[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

justbenice

Moderator
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

Trong tất cả các phim Atmos vừa ra mắt. Em chưa từng coi hết đc phim nào vì chất lượng âm thanh quá tệ. Kô biết có phải do oppo 105D ko làm giảm chất lượng âm thanh atmos đi hay kô nhưng em nghe nó cứ lẹt xẹt thế nào ấy. Thua xa dts hdma. Chính vì vậy em đang...rất có ác cảm với atmos :)

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Trên dây có nhiều bác ban đầu cũng atmos này xong lại bỏ cuộc...nếu làm phòng chiếu phim demo thì bác chủ phải xây dựng đầy đủ công nghệ thôi...em giọt...

do_long_khach

Well-Known Member

Bây h có nhiều phim atmos mà toàn phim hay.bác chủ cứ setup để xem được phim đã, đừng có ngả nghiêng. Nên mua avr hỗ trợ cả dts x để chuẩn bị cho tương lai.

quangtuong

Banned

đúng như bác đồ long đao nói .sắp tới atmos sẻ tràn ngập hô ly út . mấy bác chê atmos chẳng qua giàn mấy bác ý có atmos đâu mà cảm nhận được cái hay của nó ! .bác đi luôn dây cho dts X. sau này cứ thêm loa là ngon.

rainsg

Member

Theo tôi thấy thay vì dùng Atmos, ta có thể dùng Auro 3D thì tiện lợi hơn. Như mọi người cũng thấy, nguồn phim Atmos còn ít, hiệu ứng theo một số người cũng chưa được như mong đợi, đa số thời gian chúng ta cũng chỉ xem 5.1, 7.1, như vậy nguyên dàn loa atmos để không thì quá lãng phí.

Nếu xài Auro 3D, như vậy bất kể nguồn phim nào 5.1, 7.1 hay Atmos v.v... đều được Receiver (có tính năng Auro 3D) tự động phân tích âm thanh và chuyển sang Auro 3D hết, tận dụng được hết công suất và tính năng của cả dàn loa, hiệu ứng âm thanh 3D thì chắc chắn là phải hay hơn khi không có rồi.

Bố trí loa Auro 3D 9.1, vị trí lắp đặt loa cũng dễ hơn Atmos, 4 loa trên vẫn có thể gắn treo tường, không nhất thiết phải gắn trần:

Bố trí loa Auro 3D 10.1, chỉ có 1 loa trên cùng là bắt buộc phải gắn trần:

Receiver hỗ trợ Auro 3D thì các dòng cao cấp của Denon, Marrantz đều có (phải mua upgrade tính năng này). Vấn đề còn lại là hiệu ứng thực tế khi xử lý các nguồn từ 5.1, 7.1 hay Atmos. Cái này thì rất mong bạn nào đã có kinh nghiệm thực tế chia sẻ cho mọi người, xin cảm ơn.

thanhyk

Well-Known Member

Bây h có nhiều phim atmos mà toàn phim hay.bác chủ cứ setup để xem được phim đã, đừng có ngả nghiêng. Nên mua avr hỗ trợ cả dts x để chuẩn bị cho tương lai.

Cảm ơn bác động viên. Mình đã có pre onkyo pr5530 và pow onkyo mc5501 rồi, hình như cho surport chuẩn dts: x, còn chuẩn auro như bác rainsg nói các receiver đời mới đều có nhưng với điều kiện phải mua bản quyền riêng.
Thấy thớt preview atmos bác Phúc 3d hay quá, trộm nghĩ để có ép-phê atmos ngoài nguồn phim chuẩn atmos thì thiết bị cũng cần 'gấu', setup vị trí loa chuẩn, quan trọng loa atmos (loa được nối vào kênh dành cho atmos trên receiver) có tái hiện được như mong đợi không. Thấy bác Phúc 3d (vài ae khác) dùng loa jbl 8330 công suất lớn làm atmos, còn loa atmos klipsch 140SA công suất chỉ 50w ko biết có ép-phê ko. Nếu ở hcm có shop nào có phòng phim atmos dùng loa klipsch cho mình nghe thử là tốt nhất. Em đang phân vân loa atmos nhất.
Ps: sẵn tiện bác nào quan tâm pow onkyo mc5501 thì pm, em mua từ 1 shop với giá em nghĩ siêu rẻ...

