[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

2 bác quatay và dungtam25 đều đúng. Chữ D là viết tắt của Dimensions, là chiều kô gian. Kô gian có 3 chiều (vật lý cơ bản, kô tính vật lý lượng tử) và ta xem phim 3 chiều là max hiện tại. Những vẫn có rạp quảng cáo 4D 5D, thực ra là chiêu bài quảng cáo thôi, vì xem thì mắt chỉ nhận đc 3D là hết cỡ. Mấy D còn lại họ quảng cáo cho hoành tráng như rung, lắc, mùi .v.v .

Mấy cái này "Mấy D còn lại họ quảng cáo cho hoành tráng như rung, lắc, mùi .v.v ." kể cả phun hơi nước trên đầu theo em nghĩ nó chỉ là thêm thắt vào hiệu ứng 3D để có cảm giác thật thôi chứ bác.
Đâu thể nào kể nó thêm được 1 chiều.

thanhyk

Well-Known Member

Đã là 7.1 thì chỉ có bao nhiêu track âm thanh thôi bác ui!
Còn nếu pre hay rec giả lập thì em nghĩ được,nhưng không hay bởi các track audio không có.
Giống như các cặp front height vậy.
@bác thanhyk bị tẩu sao ta?????@-)

Em bị tẩu (nhầm lẫn...có hệ thống) anh ạ. Nếu vậy đầu tư atmos sẽ tốt hơn, đó là quan điểm của em. Hiện em đang gắn tạm 9 loa (hợp chủng quốc), nghe atmos thấy khác dts-hdma 7.1, do cặp loa thêm treo cao nhưng không nhầm thì có âm thanh từ nó. Nếu em chọn nguồn dts-hdma 7.1 thì chỉ có âm thanh 7 loa. Quan điểm của em là nếu âm thanh atmos xuất đủ 11 loa (sắp tới em set 7.1.4, thậm chí dù gắn loa xung quanh không cần treo trần), chọn nguồn atmos chắc chắn hay hơn chọn nguồn dts-hdma. Ai không đồng ý xin cho phản biện...he...he.

Đúng vậy, mình hỏi ko rõ ràng. Câu hỏi là: sau khi set 7.1.4 mà chọn nguồn phát là dts-hdma7.1 thì có âm thanh ở 4 loa ốp trần không.
Loa trần nếu bác setup Atmos thì chỉ những âm thanh định dạng Atmos thì mới phát loa trần, còn lại thì ko tác dụng nhé. Chính vì lẽ đó nên mình mới có cảm giác khi setup với Front high thì âm thanh lại lớn hơn Atmos là vậy, vì lúc đó 2 loa Front hight sẽ hoạt động nhiều hơn.
Bác có sự nhầm lẫn là khi xem phim, âm thanh ở loa nào thì loa đó sẽ phát, nên nếu bác chọn Atmos thì cã 1 bộ phim thì nhiều lắm chỉ có những đoạn cao trào, những vật thể rơi rớt từ trên xuống thì mới có âm phát ở loa trần. Còn những hiệu ứng chạy vòng thì do loa surround và surround back sẽ đảm nhận. Và còn 1 vấn đề nữa là chỉ trừ khi nào bác chọn Multichanel thì tất cã các kênh sẽ hoạt động còn bình thường thì bác set 7.1.4 hay 9.1.4 thì ko có nguồn âm thanh hổ trợ thì như nhau cã thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Thôi bác chủ đừng chơi atmos nữa dùng 4 loa đó gắn chỗ khác vd hành lang nhà vệ sinh bếp nghe cho rồi...ghẹo bác chủ tí....tks

