[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

kendo

Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

đổi tên file ảnh thành folder.jpg. Nhưng tốt hơn hết bro nên dùng soft Media Center Master để lấy đầy đủ info, poster và backdrop, như thế show trong WMC đẹp hơn

bác nào cho e hỏi có chỗ nào download poster độ phân giải cao ko nét add vào Wmc nhìn sg mắt

tung3tvn

đổi tên file ảnh thành folder.jpg. Nhưng tốt hơn hết bro nên dùng soft Media Center Master để lấy đầy đủ info, poster và backdrop, như thế show trong WMC đẹp hơn

Em đã làm theo hướng dẫn của bác đổi tên file anh theo đúng tên folder nhưng vẫn ko được bác ah.

backdrop là j hả bác cho e hỏi tí hơi gà :D

thovanhim

Member

Trước em dùng metaBrower http://themetabrowser.com/ để lấy metadata thấy nó tốt hơn cái Media Center Master đang thắc mắc tại sao ko thấy bác Beginer giới thiệu thì mò vào thấy nó đòi thu phí. Download bản Trial tiện tay cù nó 1 cái, ai dè cù xong nó sướng quá cho em dùng luôn :)
Tiện thể share cho anh em có nhu cầu
Down bộ cài ở đây http://v2.themetabrowser.com/projects/metabrowser-v2/wiki/Trial

Sau khi cài các bác copy đè cái file em đã cù vào down tại đây http://www.mediafire.com/?ndeubzh2h5d

Bác Beginer hướng dẫn anh em dùng cái này giùm nhé, em giờ toàn quản lý bằng Total Commander thui X_XX_XX_X

kendo

Member

bác nào cho e hỏi có chỗ nào download poster độ phân giải cao ko nét add vào Wmc nhìn sg mắt

thích thì bro vào www.themoviedb.org cho phim điện ảnh. www.thetvdb.com cho phim bộ, series

Em đã làm theo hướng dẫn của bác đổi tên file anh theo đúng tên folder nhưng vẫn ko được bác ah.

ko phải la theo đúng tên folder bạn à, mà la đổi thành "folder.jpg" ko có ngoặc kép nha.

HD Beginner

Trước em dùng metaBrower http://themetabrowser.com/ để lấy metadata thấy nó tốt hơn cái Media Center Master đang thắc mắc tại sao ko thấy bác Beginer giới thiệu thì mò vào thấy nó đòi thu phí. Download bản Trial tiện tay cù nó 1 cái, ai dè cù xong nó sướng quá cho em dùng luôn :)
Tiện thể share cho anh em có nhu cầu
Down bộ cài ở đây http://v2.themetabrowser.com/projects/metabrowser-v2/wiki/Trial

Sau khi cài các bác copy đè cái file em đã cù vào down tại đây http://www.mediafire.com/?ndeubzh2h5d

Bác Beginer hướng dẫn anh em dùng cái này giùm nhé, em giờ toàn quản lý bằng Total Commander thui X_XX_XX_X

Metal Brower <> là phần mềm trước đây mình xài rồi. Phần mềm này đơn giản, dễ dùng. Chỉ có điều là version 1.x.x của nó ko search được phim trên imdb, chỉ search phim trên mấy CSDL mở thôi. Do đó lượng phim nhận diện rất hạn chế.

Ngòai ra 1 số tính năng khác nó ko bằng được Movie Master

Metal Brower <> là phần mềm trước đây mình xài rồi. Phần mềm này đơn giản, dễ dùng. Chỉ có điều là version 1.x.x của nó ko search được phim trên imdb, chỉ search phim trên mấy CSDL mở thôi. Do đó lượng phim nhận diện rất hạn chế.

Ngòai ra 1 số tính năng khác nó ko bằng được Movie Master

Đang dùng Metal brower chuyển sang dùng Movie Master có cần phải làm gì không hả TA? Hay cứ down về, cài đặt là nó chạy...

Mình cũng đang dùng Metal brower, thấy cái này hay quá...

beginer

Mình đã làm theo hướng dẫn mà khi mở WMC ra vẫn không thấy được các film HD với đuôi .mkv
Có bạn nào sử dụng được thì hướng dẫn cho mình với. Thanks nhiều nha

judas3k

Không hiểu sao em setting theo kiểu FFDShow DVXA Codec thì khi chạy file MKV lại ko thể hiển thị được subtitle (cái định dạng file khác hiện bình thường), em thử đủ cách mà vẫn ko đc :(

Liệu có ai gặp tình trạng giống em ko?

nghecon

Member

cái này mình gặp rồi.Đưa về 4:3 là thấy sub ngay,nhưng không chỉnh sub xuống viền đen được.Dùng ffdshow DVXA công nhận là nhẹ cho CPU thật nhưng rắc rối với sub
cuối cùng mình cũng phải dùng ffdshow codec thôi

cám ơn bác đã share ;))
hôm nào rảnh e ngồi làm tất tần tật phần này của bác beginner :D
tại ổ cứng lap cg ít có 320gb có nên làm cái WMC ko bác
e luu film toàn lưu hdd

Chỉnh sửa lần cuối:

judas3k

cái này mình gặp rồi.Đưa về 4:3 là thấy sub ngay,nhưng không chỉnh sub xuống viền đen được.Dùng ffdshow DVXA công nhận là nhẹ cho CPU thật nhưng rắc rối với sub
cuối cùng mình cũng phải dùng ffdshow codec thôi
Em mò linh tinh một lúc thì thấy 1 số file mkv có hiện sub, 1 số thì ko? Ko hiểu nổi :(

