HDTV: HTVC hay SCTV

minhiub

Chào các bác,
Hiện nay gia đình em đang phân vân chọn lựa giữa 2 thằng này để chuyển sang HD, mặc dù theo review của rất nhiều bác ở đây thì các kênh HD của cả 2, 11/12 của HTVC và 5/6 của SCTV là upscale. Tuy nhiên em muốn hỏi là về lâu dài thì ai sẽ có xu hướng phục vụ tốt hơn hoặc có nhiều kênh hơn. Hiện nay về cái này em đang hơi nghiêng về HTVC vì nó có CNBC và 1 số kênh khá khác so với SCTV nhưng nghe nói là SCTV cũng chuẩn bị có CNBC vì Bloomberg không ký tiếp được hợp đồng, không hiểu bên HTVC hiện có cùng lúc coi được CNBC và Bloomberg không?

Sau cùng em muốn hỏi, giả sử sau này em muốn chuyển từ SCTV sang HTVC hoặc ngược lại thì liệu có thể dùng đầu thu HD của SCTV để sử dụng dịch vụ của HTVC hoặc ngược lại hay không?

Rất mong các bác cho ý kiến, em cảm ơn các bác nhiều.

orlagu

Ðề: HDTV: HTVC hay SCTV

Nhà em dùng đầu Intek HD của SCTV, đổi bộ giải mã analog VTECH cũ bù 2.7M. Phải có thẻ giải mã của nhà đài nhét vào mới xem được. Phí hàng tháng như cũ, không thu thêm đồng nào. Số lượng kênh thực tế so với quảng cáo trên trang web/brochure trước mắt thấy thiếu MTV, Bloomberg, RAI, Phượng Hoàng Vệ Thị, MATV, Celestial con mẹ nó. Mình thích em Betty Liu bên Bloomberg mà giờ không được xem nữa là lào ~X(?
Hiện tại thằng này có 3 kênh HD là FTV HD, Luxe.tv HD và CCTV HD. Không có NatGeo HD và Discovery HD như bên HTVC.

minhiub

Hôm qua em đi hỏi thì nó bảo Bloomberg không kí được hợp đồng nữa bác, chả hiểu thế nào?

Có bác có thông tin về HD của HTVC không?

Kool

Sao bạn không chọn VTC HD nhỉ, đó là ý kiến của mình. Mình chưa thử của HTVC với SCTV nên chưa nhận xét được nhưng VTC chỉ có 1/10 là upscale thôi bạn :)

tranha224

cái nào cũng được gắn them em sony rdr-hd950 là ok hết

các bác cho em hỏi nhà em muốn mua cái đầu kts hd của sctv thì coi các kênh sd có bị lùn hình kg??

voilam

Member
HDTV: Đừng HTVC

Cách đây hơn 2 năm, khi chưa có HDTV, mình mua đầu SD của HTVC:
cảm nghĩ lúc đó là rất hay:
Fashion TV - midnight hot không bị cắt [-O<
Kênh HBO, Starmovie hình ảnh rõ ( trên TV 21") + âm thanh từ SPDIF ra Av + mode pro logic 2 rất chuẩn.
CNN+ CNN head line

Hiên tại

Không có FTV
BBC thỉnh thoảng bị cắt , phát chậm hơn giờ thực tế 15 phút ( chắc là để kiểm duyệt =;)

HBO, Starmovie, cinemax phát chậm hơn giờ thự tế cả nửa tiếng + quảng cáo Kinh đô, trà ,ken rất lung tung :-w

Không có FTV, National Geo

+ một mớ kênh của HTV

Tệ thật ! truyền hình NN ở ta là thế đấy, đầu Voi đuôi...

