HDTV: HTVC hay SCTV

Ðề: HDTV: HTVC hay SCTV

Chào các bác, xin bổ sung thêm một số thông tin về các dịch vụ HD hiện đang có mặt trên thị trường Tp.HCM để cho các bác tham khảo, hi vọng thông tin sẽ giúp ích cho các bác, nếu có gì sai sót các bác bỏ qua cho
- Hiện có 3 nhà cung cấp dịch vụ HD là Cable HTVC, SCTV và Satelite HD của VTC. Nhưng đa số các kênh chương trình trong gói HD này là upconverter từ SD lên HD, riêng HTVC là có nhiều kênh HD chính hiệu nhất.
Tôi chỉ xin giới thiệu cụ thể hơn về HTVC vì đang làm việc trực tiếp với họ: có các kênh HD chính hiệu là FTV HD, Luxe TV, CCTV HD, Phim HD, Thuần Việt HD, các kênh còn lại là SD up lên. Riêng kênh Phim HD có source mua từ nước ngoài bằng ổ cứng rồi chép vào server để phát sóng. Kênh FTV HD vừa rồi có trục trặc về bảng quyền, trước đây FTV phát free nhưng bây giờ họ bắt mua bản quyền nên bị ngưng lại vài ngày để mua và giờ đã phát lại bình thường.
- Khi bạn đăng kí dịch vụ của HTVC bạn sẽ phải mua settopbox hiệu topfield của korea sản xuất cộng với 1 smart card (như một chìa khóa để xem dịch vụ), mỗi hãng truyền hình HD sẽ mã hóa với 1 nhà cung cấp mã khác nhau nên bạn mua đầu thu của HTVC sẽ có thể không xài được với dịch vụ HD của SCTV (HTVC xài khóa mã của hãng Viaccess của Pháp)
- Bạn mua settopbox HD mặc nhiên sẽ xem được các kênh SD (hiện nay đã update lên thành 40 kênh ngoài các kênh thông thường còn có thêm: MTV, MGM, TCM, Bloolberg......, trước đây chỉ 32)
- HTVC sử dụng các thiết bị của hãng Harmonic là một trong những hãng tiên phong trong lãnh vực HD, với tín hiệu đã được số hóa ngay từ đầu vào, do đó chất lượng tín hiệu được bảo đảm tốt nhất (vì là truyền hình số nên các loại nhiễu, hột, bóng ma...... đều biến mất)
......
Vài thông tin cơ bản để trả lời cho bạn chủ thớt và sẽ được cập nhật tiếp theo

bạn cho mình hỏi là hiện tại HTVC coi đc nhiu kênh HD tất cả????có nhìu kênh phim HD kg??sao trên web của nó có kênh HBO và StarMovie HD nữa àh??

metalica

bạn cho mình hỏi là hiện tại HTVC coi đc nhiu kênh HD tất cả????có nhìu kênh phim HD kg??sao trên web của nó có kênh HBO và StarMovie HD nữa àh??

Chào bạn, mình xin bổ sung thêm các kênh HD của HTVC, khoảng 15 kênh là:
- True HD: Phim HD, FBNC (bổ sung thêm), CCTV-HD, Luxe TV, FTV-HD,NHK-HD, NatGeo-HD, Thuần Việt HD
- Upconvert SD-HD: Starmovie,HBO,Disney,Discovery, ESPN, PlayHouse, TravelLiving

Chào bạn, mình xin bổ sung thêm các kênh HD của HTVC, khoảng 15 kênh là:
- True HD: Phim HD, FBNC (bổ sung thêm), CCTV-HD, Luxe TV, FTV-HD,NHK-HD, NatGeo-HD, Thuần Việt HD
- Upconvert SD-HD: Starmovie,HBO,Disney,Discovery, ESPN, PlayHouse, TravelLiving

cho mình hỏi thêm hình như mấy kênh SD thường xem bị hình lùn phải kg??nghe nói đầu thu của HTVC kg có chức năng scale lại tỷ lệ 4:3 phải kg??àh quên đầu thu của nó hiệu gì vậy???xài có nóng kg??nghe nói mai mốt phải trả tiền thuê bao cho mấy kênh SD àh??đang tính bỏ SCTV để qua HTVC đây!!!

metalica

cho mình hỏi thêm hình như mấy kênh SD thường xem bị hình lùn phải kg??nghe nói đầu thu của HTVC kg có chức năng scale lại tỷ lệ 4:3 phải kg??àh quên đầu thu của nó hiệu gì vậy???xài có nóng kg??nghe nói mai mốt phải trả tiền thuê bao cho mấy kênh SD àh??đang tính bỏ SCTV để qua HTVC đây!!!

