[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

drnamp

Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

Các bác cho hỏi, em load folder chứa film, folder nào ko có file sample thì hiện ngon lành cành đào
, folder nào có thì nó ra thế nè
:( bác nào biết cách trị thằng này hộ em với (ko chơi trò xóa ah nha :()

HD Beginner

Sao ko xóa đi, để làm gì nhỉ? Để còn leech à. Leech thì đủ time, đủ data yêu cầu là xong. Cần gì sample
Nếu vẫn muốn giữ thì dùng lệnh đổi tên hàng loạt file sample.mkv sang sample.mkv.old, thế là xong.

nongsan

Member

Bác chủ thớt cho e hỏi tý, sau khi e cài MCM lên và bắt đầu chạy, thì mới hiện lên cửa số Auto - update - Downloading thì đã bị báo lỗi vào hiện thông báo MCM has stopped working, ko biết e làm sai chỗ nào hay thiếu phần mềm gì (1 máy xài win7 32bit, 1 máy xài Vista 32 bit đều bị, e có cài Net 3.5)

Cảm tạ bác nhiều

mezzo

Bác chủ thớt cho e hỏi tý, sau khi e cài MCM lên và bắt đầu chạy, thì mới hiện lên cửa số Auto - update - Downloading thì đã bị báo lỗi vào hiện thông báo MCM has stopped working, ko biết e làm sai chỗ nào hay thiếu phần mềm gì (1 máy xài win7 32bit, 1 máy xài Vista 32 bit đều bị, e có cài Net 3.5)

Cảm tạ bác nhiều

Cài lại đi bác, khi nó hiện lên auto update thì chọn No hay cancel gì đấy là chạy bình thường

nongsan

Member

Cài lại đi bác, khi nó hiện lên auto update thì chọn No hay cancel gì đấy là chạy bình thường

Đúng như bác nói là chọn Cancel thì nó sẽ vào chương trình và bắt đầu chạy, nhưng chả lẽ cứ bị như vậy à bác, có cách nào khắc phục hiện tượng đấy ko ạ,
Và khi xây dựng Database thì tên phim trong Folder của e đã có tên ví dụ là: The.Blind.Side (2009) 1080p.BluRay.x264 thì MCM nó vẫn ko nhận ra và hiện ra 1 ô cửa sổ bắt em điền IMDB ID vào, nhưng khi điền ID vào thì nó vẫn ko nhận được đầy đủ dữ liệu trong Folder đó là sao ạ các bác?

Cảm tạ các bác

HD Beginner

Đúng như bác nói là chọn Cancel thì nó sẽ vào chương trình và bắt đầu chạy, nhưng chả lẽ cứ bị như vậy à bác, có cách nào khắc phục hiện tượng đấy ko ạ,

Bạn tắt Auto Update đó đi trong mục Setting. Lần sau nó sẽ ko hiện ra nữa

Và khi xây dựng Database thì tên phim trong Folder của e đã có tên ví dụ là: The.Blind.Side (2009) 1080p.BluRay.x264 thì MCM nó vẫn ko nhận ra và hiện ra 1 ô cửa sổ bắt em điền IMDB ID vào, nhưng khi điền ID vào thì nó vẫn ko nhận được đầy đủ dữ liệu trong Folder đó là sao ạ các bác?
Bạn phải làm là:

Bấm chuột phải vào phim đó, chọn clear metadata, để nó xóa hết các thông tin nhầm đi

Sau đó tiến hành fetch lại. Khi nó đòi IMDB ID thì phải gõ đúng IMDB nhé.

Ví dụ phim The Blind Side ở trong Link: http://www.imdb.com/title/tt0878804/

Thì IMDB ID của nó chính là: tt0878804

Pointed

Bác HD Beginner có link tải bản MCE nào ngon k0? XP OEM Dell thì tốt quá vì em đã mod bios rồi. Cám ơn bác

nongsan

Member

Bạn tắt Auto Update đó đi trong mục Setting. Lần sau nó sẽ ko hiện ra nữa

Bạn phải làm là:

Bấm chuột phải vào phim đó, chọn clear metadata, để nó xóa hết các thông tin nhầm đi

Sau đó tiến hành fetch lại. Khi nó đòi IMDB ID thì phải gõ đúng IMDB nhé.

