[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

prusten

Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Lúc trước mình có dùng MCM để get info nhưng từ lúc thu phí thấy phiền quá nên chuyển sang Ember media manager, e này bây giờ xài ngon và ổn định hơn nhiều. Bro muốn get info cho phim bộ HK, nên vào web Online TV Database - An open directory of television shows for HTPC software search info phim dựa theo tên tiếng anh, sau đó chuyển file name thành tên tiếng anh thì sẽ get được hết toàn bộ info của phim bộ hk. Những bộ mới mình vẫn đang add info trên trang web đó đây. :D

Ủa, bác nói MCM thu phí ạ? Sao em thấy vẫn dùng bình thường mà?

Thjslove

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Mình thấy nếu WMC hỗ trợ người dùng tốt đến như vây thì thật là tốt quá. Nhưng trong quá trình sử dụng chắc chắn sẽ có nhiều vấn đề phát sinh xảy ra.
Ví dụ như:
- Laptop (hoặc PC) nhà mình HDD chỉ là 320Gb thôi, nhưng film, nhạc, ảnh của mình lại để ở HDD Portable gắn ngoài qua cổng USB. Vậy thì khi mình rút ra, cắm vào HDD Portable thì WMC có connect cơ sở dữ liệu được với HDD Portable mới gắn vào ko?
- Sau khi setup, config xong mọi việc (film, ảnh, ca nhạc) thì WMC có cho mình export file save cấu hình của tất cả mọi thứ mình vừa setup ra 1 file để backup ko? (Cái này rất cần thiết nếu như máy bị Virus phải cài lại OS chẳng hạn)
- WMC có thể chuyển sang thành phần mềm Portable (chạy luôn không cần OS) được ko? -> Ý mình là mình có thể lấy 1 HDD portable 1Tb ra làm Store. Copy cái WMC Portable vào HDD, sau đó setup, config film, ảnh, ca nhạc luôn trên HDD đó. Lúc nào mang đi đâu hay làm gì thì chỉ cần cắm con HDD đó Connect với LCD chẳng hạn là có thể sử dụng WMC với giao diện trên LCD mà ko cần OS.

P/s: Cách diễn đạt của mình có thể sẽ gây khó hiểu cho nhiều bạn. Mong các bạn bỏ qua
Topic này có lượng Pages >100 rồi mà mình thì chưa đọc hết được nên có thể trong Topic đã có những thắc mắc và giải đáp cho những trường hợp nêu trên. Bạn nào biết thì chỉ cho mình nhé.
Thank các bạn nhiều!

prusten

Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Mình thấy nếu WMC hỗ trợ người dùng tốt đến như vây thì thật là tốt quá. Nhưng trong quá trình sử dụng chắc chắn sẽ có nhiều vấn đề phát sinh xảy ra.
Ví dụ như:
- Laptop (hoặc PC) nhà mình HDD chỉ là 320Gb thôi, nhưng film, nhạc, ảnh của mình lại để ở HDD Portable gắn ngoài qua cổng USB. Vậy thì khi mình rút ra, cắm vào HDD Portable thì WMC có connect cơ sở dữ liệu được với HDD Portable mới gắn vào ko?
- Sau khi setup, config xong mọi việc (film, ảnh, ca nhạc) thì WMC có cho mình export file save cấu hình của tất cả mọi thứ mình vừa setup ra 1 file để backup ko? (Cái này rất cần thiết nếu như máy bị Virus phải cài lại OS chẳng hạn)
- WMC có thể chuyển sang thành phần mềm Portable (chạy luôn không cần OS) được ko? -> Ý mình là mình có thể lấy 1 HDD portable 1Tb ra làm Store. Copy cái WMC Portable vào HDD, sau đó setup, config film, ảnh, ca nhạc luôn trên HDD đó. Lúc nào mang đi đâu hay làm gì thì chỉ cần cắm con HDD đó Connect với LCD chẳng hạn là có thể sử dụng WMC với giao diện trên LCD mà ko cần OS.

P/s: Cách diễn đạt của mình có thể sẽ gây khó hiểu cho nhiều bạn. Mong các bạn bỏ qua
Topic này có lượng Pages >100 rồi mà mình thì chưa đọc hết được nên có thể trong Topic đã có những thắc mắc và giải đáp cho những trường hợp nêu trên. Bạn nào biết thì chỉ cho mình nhé.
Thank các bạn nhiều!