Chào bạn sonhai2705, xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Các kênh SD là tỉ lệ 4:3 (độ phân giải hệ PAL là 720x576) vừa đúng với các tivi CRT nên khi bạn xem trên LCD (tỉ lệ 16:9) thì hình sẽ bị kéo dài theo chiều ngang. Tuy nhiên bạn có thể khắc phục bằng cách: trên các LCD cho phép điều chỉnh tỉ lệ khuôn hình, nếu không muốn hình bị lùn thì chỉnh lại khuôn 4:3. Còn các kênh SD mà HTVC dùng upconvert lên HD thì sẽ thành tỉ lệ 16:9 (độ phân giải 1920x1080), nên hình sẽ bị dẹp ra, bạn cũng có thể khắc phục bằng cách điều chỉnh tỉ lệ trên LCD như đã nói.
- Đầu thu của HTVC hiệu TopField (bạn có thể search trên web), đầu thu này không có chức năng scale 4:3 & 16:9 nhưng có thể điều chỉnh độ phân giải output (1080i, 1080p, 720p,.....). Đầu thu này được đánh giá là tốt nhất trên thị trường hiện nay rồi bạn ah.
- Hiện nay HTVC đang lên kế hoạch để số hóa toàn bộ các kênh chương trình (khoảng 100 kênh SD + 15 kênh HD), có thể sẽ triển khai vào năm 2011, như vậy khi đó mỗi nhà dùng dịch vụ HTVC sẽ phải có 1 đầu thu DVB-C (SetTopBox), khi đó phí dịch vụ sẽ có. Nhưng bù lại chất lượng hình/tiếng của các kênh sẽ được tăng lên đáng kể (Đây là làm theo định hướng của nhà nước là số hóa ngành truyền hình ở Việt Nam). Từ giờ tới đó bạn cứ yên tâm là sẽ không trả thêm phí gì nữa ngoài phí thuê bao hàng tháng.

Chào bạn sonhai2705, xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Các kênh SD là tỉ lệ 4:3 (độ phân giải hệ PAL là 720x576) vừa đúng với các tivi CRT nên khi bạn xem trên LCD (tỉ lệ 16:9) thì hình sẽ bị kéo dài theo chiều ngang. Tuy nhiên bạn có thể khắc phục bằng cách: trên các LCD cho phép điều chỉnh tỉ lệ khuôn hình, nếu không muốn hình bị lùn thì chỉnh lại khuôn 4:3. Còn các kênh SD mà HTVC dùng upconvert lên HD thì sẽ thành tỉ lệ 16:9 (độ phân giải 1920x1080), nên hình sẽ bị dẹp ra, bạn cũng có thể khắc phục bằng cách điều chỉnh tỉ lệ trên LCD như đã nói.
- Đầu thu của HTVC hiệu TopField (bạn có thể search trên web), đầu thu này không có chức năng scale 4:3 & 16:9 nhưng có thể điều chỉnh độ phân giải output (1080i, 1080p, 720p,.....). Đầu thu này được đánh giá là tốt nhất trên thị trường hiện nay rồi bạn ah.
- Hiện nay HTVC đang lên kế hoạch để số hóa toàn bộ các kênh chương trình (khoảng 100 kênh SD + 15 kênh HD), có thể sẽ triển khai vào năm 2011, như vậy khi đó mỗi nhà dùng dịch vụ HTVC sẽ phải có 1 đầu thu DVB-C (SetTopBox), khi đó phí dịch vụ sẽ có. Nhưng bù lại chất lượng hình/tiếng của các kênh sẽ được tăng lên đáng kể (Đây là làm theo định hướng của nhà nước là số hóa ngành truyền hình ở Việt Nam). Từ giờ tới đó bạn cứ yên tâm là sẽ không trả thêm phí gì nữa ngoài phí thuê bao hàng tháng.
cám ơn bạn nhìu!!bạn cho mình hỏi là chất lượng kênh hiện nay tốt kg???mình sợ tình trạng bị cắt kênh quá,hình như kg coi đc mấy kênh vtc mà phải kg??

