[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

justbenice

Moderator
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

Bỏ qua Atmos, DTS X sang một bên, em nghĩ các dàn xem phim khủng hiện tại, cũng như phim hỗ trợ âm thanh hiện tại cũng chỉ tới 7 kênh kô tính sub. Các nhà làm phim cũng như các nhà nghiên cứu về thiết bị điện tử đã nghiên cứu chán rồi, nếu nhiều hơn 7 kênh thì rất khó setup phòng ốc. Vậy tạm thời em nghĩ cả tương lai cũng sẽ chỉ dừng lại ở mức 7 kênh.
Quay lại Atmos và DTS X, với 4 loa trên trần đã rất khủng rồi, vậy em nghĩ tổng số kênh khả thi sắp tới của Atmos và DTS X cũng chỉ tới 7 kênh dưới đất + 4 trần = 11 kênh + subwoofer. Em nghĩ đây cũng sẽ là setup chuẩn trong 1 thời gian rất dài sắp tới.

thanhyk

Well-Known Member

Bạn đang có loa Klipsch thì tham khảo dàn Atmos đang bán trên amazon set theo nó là đẹp >>Dolby Atmos 7.2.4 Klipsch RP-280F Tower Speakers R112SW with Onkyo TX-NR1030 ($5,687.90)>>http://www.amazon.com/Dolby-Atmos-K...F8&qid=1452591967&sr=1-2&keywords=onkyo+7.2.4

Khi nào xong mời a e đến thưởng thức, giờ hầu hết film mới đều tung ra với chuẩn Atmos mà VD:The Abominable Bride 2016 Blu-ray 1080p AVC TrueHD 7.1 Atmos-DIY@HDArea

Hình hãng set cho dàn 7.1.4 & 9.1.2 cho dễ hình dung và set

Đây link tài liệu cho bạn tham khảo set dàn ở nhà >>http://www.dolby.com/us/en/technolo...tmos-home-theater-installation-guidelines.pdf

Set dàn ở rạp >>http://www.dolby.com/us/en/professi...t-generation-audio-for-cinema-white-paper.pdf

Không phải 'chê' nhưng sau 2 năm klipsch ra dòng mới lại kém hơn dòng cũ (usa thành china, ae cũng nhận xét giá rẻ chất lượng cũng kém đi), lúc đó nếu không kiếm được dòng cũ klipsch mình sẽ mua b&w.

Theo tài liệu của bác (chỉ xem hình, chưa nghiên cứu) cũng như trả lời của bác batuocbongdem thì có thể thấy rằng chuẩn atmos trước tiên khác biệt so với dts-hdma ở số lượng loa (đồng nghĩa số lượng kênh âm thanh), với chuẩn atmos có thể phát ra rất nhiều kênh loa, thậm chí 20 loa (chỉ cần pro/pre hỗ trợ đủ kênh), còn dts-hdma chỉ phát tối đa 7.1 (7.2) kênh (chỉ phát 7 loa, trừ khi chọn giả lập).
Mình vẫn còn thắc mắc dòng bôi đậm '..TrueHD 7.1 Atmos..': với atmos có phân biệt nhiều kênh hay ít kênh không (như dts-hdma 5.1 với 7.1), hay việc phát nhiều kênh chỉ liên quan hãng có tạo hiệu ứng mọi kênh thôi.

Nhìn chung, với phòng giải trí gia đình < 35m, có lẽ 9 - 11 loa là quá...đủ.

thanhyk

Well-Known Member

Mình ngạc nhiên vì bác batuocbongdem không hài lòng về atmos. Riêng về thêm âm thanh trên đầu nó đã giải quyết âm thanh tràn ngập có định hướng rồi (mà với dts-hdma thì không xuất âm thanh trên 7 loa được). Điều mình không hài lòng là 'nguồn phim và chất lượng thu atmos'.
Bác có bộ klipsch đỉnh nhất rồi còn gì, nó theo bác rất lâu đó... Hiện cũng có vài phim chuẩn dts-X, ko biết AVR của bác có hỗ trợ không.