Ví dụ phim The Blind Side ở trong Link: http://www.imdb.com/title/tt0878804/

Thì IMDB ID của nó chính là: tt0878804

Em làm đúng như bác nói, nhưng sau khi clear và fetch lại thì kết quả vẫn như thế (có nghĩa là khi MCM nhận đầy đủ 1 film thì trong Folder đó sẽ hiển thị nhiều file và dung lượng lên đến vài Mb, nhưng sau khi e fetch lại thì chỉ nhận về đc 3-4 file và dung lượng vài Kb thôi bác ạ)

Khi e lưu tên phim thì e thường lưu theo kiểu A.One.Headline.2004.720p.BluRay.x264 , thế nhưng sao cái MCM này vẫn ko nhận ra được phim và lại phải bắt xác nhận lại, và khi e điền IMDB ID vào thì nó lại quay lại về vấn đề e vừa thắc mắc ở trên. Hay phải lưu tên theo kiểu khác hả bác?

Và theo như bác nói thì mỗi phim lại phải ấn chuột phải thì cũng chết dở, vì bộ sưu tập của e bây giờ cũng trên 1000 phim, có cách nào làm thuận tiện hơn ko bác?

Như trong ảnh thì Cột Media in Colletion nó có 3 màu ( đỏ là unknow, trắng là nhận đầy đủ, còn vàng chính là những phim e phải xác nhận lại bằng IMDB ID) bác xem giùm e liệu e có sai hay thiếu điểm nào ko bác nhé.

Cảm tạ bác nhiều

HD Beginner

CÀI ĐẶT WINDOWS MEDIA CENTER CHO CÁC HĐH KHÁC CỦA WINDOWS

(Sưu tầm của Kyosan1988 và có chỉnh sửa)

Lưu ý:

WMC chỉ làm việc trên Windows XP Media Center”. Để có thể chạy được bản này cần chỉnh một chút xíu trong registry, sau đây mình sẽ đưa ra một vài trường hợp để có thể chạy được Media Center trên tất cả các Xp SP và thậm chí là cả Windows Server 2003 nhưng vì không sử dụng Server 2003 nên bài hướng dẫn này sẽ thực hiện trên Windows XP. [/b] Trước khi vọc phần này mình khuyên các bạn nên ghost lại win.

I/CHUẨN BỊ CÀI ĐẶT:

*Bạn cần có Windows Media Player 10 hoặc 11 và .Net Framework 1.1 + Hotfix (KB886903) trước khi cài đặt MCE:
.Net Framework 1.1 : Trích:
http://tinyurl.com/54ore
Hotfix (KB886903): Trích:
http://tinyurl.com/2wncdx
*Download và cài đặt bản đầy đủ của Media Center 247.53Mb tại:
Trích:
http://skitechnology.p ointclark.net/..._Installer.r ar
*Phiên bản Portable Media Center của LBVMVT trước đây 22.19Mb:
Trích:
http://www.zshare.net/download/media-center-rar.html
*Download Pack Media Center 35.1Mb để Mod giao diện cho Media Center XP thành Media Center Vista, các bạn có thể dùng chương trình này để cài đặt luôn Media Center từ đĩa CD 2 của bản cài đặt Windows MCE 2005: Trích:
http://gigasoft.ir/downloads-file-72.html

Acronis True Image. có trong các đĩa Hiren Boot hiện nay, các bạn chuẩn bị thêm bộ đĩa cài đặt Windows Media Center 2005 SP2 2CD, DVD Vista, WinPE hoặc BartPE, đa số các đĩa này đều có trong bộ sưu tập của các bạn thích vọc vi tính, nếu không có các bạn có thể tìm mua ở ngoài.