Chỉnh sửa lần cuối:

metalica

cám ơn bạn nhìu!!bạn cho mình hỏi là chất lượng kênh hiện nay tốt kg???mình sợ tình trạng bị cắt kênh quá,hình như kg coi đc mấy kênh vtc mà phải kg??

Chào bạn, vì đây là truyền hình số trên cáp nên chất lượng kênh được bảo đảm, đúng là hiện nay không có các kênh VTC trên mạng cáp số HTVC nhưng tương lai sẽ có thôi. Tình trạng cắt kênh thì cũng không có trên cáp số HTVC
Thân ái!

Chào bạn, vì đây là truyền hình số trên cáp nên chất lượng kênh được bảo đảm, đúng là hiện nay không có các kênh VTC trên mạng cáp số HTVC nhưng tương lai sẽ có thôi. Tình trạng cắt kênh thì cũng không có trên cáp số HTVC
Thân ái!

thanks bạn nhìu,mà nghe nói mấy kênh SD xài 1 thời gian rồi cũng phải đóng thêm tiền nữa,kg bít có phải kg???

metalica

thanks bạn nhìu,mà nghe nói mấy kênh SD xài 1 thời gian rồi cũng phải đóng thêm tiền nữa,kg bít có phải kg???

Thông tin đóng thêm tiền cho các kênh SD thì mình chưa nghe nói gì & HTVC cũng chưa thông báo cụ thể thế nào nên mình cũng không rõ lắm!
Thân ái

kir

Member

Riêng kênh Phim HD có source mua từ nước ngoài bằng ổ cứng rồi chép vào server để phát sóng

Tôi nghe đâu đó HTVC down free trên mạng và cũng trộn lẫn film mua về để phát. Như vậy sự thật là đâu? Có phải vi phạm bản quyền trầm trọng.

Hiện nay HTVC đang lên kế hoạch để số hóa toàn bộ các kênh chương trình (khoảng 100 kênh SD + 15 kênh HD), có thể sẽ triển khai vào năm 2011, như vậy khi đó mỗi nhà dùng dịch vụ HTVC sẽ phải có 1 đầu thu DVB-C (SetTopBox), khi đó phí dịch vụ sẽ có

Tới thời điểm đó, có phải người dùng phải trả phí để mua đầu thu mới (DVB-C). HTVC có kế hoạch thu mua lại đầu củ không?

Rất mong được nhận sự trả lời của bạn.

jameborn

Chào các bác,
Hiện nay gia đình em đang phân vân chọn lựa giữa 2 thằng này để chuyển sang HD, mặc dù theo review của rất nhiều bác ở đây thì các kênh HD của cả 2, 11/12 của HTVC và 5/6 của SCTV là upscale. Tuy nhiên em muốn hỏi là về lâu dài thì ai sẽ có xu hướng phục vụ tốt hơn hoặc có nhiều kênh hơn. Hiện nay về cái này em đang hơi nghiêng về HTVC vì nó có CNBC và 1 số kênh khá khác so với SCTV nhưng nghe nói là SCTV cũng chuẩn bị có CNBC vì Bloomberg không ký tiếp được hợp đồng, không hiểu bên HTVC hiện có cùng lúc coi được CNBC và Bloomberg không?

Sau cùng em muốn hỏi, giả sử sau này em muốn chuyển từ SCTV sang HTVC hoặc ngược lại thì liệu có thể dùng đầu thu HD của SCTV để sử dụng dịch vụ của HTVC hoặc ngược lại hay không?

Rất mong các bác cho ý kiến, em cảm ơn các bác nhiều.

Mình thấy nhiều ngừoi dùng SCTV hơn bạn ah

metalica

Tôi nghe đâu đó HTVC down free trên mạng và cũng trộn lẫn film mua về để phát. Như vậy sự thật là đâu? Có phải vi phạm bản quyền trầm trọng.

