[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

HD Beginner

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

YM của mình là acc4register

kendo

Member

bro ơi, chỉ luôn cái boxset đi, mình chơi xbmc đã lâu, giờ qua cái này thấy cũng good. Nói chung cũng đơn giản. Nhưng có cách nào cho nó tự update library được ko bro. Toàn là mình phải làm thủ công thì nó mới update.

Đã làm được boxsets, khá là dễ dàng, bắt đầu thích e này rồi đây, WMC cho mình tự tạo mục, cái này thích hơn hản XBMC

Chỉnh sửa lần cuối:

Hoangtuzip

anh chủ topic ơi cho em xin cái ink down window media center cho windows XPSP3 được không ạ.em tìm mãi mà không biết ở đâu

kendo

Member

ôi thôi mình chịu, mất nữa ngày trời xong hết tất cả thì vào xem phim, lâu lâu giựt cái mặc dù coi bằng MPC hay WMP ko bị gì. Thứ 2 là việc sub, quá bất tiện. Ngồi mò từ 6h chiều đến h, tìm mọi cách để coi cái sub cho ngon tí nhưng vô phương. Nản. thôi thì cứ Window Explorer + MPC vậy

HD Beginner

ôi thôi mình chịu, mất nữa ngày trời xong hết tất cả thì vào xem phim, lâu lâu giựt cái mặc dù coi bằng MPC hay WMP ko bị gì. Thứ 2 là việc sub, quá bất tiện. Ngồi mò từ 6h chiều đến h, tìm mọi cách để coi cái sub cho ngon tí nhưng vô phương. Nản. thôi thì cứ Window Explorer + MPC vậy

Muốn chỉnh sub thì dùng Media Control mà chỉnh. Ko chịu khó mày mò thì cứ dùng cách cơ bản mà xài thôi Window Explorer + MPC nhé :-h

Hoangtuzip

Các anh cho hỏi cái WMC này có chạy trên XP được không ạ?hay chỉ chạy trên WIN 7 thôi. mấy hôm nay em tìm mỏi mắt mà chẳng thấy

HD Beginner

Bạn Hoangtuzip xem bài viết đầu tiên, có Link đến bài viết số 7 của mình

kendo

Member

Muốn chỉnh sub thì dùng Media Control mà chỉnh. Ko chịu khó mày mò thì cứ dùng cách cơ bản mà xài thôi Window Explorer + MPC nhé :-h

thanks, cuối cùng mình dùng external. Tạo được cả boxsets rồi, nó ko quá phức ta5p, nếu ko muốn nói quá đơn giản, không như bro đã vít, lúc đọc xong mình tưởng phải cấu hình tinh chỉnh cài đặt tùm lum nữa, ai ngờ chỉ là sắp xếp cái structure của folder. Mình mò gần như hết của media browser rồi bro ah. Mình đánh giá nó cao hơn XBMC ở chổ linh động, có thể chủ động tạo nhiều mục chứ ko cứng ngắc như của XBMC. Bên XBMC dùng dsplayer cũng có thể dùng external filter giống e này. Cái yếu ở chổ WMC là truy xuất chậm. Ko bít phải máy mình yếu hay ko.

Lâu lâu mới có người có câu hỏi hay

boxset thì có đấy. Nhưng sợ lại hướng dẫn cài đặt, cấu hình bạn lại kêu lằng nhằng thì chết. Hi

Show hình diễn viên được mà. Nhưng hơi lằng nhằng chút, bạn xem ở đây

http://www.hack7mc.com/2009/03/actor...a-browser.html

Media Control dùng để chỉnh Sub và Audio mà không cần mouse/keyboard, cũng như làm gián đoạn việc xem vì các tinh chỉnh nó hiện onscreen. Bạn ra vobsub vì bạn cấu hình chưa đúng thôi.

Bạn nào dùng code của K-lite, khi play bằng WMC nó cũng sẽ tự dùng code đó, ko cần phải cài shark007. Thứ 2, show hình diễn viên, khi bạn down về và giải nén ra rất nhiều folder tên diễn viên, dù bạn có chép vào Imagesbyname thì cũng ko show được, vì bản thân Imagesbyname là nguyên 1 cái project, nó gồm genre, studio, people...Bạn phải tạo folder People trong Imagesbyname rồi mới chép các folder hình diễn viên vào, như thế mới xài được. Studio làm tương tự.