II/ CÀI ĐẶT

1/ Kiểm tra giá trị Installed đã được thiết lập hay chưa:

Run và gõ Regedit > HKEY_LOCAL_MACH INE\SYSTEM\WPA tại đây kiểm tra xem đã có Key MediaCenter chưa. Trong Key thì đã có Key con là Installed chưa

2/Nếu giá trị Installed chưa được thiết lập.

Trường hợp này thì rất dễ, trước tiên các bạn mở hộp thoại Run và gõ Regedit > HKEY_LOCAL_MACH INE\SYSTEM\WPA tại đây chúng ta click chuột phải lên WPA >New >Key đặt tên cho nó là “MediaCenter� ��, tại đây tiếp tục click chuột phải vào khoảng trắng bên phải và chọn “New > DWORD Value” và đặt tên cho nó là “Installed” với giá trị là “1” và sau đó tiến hành cài đặt Media Center.

3/Giá trị Installed đã được thiết lập = 0, phần này convert nguyên cả Window hiện tại của bạn sang Windows Media Center.

Trường hợp này khó hơn, và nhiều rủi ro hơn cho nên các bạn nhớ ghost lại win cho chắc ăn. Vì giá trị Installed đã được thiết lập bằng 0 nên chúng ta không thể thay đổi được nó bằng 1 như cách trên, nếu chúng ta cố làm thì nó sẽ báo lỗi hoài. Để khắc phục tình trạng này chúng ta sẽ cần đến một vài công cụ ngoài XP. Theo các cách sau:

a/ Dùng một hệ điều hành song song với Xp (Vista chẳng hạn)

Vào Vista: _ Run> regedit > nhấp chuột vào HKEY_LOCAL_MACH INE sau đó chọn File > Load hive và link đến F:\WINDOWS\syst em32\config\sys tem (với F là ổ chứa Windows Xp, một hộp thoại mới hiện ra chúng ta đặt tên cho nó là “temp” chẳng hạn, sau đó vào mục temp nó nằm ở HKEY_LOCAL_MACH INE, link đến HKEY_LOCAL_MACH INE\SYSTEM\WPA ở khóa “Installed” chúng ta thay đổi nó từ “0” thành “1”.

_Tìm tiếp khóa SystemPrefix: HKEY_LOCAL_MACH INE\SYSTEM\Setu p> "SystemPref ix"= ce,13,00,00,00, 00,3e,c8

_Thay đối đúng các giá trị phía trên, click chuột trái vào temp > File >Unload Hive >Yes >Thoát khỏi Windows Vista. Nếu không cài Vista song song với Xp các bạn có thể boot từ đĩa DVD Vista sau đó chọn Repair> Command Prompt> regedit > thực hiện cách Load Hive như ở trên. Sử dụng các đĩa WinPE, BartPE để làm tượng tự nếu như không có Vista. Các bước trên là để giả dạng hệ điều hành hiện tại là windows media center và như vậy là chúng ta có thể repair nó.

_Sau khi thoát khỏi Vista và vào XP thì các bạn sẽ gặp lỗi “Product key không đúng với phiên bản hệ điều hành hiện tại” và không thể login vào windows, nếu muốn kiểm chứng đôi chút các bạn vào Safe Mode bằng F8 Click chuột phải vào My Computer chọn Properties sẽ thấy bây giờ thông tin hệ điều hành của bạn là Media Center Version 2002 thực chất là 2005 nhưng đây là lỗi của Mircrosoft mình sẽ chỉ các bạn fix sau.