Vietfastfood

Active Member
E là fan Atmos cho phép e vào bênh nó tí nha. Hehe. Bác nào chê Atmos xin cứ vào rạp xem Atmos đi ah. Còn Atmos tại gia dù có setup tốt như bên bác Phúc cũng chỉ gọi là đáp ứng phần nào cho người yêu thích chuẩn này thôi. Ví dụ như từ 5.1 lên 7.1 đâu phải lúc nào cũng cảm nhận được hiệu ứng, nhưng chỉ cần vài đoạn phim nghe tiếng nói vọng lên từ phía sau đã thấy đã rồi. Cá nhân e khi thử bằng đĩa demo 2014 đúng là chả hấp dẫn gì nhưng qua đĩa demo 2015 thì khác. Test 2 đoạn unbroken và maxmad hiệu ứng atmos hay hơn dtshd. Tuy nhiên đối với các đôi tai highend thì chất lượng âm thanh sẽ thua vì đơn giản đường 50m các bác chia 11 với chia 7 đường nào bự hơn. Vấn đề này tương lai gần khi xuất hiện đĩa 4k dung lượng cao không biết Atmos có được cải thiện hay không. Túm lại có nên chơi Atmos hay không theo e nó có nhiều vấn đề. Phòng không setup được 7.1.4 đừng nên chơi, ví dụ như xem phim phòng khách sofa dính tường thì chơi làm gì. Các bác đã có bộ ưng ý giờ đầu tư atmos thì tốn khá tiền chỉ hơn chút hiệu ứng nếu không thật sự mê thì đâu cần chơi. Nhưng như bác chủ đầu tư một hệ thống mới từ đầu thì e nghĩ là nên. Vì ngoài Atmos đồ mới nó còn có 4k vài bữa đĩa 4k ra lúc đó cứ tha hồ chơi khỏi nâng cấp

davidhand

Moderator
E là fan Atmos cho phép e vào bênh nó tí nha. Hehe. Bác nào chê Atmos xin cứ vào rạp xem Atmos đi ah. Còn Atmos tại gia dù có setup tốt như bên bác Phúc cũng chỉ gọi là đáp ứng phần nào cho người yêu thích chuẩn này thôi. Ví dụ như từ 5.1 lên 7.1 đâu phải lúc nào cũng cảm nhận được hiệu ứng, nhưng chỉ cần vài đoạn phim nghe tiếng nói vọng lên từ phía sau đã thấy đã rồi. Cá nhân e khi thử bằng đĩa demo 2014 đúng là chả hấp dẫn gì nhưng qua đĩa demo 2015 thì khác. Test 2 đoạn unbroken và maxmad hiệu ứng atmos hay hơn dtshd. Tuy nhiên đối với các đôi tai highend thì chất lượng âm thanh sẽ thua vì đơn giản đường 50m các bác chia 11 với chia 7 đường nào bự hơn. Vấn đề này tương lai gần khi xuất hiện đĩa 4k dung lượng cao không biết Atmos có được cải thiện hay không. Túm lại có nên chơi Atmos hay không theo e nó có nhiều vấn đề. Phòng không setup được 7.1.4 đừng nên chơi, ví dụ như xem phim phòng khách sofa dính tường thì chơi làm gì. Các bác đã có bộ ưng ý giờ đầu tư atmos thì tốn khá tiền chỉ hơn chút hiệu ứng nếu không thật sự mê thì đâu cần chơi. Nhưng như bác chủ đầu tư một hệ thống mới từ đầu thì e nghĩ là nên. Vì ngoài Atmos đồ mới nó còn có 4k vài bữa đĩa 4k ra lúc đó cứ tha hồ chơi khỏi nâng cấp
Nên chơi chứ D! Phòng nhỏ vẫn setup 5.1.4 như thường, nghe hiệu ứng khác hẳn nhé. Đấy là chưa nói chất lượng audio từng kênh nó đã hơn hẳn DTS-HD or True-HD rồi! Atmos, DTS:X giả lập từ DTS-HD, True-HD nghe vẫn cảm nhận được hiệu ứng tốt hơn 5.1, 7.1 nhiều vì nó tạo cảm giác 3D rõ hơn mặc dù atmos/dts:x giả thì ko bao giờ bằng thật.

happythanh

Active Member
sau khi tham khảo các bác ở đây và đi nghe vài phòng atmos demo, đây là kết quả của mình, hiệu ứng theo mình là hay hơn phòng demo của Anh Duy hay Hòa Phúc vì mình dùng loa bookshelf, âm thanh có lực và tách bạch hơn loa âm trần nhiều, những film có Atmos theo mình thấy là hiệu ứng rất đã, rất đáng để setup.