Về điểm 1 của bác thì CSDL là ở tại các thư mục chứa phim, vậy nên quan trọng là đường dẫn. Nếu như bác cấu hình đường dẫn chỉ tới ổ cắm ngoài thì bác cắm ổ nào vào cổng ấy chương trình cũng sẽ tìm tới để đọc cả - ờ ấy là em nghĩ logic nó vậy chứ em mới có 1 ổ HDD cắm ngoài thôi nên chưa thử thực tế được.

Thjslove

Ðề: Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Hi Prusten.
Cảm ơn bạn Reply, nhưng mình nghĩ nếu HDD cắm vào Laptop (hoặc PC) mà máy nhận ổ cứng cắm ngoài là K (ví dụ thế nhé). OK ... Mình setup CSDL trong WMC là K:\abc\xyz... OK... Đến 1 lúc nào đó mình rút con HDD mang đi giao lưu, về nhà cắm vào Laptop (hoặc PC)... máy nó lại nhận thành ổ cứng cắm ngoài là J (vấn đề là ở chỗ này đây) thì khả năng WMC ko tìm ra được CSDL là rất lớn (vấn đề này hoàn toàn có thể xảy ra nếu như trước đó mình cắm thêm 1 cái USB chẳng hạn)....

Có bạn nào biết giải quyết vấn đề này ko????

Còn 2 điểm đau đầu nữa các bạn ơi???

Thjslove

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Mình đang làm theo hướng dẫn của bạn HDBeginer đi đến được đoạn "Set Scan Folder" trong thư mục film của mình đã rename theo đúng chuẩn rồi sao lúc Scan đến "Film bộ" (trong đó có mấy film bộ của Hàn Quốc) thì MCM cứ đứng im, hiện ra thông báo bên box phải là: "MCM: [F#3] I have no idea what movie that is, skipping it..."

Bạn nào biết lỗi này chỉ mình với. Thank!

em làm được rồi nhưng tình hình là thế này
có bộ phim có rất nhiều hình nhưng không hiểu sao. media browser center chả nhận được cái hình nào mới đau chứ. bác nào biết giúp em với

em làm được rồi nhưng tình hình là thế này
có bộ phim có rất nhiều hình nhưng không hiểu sao. media browser center chả nhận được cái hình nào mới đau chứ. bác nào biết giúp em với

có thể ảnh quá to bạn àh:))

Mình đang làm theo hướng dẫn của bạn HDBeginer đi đến được đoạn "Set Scan Folder" trong thư mục film của mình đã rename theo đúng chuẩn rồi sao lúc Scan đến "Film bộ" (trong đó có mấy film bộ của Hàn Quốc) thì MCM cứ đứng im, hiện ra thông báo bên box phải là: "MCM: [F#3] I have no idea what movie that is, skipping it..."

Bạn nào biết lỗi này chỉ mình với. Thank!
Cái này đơn giản thôi:) vì IMDB ko có thông tin của phim hàn quốc:) hơn nữa cách tạo "boxset" theo hướng dẫn của bác beginner khá khó làm:) để có thể hiện hình ảnh của phim bộ, bác nên xem cách tạo nên 1 thông tin của film bao gồm file folder.jpg, backdrop và tự search google tìm các file ảnh và cho nó vào thư mục phim bộ thì MB sẽ hiện thị được trong WMC.

có thể ảnh quá to bạn àh:))

không đâu bạn ơi. kích thước tương tự mấy cái khác.lạ là mấy cái khác cũng tên đó định dạng đó thì nó lại nhận còn máy cái này máy nó cũng tự tìm chứ em có can thiệp gì vào đâu. mà nó lại ko dc thế mới đau chứ?

cho em hỏi bác chủ thướt luôn là cái hình theme đầu tiên tên là gì vậy bác. nó đẹp quá mà mấy cái của em nó ko hiện hình lên nên chả biết là cái nào hết. với lại cách chuyển theme thế nào vậy bác. em chuyển mãi không được

