[Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

nqh18

Member
Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

em là lính mới muốn hỏi các bác dùng phần mềm gì xem phim hay,đẹp và dễ sử dụng?rất mong các bác giúp đỡ.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

em là lính mới muốn hỏi các bác dùng phần mềm gì xem phim hay,đẹp và dễ sử dụng?rất mong các bác giúp đỡ.
nqh18,

Hiện nay có khá nhiều phần mềm để "chơi" PHIM HD. Tuy nhiên, khá đơn giản & thông dụng nhất vẫn là những "Media Player" sau đây:

- KMPlayer / v3.4.0.59
- Splash EX Pro / v1.13.1
- MPC-HC / v1.6.5

"Cheer"!

khanh_zui

Member

Em đang dùng cái Klite Codec mới nhất. Cài gần như AUTO là xem được hết. Mà thấy nó tự tìm ( nhận ra em dùng ) 8 NHÂN rồi tự chỉnh hình ảnh khá là nét.

Bác thích hú họa người ta thì cài XBMC nhưng xem thằng này hình ảnh xấu thậm tệ. Em dùng cái này chỉ để dọa dân làng.
KMP cũng là nét và giao diện em quen dùng và đẹp hơn. Em để KMP với MPC để xem và nghe nhạc song song 2 cái

Steiner

Member
Các bác cho em hỏi, khi em xem phim thì những cảnh chuyển động nhanh hình ảnh bị gãy ngang, làm sao để khắc phục?

Em xem bằng MPC lẫn Splash ex đều bị. Máy của em là i3 2100, không có vga rời và đang xuất hình ảnh cho 2 màn hình có độ phân giải 1600x900 ( hp x20led) và 1920x1080 ( lg lm5800) ở chế độ Clone Displays > Monitor + Digital Television. Nhờ các bác chỉ giáo (^_^)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Các bác cho em hỏi, khi em xem phim thì những cảnh chuyển động nhanh hình ảnh bị gãy ngang, làm sao để khắc phục?

Em xem bằng MPC lẫn Splash ex đều bị. Máy của em là i3 2100, không có vga rời và đang xuất hình ảnh cho 2 màn hình có độ phân giải 1600x900 ( hp x20led) và 1920x1080 ( lg lm5800) ở chế độ Clone Displays > Monitor + Digital Television. Nhờ các bác chỉ giáo (^_^)
Steiner,

...Nếu tất cả mọi PHIM đều bị vậy...thì đúng là do bởi "card" hình.
[Điều trước tiên là thử cập nhật phần mềm "Driver".]

Steiner

Member
Máy em sử dụng driver mới nhất mà bác?

Phim HD thì phim có phim không, SD thì không bị gì nên em cũng chẳng biết nguyên nhân do dâu nên mới nhờ các cao thủ giúp em...

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Máy em sử dụng driver mới nhất mà bác?

Phim HD thì phim có phim không, SD thì không bị gì nên em cũng chẳng biết nguyên nhân do dâu nên mới nhờ các cao thủ giúp em...

Steiner,

Khi nói đến những chuyển động NHANH thì không thể KHÔNG nói đến cả 2 / "LCD / TV" lẫn "Graphic Card".

Cả hai (2) món nói trên đều có một GIỚI HẠN riêng của nó về TỐC ĐỘ ( số lượng "video frame" / mỗi giây đồng hồ). / Cho dù bạn đang có "version" mới nhất của "Graphic Card".

[Bạn có thể cho biết...là tình trạng này LUÔN LUÔN xãy ra từ trước đến nay, hay chỉ mới xãy ra gần đây..?]

Chỉnh sửa lần cuối:

beovila

Active Member

cho hỏi pác. mình decode = madVR+coreAVC sao mình chỉnh sharpen k đc vậy, mình đọc topic kia thấy nó add đc sharpen,

Steiner

Member
Khi nói đến những chuyển động NHANH thì không thể KHÔNG nói đến cả 2 / "LCD / TV" lẫn "Graphic Card".

Cả hai (2) món nói trên đều có một GIỚI HẠN riêng của nó về TỐC ĐỘ ( số lượng "video frame" / mỗi giây đồng hồ). / Cho dù bạn đang có "version mới nhất của "Graphic Card".

[Bạn có thể cho biết...là tình trạng này LUÔN LUÔN xãy ra từ trước đến nay, hay chỉ mới xãy ra gần đây..?]