Mình ko hài lòng vì so sánh với DTS HDMA 7.1+2 nó ko hơn được gì nhiều, âm thanh vụt qua đầu thì rất đơn giản chỉ cần loa sur cao hơn vị trí ngồi thì xong. Đã set up đến treo loa mà mình ko ưng ý mà mua loa đánh đội trần thì thua toàn tập. DTS X mình cũng test nhưng X4100 nó chỉ nhận DTS HD thôi. Hiện giờ chỉ 1 vài AVR đầu bảng mới hổ trợ ..con lại chỉ hứa hẹn up fw

thanhyk

Well-Known Member

'DTS HDMA 7.1+2' có phải bác muốn nói mình set 9 loa (em thêm 1 cặp treo như loa kok), nhưng sao bảo dts-hdma chỉ phát tối đa 7 kênh thui...

justbenice

Moderator

Mình từng nói rồi. Atmos kô có 1 chút gì đột phá cả. Hệ thống âm thanh DTS HDMA 7.1 đã cho trải nghiệm xuất sắc về mặt âm thanh và không gian âm thanh rồi. Còn loa trần thì cũng đã từng xuất hiện cách đây mấy năm rồi chứ không phải chưa, Atmos mình thấy gần giống như 1 cách để các nhà sản xuất bán được thêm sản phẩm thôi. DTS X thì mình kô có ý kiến vì tới giờ vẫn chưa hiểu rõ lắm về nó.
Để xem sẽ có bao nhiêu bạn thỏa mãn với hệ thống âm thanh Atmos tại gia :D . Mình thì nghĩ kô nhiều đâu, vì trong phim thì âm thanh vẫn phải liên quan tới cuộc sống, mà trong cuộc sống 1 ngày bạn nghe được bao nhiêu âm thanh phía trên đầu bạn? :D Xem vài phim hoặc vài clip hiệu ứng vốn dĩ làm ra để quảng cáo Atmos thì kô nói, chứ 1 phim bình thuờg mình nghĩ Atmos kô có gì hiệu quả gìvượt trội so với DTS HDMA 7.1

Có điều kiện thì vẫn nên nắp đặt full hệ thống Atmos để tận hưởng được những gì tốt đẹp nhất, nhưng mình nghĩ cũng kô nên kì vọng nhiều vào nó để phải thất vọng.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác chủ đã mua hết thiết bị rồi chời xây nhà xong gắn lên thôi...mấy bác chê atmos nhiều quá bác chủ buồn đem cất kho bây giờ...

dungtam25

Well-Known Member

Mình từng nói rồi. Atmos kô có 1 chút gì đột phá cả. Hệ thống âm thanh DTS HDMA 7.1 đã cho trải nghiệm xuất sắc về mặt âm thanh và không gian âm thanh rồi. Còn loa trần thì cũng đã từng xuất hiện cách đây mấy năm rồi chứ không phải chưa, Atmos mình thấy gần giống như 1 cách để các nhà sản xuất bán được thêm sản phẩm thôi. DTS X thì mình kô có ý kiến vì tới giờ vẫn chưa hiểu rõ lắm về nó.
Để xem sẽ có bao nhiêu bạn thỏa mãn với hệ thống âm thanh Atmos tại gia :D . Mình thì nghĩ kô nhiều đâu, vì trong phim thì âm thanh vẫn phải liên quan tới cuộc sống, mà trong cuộc sống 1 ngày bạn nghe được bao nhiêu âm thanh phía trên đầu bạn? :D Xem vài phim hoặc vài clip hiệu ứng vốn dĩ làm ra để quảng cáo Atmos thì kô nói, chứ 1 phim bình thuờg mình nghĩ Atmos kô có gì hiệu quả gìvượt trội so với DTS HDMA 7.1

Có điều kiện thì vẫn nên nắp đặt full hệ thống Atmos để tận hưởng được những gì tốt đẹp nhất, nhưng mình nghĩ cũng kô nên kì vọng nhiều vào nó để phải thất vọng.

