Sony? Như vậy có phải bạn tự tát vào mồm bạn hay không?

Về vấn đề gia công thuê ấy mà, không thể khẳng định hàng thằng A làm cho thằng B sẽ giống nhau. Ứng với mỗi đối tác sẽ có những đòi hỏi khác nhau đối với NCC. Tôi đang làm việc cho 1 Nm sx nên tôi biết rất rõ điều đó. Hàng đóng mác công ty tôi thì chỉ tiêu chất lượng khác với hàng gia công thuê cho đối tác nước ngoài - kèm theo đó giá cả sẽ khác.

Khi người tiêu dùng chọn Sony không chỉ vì tấm panel đâu, bạn nên nhìn nhận lại vấn đề, đừng cuồng LG quá!

P/S:
Bạn cho tôi hỏi tại sao LG lại bán panel cho Sony? Tại sao LG lại "nối giáo cho giặc", để Sony cạnh tranh ngay chính sản phẩm của LG trên thị trường? Nếu LG ngừng bán panel cho Sony thì mảng tv của Sony có phá sản hay không?

Bác nói quá chuẩn ~O)

cuocsongsovq

Một số bạn đưa LG vào đây là gì? Một số bạn đã là loãng topic rùi đó. Đây là topic so sánh sony 42W674A và Panasonic 42E6V.
Vậy tóm lại xin các cao thủ đã sử dụng 2 dòng TV trên hoặc các bạn làm bên siêu thị điện máy cho cái đánh giá tổng thể đi. Mình đang phân vân giữa 2 em này để cuối tháng này là múc.
Xin chân thành cảm ơn!

nick2412

Member

Nhìn 2 bạn Toietmoi và poseidon0380 cãi nhau cũng vui phết ^_^

Thực sự thì đúng như poseidon0380 nói yếu tố quyết định chính ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh của TV hiện giờ là tấm Panel.
Và hiện giờ thì đa số các hãng đang có khuynh hướng chuyển qua dùng màn hình IPS - loại màn hình được phát triển từ LG Display (công ty con chuyên sản xuất tấm nền của LG) do màn hình IPS nói chung cho góc nhìn rộng và khả năng đảm bảo màu sắc tốt nhất, hơn màn hình TN và VA. Ngoài ra, cấu trúc tinh thể lỏng trên IPS cũng giúp cho màn hình LED trở nên bền và có tuổi thọ và khả năng giữ màu tốt hơn các loại khác, không gặp phải hiện tượng loé sáng hay cháy hình khi gõ vào. Tốc độ phản hồi của IPS cũng là tốt nhất, nhờ vậy giúp cho hình ảnh chuyển động nhanh luôn rõ ràng. Tuy vậy, điểm hạn chế của màn hình IPS là khả năng thể hiện độ sâu đen không bằng được VA.

Nhưng Toietmoi nói cũng không sai vì không phải là có tấm Panel tốt thì ra hình ảnh tốt mà một phần quan trọng không kém là con chip xử lý của từng hãng nữa (nhằm khắc phục hạn chế kể trên). Thực tế thì tuy cùng dùng màn hình IPS của LG nhưng do Sony hiện giờ dùng chip xử lý Sony X-Reality™ PRO và công nghệ TRILUMINOS™ Display (công nghệ Xem màu sắc thật như trong cuộc sống) với các TV dòng W904a, W945A nên cho chất lượng hình ảnh và màu đen có màu sắc chuẩn hơn so với LG và Samsung. Chính vì vậy nên theo mình được biết thì đa số trang công nghệ nước ngoài đánh giá dòng cao cấp của tivi Sony hơn LG, SamSung.