Wokeyi

Các pro cho mình hỏi mih cài mediabrowser 2.3.2 nhưng mà tìm suốt ko thấy cái folder ImagesByName đâu cả :(

khoa86

Cho mình hỏi bác chủ thớt như thế này, mình đã làm giống bác hướng dẫn nhưng vẫn ko hiện thông tin IMDB rating trong theme diamond được, mong bác hướng dẫn dùm:

quochuyksxdd

vấn đề về xem phim trên window media center !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

máy của em sử dụng wmc. khi chon phim để chạy. sau khi kích vào play thi hiện nên dòng chữ
" CONTENT ERROR" : there was a problem playing the content . check location exists E:phim hd/ ..........
bác nào biết thì giúp em với! thank

HDplus

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

đúng rùi tui cũng vậy

hoanvu9000

Mình đã làm theo chủ thớt nhưng gặp phải vấn đề sau : không hiện lên được ảnh folder, khi mới đầu làm thì cập nhật được 1 film, nó hiện lên đúng. Sau đó chỉnh sửa name folder cho hợp lý để cập nhật thêm thông tin, nhứng sau khi cập nhật thì không hiện ảnh folder lên đưọc.
Vấn đề nữa là mình muôn thông tin và phần giới thiệu film hiện ra bên ngoài, chứ không phải vào film rồi mới hiện mấy cái đó lên thì nên config như thế nào ?
Pác chủ chỉ dùm. Thank !!!

Gon_vip

Xin phiền các Bác 1 tí. Máy em là laptop acer 8943G, core i7-720QM, VGA ATI HD 5850, em đã config dùng CPU, ko biết có đúng ko? Và đường ra của Audio là SPDIF và HDMI theo hướng đi 7, nhưng tiếng bé lắm, phim thì có tiếng, phim thì không, mà volume trong MC chỉ đến 50 là max, Loa của em là Dolby Home Theater 5.1 Cinematic Surround (Loa liền với laptop lun, ko phải loa ngoài). Sau đó em thử config lại theo hướng đi 6, giải mã Audio = Analog nhưng vẫn ko được, tiếng vẫn lí nhí. Bác nào biết chỉ dùm em với, em cám ơn nhiều.;;)

nickyau

Laptop Acer của mình sử dụng VGA ATI HD 5470,mình đã config dùng CPU (core i3 2.4GHz và sử dụng ffdshow video decoder).Mình đã thiết lập codec trong lúc cài K-lite và sử dụng MPC-HC.Cho hỏi là có nên chuyển sang hướng đi bằng GPU không? và dòng GPU của mình có hỗ trợ DXVA không ? Làm sao để kích hoạt DXVA (chỉ sử dụng codec từ K-lite và plugin ffdshow DXVA decoder).Ngoài ra xin hỏi nếu sử dụng WMC để duyệt phim nhưng khi playback thì có thể set playback bằng soft khác đúng không ? Câu hỏi cuối : AC3filter có giải mã được DTS DTS-HD và TrueHD không hay phải dùng ffdshow audio decoder.

hd1vn

Member

Laptop Acer của mình sử dụng VGA ATI HD 5470,mình đã config dùng CPU (core i3 2.4GHz và sử dụng ffdshow video decoder).Mình đã thiết lập codec trong lúc cài K-lite và sử dụng MPC-HC.Cho hỏi là có nên chuyển sang hướng đi bằng GPU không? và dòng GPU của mình có hỗ trợ DXVA không ? Làm sao để kích hoạt DXVA (chỉ sử dụng codec từ K-lite và plugin ffdshow DXVA decoder).Ngoài ra xin hỏi nếu sử dụng WMC để duyệt phim nhưng khi playback thì có thể set playback bằng soft khác đúng không ? Câu hỏi cuối : AC3filter có giải mã được DTS DTS-HD và TrueHD không hay phải dùng ffdshow audio decoder.
Nên để CPU giải mã thì thuận tiện hơn, chỉ khi CPU yếu thì mới nghĩ đến việc san gánh sang VGA.
Đấy là quan điểm của em, chứ với HTPC thì em đã giã từ vũ khí từ 2 năm trước rồi. Mang quan điểm từ ngày CPU còn yếu, DXVA còn thời thượng nên cũng ko dám lạm bàn!

776041176

Member

ai có link download của em này ko cho mình xin với
thanks nhìu

Bên trên