Đính kèm

382.3 KB · Xem: 2
    295.7 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Chúc mừng bác. Bác gắn trần hay thạch cao (hơi ớn). Mấy năm trước có nghe dàn loa bose hình xí ngầu, công nhận có nhiều loa nhỏ mà âm thanh...rất to, có điều ko đồng bộ dàn atmos. Trong thớt giới thiệu 'dàn nhà em...' thích nhất phòng giải trí của bác davihand nhưng chưa có dịp thăm. Bác ấy chơi loa âm tường rất thẩm mỹ mà vẫn đạt chất lượng âm thanh.

do_long_khach

Well-Known Member
Em cả loa và avr đều cực cỏ nhưng xem phim atmos vẫn sướng. Vừa xem lại phim Ấn Phantom lần thứ n, hiệu ứng cứ gọi là.

winterfell101

Well-Known Member
sau khi tham khảo các bác ở đây và đi nghe vài phòng atmos demo, đây là kết quả của mình, hiệu ứng theo mình là hay hơn phòng demo của Anh Duy hay Hòa Phúc vì mình dùng loa bookshelf, âm thanh có lực và tách bạch hơn loa âm trần nhiều, những film có Atmos theo mình thấy là hiệu ứng rất đã, rất đáng để setup.

vãi :D, màn bao nhiêu " thế bác?

chetaomay

Well-Known Member
màn này bự xem film ấy chắc tê lắm,,,âm thanh thì thôi zồi :D. Bác Thanh chơi dữ quá

happythanh

Active Member
mình khoét trần thạch cao rồi chế bát sắt dày 8mm gắn vào bê tông xong mới trám thạch cao lại bác nên đảm bảo có mắc thêm xích đu vào đung đưa cũng không sao, khâu khó nhất là làm cho loa nghiêng về phía trung tâm, nhiều thợ sắt lành nghề mà đến nhìn là lắc đầu bỏ về một nước.
màn mình rộng khoảng 4m, chắc cỡ 175".

winterfell101

Well-Known Member
mình khoét trần thạch cao rồi chế bát sắt dày 8mm gắn vào bê tông xong mới trám thạch cao lại bác nên đảm bảo có mắc thêm xích đu vào đung đưa cũng không sao, khâu khó nhất là làm cho loa nghiêng về phía trung tâm, nhiều thợ sắt lành nghề mà đến nhìn là lắc đầu bỏ về một nước.
màn rộng 4m thì chắc chỉ max được 150" thôi bác, màn của em 135" rộng 3,7m rồi

quangtuong

Banned
Vậy bác dùng vít bắt trực tiếp vào loa luôn à ?
À .hình như bác làm cái lồng bằng sắt V phải không ạ ?

happythanh

Active Member
@quangtuong: loa này bookshelf nên ko có vít bắt bác, mình chế cái lồng bằng thanh sắt la 20x8mm kẹp em nó lại.
@vinagoh: cặp RF7II mình đang để nghe nhạc ở phòng khác :), mình mua 2 cặp cùng lúc nên chả lẽ lại mua 2 cặp như nhao, giờ mình chán nghe nhạc với RF7II rồi nên đang chờ cặp Turnberry GR về là vác RF7II lên thay em nó ngay;).

chetaomay

Well-Known Member
bác HappyThanh dùng đôi pow 7 kênh Lexicon phải không ah, ? theo em, bác chơi dual Sub đi, phòng bác rộng mà. :)

Bên trên