Haiz,bác nói giống ý em rồi :D
Trong phim mình xem,có bao nhiêu cảnh quay có âm thanh trên đầu...--> hiệu ứng không nhiều.
Em thấy không rõ ràng tách bạch như DTS,Dobly Digital với DTS Master,Dolby True HD cã
Có khi nào nó lại giống như chuẩn DTS ES hay là Dolby Digital EX chăng?
Em không kỳ vọng vào Atmost lắm.
Thôi em kiếm chổ đi dây và treo loa sound back đây. :))

Quatay

Có tiền và có điều kiện thì nên đi theo xu hướng mới này vì nó giống 3D, sau người ta chán rồi thêm chiều nữa 4D, 5D, giờ DTS HDMA 7.1 đã rồi giờ thêm Dolby Atmos. Còn đây link những film Dolby Atmos đã phát hành và sắp phát hành, các bạn chơi dàn này thì kiếm phim kéo về test. >>http://www.dolby.com/us/en/experience/dolby-atmos/movies.html

Bạn nào chuẩn bị sắp dàn thì trong đó có giới thiệu những A/V receiver chơi đc Dolby Atmos cho nhiều hãng khác nhau >>http://www.dolby.com/us/en/categories/avr.html

thanhyk

Well-Known Member

rõ ràng là hôm offline atmos , âm thanh thấy có khác biệt , nhưng không nhiều

Buổi offline đó em nghĩ với phòng ốc và thành viên tham dự đông như vậy, thiết bị lại mang tính home theater, thì không thể có ấn tượng được (dù ko tham gia nhưng em tự đánh giá cảm giác 'yomost' atmos nơi này chỉ bằng 1/2 rạp phim chuẩn atmos, và có thể chỉ bằng 1/3 tại quán cafe 3D bác Phúc, có thể chỉ đạt 1/4 tại phòng giải trí riêng bác Phúc (dàn loa toàn Tanoy). Các hãng phần lớn lại giới thiệu loa atmos dội trần, AVR/ pro/pre chuẩn atmos từ dòng rẻ đến mắc, trong khi mình không đánh giá được bộ dàn nào cho hiệu ứng atmos hay, cũng làm trở ngại đến việc 'chơi atmos'...
Nếu bác nào đã trải nghiệm atmos tại showroom các đơn vị phân phối, hãy xem thử thiết bị họ là gì, có thể không hẳn là rất cao cấp mà do kinh nghiệm phối ghép/ setup đồng bộ/ phù hợp cho hiệu ứng tốt hơn ở nhà.

Sau cùng bác nào trả lời giúp: dàn thiết bị hỗ trợ atmos gồm 9 loa (avr/ pro/pre xuất 9 kênh). Nếu chọn nguồn phim dts-hdma7.1 thì nó có hiệu ứng 7.1 loa hay cả 9.1 loa. Em muốn đặt vấn đề nhiều loa có ép-phê hơn ko, nếu dts-hdma7.1 chỉ xuất 7 loa thì rõ ràng atmos trước tiên là lựa chọn để nghe nếu nhiều loa ép-phê hơn.

justbenice

Moderator

Dội nước lạnh bác thanhyk phát nữa. Tất cả các phim có Atmos tới ngày hôm nay đều chỉ có 7.1 kênh. :D bác hỏi 9 kênh lâu nay chả ai trả lời được vì chưa từng nghe. :p

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Hóng các bác tranh luận nhưng thấy vấn đề atmos của bác chủ thua rồi...

Cũng chính vì vậy các hãng loa ko mặn mà sản xuất loa Atmos.

justbenice

Moderator

-Hóng các bác tranh luận nhưng thấy vấn đề atmos của bác chủ thua rồi...