Tuy nhiên, ở phân khúc trung cấp thì theo mình thằng nào cũng gần như same same nhau nên tùy sở thích và nhu cầu của từng cá nhân, ai thích thằng nào thì xúc thằng đó thui ^__^

Riêng mình thì chọn Sony KDL-42W674A đến giờ vẫn thấy hài lòng với em nó. Lý do chọn thằng Sony này là giá tốt (12.5t), option phù hợp nhu cầu của mình (TV full HD, có tích hợp Wifi sẵn, tần số wét 100MHz: chấp nhận được, xem film file mkv qua usb ổn, không có 3d: phí tiền mà có đời thuở nào coi) + 42 inch --> thế là xúc :))

Đánh giá thì nó có ưu, khuyết điểm như sau:
Ưu:
- Dù xem qua truyền hình cáp hay xem film bằng cổng usb thì chất lượng hình ảnh cũng khá tốt (mình để ở chế độ mặc định).
- Âm thanh rõ và khá lớn: phòng mình 30m2 và từ khi mua TV 3 tháng trước đến giờ khi xem film HD qua cổng USB toàn chỉnh âm thanh vào khoảng mức 15 (để âm thanh mặc định và không kích hoạt chế độ làm lớn tiếng).
- Kết nối Internet qua Wifi tốt. Vào youtube, zing mp3, ngay cả Facebook (phải chỉnh lại DNS) vẫn ngon lành cành đào. Tuy nhiên tốc độ xử lý khi vào từng trang web chỉ ở mức độ khá (không được mượt lắm).
- Coi phim trên HDD qua cổng USB đến giờ vẫn chưa bị gì, coi phà phà và không bị lỗi lâu lâu không đọc được file mkv như các bác kể trên. Tuy nhiên coi Bluray Remux thì sẽ hơi bị giật 1 chút khi tua nhanh.

Khuyết:
- Màu sắc hình ảnh tuy khá tốt nhưng khi xem HD nhìn kỹ sẽ thấy TV thể hiện màu da người không được chân thật lắm.
- Không có cổng kết nối mạng đằng sau TV nên nếu 1 ngày đẹp trời cái Wifi trong TV bị hư là ngóc mỏ.
- Không tinh chỉnh được phụ đề của film (ví dụ như màu chữ, kiểu chữ, vị trí...). Đồng thời, phải thường xuyên chuyển đổi qua lại định dạng phụ đề (UTF-8 hay UTF-16) khi xem phim. Hy vọng về sau khi update các phiên bản thì sẽ khắc phục được tình trạng này.
- Không kết nối được chuột or bàn phím qua cổng usb --> ngồi gõ mấy địa chỉ web mệt bà cố. Tuy nhiên, điều này có thể khắc phục phần nào bằng cách dùng app TVSideView (free trên apple store).
- Mỗi lần update chỉ hiện thông báo là có update mới, bạn có muốn update hay không? Mà không biết được là update lên version bao nhiêu? Update thêm các chức năng gì?

Mình xin hết ^_^!

cuocsongsovq

Bạn nick2412 nói không có kết nối mạng phía sau là sai nhé! Có nguyên cái cổng LAN chuẩn J45 nhé, cắm dây mạng vô tư!

nick2412

Member
Ðề: Re: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Bạn nick2412 nói không có kết nối mạng phía sau là sai nhé! Có nguyên cái cổng LAN chuẩn J45 nhé, cắm dây mạng vô tư!

Có hả bạn? Bạn nhớ nó nằm chỗ nào không chỉ mình với?
Vì bữa trước mình tính cắp cable vào để test xem duyệt internet nó có nhanh hơn không thì kiếm hoài ko thấy cái cổng Ethernet :((

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

thằng LG năm nay là OEM tấm nền cho thằng Sony, kể cả cái 3D thụ động của LG cũng đem qua, năm trước do SamSung OEM nên 3D active. Nói vậy đủ hiểu cái đẹp cái nét của Sony là từ đâu ra rồi nhé! Còn tầm thấp hơn nữa thì có thể là panel của mấy anh TQ được đóng cái mác Sony!!!

Sony với Honda nó ăn vô não của người tiêu dùng VN rồi. Giông như kiểu nói màn hinh Iphone đẹp hơn Samsung/LG thì cũng buồn cười, trong khi thằng samsung/LG là thằng làm ra cái màn hình cho mấy cái idevice

Đọc comment của bác biết kiến thức của bác đến đâu rồi, đâu có phải Sony đặt mua Panel LG, SS về đóng mác vào là xong đâu, Main, Chip xử lý âm thanh, hình ảnh vẫn là của chính Sony sản xuất lên mầu sắc vẫn có sự khác biệt, bác ko biết hãng SS cũng dùng panel của một số hãng khác nhau, Tầu khựa, Đài loan, Nhật bản cho các series 6,8 năm 2012.