Hưng_Tây

Well-Known Member

Trong tất cả các phim Atmos vừa ra mắt. Em chưa từng coi hết đc phim nào vì chất lượng âm thanh quá tệ. Kô biết có phải do oppo 105D ko làm giảm chất lượng âm thanh atmos đi hay kô nhưng em nghe nó cứ lẹt xẹt thế nào ấy. Thua xa dts hdma. Chính vì vậy em đang...rất có ác cảm với atmos :)

Hay do hệ thống của bác chưa được setup chuẩn.

thanhyk

Well-Known Member

Anh Duy audio bảo thứ 6 này set xong phòng xem phim atmos có thể đến trải nghiệm, chắc 100 nghe ko bằng 1 thấy. Ae 4rum đa phần nhận xét âm thanh atmos 'rất kém' không rõ do nguồn phim, thiết bị, hay setup loa atmos...

Ngoài lề:
- loa surround klipsch rs62II dùng hát kok có hay không, việc gắn quá nhiều loa là 'bất đắc dĩ', nếu loa surround klipsch thay loa kok chuyên thì tốt quá.
- loa atmos klipsch 140SA được thiết kế đặc biệt làm atmos nên sẽ tốt hơn loa surround thông thường dù công suất loa surround lớn hơn.

justbenice

Moderator

Anh Duy audio bảo thứ 6 này set xong phòng xem phim atmos có thể đến trải nghiệm, chắc 100 nghe ko bằng 1 thấy. Ae 4rum đa phần nhận xét âm thanh atmos 'rất kém' không rõ do nguồn phim, thiết bị, hay setup loa atmos...

Ngoài lề:
- loa surround klipsch rs62II dùng hát kok có hay không, việc gắn quá nhiều loa là 'bất đắc dĩ', nếu loa surround klipsch thay loa kok chuyên thì tốt quá.
- loa atmos klipsch 140SA được thiết kế đặc biệt làm atmos nên sẽ tốt hơn loa surround thông thường dù công suất loa surround lớn hơn.

Rất nhiều cái chỉ là "thông số khuyến cáo" của nhà sản xuất nhằm dụ người mua thôi. Mình thì chả bao giờ tin 1 cái "lo atmos" công suất nhỏ hơn mà lại nghe hay hơn 1 cái loa surround cả.

thanhyk

Well-Known Member

Đang muốn so sánh loa atmos klipsch 140-SA có hay bằng loa jbl 8330 khi làm atmos không ấy mà. Kiểu này lại lăn tăn... Thôi để ghé cafe Phúc 3D và Anh Duy mới biết.

justbenice

Moderator

Đang muốn so sánh loa atmos klipsch 140-SA có hay bằng loa jbl 8330 khi làm atmos không ấy mà. Kiểu này lại lăn tăn... Thôi để ghé cafe Phúc 3D và Anh Duy mới biết.

Chính xác là bác lên shop nào có cả 2 . Cắm cả 2 vào amply, mở nhạc mạnh nghe, con nào âm thanh hay hơn thì CHẮC CHẮN sẽ làm loa surround hoặc atmos hay hơn. :D

dungtam25

Well-Known Member

Ngoài lề:

Em chẳng tin các bác thương gia nhiều,em chỉ tin em,và các anh em đã dùng qua sản phẩm mà em muốn mua mà thôi.
Bác dùng Klipsch RS62II làm loa cho karaoke,em nghĩ bác nên mua sẵn một số loa trep sơ cua,phòng khi chỉa thẳng mirco vào :D

Chính xác là bác lên shop nào có cả 2 . Cắm cả 2 vào amply, mở nhạc mạnh nghe, con nào âm thanh hay hơn thì CHẮC CHẮN sẽ làm loa surround hoặc atmos hay hơn. :D

Chí lý..chí ní...Em mua Center hay surround thì dùng amply 2 kênh thử,cái nào hót tốt,em vác về.