Tới thời điểm đó, có phải người dùng phải trả phí để mua đầu thu mới (DVB-C). HTVC có kế hoạch thu mua lại đầu củ không?

Rất mong được nhận sự trả lời của bạn.

Chào bạn,
- Tất cả các kênh chương trình không riêng gì của HTV, HTVC mà của các Đài Truyền Hình trong cả nước, trước khi đi tới con mắt của người xem đều đã được kiểm duyệt một cách chặt chẽ. Việc "HTVC down free trên mạng và cũng trộn lẫn film mua về để phát" mà "bạn đã nghe đâu đó" thì sự thật cũng đã được chứng minh rằng sóng truyền hình HTVC đang lan rộng tới nhiều người xem trên cả nước, nếu như có vấn đề "vi phạm bản quyền trầm trọng" như bạn đã đề cập thì các kênh vi phạm bản quyền đã & sẽ bị xử lý rồi, đó là trách nhiệm của các cơ quan chức năng. Còn đối với người xem chúng ta việc được xem ngày càng nhiều kênh có nội dung hay thì càng tốt thôi.
- HTVC đang lên kế hoạch số hóa toàn bộ các kênh chương trình là làm theo định hướng của nhà nước về lãnh vực phát thanh truyền hình. Tôi xin trích một đoạn:
" Ngày 24/7/2009, tại TP. Nha Trang, tỉnh Khánh Hoà, Bộ Thông tin và Truyền thông đã tổ chức Hội nghị triển khai quy hoạch truyền dẫn, phát sóng phát thanh, truyền hình (PTTH) đến năm 2020 và các văn bản quy phạm pháp luật thuộc lĩnh vực PTTH. Tham dự Hội nghị có Lãnh đạo Bộ Thông tin và Truyền thông, các Cục, Vụ, Viện có liên quan đến hoạt động PTTH, đại diện UBND các tỉnh, thành phố, các Sở Thông tin và Truyền thông và các Đài PTTH trung ương, địa phương.
Hội nghị đã triển khai, phổ biến Quyết định số 22/2009/QĐ-TTg, ngày 16/2/2009 của Thủ tướng Chính phủ về việc Phê duyệt Quy hoạch truyền dẫn, phát sóng PTTH đến năm 2020 và các văn bản quy phạm pháp luật liên quan. Một số chỉ tiêu phát triển PTTH đáng chú ý là:
- Đến năm 2010, phủ sóng truyền hình mặt đất tới 95% dân cư; phủ sóng phát thanh AM-FM tới 100% dân cư, đảm bảo hầu hết các hộ dân có thể thu, nghe được các chương trình truyền hình quảng bá.
- Đến năm 2015, phủ sóng truyền hình mặt đất tới 100% dân cư, bảo đảm hầu hết các hộ dân có thể thu, xem được các chương trình truyền hình quảng bá; mạng truyền hình cáp được triển khai tại 100% trung tâm các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
- Đến năm 2020, về cơ bản sẽ ngừng phát sóng truyền hình mặt đất công nghệ tương tự để chuyển sang phát sóng công nghệ mặt đất công nghệ số khi 95% số hộ gia đình có máy thu hình có khả năng thu được các kênh chương trình truyền hình quảng bá bằng những phương thức truyền dẫn, phát sóng số khác nhau; ngừng việc sử dụng công nghệ truyền hình cáp tương tự trước năm 2020 để chuyển hoàn toàn sang công nghệ số với 100% các mạng cáp dọc các tuyến đường, phố chính tại trung tâm các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được ngầm hoá."

Đây là một vài thông tin để các bạn thao khảo, còn việc mua đầu thu sẽ được HTVC thông báo sau vì hiện nay chưa có kế hoạch chính xác.
Thân ái

long_pn

Member

Viễn thông, internet thì ok mà sao truyền hình tụt hậu so với thế giới nhiều quá

voilam

Member
HDTV: HTVC hay SCTV hay ...

chất lượng kỹ thuật HTVC tốt ! tôi đang xem HTVC

bên cạnh đó:
CNN, BBC hay bị cắt -> tôi không cần một ai đó ở Q1, hay Đinh Tiên Hòang quýêt định cái gì là đúng, cái gì là hay, tự khán giả xem Tv sẽ có quyết định của riêng mình.

