[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

anhkothikchoi

Ðề: XBMC AEON - Home Media Center hoàn hảo~

hay
mình chỉnh theo các thông số trên.xem hd thi ok,nhung xem 1 so file avi hay mpeg khác bị hiện tượng sau:
có 1 layer phủ toàn toàn man hình làm biến thành trắng đen hết,van play binh thuơng,co tiếng, chạy mượt ko giật. có ai bị thế này chưa?xin chỉ giúp

anhkothikchoi

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

hay
mình chỉnh theo các thông số trên.xem hd thi ok,nhung xem 1 so file avi hay mpeg khác bị hiện tượng sau:
có 1 layer phủ toàn toàn man hình làm biến thành trắng đen hết,van play binh thuơng,co tiếng, chạy mượt ko giật. có ai bị thế này chưa?xin chỉ giúp

anhkothikchoi

hay

anhkothikchoi

hay

anhkothikchoi

hay

---------- Post added 17-09-2012 at 01:13:43 AM ----------

hay

youralways

Chào các bạn. Mình đang dùng XBMC skin MQ4.
Hiện tại mình có 2 thắc mắc nhỏ, hy vọng bạn nào biết sẽ giúp mình.
Thứ nhất: Mình download TV Series bằng torrent nên nhiều khi tên nó không đúng dạng tenphim.S01E01.caigido.mkv nếu mà mình sửa lại cho giống thì lại k seed được, vậy có cách nào giải quyết không.
Thứ 2: Mình thấy một số anh chị em có phần giới thiệu phim bằng Tiếng việt, mình muốn như vậy thì phải làm thế nào.
Cảm ơn mọi người.

linux23

Member

Mình có vài thắc mắc mong bạn nào rành giải đáp (1 câu thôi cũng đc):
1/Làm sao để tạo 1 folder mới (ví dụ tvshow hoặc cartoon) bên cạnh các folder movies, picture, program, music vậy các bạn.
2/nếu như dùng thằng media companion thì nó lưu trực tiếp dữ liệu vào folder chứa film nhưng nếu như để thằng xbmc tự scratch info thì ko biết nó lưu ở đâu cả. Mình cần edit thông tin nên ai biết chỉ dùm.
3/poster của từng film thằng media companion nó lưu ở đâu nhỉ. chỉ thấy fanart với file nfo tuy nhiên vào xbmc xem thông tin thì vẫn thấy poster+ fan art. Nếu muốn thay poster = tay thì làm thế nào.

Mình có vài thắc mắc mong bạn nào rành giải đáp (1 câu thôi cũng đc):
1/Làm sao để tạo 1 folder mới (ví dụ tvshow hoặc cartoon) bên cạnh các folder movies, picture, program, music vậy các bạn.
2/nếu như dùng thằng media companion thì nó lưu trực tiếp dữ liệu vào folder chứa film nhưng nếu như để thằng xbmc tự scratch info thì ko biết nó lưu ở đâu cả. Mình cần edit thông tin nên ai biết chỉ dùm.
3/poster của từng film thằng media companion nó lưu ở đâu nhỉ. chỉ thấy fanart với file nfo tuy nhiên vào xbmc xem thông tin thì vẫn thấy poster+ fan art. Nếu muốn thay poster = tay thì làm thế nào.

1. Bạn dùng Skin nào? Thường các Skin sẽ có mục Skin Setting nằm trong mục Setting. Muốn tạo thêm folder hoặc Sub-folder thì làm trong đó. Tôi chưa thêm thư mục bao giờ nhưng chắc bạn mò một lúc thì sẽ ra thôi.

2. 3. Tôi thường dùng phần mềm Media Ember Manager để lấy thông tin. Nên dùng phần mềm ngoài để lấy thông tin cho từng phim và tiện cho việc cập nhật cũng như chỉnh sửa sau này.
Nếu dùng XBMC thì bạn nên làm thủ công lại một chút: Quét xong thư viện phim thì bạn vào mục Video Library (không nhớ có chính xác tên như vậy không) trong mục Setting rồi chọn Backup info. Nó sẽ hỏi lưu thông tin lại thành 1 file (Single file) hay từng file riêng cho từng phim (Separate file) thì nên chọn lưu riêng. Nó hỏi tiếp là có back up fanart và các thông tin khác không thì ấn yes. Sau đó nó sẽ lưu lại vào từng phim một. Bạn cần sửa thông tin ở đâu vào thư mục chứa phim đó mà sửa rồi cập nhật lại Library là xong.

linux23

Member

ai biết tạo thêm menu cartoon games hoặc đổi tên menu thành tiếng việt thì chỉ dùm mình nhé. Ah còn sau khi lấy đc nội dung film = tiếng anh, edit nó lại = tiếng việt nhưng trong xbmc hiện lỗi ô vuông (sub thì hiện bình thường).

thietke08

Player của XBMC bị sao mà hình bị vỡ hết ai biết sao khắc phục được bây giờ.