Không phải thua mà là nó kô được như mọi người lầm tưởng thôi. Các hãng quảng bá rất nhiều về atmos nhưng thực tế tới giờ thì atmos vẫn hết sức mập mờ.
Không có lý do gì Atmos kô hay hơn TrueHD cả. Nhưng tại bác chủ cứ hoang mang lâu quá nên mọi người mới tham gia cho vui thôi. Bác chủ cứ bỏ qua vụ atmos sang 1 bên đi. Hiện tại chuẩn nhất vẫn chỉ ở 7.1.4 . 4 kênh trần thì tây nó gọi là : down firing , tức là đánh xuống, vậy thì loa nào cũng đc miễn là hướng từ trần xuống tai người nghe, 7 kênh còn lại thì cứ như cũ . Setup xong và quên nó đi, nghĩ tới chuyện khác cho khỏe :)

Ngoài ra bác chủ cũng nên hiểu chả có bộ dàn nào hiệu ứng atmos "hay hơn" cả , vì atmos cũng là công nghệ âm thanh dựa trên track audio theo phim, cứ receiver hay amply đa kênh nào khỏe, loa ngon là được rồi. Còn lại sẽ do phim quyết định, phim nào hiệu ứng hay thì sẽ hay, dở thì dở . Nôm na là phim có 7 kênh âm thanh , bác có cái âmply 7 kênh ngon khỏe + 7 cái loa hay thì nó sẽ tái tạo được những gì track audio của phim muốn truyền tải. Lúc đó thì hay dở phải do phim quyết định chứ kô phải thiết bị nữa.

thanhyk

Well-Known Member

Đúng vậy, mình hỏi ko rõ ràng. Câu hỏi là: sau khi set 7.1.4 mà chọn nguồn phát là dts-hdma7.1 thì có âm thanh ở 4 loa ốp trần không.

dungtam25

Well-Known Member

Đúng vậy, mình hỏi ko rõ ràng. Câu hỏi là: sau khi set 7.1.4 mà chọn nguồn phát là dts-hdma7.1 thì có âm thanh ở 4 loa ốp trần không.

Đã là 7.1 thì chỉ có bao nhiêu track âm thanh thôi bác ui!
Còn nếu pre hay rec giả lập thì em nghĩ được,nhưng không hay bởi các track audio không có.
Giống như các cặp front height vậy.
@bác thanhyk bị tẩu sao ta?????@-)

justbenice

Moderator

Nó giả lập đc nhưng bác nghĩ giả thì có hay kô? Đa số anh em ta thà nghe 5.1 thật chứ kô chịu nghe 7.1 giả lập từ 5.1 .Vậy atmos giả lập chắc cũng thế.

dungtam25

Well-Known Member

Có tiền và có điều kiện thì nên đi theo xu hướng mới này vì nó giống 3D, sau người ta chán rồi thêm chiều nữa 4D, 5D, giờ DTS HDMA 7.1 đã rồi giờ thêm Dolby Atmos. Còn đây link những film Dolby Atmos đã phát hành và sắp phát hành, các bạn chơi dàn này thì kiếm phim kéo về test. >>http://www.dolby.com/us/en/experience/dolby-atmos/movies.html

Bạn nào chuẩn bị sắp dàn thì trong đó có giới thiệu những A/V receiver chơi đc Dolby Atmos cho nhiều hãng khác nhau >>http://www.dolby.com/us/en/categories/avr.html

Úi,em biết là không gian có 3 chiều,đào đâu ra chiều nữa mà 4D với 5D ta????:D

justbenice

Moderator

2 bác quatay và dungtam25 đều đúng. Chữ D là viết tắt của Dimensions, là chiều kô gian. Kô gian có 3 chiều (vật lý cơ bản, kô tính vật lý lượng tử) và ta xem phim 3 chiều là max hiện tại. Những vẫn có rạp quảng cáo 4D 5D, thực ra là chiêu bài quảng cáo thôi, vì xem thì mắt chỉ nhận đc 3D là hết cỡ. Mấy D còn lại họ quảng cáo cho hoành tráng như rung, lắc, mùi .v.v .

Bên trên