_Bây giờ tiến hành khởi động lại windows và bỏ đĩa cài đặt CD1 Windows Media Center 2005 vào sau khi load xong thiết bị sẽ có thông báo Install, Repair > Chọn Install > F8 > tiến hành kiểm tra phiên bản windows hiện tại > bây giờ mới chọn Repair (lưu ý là không được chọn Install) > tiến hành repair như bình thường nếu có lỗi xảy ra thì các bạn cứ Skip hoặc Ok, mình có lỗi với một file .wav thì skip, trong khi cài đặt bị lỗi với .Net framework 2.0 thì nhấn Ok (Sau khi repair win xong thì repair lại .net framework 2.0 để đảm bảo một vài chương trình chạy trên nền .net 2.0 không bị lỗi)

_Kết thúc Repair windows, chúng ta boot vào win như bình thường và hệ điều hành của bạn bây giờ là Windows Media Center Verion 2002 Service Pack 2, nếu bị mất dual boot với Vista thì sử dụng EasyBCD để tạo lại boot rất dễ dàng. Để kiểm chứng các bạn vào Start> All programs >accessories> Media Center và chạy thử. Đối với mình thì các phần mềm trên windows phiên bản SP3 sau khi được convert sang MCE thì nó vẫn hoạt động tốt như Nero, Office, Unikey, Paint.net, Yahoo, Tuneup, Firefox, Impulse,…cài thêm Visual Basic 2008 và IBM Rational thì vẫn hoạt động bình thường không hề có lỗi, có một lỗi .net 2.0 thì như mình nói ở trên rồi.

_Chỉnh sửa lại thông tin Version, các bạn tìm phần mềm Reshack tại: Trích:
http://www.angusj.com/resourcehacker/
copy file sysdm.cpl trong F:\WINDOWS\syst em32 ra desktop >chạy Reshack mở File link đến > sysdm.cpl trên desktop >chọn View> Find Text> gõ “Version 2002” (không có “) đổi 2002 thành 2005 >Compile Script > Save lại trên desktop, tiếp tục sử dụng Replacer
Trích:
Tải tại http://www3.telus.net/_/replacer/
,
kéo thả file sysdm.cpl trong F:\WINDOWS\syst em32 vào cửa sổ DOS> Enter, kéo file sysdm.cpl trên desktop vào của sổ DOS> Y >thoát ra. Kiểm tra lại bằng cách bật Properties trong My Computer bạn sẽ thấy phiên bản bây giờ là Version 2005, nếu muốn update Win thì update như bình thường.

_Cũng với cách trên bạn có thể cài thêm TabletPC, tham khảo thêm tại forum: Trích:
http://www.msfn.org/board/Windows-XP...te-t61070.html
_Để thay đổi background cho Media Center các bạn sử dụng Res Tuner phiên bản trial tại: Trích:
http://www.restuner.co m/
sử dụng như Reshack, các bạn tìm mục Rcdata> COMMON.BACKGROU ND.PNG và TV.COMMON.BACKG ROUND.PNG để thay hình ảnh khác.

Sưu tầm của Kyosan1988 và có chỉnh sửa

Chỉnh sửa lần cuối:

Mac18

Active Member

Em tưởng HĐH mới nào của Window chả tích hợp sẵn cái này, ngày trước dùng vista home premium cũng có nữa mà.

dongian

Theo mình biết thì từ Windows Vista trở lên là có WMC rồi mà, nếu cài rồi mà chưa có thì coi chừng đang xài bản Win dỏm nha mấy bạn :)

Mac18

Active Member

hê hê cái nầy ngày trước chả bao giờ xài vì xem phim thì có MPC, nghe nhạc có Foolbar rồi, có buổi tối muốn nghe đài, hay xem mấy kênh tv thì bật lên thui, rất tốt cho bác nào muốn học ngoại ngữ vì có rất nhiều kênh.

nongsan

Member

Em làm đúng như bác nói, nhưng sau khi clear và fetch lại thì kết quả vẫn như thế (có nghĩa là khi MCM nhận đầy đủ 1 film thì trong Folder đó sẽ hiển thị nhiều file và dung lượng lên đến vài Mb, nhưng sau khi e fetch lại thì chỉ nhận về đc 3-4 file và dung lượng vài Kb thôi bác ạ)

Khi e lưu tên phim thì e thường lưu theo kiểu A.One.Headline.2004.720p.BluRay.x264 , thế nhưng sao cái MCM này vẫn ko nhận ra được phim và lại phải bắt xác nhận lại, và khi e điền IMDB ID vào thì nó lại quay lại về vấn đề e vừa thắc mắc ở trên. Hay phải lưu tên theo kiểu khác hả bác?