Mình cũng đã định lắp HDTV của HTVC, nhưng cái kiểu làm ăn này của HTVC thì không bao giờ =((

Thà xem phim DVD+ lên mạng BBC, CNN xem tin còn hơn!

tvn24680

Member
Xem truyền hình cáp trên máy tính

Chả biết hỏi ở đâu về vấn đề này. có gì sai xin thông cảm nhé
Các bac cho hỏi chút:
Em có 1 may tính (không có chỗ cắm ăng ten), 1 đường line truyền hình cáp VCTV, vậy các bác cho hỏi làm thế nào để xem được TV trên máy tính, nếu xem cần thêm thiết bị gì, giá thế nào? nhờ tư vấn giúp

dhpaul

Well-Known Member

Bác mua thêm cho em 1 bộ TV box, giá khoảng vài trăm nghìn rồi nối màn hình vào cổng VGA của TV box (nói chung là nối theo sách hướng dẫn) thì bác sẽ xem được TV trên máy tính luôn. Nếu bác muốn vừa xem TV vừa làm việc với máy tính thì bác có thể mua 1 card TV, giá cũng tầm đó và nối vào khe PCI hoặc cổng USB của máy tính.
Những thứ này bác hoàn toàn có thể tìm được ở các chợ máy tính, rất dễ dàng.

các bác cho em hỏi có nên mua cái đầu thu KTS HD của SCTV kg???hiện tại xem đc nhiu kênh??xem mấy kênh SD thường có bị hình bị dẹt kg????mong các bác trả lời gấp dùm !!!!!!!!!!!!

kir

Member

Cũng đang tính nâng cấp giải trí tivi cho gia đình sang HDTV của SCTV và HTVC. Hiện giờ không biết chất lượng có đúng quảng cáo, lượng kênh có đầy đủ không? Anh em nào xài rồi xin cho vài lời khuyên. Rất là cảm ơn.

onggia93

Active Member

Mình vừa lắp HDTV của HTVC được khoản 2 tuần. Xin có 1 vài góp ý như sau:
Tổng cộng có 14 hay 15 kênh phát theo chuẩn HD (1080i). Nhưng:
+ Hiện tại kênh FTV HD được "HTVC báo là hư đang sửa chữa", mình chưa xem được
+ Các kênh còn lại theo ý kiến của mình chỉ có các kênh Luxe HD, HTVC HD (chiếu toàn phim HD ngoại - nguồn chắc từ file rip MKV), CCTV HD, Nat Geo HD thì mình nghĩ đúng là chuẩn HD. Các kênh HD còn lại, mình có cảm giác là upscale lên.
+ Ngoài ra còn có khoản 30 kênh SD, chất lượng xem bình thường.
+ Có 1 điều mình cảm thấy là âm thanh các kênh HD hơi nhỏ - mình sử dụng âm thanh của TV (Pana 37 X15V).
Tổng số tiền bỏ ra là 3T8 (Đầu thu + thẻ + tiền thuê bao 6 tháng nhưng xem 1 năm). Không biết có đáng đồng tiền bát gạo không? :-/

Mình vừa lắp HDTV của HTVC được khoản 2 tuần. Xin có 1 vài góp ý như sau:
Tổng cộng có 14 hay 15 kênh phát theo chuẩn HD (1080i). Nhưng:
+ Hiện tại kênh FTV HD được "HTVC báo là hư đang sửa chữa", mình chưa xem được
+ Các kênh còn lại theo ý kiến của mình chỉ có các kênh Luxe HD, HTVC HD (chiếu toàn phim HD ngoại - nguồn chắc từ file rip MKV), CCTV HD, Nat Geo HD thì mình nghĩ đúng là chuẩn HD. Các kênh HD còn lại, mình có cảm giác là upscale lên.
+ Ngoài ra còn có khoản 30 kênh SD, chất lượng xem bình thường.
+ Có 1 điều mình cảm thấy là âm thanh các kênh HD hơi nhỏ - mình sử dụng âm thanh của TV (Pana 37 X15V).
Tổng số tiền bỏ ra là 3T8 (Đầu thu + thẻ + tiền thuê bao 6 tháng nhưng xem 1 năm). Không biết có đáng đồng tiền bát gạo không? :-/
vậy là hơn thằng SCTV rồi, SCTV có 6 kênh àh mà nghe nói chỉ có 2/6 kênh là HD thôi còn lại là upscale hết,nản ghê

voilam

Member

HTVC bị ki*m duy*t các kênh BBC, CNN, CNN head line
FTV midnigh hot thì không phát :((
không có Dícovery tranvle & living
HBO, Starmovie thì phát chậm so với giờ thực tế từ vệ tinh
+ một mớ kênh linh tinh

lắp HD cũng không khá hơn,

nghe FM99.9 còn hơn xem mấy kênh "chuối" HTVC!

