Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

Cảm ơn bác! Vậy làm sao để biết máy chiếu của mình đang zoom mấy X thế bác? Cụ thể là vivitek 1180 bác ạ!

ơ, con này chỉ có zoom 1.2X thì phải, đâu có nhìu nhặn gì đâu, quan tâm làm gì bác :D

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

Cảm ơn bác! Vậy làm sao để biết máy chiếu của mình đang zoom mấy X thế bác? Cụ thể là vivitek 1180 bác ạ!
Zoom ratio của 1180 dựa vào throw ratio của nó: 1.39 - 2.09:1 -> Zoom ratio = 2.09/1.39 = 1.5X.
Zoom ratio là tỉ lệ giữa khả năng phóng lớn nhất và nhỏ nhất trên cùng 1 khoảng chiếu thôi bác. Khả năng phóng lớn của máy chiếu lại phụ thuộc vào throw ratio, throw ratio càng nhỏ thì zoom càng lớn. VD: Optoma 8300 throw ratio là 1.5 - 2.25:1 với khoảng cách 4m nó chiếu được màn có chiều ngang Max = 4m : 1.5 = 2.66m ~ Màn 120", Min = 4m/2.25 = 1.77m ~ Màn 70". Con 1180 thì tính tương tự lần lượt là Max = 4m : 1.39 = 2.88 ~ màn 130", Min = 4 : 2.09 = 1.91 ~ Màn 75".
Sorry post trên e lộn zoom ratio. Thường e thấy các máy chiếu có tỉ lệ phóng lớn - nhỏ là 1.5X chứ ko phải 1.2X. Còn các bác muốn tính size màn chiếu thì cứ dựa vào phần throw ratio của máy để tính cho phòng mình như trên thôi. :)

Tống Công minh

Active Member

Chả là em định thử xem chỗ ngồi của mình có nằm trong khoảng 36 độ không ấy mà. Ngại căng dây, mượn eke của nhóc! Hì hì hì...

Ðề: Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

bác oldfriend cho em hỏi bác dùng sơn loại gì để sơn tường màu bạc vậy ạ?

davidhand

Moderator

bác oldfriend cho em hỏi bác dùng sơn loại gì để sơn tường màu bạc vậy ạ?

Sơn bạc thì e khuyên các bác là ko nên làm. Đã nhiều người sơn mà e chưa thấy ai thành công cả, chiếu lên hình sáng tối ko đều và noise kinh khủng mặc dù đã từng sơn đi sơn lại.

Chỉnh sửa lần cuối:

@oldfriend
Bác bán máy rùi nhưng cho mình hỏi về cái kính 3D của vivitek và kính 3D của tàu (bác phúc bán 500K) khác nhau nhiều không bác?
1. về chất lượng xem 3D thì chênh lệch nhau những điểm gì?
2. Về dung lượng pin thì của tường loại ra sao?
3. thấy bảo khuyết điểm của 3D active là xem bị mỏi mắt, vậy trung bình xem liên tục bao lâu là bị mỏi mắt vậy bác (bác có 4 kính chắc cả gia đình bác đều xem flim 3D rùi mỗi người có 1 thòi gian mỏi mắt khác nhau) mong bác chia sẻ?

4. Với giá <32tr thì theo các bác có em nào dùng để chiếu 2D và 3D acitve tốt hơn rõ rệt so với em vivitek h1180 không ah (tại thời điểm hiện tại và trong vòng 1-2 tháng tới)
Cảm ơn và Mong bác giải đáp và giúp đỡ.

hdradio

Member

@oldfriend
Bác bán máy rùi nhưng cho mình hỏi về cái kính 3D của vivitek và kính 3D của tàu (bác phúc bán 500K) khác nhau nhiều không bác?
1. về chất lượng xem 3D thì chênh lệch nhau những điểm gì?
2. Về dung lượng pin thì của tường loại ra sao?
3. thấy bảo khuyết điểm của 3D active là xem bị mỏi mắt, vậy trung bình xem liên tục bao lâu là bị mỏi mắt vậy bác (bác có 4 kính chắc cả gia đình bác đều xem flim 3D rùi mỗi người có 1 thòi gian mỏi mắt khác nhau) mong bác chia sẻ?

