[Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

bladies

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Có ai có thể chỉ cho em cách tinh chình để xem được 4K trên laptop không vậy ?
Em đang dùng Vaio SVE1712BCXB, Core i5, Ram 6Gb, Card AMD Radeon 7650M HD, xem 4K trên Arc thì được nhưng màu sắc thì ... với lại nó cũng chạy ko mượt mà cho lắm !

camapdien

Member

mình có 1 vấn đề muốn hỏi
tình hình là mình có tải về 1 file nhạc iso, mount = poweriso, rồi copy file vob trong đó ra ổ cứng
vấn đề là mình mở bằng media player classic thì nó bị rè hết cả bài, ko nghe dc gì hết, nhưng mình mở bằng window media player thì lại hoàn toàn bình thường, ko bị gì hết, mọi người biết nguyên nhân và cách fix vấn đề này không
thanks

mhv2261991

cho em hỏi liệu có sự khác nhau về hình ảnh khi cùng 1 bản MPC-HC nhưng giữa hệ điều hành XP và 7 ko ạ?

notfourgo

Active Member

Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc!:D
Vậy muốn xem ngon lành những phim HD 10bit thì chỉ còn cách là đầu tư vào CPU thôi, CPU càng mạnh càng tốt. :D

Đầu tư vào CPU cũng là một cách nhưng chưa là tối ưu. Bạn thử dùng trình xem phim bằng mplayer2 ( hoặc smplayer2 ). Đối với CPU cũ như E8400, mình thấy xem phim vẫn "mượt".

n_ear0606

hiện nay mình đang có nhu cầu mua một htpc hoàn chỉnh chứ không ráp cho gọn nhẹ, vì ráp thì máy nhìn to quá cho dù là sử dụng case nhỏ cho htpc
Cái mình muốn hỏi là hiện nay các htpc trên thị trường đa số sử dụng card hd3000 hd4000, nhưng vậy thì khả năng chơi hd có ổn không; vì chơi mượt là một chuyện, nhưng với card onboard như thế thì có thể chơi đẹp không. Đa số các máy đó đều tận dụng cpu i3, i5 để chơi hd, mình thì vẫn rất phân vân việc này, có bài viết card rời thì sẽ cho ảnh đẹp hơn, có bài thì cho rằng dùng cpu decode sẽ đẹp hơn, và cũng có bài nói gpu hay cpu gì thì cũng cho ra hình ảnh như nhau, chủ yếu màn hình đóng yếu tố quyết đinh..v...v.. mong các bác giải đáp giúp mình....

kemdau

Member

Cả nhà cho mình hỏi về vấn đề xuất âm thanh của MPC so với KMPlayer.

Chỉnh sửa lần cuối:

mrd

Member
Ðề: Ẩn bảng thông tin ở Media Player Classic

Máy em cấu hình như sau:
+ Mainboard: Gigabyte FM2+ A55
+ CPU: A4 4000
+ Windows 7 Ultimate 64bit
Bị vấn đề như sau xin các bác chỉ cách khắc phục, xem film *.mkv bằng MPC chạy khoảng 10s báo lỗi phần mềm bị crash, còn nếu xem bằng phần mềm VLC thì bình thường.

P/S: tại thích xem bằng MPC hơn VLC, em đã cài vài bản K-lite có version khác nhau thử nhưng vẫn không hết.

taoTnuday

Well-Known Member

em cài theo trường phái Standard thì dùng được chứ Enhanced xấu kinh khủng

Lights & Motion

Active Member

em cài theo trường phái Standard thì dùng được chứ Enhanced xấu kinh khủng

muốn hình ảnh đẹp thì bạn thử chuyển sang dùng madVR đi . nếu chạy madVR nặng thì cứ EVR (costum) là đủ ngon lành rồi !

bài viết giờ đã khá lỗi thời , vì giờ đã có nhiều filter , decoder và renderer mới khác với hồi bài viết rồi . và nó mới tất nhiên cũng kéo theo là nó tốt hơn rồi !

quochung090

Member

bác nào viết 1 bài tinh chỉnh MPC-HC mới đi, bài viết kia lâu quá rồi, không phù hợp với thời đại nữa.

Lights & Motion

Active Member

... XySubFilter.

cái này có gì hay ho hay đặc biệt ko bác ? hơn nữa mới có beta thôi , đã ổn định chưa ?

p/s : bài tut ở link trên tạm được vì phần quan trọng nhất trong madVR là scaling algorithms thì lại ko giải thích kĩ , ko có hướng dẫn cho LAV Video và LAV Audio !

tranduyquang

Well-Known Member

cái này có gì hay ho hay đặc biệt ko bác ? hơn nữa mới có beta thôi , đã ổn định chưa ?

p/s : bài tut ở link trên tạm được vì phần quan trọng nhất trong madVR là scaling algorithms thì lại ko giải thích kĩ , ko có hướng dẫn cho LAV Video và LAV Audio !

Vậy bác xem thêm ở đây.

Lights & Motion

Active Member

thông tin cho bạn nào muốn tham khảo : bên hdmovie có 1 bài nói về MPC-HC khá hay , viết rất tỉ mỉ và dễ hiểu ( tiêu đề kiểu như : MPC-HC cho người mới bắt đầu ) . Đọc xong bài đấy các bạn sẽ biết được phần nào về cái mình cần dùng và dùng như thế nào .
Còn về madVR thì đọc thêm trên mạng ( search phát ra ngay thôi ) để tìm ra cách chỉnh phù hợp cho máy mình ( tùy card màn hình onboard hay rời , cấu hình mạnh yếu ra sao ).
Ngoài ra để nâng cao chất lượng hình ảnh thì nên dùng thêm Shaders ( mình sẽ giúp thêm nếu cần ) . Trên mạng cũng ko có nhiều bài nói về cái này cho lắm .

Cái mình còn thắc mắc là 2 cái XY-SubfilterReclock ( tại đọc cũng ko hiểu lắm về công dụng của nó :)) ) với lại cũng chưa có bài tiếng việt nào nói cụ thể về 2 cái này . Chắc nó cũng chỉ là lựa chọn thêm chứ ko quá cần thiết :D

tranduyquang

Well-Known Member

thông tin cho bạn nào muốn tham khảo : bên hdmovie có 1 bài nói về MPC-HC khá hay , viết rất tỉ mỉ và dễ hiểu ( tiêu đề kiểu như : MPC-HC cho người mới bắt đầu ) . Đọc xong bài đấy các bạn sẽ biết được phần nào về cái mình cần dùng và dùng như thế nào .
Còn về madVR thì đọc thêm trên mạng ( search phát ra ngay thôi ) để tìm ra cách chỉnh phù hợp cho máy mình ( tùy card màn hình onboard hay rời , cấu hình mạnh yếu ra sao ).
Ngoài ra để nâng cao chất lượng hình ảnh thì nên dùng thêm Shaders ( mình sẽ giúp thêm nếu cần ) . Trên mạng cũng ko có nhiều bài nói về cái này cho lắm .

Cái mình còn thắc mắc là 2 cái XY-SubfilterReclock ( tại đọc cũng ko hiểu lắm về công dụng của nó :)) ) với lại cũng chưa có bài tiếng việt nào nói cụ thể về 2 cái này . Chắc nó cũng chỉ là lựa chọn thêm chứ ko quá cần thiết :D

Tiếng Việt thì cũng là đọc hoặc dịch từ các trang nước ngoài mà. Nếu đọc được thì đọc họ viết và làm theo luôn. Cái sub thì nó hiển thị sub thôi, có tính năng gì cao cấp đâu, có thể nó hiển thị đẹp hơn, rõ hơn mà thôi. Cái Reclock là để đồng bộ tần số quét cho phù hợp với TV mà. Bác đọc kỹ là thấy có setting hết.

Lights & Motion

Active Member

Tiếng Việt thì cũng là đọc hoặc dịch từ các trang nước ngoài mà. Nếu đọc được thì đọc họ viết và làm theo luôn. Cái sub thì nó hiển thị sub thôi, có tính năng gì cao cấp đâu, có thể nó hiển thị đẹp hơn, rõ hơn mà thôi. Cái Reclock là để đồng bộ tần số quét cho phù hợp với TV mà. Bác đọc kỹ là thấy có setting hết.

sub thì mình dùng mặc định của MPC-BE rồi , vì chả đụng đến sub mấy , thấy đủ rồi :D . Thấy bảo cái XY-Subfilter giới xem anime chuộng :D Mình chỉ xem phim chứ ko ani mê ani mủng gì cả :))
Còn cái Reclock có liên quan gì đến audio ko bác ? thấy settings có liên quan đến WASAPI !
Cơ mà chưa có nhu cầu xuất ra TV nên cũng chả dùng tới Reclock :))

tranduyquang

Well-Known Member

sub thì mình dùng mặc định của MPC-BE rồi , vì chả đụng đến sub mấy , thấy đủ rồi :D . Thấy bảo cái XY-Subfilter giới xem anime chuộng :D Mình chỉ xem phim chứ ko ani mê ani mủng gì cả :))
Còn cái Reclock có liên quan gì đến audio ko bác ? thấy settings có liên quan đến WASAPI !
Cơ mà chưa có nhu cầu xuất ra TV nên cũng chả dùng tới Reclock :))

Cái sub mặc định nếu time không khớp thì khó chỉnh lắm, chỉnh bằng cái ngoài tiện hơn. Cái Reclock đúng là có cả video và audio (không lẽ hình trước tiếng sau). Và chưa có nhu cầu xuất video + audio ra ngoài thì đúng là chưa cần cái Reclock đó.

tran_tien

Member

topic này đã có tuổi đời 6 năm, vậy bây giờ phần mềm nào xem phim tốt nhất ạ ?

Bên trên