Discovery + natgeo thỉnh thỏang cũng bị cắt !

FTV midnight hot không phát -> HTVC nên có hệ thống giới hạn tuổi trên đầu thu cho <18 và 18+.

+ quảng cáo của HTVC trên các kênh HBO, starmovie, max làm cho chương trình bị chậm lại là không hay, tôi đóng tiền hàng tháng cho cáp và đầu thu, tôi muốn xem nguyên bản chứ không phải HTVC biên tập lại.

Có vài bạn làm ở HTVC nếu có thể thì góp phần làm cho "truyền hình" thật sự là giải trí + thông tin

khán giả muốn xem TV chứ không phải xem hình ảnh 1080P hay 720P!

minhnc10

Ðề: HDTV: HTVC hay SCTV hay ...

bên cạnh đó:
CNN, BBC hay bị cắt -> tôi không cần một ai đó ở Q1, hay Đinh Tiên Hòang quýêt định cái gì là đúng, cái gì là hay, tự khán giả xem Tv sẽ có quyết định của riêng mình.
Nếu HTVC chiều theo ý bác thì một là CNN và BBC không được phát trên HTVC nữa, hai là HTVC không được phép cung cấp dịch vụ cho bác nữa. Bác đừng nóng, cái này không phải là lỗi hoặc chủ ý của Nhà cung cấp dịch vụ THC đâu ạ.[-X

Cái này giống nhiều trên.;))

FTV midnight hot không phát -> HTVC nên có hệ thống giới hạn tuổi trên đầu thu cho <18 và 18+.
Khi bác xem TV, bác có khai báo là bác <18 hay 18+ không ạ?=))
Nhưng thực sự thì cái này cũng chẳng nên cắt làm gì, chỉ có Bộ VH - TT - DL nghĩ là nên cắt.

+ quảng cáo của HTVC trên các kênh HBO, starmovie, max làm cho chương trình bị chậm lại là không hay, tôi đóng tiền hàng tháng cho cáp và đầu thu, tôi muốn xem nguyên bản chứ không phải HTVC biên tập lại.
Cái này là do HTVC kiếm thêm tiền quảng cáo thôi mà.

Có vài bạn làm ở HTVC nếu có thể thì góp phần làm cho "truyền hình" thật sự là giải trí + thông tin

Câu này bác nói chuẩn, nếu muốn xem hình ảnh đẹp thì mua ngay HD Player về dùng, bác nhỉ. :-bd

Em trả lời giúp bác nào ở HTVC 1 chút nhé.

kir

Member

Vấn đề ở đây không phải là chuyện cắt hay không nên cắt? Người dùng đã bỏ tiền ra để mua dịch vụ, thường chủ yếu dựa vào lượng kênh, chất lượng, tính ổn định và chế độ hỗ trợ khách hàng. Đằng này quảng cáo một đằng, làm một nẻo. Lượng kênh cắt rất nhiều, mà cứ bô bô là bắt được mấy chục kênh, toàn là kênh miễn phí từ các nguồn khác nhau, lúc được lúc không.

Tính thông tin rõ ràng về chất lượng dịch vụ các nhà cung cấp này rất lập lờ. Bởi thế topic này tôi thấy rất hữu ích cho anh em chia sẽ kinh nghiệm về truyền hình cable SD, HD...

metalica

bên cạnh đó:

Ý kiến của bạn & các bạn trên diễn đàn rất hay, hi vọng sẽ góp phần cải thiện được chất lượng dịch vụ của HTVC, tuy nhiên cũng xin đóng góp 1 số ý kiến cho các bạn hiểu biết thêm:
- Ngành truyền hình nước ta (XHCN) khác rất nhiều so với các nước khác (TBan), truyền hình là một phương tiện truyền thông giải trí lành mạnh, cung cấp những thông tin bố ích & cần thiết đến với người xem nhưng những thông tin này phải phù hợp với thuần phong mỹ tục & văn hóa của người Việt Nam. Đó là chủ trương của Nhà Nước chỉ đạo xuống các Đài TH. Cho nên việc cắt gọt các chương trình nước ngoài để phù hợp hơn với bạn xem Đài là một vấn đề cần thiết và tốn công chứ không phải ai cũng muốn mất công như vậy. (Nhiều người tự hỏi tại sao không thu 1 chương trình từ vệ tinh xuống (FTV chẳng hạn) rồi phát luôn cho khỏe mà phải có 1 nhân viên ngồi trực Đài, ngồi đó canh đến khi nào có Midnight Hot rồi cắt ^#(^). Hehehe....
- Người dân chúng ta trước đây đã quen với việc Truyền Hình Free, khái niệm Truyền Hình Trả Tiền chắc chỉ mới bắt đầu với người dân cả nước từ khi xuất hiện Truyền Hình Cáp (với những nước lân cận trong Đông Nam Á khái niệm này đã xuất hiện lâu rồi). Điều này có thể được giải thích bằng việc nếu bạn xem FTV của HTVC trên cable analog (66K/1tháng) sẽ không xem được Midnight Hot còn xem FTV HD bằng đầu thu DVB-C sẽ xem được Midnight Hot, đó chính là các gói chương trình khác nhau của TH trả tiền. Và tôi nhận thấy chất lượng dịch vụ TH cáp của VN không thua gì chất lượng dịch vụ của các nước lân cận (Thái Lan, Singapore, Indo,....), trong khi phí dịch vụ lại rất rẻ so với các nước này.
- Có một số bạn đã từng gọi đt hỏi tại sao ở nhà bạn đó thu tín hiệu HTVC rất yếu & rất xấu. HTVC đã cung cấp cho các bạn 1 gói chương trình có phí 66K/1tháng bao gồm 15m dây kéo đến 1 tivi, khi bạn muốn kéo xa hơn hoặc gắn nhiều tivi trong nhà thì sẽ có phí khác nhau, việc đo đạc các thông số kỹ thuật đã được nhà cung cấp dịch vụ tính toán kỹ càng để đảm bảo tín hiệu thu được tốt nhất, một số nhà tiết kiệm, chỉ đăng ký 66K/1tháng để dùng cho nhiều tivi dẫn đến làm suy giảm tín hiệu -------------> đây cũng là 1 dạng của Truyền Hình trả tiền đấy ạh.
Vài ý kiến mong đóng góp cho các bạn hiểu thêm
Thân ái

Chỉnh sửa lần cuối:

metalica

Vấn đề ở đây không phải là chuyện cắt hay không nên cắt? Người dùng đã bỏ tiền ra để mua dịch vụ, thường chủ yếu dựa vào lượng kênh, chất lượng, tính ổn định và chế độ hỗ trợ khách hàng. Đằng này quảng cáo một đằng, làm một nẻo. Lượng kênh cắt rất nhiều, mà cứ bô bô là bắt được mấy chục kênh, toàn là kênh miễn phí từ các nguồn khác nhau, lúc được lúc không.
Khi HTVC đưa ra dịch vụ TH cáp đã dự đoán trước việc sẽ ít nhiều không làm hài lòng hết tất cả các bạn xem Đài, mạng TH càng lan rộng thì việc phục vụ phải càng tốt hơn vì HTVC đã xác định ngay từ đầu rằng chính các bạn xem Đài sẽ là nhân tố quan trọng góp phần phát triển HTVC. Việc đảm bảo lượng kênh, chất lượng, tính ổn định và chế độ hỗ trợ khách hàng là một điều hết sức quan trọng để các nhà cung cấp tạo niềm tin với khác hàng. Ý kiến của bạn Kir rất đúng nhưng có phần hơi chủ quan, bạn Kir đã từng gặp trường hợp nào về các yếu tố bạn đã đề cập trên chưa ạh, bạn có thể đơn cử vài trường hợp được không? Các kênh miễn phí từ các nguồn khác nhau mà bạn đề cập là những kênh nào & lúc nào bắt được lúc nào không ạh? Rất mong ý kiến đóng góp của bạn.