4. Với giá <32tr thì theo các bác có em nào dùng để chiếu 2D và 3D acitve tốt hơn rõ rệt so với em vivitek h1180 không ah (tại thời điểm hiện tại và trong vòng 1-2 tháng tới)
Cảm ơn và Mong bác giải đáp và giúp đỡ.

Bác ở sài gòn thì qua bác phúc để xem máy vivitek, Qua cơn bão số để xem thêm các hàng khác như benq, Optoma, Ngoài HN thì mời bác ghé bên Em xem hàng.

Nguyen_Huy

Member
Trong phân khúc của máy chiếu tầm 35tr thì tôi thấy chưa có cái nào vượt qua hình ảnh của Vivitek 1180 & 1185. Bạn tôi cách đây mấy tháng có mua cái Epson 3020 giá 38tr, chỉ nhỉnh hơn cái 1180 tôi đang dùng chút ít về 3D (hình ảnh sáng hơn, rực rỡ hơn) nhưng về 2D nó lại kém hơn hẳn.

Trong phân khúc của máy chiếu tầm 35tr thì tôi thấy chưa có cái nào vượt qua hình ảnh của Vivitek 1180 & 1185. Bạn tôi cách đây mấy tháng có mua cái Epson 3020 giá 38tr, chỉ nhỉnh hơn cái 1180 tôi đang dùng chút ít về 3D (hình ảnh sáng hơn, rực rỡ hơn) nhưng về 2D nó lại kém hơn hẳn.
Luot qua diễn đàn nay thì thấy em này khi dùng với kính 3D trung quốc 500K thì khi cách mà chiếu 1m là bị lỗi.
Vậy mình muốn lam phòng chiếu 3D khoảng 30 người với giá rẻ thì ko làm được rùi.
vì kính chính hãng 1,5tr/1cai :D

oldfriend

Moderator
mua gia đình dùng thì nên mua kính chính hãng, mua số lượng chắc chỉ khoảng 1tr/kính. Kính hãng khác xem đau mắt và không đẹp bằng.

Về pin thì bác khỏi lo, kính chính hãng em xài hơn 2 tháng vẫn vẫn ok chưa phải sạc pin.

Đến thời điểm hiện tại thì con vivitek này vẫn là tốt nhất trong tầm giá, chỉ hơn 20tr cho máy chiếu.

Quan trọng nhất vẫn là cái màn chiếu, nên mua màn tốt nhất để hỗ trợ 3D và xem bluray cho sướng.

Mình xem 3D 1 phim dài nhất hơn 2 tiếng đồng hồ, coi xong tháo kính ra thấy hơi mỏi mắt. Còn mấy phim ngắn tầm hơn 1 tiếng thì coi tốt. (nhà mình có cả người già, trẻ em, lâu lâu coi 1 bộ 3D vẫn ok, ko thấy phàn nàn gì)

hiephiephiep

các bác cho em hỏi, nếu mua máy vivitek1080 vì nhà em k dùng màn cố định đươc e đinh mua màn treo 3D GRANDVIEW FA-P106 ( thấy nghe nói là màn xám) thì có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh, thấy bảo màn xám sẽ k sáng bằng màn trắng, e phân vân quá, các bác giúp em vụ này cái ạ

davidhand

Moderator

các bác cho em hỏi, nếu mua máy vivitek1080 vì nhà em k dùng màn cố định đươc e đinh mua màn treo 3D GRANDVIEW FA-P106 ( thấy nghe nói là màn xám) thì có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh, thấy bảo màn xám sẽ k sáng bằng màn trắng, e phân vân quá, các bác giúp em vụ này cái ạ

Màn xám cho màu đen tốt hơn màn trắng bác ạ nhưng nó cũng giảm độ sáng 1 phần. Với độ sáng của 1180 thì chơi màn xám cũng ko vấn đề gì đâu ạ.

hdradio

Member

Màn xám cho màu đen tốt hơn màn trắng bác ạ nhưng nó cũng giảm độ sáng 1 phần. Với độ sáng của 1180 thì chơi màn xám cũng ko vấn đề gì đâu ạ.

Ối, Đây là cái màn xám của bác gain cao ấy chứ, Cái màn Grandview nó gain 0.8, xem bình thường nó đã tối hơn màn khác rồi bác à. Em đã lắp thử rồi, Với Em grandview thì rất tối.