Chất lượng HTVC đang đi xuống so với 2 năm trước :-q

Mới thấy quảng cáo KPLUS chưa biết thế nào,
bác nào có thông tìn thì cho ý kiến giúp nhé

dhpaul

Well-Known Member

Thằng nào bây giờ chả bị kiểm duyệt hả bác, không thoát được đâu.
Muốn xem nguyên vẹn may ra phải chi thêm tiền mà mua các dịch vụ truyền hình vệ tinh nước ngoài (như UBC, Multichoice), kể cả Kplus cũng không ăn thua đâu. Kplus nó là liên doanh của VCTV với Canal+, mà ai cũng biết thằng VCTV kiểm duyệt còn khủng khiếp hơn nhiều. Em cay nhất là quả BBC và CNN bị xử lý chậm lại cả tiếng, HBO với Star Movies thì cắt nguyên cả bộ phim chỉ vì có vài cảnh nhạy cảm.

linhsb

Member

VCTV đài trung ương mà =)) ko cắt mới là lạ.
Nói chung lắp là để các cụ nhà m` xem thôi.
Còn phim ảnh thì cứ torrent dvdrip... về pc xem :D.

vkhanh

VCTV đài trung ương mà =)) ko cắt mới là lạ.
Nói chung lắp là để các cụ nhà m` xem thôi.
Còn phim ảnh thì cứ torrent dvdrip... về pc xem :D.

nhưng cảm giác xem phim trên TV nó hay hơn, cuốn hút hơn, chất lượng hơn thế nào ý :">

metalica

Chào các bác, xin bổ sung thêm một số thông tin về các dịch vụ HD hiện đang có mặt trên thị trường Tp.HCM để cho các bác tham khảo, hi vọng thông tin sẽ giúp ích cho các bác, nếu có gì sai sót các bác bỏ qua cho
- Hiện có 3 nhà cung cấp dịch vụ HD là Cable HTVC, SCTV và Satelite HD của VTC. Nhưng đa số các kênh chương trình trong gói HD này là upconverter từ SD lên HD, riêng HTVC là có nhiều kênh HD chính hiệu nhất.
Tôi chỉ xin giới thiệu cụ thể hơn về HTVC vì đang làm việc trực tiếp với họ: có các kênh HD chính hiệu là FTV HD, Luxe TV, CCTV HD, Phim HD, Thuần Việt HD, các kênh còn lại là SD up lên. Riêng kênh Phim HD có source mua từ nước ngoài bằng ổ cứng rồi chép vào server để phát sóng. Kênh FTV HD vừa rồi có trục trặc về bảng quyền, trước đây FTV phát free nhưng bây giờ họ bắt mua bản quyền nên bị ngưng lại vài ngày để mua và giờ đã phát lại bình thường.
- Khi bạn đăng kí dịch vụ của HTVC bạn sẽ phải mua settopbox hiệu topfield của korea sản xuất cộng với 1 smart card (như một chìa khóa để xem dịch vụ), mỗi hãng truyền hình HD sẽ mã hóa với 1 nhà cung cấp mã khác nhau nên bạn mua đầu thu của HTVC sẽ có thể không xài được với dịch vụ HD của SCTV (HTVC xài khóa mã của hãng Viaccess của Pháp)
- Bạn mua settopbox HD mặc nhiên sẽ xem được các kênh SD (hiện nay đã update lên thành 40 kênh ngoài các kênh thông thường còn có thêm: MTV, MGM, TCM, Bloolberg......, trước đây chỉ 32)
- HTVC sử dụng các thiết bị của hãng Harmonic là một trong những hãng tiên phong trong lãnh vực HD, với tín hiệu đã được số hóa ngay từ đầu vào, do đó chất lượng tín hiệu được bảo đảm tốt nhất (vì là truyền hình số nên các loại nhiễu, hột, bóng ma...... đều biến mất)
......
Vài thông tin cơ bản để trả lời cho bạn chủ thớt và sẽ được cập nhật tiếp theo

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên