[Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Tính tới giờ thì các bác cho mình hỏi sử dụng Decoder nào là tốt nhất với MAdvr?

medop

Mình dùng mpc-hc + bộ code CyberLink PowerDVD thì bảng điều chỉnh độ sáng, tương phản bị mờ. Không biết có cách nào khắc phục không nhỉ?

carelytran

Mình đã chỉnh nhiều trong MPC , mình thấy bộ Render EVR của window 7 cho hình ảnh trung thực và tươi tắn nhất, ý minh là Outout System Default rồi add Fitter EVR của window 7 thì màu sắc rất tốtt, còn EVR của MPC thì màu sắc hơi chóa, không biết có phải tại màn hình mình cùi ko nữa :D

duongtk77

Cảm ơn bài viết !

thekid82

các bác cho em hỏi sao e chỉnh được chỉnh Picture Levels trong CoreAVC mà nó chẳng thay đổi gì, mặc dù trong phần External filter em đã chọn coreAVC video decoder rồi

vietdung_790

Active Member

Các bạn ơi cho mình hỏi làm thế nào để decode phim mkv 10bit bằng GPU nhỉ?
Mấy mình xem phim bằng MPC lâu nay vẫn dùng GPU để decode ngon lành các phim mkv, m2ts....Nhưng mà ko thể nào dùng GPU để decode phim 10bit được, khi xem 10bit thì toàn là CPU phải decode. :D

heoluoi2904

hix, chóng cả mặt

tranduyquang

Well-Known Member

Lâu lắm rồi không dùng MPC để xem phim vì vẫn xem bằng Splash. Hôm nay gặp phim có sub lệch nên quay lại mở bằng MPC và directvobsub cho dễ chỉnh phụ đề. Và gặp tình trạng phụ đề chỉnh xong hết rồi, nhấn Apply, OK mà vẫn không thay đổi gì so với lúc chưa chỉnh. Thử lại lần nữa bằng cách chỉnh cỡ chữ thật to hoặc thật nhỏ thì vấn thế, sub vẫn hiển thị y như ban đầu. MPC có thay đổi gì chăng, mình làm giống các bản trước (hình như bản 6-7 gì đó) nhưng không được. Trong MPC đã bỏ Auto load Sub rồi. Đã add Directvobsub trong External Filter rồi. Rõ ràng khi mở Directvobsub lên thì nó có dấu tick Update Immediately. Haiz, không theo kịp thời đại rồi.

laphong

Member

cho mình hỏi là minh xem file .ts nhưng hình ảnh bị xanh đỏ lại có sọc màu xanh fía trên thì chỉnh mpc làm sao để coi đc bây jờ?

vietdung_790

Active Member

Các bạn ơi cho mình hỏi làm thế nào để decode phim mkv 10bit bằng GPU nhỉ?
Mấy mình xem phim bằng MPC lâu nay vẫn dùng GPU để decode ngon lành các phim mkv, m2ts....Nhưng mà ko thể nào dùng GPU để decode phim 10bit được, khi xem 10bit thì toàn là CPU phải decode. :D
Các bạn giúp mình với :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Các bạn giúp mình với :D

...Là điều dễ hiểu..!
Những PHIM / "Video" được "encode" bằng 10-Bit...đều KHÔNG được "support" bởi công nghệ "Hardware Acceleration" của GPU.
[Hiện nay chỉ "support" 8-Bit "Hardware Acceletion" mà thôi..!]

Hy vọng giải đắp được phần nào thắc mắc của Bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

vietdung_790

Active Member

...Là điều dễ hiểu..!
Những PHIM / "Video" được "encode" bằng 10-Bit...đều KHÔNG được "support" bởi công nghệ "Hardware Acceleration" của GPU.
[Hiện nay chỉ "support" 8-Bit "Hardware Acceletion" mà thôi..!]

Hy vọng giải đắp được phần nào thắc mắc của Bạn!

Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc!:D
Vậy muốn xem ngon lành những phim HD 10bit thì chỉ còn cách là đầu tư vào CPU thôi, CPU càng mạnh càng tốt. :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc!:D
Vậy muốn xem ngon lành những phim HD 10bit thì chỉ còn cách là đầu tư vào CPU thôi, CPU càng mạnh càng tốt. :D
Vâng! Đúng vậy.
[Hy vọng trong tương lai...GPU sẽ hổ trợ 10-Bit "Hardware Acceleration"]

tranduyquang

Well-Known Member

Vâng! Đúng vậy.
[Hy vọng trong tương lai...GPU sẽ hổ trợ 10-Bit "Hardware Acceleration"]

Bác data biết làm sao để chỉnh phụ đề ở directvobsub thì nó update ngay luôn khi mình nhấn Apply không. Em chỉnh xong toàn phải tắt MPC đi mở lại mới thấy thay đổi. Rất thích Splash vì nó đơn giản dễ dùng cơ mà dạo này em nó không đáp ứng tốt khả năng play phim nên tạm về lại MPC.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác data biết làm sao để chỉnh phụ đề ở directvobsub thì nó update ngay luôn khi mình nhấn Apply không. Em chỉnh xong toàn phải tắt MPC đi mở lại mới thấy thay đổi. Rất thích Splash vì nó đơn giản dễ dùng cơ mà dạo này em nó không đáp ứng tốt khả năng play phim nên tạm về lại MPC.
Một khi "MPC-HC" / hoặc "KMPlayer", v..v.. đã đòi hỏi phải "Restart" thì...không còn cách gì hơn..!
["DirectVobsub" là một "Plug-in" của MPC-HC, cho nên phải "Restart" để nhận được hiệu ứng về sự đổi thay trên "Plug-in" này.]

tranduyquang

Well-Known Member

Một khi "MPC-HC" / hoặc "KMPlayer", v..v.. đã đòi hỏi phải "Restart" thì...không còn cách gì hơn..!
["DirectVobsub" là một "Plug-in" của MPC-HC, cho nên phải "Restart" để nhận được hiệu ứng về sự đổi thay trên "Plug-in" này.]

Khi dùng bản k-lite mega 6-7 trước đây, chỉnh y hệt thế nó tự update sub hết. Lâu quá giờ quay lại dùng bản 10 thì thế này. Không lẽ "nâng lùi" sao?

tranduyquang

Well-Known Member

Tối qua mở Star Trek Into Darkness 2013 1080p BluRay DD5.1 x264-EbP thì thử kiểu gì cũng bị dập + khựng. Chả nhẽ hàng Việt giờ vì đua tốc mà ra bản kém chất lượng sao? Dù sao cũng sẽ vẫn thử tiếp các hàng của EbP và PIS xem về sau như thế nào. Vì mở phim không được đâm ra phải test lại soft + setting...Lục lọi trên mạng, đọc, tham khảo thử các kiểu gần 10h thì nhận thấy rằng:

1. Vẫn dùng Splash vì đơn giản, dễ cài + dễ dùng, hỗ trợ VGA rời.
2. Bỏ K-lite mega code pack. Thay bằng KCP - Kawaii Codec Pack vì:
a. Dễ cài, ít phải tinh chỉnh
b. Các thành phần phù hợp với tình hình hiện tại: hỗ trợ VGA rời, khử lệch tần số video với TV...​

Bên trên