K3nt

Active Member

Atmos, dts x là công nghệ mới cần có thời gian mới chứng minh được có tồn tại, phát triển được hay không. Anh em nào thích công nghệ mới, ưa khám phá thì xác định làm chuột bạch mất tiền của, công sức để làm người đi trước, để thỏa mãn cái thú của mình. Anh em nào còn hoài nghi thì cứ đợi đến khi nào nó chuẩn rồi thì chơi, không cần phải sốt ruột :D
Em thì thấy chưa thỏa mãn với Atmos thời điểm hiện tại.

thanhyk

Well-Known Member

Mình nghĩ ngay hiện tại có thể nhận xét được mà. Nếu dàn âm thanh atmos xem phim chuẩn atmos nghe kém hơn dàn không atmos (cùng công suất và đời) thì tội gì phải tốn tiền cho nó, đồng thời hãng sẽ 'xuống giá' ngay. Nhưng em nghĩ rạp chiếu âm thanh atmos (đầu tư tốn thêm) bán vé mắc hơn mà giống rạp không có atmos thì chỉ là trò PR rất...mang tiếng.

skullz

Member

Lời khuyên của em là bác nên dùng loa gắn vào trần để tạo hiệu ứng Atmos chứ ko nên dùng loa Atmos (để trên nóc Front, đánh nẩy trần xuống đầu người xem).
Nhà em cũng xài loa Onkyo Atmos, nói chung đuối hẳn so với việc ra ngoài tiệm xem Atmos dc setup tử tế (loa trần).

Còn về phim có âm thanh Atmos, cá nhân em thấy ổn gấp n lần so với DTSHD hay DTS HDMA, he he. Hiệu ứng ko gian, mưa gió, sấm chớp cứ gọi là ăn đứt bình thường luôn :))

winterfell101

Well-Known Member

Lời khuyên của em là bác nên dùng loa gắn vào trần để tạo hiệu ứng Atmos chứ ko nên dùng loa Atmos (để trên nóc Front, đánh nẩy trần xuống đầu người xem).
Nhà em cũng xài loa Onkyo Atmos, nói chung đuối hẳn so với việc ra ngoài tiệm xem Atmos dc setup tử tế (loa trần).

Còn về phim có âm thanh Atmos, cá nhân em thấy ổn gấp n lần so với DTSHD hay DTS HDMA, he he. Hiệu ứng ko gian, mưa gió, sấm chớp cứ gọi là ăn đứt bình thường luôn :))

Chờ mãi mới thấy có bác cổ vũ cho em chơi Át mốt :))

trieuvcb-ag

U
Cảm ơn bác động viên. Mình đã có pre onkyo pr5530 và pow onkyo mc5501 rồi, hình như cho surport chuẩn dts: x, còn chuẩn auro như bác rainsg nói các receiver đời mới đều có nhưng với điều kiện phải mua bản quyền riêng.
Thấy thớt preview atmos bác Phúc 3d hay quá, trộm nghĩ để có ép-phê atmos ngoài nguồn phim chuẩn atmos thì thiết bị cũng cần 'gấu', setup vị trí loa chuẩn, quan trọng loa atmos (loa được nối vào kênh dành cho atmos trên receiver) có tái hiện được như mong đợi không. Thấy bác Phúc 3d (vài ae khác) dùng loa jbl 8330 công suất lớn làm atmos, còn loa atmos klipsch 140SA công suất chỉ 50w ko biết có ép-phê ko. Nếu ở hcm có shop nào có phòng phim atmos dùng loa klipsch cho mình nghe thử là tốt nhất. Em đang phân vân loa atmos nhất.
Ps: sẵn tiện bác nào quan tâm pow onkyo mc5501 thì pm, em mua từ 1 shop với giá em nghĩ siêu rẻ...
Bác pm cái giá siêu rẻ của pow mc5501 nhé. Thks

do_long_khach

Well-Known Member

Định mua 2 cái loa atmost gắn trên trần mà chưa biết gắn kiểu gì?

Bên trên