Cuối cùng mình có 1 câu hỏi, mình ko tìm ra được. Mong bạn trả lời giúp chứ đừng nói vòng vo hay phóng to mức độ của nó lên. Cám ơn rất nhiều, mình là người nói thẳng, nếu gây hỉu lầm sorry bạn. Mình ko bít cách search phim trong WMC.

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member
Ðề: Giải đáp về Windows Media Center+Fddshow+CoreAVC..vv

Chào các bác

Sau 1 thời gian dài mày mò trên máy của mình, cộng với remote support cài đặt cho mấy bác ở xa. Em xin phép lập cái TOPIC để anh em ta vào trao đổi, giải đáp các vấn đề khi cài đặt Win 7 + Windows Media Center, fddshow,core AVC, direct Vob Sub...vv ạ

Máy của em hiện tại cài Win 7 64 bit, chạy mọi thứ bằng Windows Media Center, mở được mọi file: mkv, iso, lossless (.flac,ape ....vv), đồng bộ với I-Tunes, I-phone.
Đặc biệt có thể chạy 2 màn hình. 01 màn hình lớn với remote để giải trí, 01 màn hình nhỏ với bàn phím, chuột để làm việc.

Anh em nào kết Windows Media Center xin mời vào trao đổi cho xôm ạ.

bạn giúp mình show ra 2 màn hình được ko, mình đã show qua được nhưng bị lock chuột ở màn hình còn lại

HD Beginner

@kendo:

- Media Browser khá linh hoạt trong việc tạo Category. Bạn có thể Add Category bao gồm nhiều thư mục ở nhiều ổ khác nhau. Hi. Nhưng ko phải ai cũng biết điều này, đa phần đều tống hết các phim tương tự nhau vào 1 thư mục, thực tế ko cần thiết phải như thế. Mình ko chắc bạn có hiểu về chuyện này không, nên cứ nói là khó cho kích thích bạn mày mò..Hê hê
- Việc tìm kiếm trên media browser thì rất dễ. Nếu dùng remote thì chỉ cần bấm A, nó sẽ ra hàng loạt phim có chữ a, và chờ vài s để ta gõ tiếp chữ thứ 2, nếu ta gõ v, nó sẽ hiện ra và high light ngay phim Avatar. Dùng bàn phím cũng như vậy

-Việc chuột và bàn phím bị lock ở màn hình thứ 2 có thể dùng các plug-in để xử lý, ví dụ MCEMultiMon
Chi tiết trong Link này: http://thegreenbutton.com/forums/240939/ShowThread.aspx#240939

Bạn có thể add nick của mình để tiện trao đổi thêm: acc4register

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member

Cám ơn bro nhiều. Everything is perfect. Cuối cùng mình cũng đã hoàn chỉnh tất cả. Một lần nữa cảm ơn bài viết của bro.

hd1vn

Member

Bác Chủ topic làm được cái hướng dẫn chi tiết quá, quả là khâm phục, em từng làm rồi nhưng không thể viết ra thành hướng dẫn hoàn hảo như bác được.
Có 1 gợi ý nhỏ với các bác chơi HTPC theo hướng này nên sắm 1 em remote theo chuẩn của Microsoft, sẽ khai thác triệt để tính năng của HTPC

ngdhieu

Well-Known Member

Đã làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt. Tuy nhiên làm tới phần phụ đề thì bị kẹt.
Không thể nào hiển thị được phụ đề Srt được.

Lần đầu tiên thì hình lên Plasma OK. Tắt máy đi bật lại thì hình không lên.

Laptop xài ATI HD3200. Không cài Catalyst thì hình ra không hêt màn hình
Cài catalyst vào thì bị conflict, không playback được.
Nói chung là rất rối.
Chắc phải quay lại cài XBMC. XBMC chỉ cần cài vô 1 lần là chạy OK. Mọi chức năng khác đã nằm trong đó rồi.
Win Media Center sao không thể làm như thế được nhỉ?