SamSung series 6 2012

SamSung series 8 2012

post.cgi

Link: http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/487233-tivi-nha-ban-sony-samsunga-dung.html

Các hãng cung cấp link kiện cho nhau dựa vào nhau mà kinh doanh phát triển, Một số dòng Smart phone cao cấp Lg, SS, Lennovo, Oppo, Iphone 4s, 5, 5s hay một số hãng khác nữa đều dùng sensor cảm biến hình ảnh của hãng Sony, Máy ảnh DSLR Nikon, Pentax cũng dùng cảm biến của hãng, chíp cảm biến hình ảnh của Sony có chất lượng lên nhiều hãng đặt sản xuất. Máy ảnh kts Panasonic, Sony cũng lắp ống kính của Carl Ziess, Leica trên một số mẫu cao cấp mặc dù họ cũng sản xuất được ống kính.

Chỉnh sửa lần cuối:

cuocsongsovq

Re: Ðề: Re: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Có hả bạn? Bạn nhớ nó nằm chỗ nào không chỉ mình với?
Vì bữa trước mình tính cắp cable vào để test xem duyệt internet nó có nhanh hơn không thì kiếm hoài ko thấy cái cổng Ethernet :((

Phía sau, chỗ giắc cắm J45 mạng LAN quay xuống dưới, Nhìn từ chân đế lên phía sau là thấy nhé!

cuocsongsovq

Re: Ðề: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

Hôm qua nhà bên cạnh có mua em sony 42ww674 tôi có sang mày mò xem sao và đánh giá sơ bộ:
- Thiết kế cực đẹp, phía sau phần dưới có dày tý nhưng không như hình ảnh trên mạng.
- Xem Mytv thì hình ảnh bt không nét bằng tv crt truyền thống. Chắc xem DVD hoặc phim HD mới đẹp. Màu sắc trung thực. Cảnh chuyển động tương đối mượt, không có bóng ma.
- Không hở sáng, một màu đen tuyệt vời nhé.
- Cắm dây mạng vào lướt web nhanh, xem yuotube mượt mà không lag hay giật với gói cước mạng là 120k nhé.
- Khởi động hơi chậm.
- Lấy chuột không dây cắm vô cổng USB thì thông báo là không hỗ trợ, mà một số bạn cắm vẫn nhận phím chuột không dây. Chắc là tùy loại mới tương thích.
- Chân đế đơn giản mà đẹp. Có kèm theo phụ kiện để gắn lên tường mà chưa biết cách lắp.
- Âm thanh to, rõ và rất ấm, đúng chất sony.
- Viền làm bằng kim loại rất chắc chắn và sang trọng, sờ vào mát lạnh.
Do TV nhà hàng xóm nên mới vọc sơ bộ vậy?
Không biết so với em pana 42e6v như thế nào? chắc phải ra siêu thị để test mới đc!

Mình sở hữu 42W674A và vô cùng hài lòng cho tới thời điểm này :D

Hôm qua nhà bên cạnh có mua em sony 42ww674 tôi có sang mày mò xem sao và đánh giá sơ bộ:
- Thiết kế cực đẹp, phía sau phần dưới có dày tý nhưng không như hình ảnh trên mạng.
- Xem Mytv thì hình ảnh bt không nét bằng tv crt truyền thống. Chắc xem DVD hoặc phim HD mới đẹp. Màu sắc trung thực. Cảnh chuyển động tương đối mượt, không có bóng ma.
- Không hở sáng, một màu đen tuyệt vời nhé.
- Cắm dây mạng vào lướt web nhanh, xem yuotube mượt mà không lag hay giật với gói cước mạng là 120k nhé.
- Khởi động hơi chậm.
- Lấy chuột không dây cắm vô cổng USB thì thông báo là không hỗ trợ, mà một số bạn cắm vẫn nhận phím chuột không dây. Chắc là tùy loại mới tương thích.
- Chân đế đơn giản mà đẹp. Có kèm theo phụ kiện để gắn lên tường mà chưa biết cách lắp.
- Âm thanh to, rõ và rất ấm, đúng chất sony.
- Viền làm bằng kim loại rất chắc chắn và sang trọng, sờ vào mát lạnh.
Do TV nhà hàng xóm nên mới vọc sơ bộ vậy?
Không biết so với em pana 42e6v như thế nào? chắc phải ra siêu thị để test mới đc!