Mình cũng vừa mua máy chiếu Vivitek 1185HD, có một số thắc mắc nhờ các bác giúp mình với nhé.
1. Mình hiện dùng đầu phát Dune D1 để phát phim nối vào amply denon 2311 bằng hdmi, và từ ampli xuất hình qua máy chiếu.
Cho mình hỏi tại sao chỉnh trên Dune D1 xuất hình ra là 1080p 50hz/60hz thì máy chiếu hay amply không nhận độ phân giải này, cứ báo là no source.
Trong khi nhận dc tín hiệu là 1080i thì OK. Không biết lí do là gì.
2. Với lại cho mình hỏi luôn là khi phát phim 1080 hay Bluray thì chất lượng thấy không dc mịn màng như của mấy bác, trên màn chiếu đứng gần thì thấy những chấm đỏ đỏ. Tùy phim chất lượng phim càng thấp thì hạt đỏ càng nhiều. Hic.
3. Tại sao mình cắm apple TV hay laptop vào amply bằng HDMI thì không xuất ra máy chiếu dc, toàn báo no source. Trong khi truoc kia mình xài TV thì bình thường. Mình cũng chỉnh trên amply đủ kiểu rồi mà không ra được.

Dây HDMI từ amply tới máy chiếu mình dùng là sợi 10m hiệu Liton.
Bác nào có kinh nghiệm biết giải đáp hộ mình với nhé.

oldfriend

Moderator
1. Bác mượn 1 sợi HDMI khác để test gấp, mình gặp vài trường hợp lỗi đều do dây HDMI cả. Bác cứ yên tâm, máy chiếu sẽ nhận đúng 1080P 50 hoặc 60Hz tùy bác chỉnh.

2. Chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào 2 yếu tố quyết định là nguồn phim + đầu phát + màn chiếu. Trừ khi bác dùng màn dỏm quá chứ mình chiếu lên tường vẫn nét. Đầu Dune thì chắc chắn chỉ thua các đầu cao cấp như Oppo thôi chứ chất lượng không kém. Vậy chỉ có thể suy ra là do nguồn phim + lỗi dây HDMI

3. Trường hợp thứ 3 tương tự, mình nghĩ do dây HDMI không tốt nên cắm các nguồn phát khác nhau máy chiếu không nhận được.

Hi Bác, ý bác là sợi HDMI dài 10m hay mấy sợi kia. Sợi 10m thì gay nhỉ. Biết mượn ai giờ ta?

davidhand

Moderator

Hi Bác, ý bác là sợi HDMI dài 10m hay mấy sợi kia. Sợi 10m thì gay nhỉ. Biết mượn ai giờ ta?

Có 1 cách đơn giản hơn là bác mượn cái đầu phát khác cắm vào test thử, nếu gần nhà mình thì qua mình cho mượn cái oppo về test. Theo kinh nghiệm của mình thì mình nghĩ là do đầu phát nhiều hơn. Dùng Oppo test thì các thắc mắc của bác sẽ được giải đáp ngay! :)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

Có 1 cách đơn giản hơn là bác mượn cái đầu phát khác cắm vào test thử, nếu gần nhà mình thì qua mình cho mượn cái oppo về test. Theo kinh nghiệm của mình thì mình nghĩ là do đầu phát nhiều hơn. Dùng Oppo test thì các thắc mắc của bác sẽ được giải đáp ngay! :)

mình vẫn nghĩ do dây HDMI 10m, gặp nhiều trường hợp do dây rồi, đầu phát thì ... em đã dùng các thể loại đầu từ cùi mía đến oppo thì cho rằng loại nào vivitek cũng nhận ok hết, không phải do đầu phát đâu.

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Hội những người dùng Vivitek 1180HD - Chia sẻ tất tần tật ^^

mình vẫn nghĩ do dây HDMI 10m, gặp nhiều trường hợp do dây rồi, đầu phát thì ... em đã dùng các thể loại đầu từ cùi mía đến oppo thì cho rằng loại nào vivitek cũng nhận ok hết, không phải do đầu phát đâu.

Dune 1 vài dòng nó khác đấy bác! Trước đây mình dùng H1 cũng gặp trường hợp này, 1080i thì OK, 1080p là tịt. Sau thử cắm 910B, Tvix S1 vào thì lại lên 1080p bt. Bởi vậy nên nếu dùng oppo nối thẳng với máy chiếu qua cọng 10m là ra vấn đề ngay! :)

Bên trên