Sau khi coi kĩ thì em thấy thế này, để máy tính chạy ở chế độ Clone Displays > Monitor + Digital Television thì phim phát trên tv sẽ bị gãy hình. Nhưng nếu chọn hiển thị duy nhất Monitor hoặc Digital Television thì không bị gãy. Em nghĩ là do phần cứng của em bị yếu thôi.

Lỡ hỏi thì hỏi luôn, bác có cách nào khắc phục hiện tượng này để em có thể phát Clone Displays không ạ ? Nếu không thì có lẽ em phải gắn thêm vga thôi.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Sau khi coi kĩ thì em thấy thế này, để máy tính chạy ở chế độ Clone Displays > Monitor + Digital Television thì phim phát trên tv sẽ bị gãy hình. Nhưng nếu chọn hiển thị duy nhất Monitor hoặc Digital Television thì không bị gãy. Em nghĩ là do phần cứng của em bị yếu thôi.

Lỡ hỏi thì hỏi luôn, bác có cách nào khắc phục hiện tượng này để em có thể phát Clone Displays không ạ ? Nếu không thì có lẽ em phải gắn thêm vga thôi.

Vâng! Bạn cần có một "Graphic Card" TỐT hơn để chạy cho cả 2 cùng lúc..!

"Cheer"!

TRAGOP_FPT

Tóm lại Bạn cần có một graphic card khác ! 8-X

Steiner

Member
Sau khi đc các bác ở trên tư vấn, em biết phần cứng của máy yếu nên chỉ phát hoặc TV hoặc Monitor.

Chiều nay có dư chút tiền em chạy ra tân doanh mua cái card MSI R7770 PE/OC về gắn vô, cảm giác màu sắc đẹp hơn hẳn nhưng lại phát sinh thêm rắc rối là hình ảnh trên Monitor thì bình thường nhưng trên TV bỗng dưng xuất hiện khung viền màu đen khoảng hơn 1 lóng tay dù em đã xuất ở độ phân giải FullHD ( mới hồi trưa cũng dây HDMI đó cắm vào cổng HDMI trên Mainboard, TV full màn hình - em coi doraemon nguyên buổi trưa cho tới lúc đi làm - đâu có bị viền đen đâu!?).

Giờ em hơi bị bối rối, không dám chỉnh bậy (nói chính xác là chưa biết phải chỉnh cái gì), nhờ các cao thủ có bề dày kinh nghiệm hướng dẫn giúp em chỉnh sao cho hình ảnh trên TV nó full lại, em mang ơn các bác nhiều!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Sau khi đc các bác ở trên tư vấn, em biết phần cứng của máy yếu nên chỉ phát hoặc TV hoặc Monitor.

Chiều nay có dư chút tiền em chạy ra tân doanh mua cái card MSI R7770 PE/OC về gắn vô, cảm giác màu sắc đẹp hơn hẳn nhưng lại phát sinh thêm rắc rối là hình ảnh trên Monitor thì bình thường nhưng trên TV bỗng dưng xuất hiện khung viền màu đen khoảng hơn 1 lóng tay dù em đã xuất ở độ phân giải FullHD ( mới hồi trưa cũng dây HDMI đó cắm vào cổng HDMI trên Mainboard, TV full màn hình - em coi doraemon nguyên buổi trưa cho tới lúc đi làm - đâu có bị viền đen đâu!?).

Giờ em hơi bị bối rối, không dám chỉnh bậy (nói chính xác là chưa biết phải chỉnh cái gì), nhờ các cao thủ có bề dày kinh nghiệm hướng dẫn giúp em chỉnh sao cho hình ảnh trên TV nó full lại, em mang ơn các bác nhiều!

Steiner,

Mỗi TV/hoặc "Monitor" có một ĐỘ PHÂN GIẢI / "RESOLUTION" khác nhau. Trước tiên, bạn cần biết rõ "Resolution" tối đa cho phép của TV (xem sách hướng dẫn đi kèm theo TV), sau đó đi vào "Control Panel" của "Card" HÌNH để thay đổi ĐỘ PHÂN GIẢI cho phù hợp với TV (vd: 1920 x 1080).

Hy vọng sẽ giúp được bạn..!

"Cheer"!

DoanHung

Member
Ðề: Re: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Vào Catalyst Control Center --> My Digital Flat --> Properties --> Image scaling --> scale image to full panel size
Catalyst Control Center --> My Digital Flat --> Scaling options --> 0%

Huba Huba

Member

Các bác cho em hỏi, sao em update lên K-Lite Codec Pack bản mới nhất thì chụp screenshot mấy file ts tp nó hay bị lệch vậy ạ :-/

Bên trên