Hướng dẫn cơ bản về cách xem phim Blu-Ray và HDDVD Nguyên Gốc trên PC dùng TMT3 với sub Việt.

Be_Map

Ðề: Hướng dẫn cơ bản về cách xem phim Blu-Ray và HDDVD Nguyên Gốc trên PC dùng TMT3 với sub Việt

cảm ơn bạn nhiều

redwildcat

Ðề: Hướng dẫn cơ bản về cách xem phim Blu-Ray và HDDVD Nguyên Gốc trên PC dùng TMT3 với sub Việt

KHi chạy Bluray gốc thì có cả menu với các cảnh nhỏ, hậu trường. Em add sub như bác nói nhưng nó ra Bluray folder ko có menu với các cảnh nhỏ, có mỗi phần phim thôi. Chép lại các file trong stream vào folder mới thì nó ko chạy phim được luôn.
Làm sao để có menu với các cảnh đó trong folder mới luôn hả bác?

orionk

Phải ngồi si nghĩ, dằn lòng, dằn vặt và quyết tâm lắm tớ mới đủ tự tin để làm bài viết này đây :D Vì hiểu biết có hạn mà:)

......

Khi download về, 1 film Bluray Disc REMUX sẽ có 1 trong 2 trường hợp sau:

+1 là: có 1 file phim lớn và nhiều file nhỏ chứa các cảnh quảng cáo và cảnh hậu trường.

+2 là: Ngoài những file linh tinh chứa cảnh hậu trường và quảng cáo ra, bản thân các files nhỏ khác cũng là phim luôn. Tức là muốn có phim xem thì phải ghép nhiều files nhỏ lại thành 1 cục...

Đối với trường hợp 1 thì các bạn chỉ cần bỏ các files nhỏ quảng cáo và hậu trường ra ngoài, sau đó gói sub Việt vào file phim theo hướng dẫn bên dưới này là xong.

Còn đối với trường hợp 2, các bạn nên chọn ra những files nào cần dùng (thuộc phim), files nào ko cần dùng (quảng cáo và hậu trường..).
Chọn xong những files cần dùng, các bạn xếp theo thứ tự từ đầu phim tới cuối phim và nối lại thành 1 cục ==>> ta lại trở về với trường hợp 1, là có file phim và chưa có sub Việt.
Nhiệm vụ của chúng ta giờ là gói phụ đề vào file phim. Vậy trước khi gói phụ đề vào file phim thì các bạn hãy xem cách nối các files lại thành 1 cục như nào nhé?

b, Nối files:

Sau khi đã chọn files thì các bạn dùng tsMuxeR để nối files lại thành 1 cục cho dễ.
Mở tsMuxeR lên, các bạn chọn "add" để dẫn tới file đầu tiên. Và chọn "join" để dẫn tới các files tiếp theo cho tới hết.

........

Cám ơn bạn "chủ thớt" cho công sức post bài của bạn. Bài viết rất chi tiết, cụ thể.

*Đối với trường hợp 2 trong bài của bạn, bạn quên ko nói cho mọi người biết:
- làm sao để biết đc trong 1 đống files, file nào là file phim (dùng BDInfo)

*Cho cả 2 trường hợp:
- giả sử mình thích các cảnh hậu trường hay menu nên mình muốn add thêm vào file phim thì có đc ko

*Về phần player:
- có thể tùy cảm tính mỗi người mà chọn player theo sở thích
- mình chia sẻ mọi người 1 tùy chọn khác, mà đa số các forum vẫn chưa thấy nhắc tới:
các bạn vào đây để tải về bộ codec phù hợp với bản win của mình => shark007.net (sorry vì mình ko đủ quyền post link, thông cảm)
+ lưu ý: nên gỡ bỏ hết các codec khác (klite codec pack, v..v..)
sau khi cài xong codec này thì bạn có thể chơi hầu hết các định dạng file chỉ với Windows Media Player
+ ưu điểm của cách này: ko rườm rà cài thêm phần mềm player, dùng player gốc của win nên rất ổn định (kiểu như ai dùng hàng của Apple là biết, nó ổn định vì ko bị xung đột từ các phần mêm hay phần cứng từ hãng thứ 3)
+ hiếm gặp: 1 số trường hợp, file gốc đc rip từ bluray disc ra (chưa remux miếc gì cả, mọi người hay gọi là file "raw" đó) trong folder "stream", dùng cách này thi thoảng lắm ko chạy đc thì mình phải dùng VLC
nhưng tóm lại, theo cảm quan của mình, Windows Media Player 12 (win 7) chất lượng hình ảnh vẫn là "the best" !
bạn nào ko tin cứ thử bật 2 chương trình cùng lúc rồi so sánh hình ảnh thì biết.

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

rebel

Member

Các bác chỉ giúp với, khi ghép các file thành một em bị lỗi này:
"Pes packet len too large ( >100Mb). Bad stream or invalid codec speciffed."

HDMovie_VN

Well-Known Member

@orionk: Để biết file nào file phim thì bạn play thử là biết. Nhưng nay ko cần làm thế nữa. Bạn chỉ cần dùng meGUI để tìm ra playlist của phim. Ví dụ meGUI chỉ ra có 3 playlist trong folder đĩa đó. Bạn thử play cả 3 playlist đó sẽ biết cái nào là phim chính. Ví dụ tìm ra playlist có tên "00000.mpls" là phim. Thì bạn vào folder "playlist" thay vì "STREAM". Bạn ném luôn cái "00000.mpls" vào tsMuxeR, sau đó nối file lại, thậm chí add sub Việt luôn cũng okie.