Cài codec cho nó có hết không? Thanks nhiều!

huy270985

Mấy bạn có ai biết add on để add source nhạc của nhaccuatui, mp3zing không. Thấy điện thoại có nhưng mà trên xmbc không thấy.

Roland

Well-Known Member
Các bác giúp em với. Hôm trước e down XBMC về setup xg, mở lên được 1 lần thấy ok. Tìm trong hệ thống được vài skin down về đổi thành công. Xg hôm nay vào lại thì tới đây nó cứ hiện như vậy ko chạy gì hết rồi báo not responding lun. Em đang dùng Win 7 Ultimate 64 bit

Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Các bác giúp em với. Hôm trước e down XBMC về setup xg, mở lên được 1 lần thấy ok. Tìm trong hệ thống được vài skin down về đổi thành công. Xg hôm nay vào lại thì tới đây nó cứ hiện như vậy ko chạy gì hết rồi báo not responding lun. Em đang dùng Win 7 Ultimate 64 bit

Có thể bạn bị xung đột add-on chăng. Thử vào mục %appdata%\xbmc xóa hết nội dung trong userdata và trong Add-on thử xem sao. Nếu không được nữa thì chắc phải cài lại Win rồi cài XBMC sạch từ đầu

Roland

Well-Known Member
Cái lạ ở đây là mình ko end process nó được lun. Bắt đầu từ lúc bị cài này tới h mình shut down 4 lần & ko lần nào máy tắt hoàn chỉnh mà tới lúc màn hình shutting down nó chạy hoài đến khi bị dump ram lun. Phải tắt bằng cách đè nút nguồn khoảng 4s.

tatam

Well-Known Member
Ðề: Re: [Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

Có cách nào hoặc add-on nào để XBMC tự động đánh dấu phim đã xem không ? Mình thấy có 1 số skin hỗ trợ đánh dấu phim đã xem nhưng phải làm thủ công bằng tay, click chuột phải chọn Mark as Watched (như Rapier).

tatam

Well-Known Member

Chiều nay, mình setup bản này và có vài nhận xét sau:

1/ Số skin tương thích khá ít:
- Chỉ skin mặc định Confluence là thể hiện đầy đủ chức năng mới
- Rapier: Không add vào được
- Aeon Nox: Chuột bị mất biểu tượng, chỉ hiện hộp thông báo “chuột, phím không được hỗ trợ”

=> Cách khắc phục: Phải giữ thông tin, addon, skin đã cài cho bản 11
- Rapier: Nếu không nghe âm thanh qua đường analog thì phải chọn Confluence để có thể chỉnh lựa chọn âm thanh, rồi mới chuyển qua Rapier mới nghe được
- Aeon Nox: Dùng bình thường như bản 11

2/ Mục khuếch đại âm thanh (volume amplification) không tác dụng, chỉnh lên hết cỡ vẫn không thay đổi gì.

Hai điểm trên vẫn bình thường khi dùng bản 12 alpha 7

3/ Âm thanh, hình ảnh thấy tốt hơn bản 11 nhưng không nhiều lắm.

Chào cả nhà,

Em đang cài XBMC Openelec lên máy HTPC Revo 70 (CPU AMD), mỗi lần khởi động là chạy thẳng vào XBMC luôn. Máy có cổng Optical và HDMI. Nhưng em không tài nào xuất âm thanh và hình sang receiver Onkyo 609 nhà em, mặc dù đã tinh chỉnh đủ kiểu.

Em kết nối như sau:

1 Hình: cổng VGA thì nối vào TV LCD 32 inch, cổng HDMI thì nối vào receiver và xuất ra máy chiếu

2 Âm thanh: cổng optical -> receiver.

Tóm lại, chỉ có thể xuất hình và âm thanh sang cái LCD, còn cái receiver thì không có tác dụng!!!

Các bác giúp em với.

Bên trên