Mình cũng "chấm" cái chân đế của model này, đơn giản mà đẹp (để bàn cũng được - treo tường cũng tiện dụng).

Mình sở hữu 42W674A và vô cùng hài lòng cho tới thời điểm này :D

:x

manhtran71

Well-Known Member

P/S:

Bác mua SN thì ruột nó là LG, bác mua LG coi chừng ruột nó CHINA nhe, vì mắc gia công cho người nên không kịp làm cho mình. Trên đây đã có bác dùng SS mà tấm nền của china đó.

renhat

Well-Known Member

Bác mua SN thì ruột nó là LG, bác mua LG coi chừng ruột nó CHINA nhe, vì mắc gia công cho người nên không kịp làm cho mình. Trên đây đã có bác dùng SS mà tấm nền của china đó.

china là công xưởng của cả thế giới rồi bác ạ! mấy chục năm nữa minh cũng như china thui bác nhé!

cuocsongsovq

Bây giờ hãy là người dùng thông thái đi các bro nhé! China cũng là nước có công nghệ phát triển không thua Nhật, Mỹ hay Châu âu nhé. Các sản phẩm của china xuất sang thị trường EU và mỹ đủ sức cạnh tranh với họ. Chẳng qua một số sản phẩm qua vn là sản phẩm bị lỗi hoặc sản phẩm gia công kém loại 2,3 vì VN ưa chuộng rẻ phải chấp nhận thôi. Hàng china sang EU là loại 1 và kiểm định nghiêm ngặt chất lượng nhé. Cái quan trọng là hàng china sang VN toàn gia công lại hoặc gia công kém, rồi hàng ngoài, hàng nhái .v.v.v Đa số linh kiện điện tử mà Máy tính ko nhập china thì ở đâu ra? Các laptop khủng và smartphone vẫn là made in china nhé! Có j đừng ném gạch em. Nhưng tôi không thích china lý do khác, do đó không nên nói hàng china kém!

ndchieu22

Well-Known Member

Bây giờ hãy là người dùng thông thái đi các bro nhé! China cũng là nước có công nghệ phát triển không thua Nhật, Mỹ hay Châu âu nhé. Các sản phẩm của china xuất sang thị trường EU và mỹ đủ sức cạnh tranh với họ. Chẳng qua một số sản phẩm qua vn là sản phẩm bị lỗi hoặc sản phẩm gia công kém loại 2,3 vì VN ưa chuộng rẻ phải chấp nhận thôi. Hàng china sang EU là loại 1 và kiểm định nghiêm ngặt chất lượng nhé. Cái quan trọng là hàng china sang VN toàn gia công lại hoặc gia công kém, rồi hàng ngoài, hàng nhái .v.v.v Đa số linh kiện điện tử mà Máy tính ko nhập china thì ở đâu ra? Các laptop khủng và smartphone vẫn là made in china nhé! Có j đừng ném gạch em. Nhưng tôi không thích china lý do khác, do đó không nên nói hàng china kém!

đồng ý kiến với bác!

maxmanh

cái ứng dụng FPT player của sony w674a dạo này bị sao mà ko dzô được ta ? Âm thanh em này nghe rất ổn và sống động

nick2412

Member

Mình không biết bạn cũng có nhầm hay không thế nhưng thực sự thì Các sản phẩm điện tử của chính TQ sản xuất vẫn chưa có sản phẩm nào đủ sức cạnh tranh tại thị trường EU hay Mỹ cả. Nếu bạn để ý thì sẽ thấy, các công ty của TQ từ dân sự tới quân sự đa số đều "copy" ý tưởng từ các công ty nước ngoài, sau đó dùng công nghệ trong nước của họ để tạo ra các sản phẩm có kiểu dáng tương tư nhưng giá thành rẻ hơn. Tuy nhiên, tất cả các sản phẩm này ngoại trừ người tiêu dùng TQ thì chẳng có bao nhiêu người tiêu dùng trên thế giới đón nhận vì nhiều yếu tố (chất lượng không ổn định, thiết bị sử dụng chất liệu rẻ tiền or chất liệu tạm chấp nhận được nhưng kiểu dáng thì na ná như sản phẩm chính hãng...).