Nếu bạn thích các cảnh hậu trường thì có thể add thêm vào sau khi đã nối các file lại thành 1. Tớ nghĩ có thể đuưược, dù chưa làm thử.

Còn Menu thì rất khó để giữ được cấu trúc ban đầu. Có lẽ là có cách nhưng nói thật là tớ chưa tìm ra.

Và tớ đồng ý với bạn là WMP 12 rất tốt. Tớ rất hay dùng nó để xem phim dạng .mkv. Nhưng riêng để play bluray disc thì nó ko lại được TMT3 đâu. Một phần vì nó ko thể hiểu được các dạng âm thanh gốc như LPCM, TrueHD, DTS-HD. Một phần vì hình ảnh nó cũng ko đc gud như TMT3. :)

@rebel: Tớ chưa bao giờ gặp lỗi như của bạn cả. Có lẽ khi nối file, bạn lỡ "add" tất cả các file? Nhớ là file đầu tiên chọn "add", các file sau chọn "join".

Còn bác muốn lưu giữ cảnh hậu trường thì có thể được. Chỉ việc lu

dungdunght

các anh ơi cho em hỏi em tải Untouched BD50s Avatar 2009 BluRay US 1080p AVC DTS-HD MA5.1-CHDBits mở bằng open disc file thì nó ra một thông báo gì đó bằng tiếng nga mà không hiện ra menu, ai có thể giải thích hộ em

rebel

Member

Không được bác ạ, em đã làm đúng chỉ dẫn: add file đầu và join tất cả các file sau.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nếu xem film DTS thường thì có fải dùng Tmuxer gói file fụ đề ko các bác hay là chỉ cần bỏ fụ đề vô 1 folfer rồi play như MCP là đc rồi

chipkhan

Member
Ðề: Hướng dẫn cơ bản về cách xem phim Blu-Ray và HDDVD Nguyên Gốc trên PC dùng TMT3 với sub Việt.

Sao kis lại báo có kèm keylog ở arcsoft nhỉ ?

gooner

Ðề: Hướng dẫn cơ bản về cách xem phim Blu-Ray và HDDVD Nguyên Gốc trên PC dùng TMT3 với sub Việt.

Xem môt bộ phim chuẩn thế này cũng thích ạ... rưng mà thời gian nó ko cho phép mình quá hoàn hảo như vậy...thôi đành xem HD bình thường vậy +_+

thithanh

Member

Link trên mega.1280 died. Trên softpedia có phiên bản mới (~.180), thuốc dùng cách 2 nhưng phải đọc hướng dẫn của bạn KHOAI.sk mới trị được. Mình đã cài và dùng thử thấy đây và PM thương mại dễ dùng tương đương Cyberlink PowerDVD10, hơn là chiếm ít RAM ít quảng cáo om xòm.

ninjakis007

Link trên mega.1280 died. Trên softpedia có phiên bản mới (~.180), thuốc dùng cách 2 nhưng phải đọc hướng dẫn của bạn KHOAI.sk mới trị được. Mình đã cài và dùng thử thấy đây và PM thương mại dễ dùng tương đương Cyberlink PowerDVD10, hơn là chiếm ít RAM ít quảng cáo om xòm.
Bạn cho mình xin hướng dẫn cách trị đc ko?

mad_man

ủa! làm chi phức tạp vậy! Mình cứ play cả folder k lite codec player rồi bấm CTRL +L để mở sub external rồi tha hồ chọn sub! muxing chi cho phức tạp vậy!!!

HDMovie_VN

Well-Known Member

Ông mad_man này ko chịu đọc bài ngta viết mà cứ vào đây thắc mắc =))
Ngồi đọc lại rồi hãy hỏi. Dĩ nhiên, bây giờ cách làm sẽ ko còn phức tạp như bài viết nữa. Vì đã có nhiều công cụ khác rất dễ dàng và nhanh chóng. Nhưng cách trên đây là cách cơ bản... Chứ em lạy ông mad_man nếu play cả folder với k-lite ^:)^ Và xin lưu ý là blu-ray disc chứ ko phải blu-ray rip ^:)^

giúp em với
em vừa down 1 phim bluray về file m2ts
ko hiểu sao xem trên MPC thì giật lắm, còn trên KMP thì ko giật nhưng bị nhòe hình
nếu xem trên WMP hoặc Media Center thì tuyệt, chạy rất mượt, âm thanh cực đỉnh
nhưng mỗi tội ko có phụ đề
em lại ko thích cái phần mềm TMT
máy em rất mạnh đấy nha
ko hiểu sao nữa

tungbung

Active Member

Bạn dùm cho tôi xin địa chì bài hướng dẫn thuốc cho TMT3 bản 3.1.180, cảm ơn.

các bác ơi em không upload được cả folder nó báo lỗi thế này

failed to utilize video overlay in the graphics card, please update your graphics card driver. If the problem still exists after the graphics card driver is updated, your graphics card may not support video overlay. Please contact your graphics card manufacturer

rất mong các bác giúp đỡ
Xin cám ơn rất nhiều

SPD

Mình dùng MPC xem phim vậy có ghép phụ đề vào bằng tsMuxer như TMT3 được ko bạn ?

thanghtt

Member

Bác có biết cách nào play các TM phim Bluray này trên K200 không ạ?

Bên trên