Và theo như bác nói thì mỗi phim lại phải ấn chuột phải thì cũng chết dở, vì bộ sưu tập của e bây giờ cũng trên 1000 phim, có cách nào làm thuận tiện hơn ko bác?

Như trong ảnh thì Cột Media in Colletion nó có 3 màu ( đỏ là unknow, trắng là nhận đầy đủ, còn vàng chính là những phim e phải xác nhận lại bằng IMDB ID) bác xem giùm e liệu e có sai hay thiếu điểm nào ko bác nhé.

Cảm tạ bác nhiều

Bác HD Beginner ơi, giúp em với.

HD Beginner

Bác cho em cái ID Team Viewer, Em nhảy vào xem tí thế nào nhé.

nongsan

Member

Bác cho em cái ID Team Viewer, Em nhảy vào xem tí thế nào nhé.

Bây giờ e đang ở cq, chiều tối về e mời bác vô có đc ko, bác có thể cho e xin thông tin j của bác để e liên lạc đc ko?

ngdhieu

Well-Known Member

đã cài thử. Chất lượng hình ảnh rất tốt trên con laptop cùi của mình. Tuy nhiên Sao mà nó phức tạp quá vậy?
So với XBMC: Download đúng 1 file về cài vô máy là xong. Mọi thứ điều khiển trong chương trình. Gà như mình mà vẫn xài ngon không phải đọc hướng dẫn. Nút phải chuột được tận dụng tối đa.

kendo

Member

có cách nào tạo boxset ko bro, mình download được khá nhiều icon

thứ 2, sao mình đã chỉnh hết mọi cách down folder imagesbyname của people, config cái file xml nhưng vẫn ko thể show hình diễn viên được

thứ 3, khi xem phim, mình phải cài media control mới có thể điều chỉnh sub và audio được hả bro, mình dùng ffdshow nhưng sub la directvob. Đã active cái key & remote của ffd nhưng ko được.

THanks bro

HD Beginner

có cách nào tạo boxset ko bro, mình download được khá nhiều icon

thứ 2, sao mình đã chỉnh hết mọi cách down folder imagesbyname của people, config cái file xml nhưng vẫn ko thể show hình diễn viên được

thứ 3, khi xem phim, mình phải cài media control mới có thể điều chỉnh sub và audio được hả bro, mình dùng ffdshow nhưng sub la directvob. Đã active cái key & remote của ffd nhưng ko được.

THanks bro

Lâu lâu mới có người có câu hỏi hay

boxset thì có đấy. Nhưng sợ lại hướng dẫn cài đặt, cấu hình bạn lại kêu lằng nhằng thì chết. Hi

Show hình diễn viên được mà. Nhưng hơi lằng nhằng chút, bạn xem ở đây

http://www.hack7mc.com/2009/03/actor-images-in-media-browser.html

Media Control dùng để chỉnh Sub và Audio mà không cần mouse/keyboard, cũng như làm gián đoạn việc xem vì các tinh chỉnh nó hiện onscreen. Bạn ra vobsub vì bạn cấu hình chưa đúng thôi.

kendo

Member

mình làm y hệt cái hướng dẫn nhưng vẫn ko tài nào show được hình diễn viên. VỚi lại mấy cái tvshow, sao mỗi lần mình vào là no lại download info again. Thứ 2 hok hỉu sao play với ffd coi lâu lâu hình nó như bị nhúm lại rồi giãn ra 1 2s vậy

Bên trên