HD Beginner

Bác Chủ topic làm được cái hướng dẫn chi tiết quá, quả là khâm phục, em từng làm rồi nhưng không thể viết ra thành hướng dẫn hoàn hảo như bác được.
Có 1 gợi ý nhỏ với các bác chơi HTPC theo hướng này nên sắm 1 em remote theo chuẩn của Microsoft, sẽ khai thác triệt để tính năng của HTPC

Mình thì khâm phục cách quản lý HDD công phu theo kiểu đặt tên thư mục, tên ổ, in list phim. Rất phù hợp trong trường hợp làm dịch vụ chép phim từ ổ cứng, người sử dụng ko cần thành thạo vi tính. Tuy nhiên vì nó thủ công nên sẽ ko tiện cho người giải trí gia đình bằng việc quản lý bằng phần mềm như Media Center Master

ngdhieu đã viết:
Đã làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt. Tuy nhiên làm tới phần phụ đề thì bị kẹt.
Không thể nào hiển thị được phụ đề Srt được.

Như trong cấu hình mình đã nói, có nhiều phương án để hiển thị phụ đề, tùy thuộc vào việc bạn dùng GPU hay CPU để giải mã và HĐH của bạn là 32 hay 64 bit nữa. Bạn tham khảo kỹ lại nhé.

ngdhieu đã viết:
Lần đầu tiên thì hình lên Plasma OK. Tắt máy đi bật lại thì hình không lên.

Laptop xài ATI HD3200. Không cài Catalyst thì hình ra không hêt màn hình
Cài catalyst vào thì bị conflict, không playback được.

Bạn cài Catalyst bản mới nhất, rồi tham khảo cách xử lý như thế này nhé

http://www.hack7mc.com/2010/05/ati-gpu-scaling-removing-the-black-bars.html

ngdhieu đã viết:
Nói chung là rất rối.
Chắc phải quay lại cài XBMC. XBMC chỉ cần cài vô 1 lần là chạy OK. Mọi chức năng khác đã nằm trong đó rồi.
Win Media Center sao không thể làm như thế được nhỉ?

Rối mà khắc phục được thì mới khoái bác à

Cái gì mà dễ dàng thì đâu có hay bác ơi. XBMC ko có nhiều lựa chọn cho codec và tinh chỉnh đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member

Bản XBMC mới có thể dùng dsplayer để sử dụng các external filter và play phim y hệt như MPC nhưng bằng chính giao diện của XBMC, có nghĩa là thay vì phải dùng MPC thì mới sử dụng được external filter, nhưng ở đây, dsplayer cho tinh chỉnh và sử dụng luôn, stop phim vẫn có thể resume. Nhưng để làm được phải config 2 file xml khá là mất công, đặc biệt với những bạn ko chuyên về IT. Mình bỏ cái XBMC qua dùng WMC vì nó chủ động cho tạo thư mục tuỳ thích, quan trọng là khi HDD nào xài thì có phim của hdd đó, tháo ra coi như ko có. cái này XBMC ko làm được.

HD Beginner

Bản XBMC mới có thể dùng dsplayer để sử dụng các external filter và play phim y hệt như MPC nhưng bằng chính giao diện của XBMC, có nghĩa là thay vì phải dùng MPC thì mới sử dụng được external filter, nhưng ở đây, dsplayer cho tinh chỉnh và sử dụng luôn, stop phim vẫn có thể resume. Nhưng để làm được phải config 2 file xml khá là mất công, đặc biệt với những bạn ko chuyên về IT. Mình bỏ cái XBMC qua dùng WMC vì nó chủ động cho tạo thư mục tuỳ thích, quan trọng là khi HDD nào xài thì có phim của hdd đó, tháo ra coi như ko có. cái này XBMC ko làm được.

WMC cũng có thể stop phim và resum được.

Dùng bộ Codecs nào cũng có thể lựa chọn được.

Cái dở nhất của XBMC chính là nó gom mọi thứ trong 1, dẫn đến cấu hình lằng nhằng. Còn cách mình đưa ra là kết hợp WMC với Media Browser và Media Center Master sẽ cho ra giải pháp tổng thể tuyệt vời.

Nếu chỉ riêng WMC thì khó so với XBMC được.

Hoangtuzip

anh HD Beginner cho em hỏi WMC có thể quản lý video FLV hoặc các định dạng khác không ạ.tại em vẫn chưa cài đựoc nên chưa test được

dang quang vinh

Anh HDBeginer cho em cai nick yahoo di
em không cấu hình được imagebyname và còn nhiều cái muốn hỏi anh lắm
cảm ơn anh nhiều!

tung3tvn

các bác cho em hỏi làm thế nào để WMC hiện poster của film. Em có copy 1 2 file jpeg vào folder chứa film nhưng khi duyệt list film trên WMC vẫn ko hiển thị. Topic dài quá nên em ko ngồi đọc hết được

Bên trên