Theo mình thì rất nhiều người VN chúng ta thường có khuynh hướng nghĩ "Made in China" là "được làm bởi TQ" chứ không theo nghĩa "được sản xuất tại TQ".
Chúng ta đều biết là các công ty công nghệ trên thế giới như Apple, Dell, Sony, SS, LG... hiện nay đều xây dựng nhà máy sản xuất/ gia công tại nước ngoài như TQ, Thái Lan và cả Việt Nam (do lượng công nhân đông, giá rẻ, công nghệ phụ trợ đa dạng, chi phí vận chuyển thấp, ...). Tuy nhiên, tất cả các sản phẩm của các công ty này khi sản xuất đều theo 1 quy trình thống nhất nên sản phẩm sản xuất ra là chất lượng như nhau nên không thể nói là sản phẩm qua EU và Mỹ là loại 1 còn sang VN là loại 2, 3.

Tất nhiên, khi sản xuất thì đều có 1 tỉ lệ % nhất định hàng bị lỗi (ví dụ như sản xuất 100 cái sẽ có khoảng 1, 2 cái bị lỗi) hay do vấn đề ngoại cảnh (con người, robot điều khiển, thiết bị nhập...) mà cả 1 lô hàng sẽ bị lỗi. Và cũng không loại trừ trường hợp, các hàng lỗi này được các nhà phân phối tại VN nhập về bán lại cho ngưởi tiêu dùng để kiếm lời. Tuy nhiên mình chắc chắn với bạn rằng tất cả những thằng này đều biết được là sản phẩm/ lô hàng này bị lỗi. Thế nên, cái này không thể nói là do dân mình ham rẻ nên phải chịu. Đồng thời mình cũng bảo đảm với bạn nếu chúng ta có thể phân biệt được hàng sửa chữa/ hàng bị lỗi sản xuất (giống như mua Dell có thể kiểm tra có phải là hàng refurbished = service tag vậy đó) thì chắc chắn cho dù hàng 100% new có giá mắc hơn 3 - 5 triệu, đa số dân VN mình vẫn mua hàng new như thường :D

Nói thêm 1 chút là: ở nước ngoài thì hàng lỗi sau khi sửa chữa cũng như hàng trưng bày 1 thời gian tại các siêu thị đều được bán ra với giá rẻ hơn. Chỉ có VN mình là bán ra với giá y như sản phẩm 100% new :))

Ngoài ra, cùng 1 sản phẩm được sản xuất/ gia công tại TQ mà giá tại VN rẻ hơn so với giá của sản phẩm đó tại EU và Mỹ thì mình nghĩ không liên quan gì đến chất lượng mà là do chi phí vận chuyển, chính sách thuế (nhập khẩu, VAT...)

ps: bữa trước đọc đâu có bạn bảo iphone 5s đuôi LL/ZP/ZA tốt hơn iphone 5s do Viettel và Vinaphone đang phân phối mà không nhịn được cười :))

nick2412

Member

cái ứng dụng FPT player của sony w674a dạo này bị sao mà ko dzô được ta ? Âm thanh em này nghe rất ổn và sống động

Dạo này không biết sao nhưng mình dùng mạng FPT thấy vào youtube or google.com.vn đều bị lỗi.
Youtube thì vào được nhưng không nghe nhạc được, google.com thì chuyển sang trang khác (wên mất tiêu tên :D)

Thế nên, mình dùng chỉnh sửa DNS và vào xem phim/ nghe nhạc bình thường. Bạn thử chỉnh DNS lại xem có sử dụng FPT player được hay không?
2 DNS hay dùng: 8.8.8.8 / 208.67.220.220

Bên trên