Tính thông tin rõ ràng về chất lượng dịch vụ các nhà cung cấp này rất lập lờ.
Bởi thế topic này tôi thấy rất hữu ích cho anh em chia sẽ kinh nghiệm về truyền hình cable SD, HD...
Rất mong thêm ý kiến đóng góp của các bạn để góp phần nâng cao chất lượng Truyền Hình Cáp
Thân ái

minhnc10

Ý kiến của bạn & các bạn trên diễn đàn rất hay, hi vọng sẽ góp phần cải thiện được chất lượng dịch vụ của HTVC, tuy nhiên cũng xin đóng góp 1 số ý kiến cho các bạn hiểu biết thêm:
- Ngành truyền hình nước ta (XHCN) khác rất nhiều so với các nước khác (TBan), truyền hình là một phương tiện truyền thông giải trí lành mạnh, cung cấp những thông tin bố ích & cần thiết đến với người xem nhưng những thông tin này phải phù hợp với thuần phong mỹ tục & văn hóa của người Việt Nam. Đó là chủ trương của Nhà Nước chỉ đạo xuống các Đài TH. Cho nên việc cắt gọt các chương trình nước ngoài để phù hợp hơn với bạn xem Đài là một vấn đề cần thiết và tốn công chứ không phải ai cũng muốn mất công như vậy. (Nhiều người tự hỏi tại sao không thu 1 chương trình từ vệ tinh xuống (FTV chẳng hạn) rồi phát luôn cho khỏe mà phải có 1 nhân viên ngồi trực Đài, ngồi đó canh đến khi nào có Midnight Hot rồi cắt ^#(^). Hehehe....
- Người dân chúng ta trước đây đã quen với việc Truyền Hình Free, khái niệm Truyền Hình Trả Tiền chắc chỉ mới bắt đầu với người dân cả nước từ khi xuất hiện Truyền Hình Cáp (với những nước lân cận trong Đông Nam Á khái niệm này đã xuất hiện lâu rồi). Điều này có thể được giải thích bằng việc nếu bạn xem FTV của HTVC trên cable analog (66K/1tháng) sẽ không xem được Midnight Hot còn xem FTV HD bằng đầu thu DVB-C sẽ xem được Midnight Hot, đó chính là các gói chương trình khác nhau của TH trả tiền. Và tôi nhận thấy chất lượng dịch vụ TH cáp của VN không thua gì chất lượng dịch vụ của các nước lân cận (Thái Lan, Singapore, Indo,....), trong khi phí dịch vụ lại rất rẻ so với các nước này.
- Có một số bạn đã từng gọi đt hỏi tại sao ở nhà bạn đó thu tín hiệu HTVC rất yếu & rất xấu. HTVC đã cung cấp cho các bạn 1 gói chương trình có phí 66K/1tháng bao gồm 15m dây kéo đến 1 tivi, khi bạn muốn kéo xa hơn hoặc gắn nhiều tivi trong nhà thì sẽ có phí khác nhau, việc đo đạc các thông số kỹ thuật đã được nhà cung cấp dịch vụ tính toán kỹ càng để đảm bảo tín hiệu thu được tốt nhất, một số nhà tiết kiệm, chỉ đăng ký 66K/1tháng để dùng cho nhiều tivi dẫn đến làm suy giảm tín hiệu -------------> đây cũng là 1 dạng của Truyền Hình trả tiền đấy ạh.
Vài ý kiến mong đóng góp cho các bạn hiểu thêm
Thân ái

Đồng ý với bác Metalica.
Theo em biết thì ở USA, phí thuê bao là 10 -> 12 USD/tháng cho gói standard ạ, chưa kể gói Premium hoặc tính thêm phí theo từng kênh nữa.

voilam

Member

chào các bác,

những ý kiến dưới đây của em về chương trình HTVC là ý kiến đóng góp:

trước đây kênh Mỹ Á (phim HK) hay phát phim lẻ HK rất hay :) -> phát trên analog -> rồi chỉ phát trên settop box :) -> bây giờ mất hẳn!

Kênh Discovery tranvel & living -> phát trên analog -> rồi trên set top box -> bây giờ không thấy đâu

phát kênh Rai trên set top box -> rồi thay bằng arirang -> ....

có gọi điện thọai lên HTVC thì các anh chị trả lời : "tại ở trên quyết định vậy !"

có bác nào biết gói standard ở USA như thế nào vậy ?

Bên cạnh đó: đầu Set top box của HTVC có cổng SPDIF -> âm thanh xem phim chuẩn :)

Bên trên