Em hơi gà nên ko hiểu, "đưa về 4:3" là đưa thế nào hả bác? Dùng ffdshow codec thì có khác biệt gì so với ffdshow DVXA? Và dù em có chỉnh kiểu nào thì vẫn cứ thấy WMC chạy các file mkv ko được đẹp và mượt như KMPlayer, hay thậm chí thua cả MPC :(

HD Beginner

Em mò linh tinh một lúc thì thấy 1 số file mkv có hiện sub, 1 số thì ko? Ko hiểu nổi :(

Em hơi gà nên ko hiểu, "đưa về 4:3" là đưa thế nào hả bác? Dùng ffdshow codec thì có khác biệt gì so với ffdshow DVXA? Và dù em có chỉnh kiểu nào thì vẫn cứ thấy WMC chạy các file mkv ko được đẹp và mượt như KMPlayer, hay thậm chí thua cả MPC :(

Nói nôm na WMC bản thân nó chỉ là 1 chương trình media center, phần playback của nó là nền MPC HC, nó ko có codecs để tự giải mã như MPC-HC mà phải sống dựa vào các codec khác. Mặc định là codec của Windows. Khi cài đặt win 7 codec là ta đã khai báo cho nó dùng các codec khác. Chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào các codec này chứ ko phụ thuộc vào WMC

judas3k

Vậy nếu em đã cài Klite codec megapack thì có nhất thiết phải cài thêm Win 7 codec ko hả bác. Nếu em theo hướng ffdshow DVXA thì phải setting thế nào để các file mkv đều hiện subtitle? Em làm theo 2 cách ở page 1 thì có film hiện có film ko?

Ngoài lề 1 tí, liệu bác có thể viết thêm 1 cái tut tuỳ biến giao diện cho WMC được ko bác :)
Cảm ơn bác rất nhiều!

HD Beginner

Đã cài K-lite codecs pack thì ko nhất thiết phải cài win 7. Nhưng phải disable cái gọi là Windows Media foundation. Cái này nôm na là nó ép các phần mềm player dùng codec của Microsoft.

Bộ Win 7 codecs cho phép tắt cái Foundation chỉ bằng một nút tích thôi. Còn K-Lite thì mình ko rõ vì mình chẳng xài K-Lite bao giờ.

kendo

Member

bro vào K-lite/ Tools/ Win7DSTweaker để off cái code của Microsoft.

HD Beginner

Cập nhật cho mọi người cách tại CSDL MetaData từ Media Center 1 cách nhanh chóng:

Vấn đề:

Để xây dựng CSDL Metadat thì Media Center Master sẽ phải quét toàn bộ các phim trong ổ. Rồi khi đang chạy còn hỏi han đủ thứ linh tinh (IMDB ID, Movie confirm). Việc này rất mất thời gian, cũng như máy phải chạy liên tục. Ví dụ 1000 đầu phim phải mất khoảng 5-6 tiếng liên tục. Và còn phụ thuộc nhiều yếu tố như đường truyền, server IMDB (thỉnh thoảng ko query được).

Nếu anh em ta đi làm cả ngày, tối về mới chạy thì ko biết bao nhiêu tối mới xong được.

Giải quyết
Media Center Master chỉ nhận diện thư mục, chứ ko nhận diện File. Do đó thay vì để MMC scan toàn bộ thư mục chứa phim. Ta chỉ việc để MMC scan toàn bộ thư mục rỗng. Tốc độ xử lý sẽ nhanh hơn. Hoặc anh em ta có thể copy thư mục rỗng này mang ra chỗ nào mạng nhanh hơn để xử lý

Cách làm

1/ Giải sử Ổ C là ổ chạy. Ổ E là ổ lưu phim. Trong ổ E phim được lưu trong các thư mục nằm ở thư mục gốc. Ta sẽ tạo lại toàn bộ các thư mục rỗng của ổ E, F và lưu tại thư mục C:\Temp\E

Cách làm sẽ là

+ Vào Start, Run, gõ cmd

Nó sẽ hiện ra dấu nhắc lệnh:

C:\Users\HD Beginner>

+ Ta gõ tiếp

xcopy E: C:\TEMP\E /T /E
rồi Enter

(Chú ý: /T là tham số để tạo thư mục rỗng ko có gì trong đó, còn /E là tham số để copy các thư mục con trong thư mục copy.)

Nó sẽ hiện ra câu hỏi này vì thư mục C:\TEMP\E chưa được tạo

Does C:\TEST specify a file name
or directory name on the target
(F = file, D = directory)?

+ Gõ tiếp D và Enter

Nó sẽ ra lại dấu nhắc lệnh, sau khi đã thực hiện

C:\Users\HD Beginner>

+ Quay lại ổ C, vào thư mục Temp, E, ta sẽ thấy các thư mục rỗng của ổ E

Từ đây ta có nhiều cash:
+ Nén lại và mang đến chỗ nào mạng thật nhanh. Sau đó Add Folder Scan trong Media Center Master để nó scan các thư mục này

+ Giao lưu với anh em các thư mục rỗng phim, nhưng đầy đủ CSDL này cho nhau. Nhằm nhanh chóng cập nhật được CSDL cho hệ thống phim của mình

Chỉnh sửa lần cuối:

judas3k

Hôm nay mình thử uninstall Win 7 codec và cài lại K-lite Mega Codec Pack 6.10 thì mọi vấn đề về subtitles đều ổn thỏa cả :p Giờ chất lượng hình ảnh, âm thanh của WMC bình thường như trước (như lúc mình dùng MPC-HC )
Những ai ngoại đạo mà ko muốn tinh chỉnh nhiều thứ có thể thử giống mình :)

1 lần nữa cảm ơn bác HD Beginner rất nhiều :)
Nếu được thì mong bác hướng dẫn em cách tút lại giao diện cho WMC :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên