Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Tomtep

Active Member
Ðề: Re: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

$40, mua ở US. Bạn có thể nhờ dịch vụ mua rồi ship về cũng được.

- Mình rất thích cái case node 304, bạn mua ở đâu 40$ thế? chỉ mình với!
- Mình đang muốn tìm 1 cái remote all in one để điều khiển tổng hợp cả tv, nas, denon, ... thì nên dùng cái anof, bạn tư vấn dùm mình vơi!
Thanks

Ðề: Re: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

- Mình rất thích cái case node 304, bạn mua ở đâu 40$ thế? chỉ mình với!
- Mình đang muốn tìm 1 cái remote all in one để điều khiển tổng hợp cả tv, nas, denon, ... thì nên dùng cái anof, bạn tư vấn dùm mình vơi!
Thanks

Ở Newegg đó bạn và dĩ nhiên phải chờ lúc nó sale nữa.

candyman8_x

Ðề: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Cảm ơn bác Thanksforsharing rất nhiều, em đã làm và thành công. Dữ liệu giờ lên mây hết tiện quá \:D/

Nhân thể bác gửi giúp vào mail cho em cái script để start cái VMWare chạy NAS cùng với Windows với ạ.
Mail em là: [email protected].
Thanks bác!

phithien

Well-Known Member

Cảm ơn bác Thanksforsharing rất nhiều, em đã làm và thành công. Dữ liệu giờ lên mây hết tiện quá \:D/

Nhân thể bác gửi giúp vào mail cho em cái script để start cái VMWare chạy NAS cùng với Windows với ạ.
Thanks bác!

Vậy bác là người thứ 2 sau em, dùng Biostar A68-5000 làm NAS :D Lúc đầu em cũng buid NAS xpenology, sau chuyển qua win server 2008 cho tiện, dễ xử lý, dễ dùng mấy tool download. em cho chạy 24/24 hơn 1 tháng, thấy cũng ổn, ko vấn đề gì, bây giờ Biostar cũng chất lượng

Thanks bác!

Chúc mừng bạn đã làm thành công. Chờ chút tối sẽ gửi cho bạn.

candyman8_x

Vậy bác là người thứ 2 sau em, dùng Biostar A68-5000 làm NAS :D Lúc đầu em cũng buid NAS xpenology, sau chuyển qua win server 2008 cho tiện, dễ xử lý, dễ dùng mấy tool download. em cho chạy 24/24 hơn 1 tháng, thấy cũng ổn, ko vấn đề gì, bây giờ Biostar cũng chất lượng

Em cũng nghiên cứu topic của bác nên cuối cùng chọn main giống bác đấy ạ, lúc đầu định lấy biostar 1037U.
Em cài win 8.1 để xem hayhayTV bằng app hayhayTV trên store để không bị quảng cáo. Cái món 2 in 1 này hay ra trò :)>-

vunh2301

Từ rất thích cách làm việc của bác thanksforsharing bác luôn xác định rõ mục tiêu trong mỗi bài hướng dẫn của mình rất chi tiết tuỳ vào nhu cầu sử dụng mà ta có thể triển khai hệ thống của mình theo mong muốn, trước khi đọc bài này tôi cũng quên đi là mỗi khi tôi dùng nas download thì các em hdd của tôi cũng hoạt động không ngừng nghĩ. Trên win thì vấn đề này khá đơn giản mình chỉ việc set tmp cho download tai hdd chua win luôn nên sau khi tải xong file mới dc move sang hdd dâta còn trên dsm thì em nó lại down và chép thẵng vào hdd data vậy nên nếu muốn các em hdd ko hoạt động suốt thời gian download ta chỉ có thể sử dụng 1 hdd chuyên biệt dành cho việc dơnload, nhưng nghĩ đến nghĩ lui thì toi ngoại trừ việc download còn lưu camera chạy web server vậy nên nếu toi ko download thì hdd của toi nó cũng quay vậy nếu toi có dùng win đi chăng nữa thì hdd data của toi nó cũng phải quay nếu có raid. Cuối cùng thì kiểu nào cái nas với nhu cầu của tôi các em hdd cũng quay 24/7 vậy nên chac tôi cứ để vậy mà chạy luôn cho rồi.

Monday

Member

Thanks all
cũng vừa xong

main q1900-itx kiếm ko có ở vn
main q1900m-itx chỉ có 2 cổng sata nên thôi
dùng tạm main G41 MSI, CPU E5700, ram 2g, 3 hdd 2tb gắn vào cổng 123, cổng sata 0 tùy biến nếu nas ko thì boot bằng usb, còn muốn htpc thì gắn hdd vào boot win.
còn add hdd thật vào máy ảo theo hướng dẫn của anh thanksforsharing

nếu đổi main khác vd : q1900-itx data có mất không các anh.

copy máy thật > 100MB
máy ảo 90MB
nas ăn 50-65w

Thanks bác!

Đã gửi script files xong. Bạn check email.

Good luck!

Từ rất thích cách làm việc của bác thanksforsharing bác luôn xác định rõ mục tiêu trong mỗi bài hướng dẫn của mình rất chi tiết tuỳ vào nhu cầu sử dụng mà ta có thể triển khai hệ thống của mình theo mong muốn, trước khi đọc bài này tôi cũng quên đi là mỗi khi tôi dùng nas download thì các em hdd của tôi cũng hoạt động không ngừng nghĩ. Trên win thì vấn đề này khá đơn giản mình chỉ việc set tmp cho download tai hdd chua win luôn nên sau khi tải xong file mới dc move sang hdd dâta còn trên dsm thì em nó lại down và chép thẵng vào hdd data vậy nên nếu muốn các em hdd ko hoạt động suốt thời gian download ta chỉ có thể sử dụng 1 hdd chuyên biệt dành cho việc dơnload, nhưng nghĩ đến nghĩ lui thì toi ngoại trừ việc download còn lưu camera chạy web server vậy nên nếu toi ko download thì hdd của toi nó cũng quay vậy nếu toi có dùng win đi chăng nữa thì hdd data của toi nó cũng phải quay nếu có raid. Cuối cùng thì kiểu nào cái nas với nhu cầu của tôi các em hdd cũng quay 24/7 vậy nên chac tôi cứ để vậy mà chạy luôn cho rồi.

Cám ơn bạn. Điều này tôi cũng đã có suy nghĩ và trăn trở khá lâu.
Nếu bạn ngại tất cả HDD phải quay 24/7 thì hoặc là bạn phải dành riêng 1 HDD và tạo riêng cho nó 1 volume chuyện trị download (tức đường linh tất cả files download được dẫn tới đây) hoặc là nếu có tiền chơi sang làm hẳn một cái nas (chứa 1 hoặc 2 HDD) chỉ chuyên để download và chứa các file từ camera an ninh.

Monday

Member

Hỏi các anh
có một hdd báo như vậy

Disk 1:
Disk Reconnection Count 6
Bad Sector Count 0
Disk Re-identification Count 0

còn tất cả Disk Reconnection Count = 0

vậy Disk Reconnection Count là lỗi gì ?

Mình dự định nâng cấp lên theo cho bằng chị bằng em...

1. Cho mình xin hướng dẫn update lên verion 7 nhé.
2. Làm sao cấu hình trong windows nhận 1 card mạng (sợ windows thấy 2 card mạng luôn) và NAS nhận 1 card mạng.
3. Sẵn cho mình xin script để start cái VMWare chạy NAS cùng với Windows luôn nhé
4. Cho mình xin cái script này luôn nhé
- Nhiều lúc sau khi thay đổi cấu hình của Nas, rất có thể bạn sẽ quên béng đi việc phải sao lưu cái thư mục chứa các file chứa các thông tin cấu hình đã được update của máy. Bạn có thể cắm vào HTPC 1 cái USB trên dưới 1GB (nếu bây giờ vẫn còn kiếm ra). Tôi sẽ viết cái scritp để nó tự động làm backup chép cái thư mục đó cho bạn ra USB drive sau nửa đêm hoặc ngay trước khi máy được shutdown.

Email của mình: [email protected]
Thanks nhiều nhé...

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình dự định nâng cấp lên theo cho bằng chị bằng em...

1. Cho mình xin hướng dẫn update lên verion 7 nhé.
2. Làm sao cấu hình trong windows nhận 1 card mạng (sợ windows thấy 2 card mạng luôn) và NAS nhận 1 card mạng.
3. Sẵn cho mình xin script để start cái VMWare chạy NAS cùng với Windows luôn nhé
4. Cho mình xin cái script này luôn nhé

Thanks nhiều nhé...

Chà bạn hỏi nhiều ghê luôn.

Câu 1:

Như tôi đã nói ở trang 1, phần update 7 là phần tùy chọn. Tức là sau khi bạn cài đặt thành công và mọi thứ chạy ổn rồi thì việc update tùy thuộc nhiều vào việc bạn có muốn đi tiếp nữa hay ko, còn không thì cứ để nguyên vậy chạy cũng chả sao. Bởi như tôi đã nói nhiều lần, trừ phi có những lỗi an ninh nghiêm trọng cần phải vá gấp, còn ko những cái update bổ sung thêm tiện ích ko đáng kể lắm.

Anyway, tôi cũng xin viết hướng dẫn ra đây để anh em nào khi thấy thật sự có nhu cầu thì cũng có thể tự mình làm update cho máy Nas của mình.

Sau khi download file Update 7 về máy, xin nhớ vị trí của nó để chút còn dẫn đường link tới.

Đầu tiên bạn vào Control Panel - Update và Restore -> Manual DSM Update, xong bấm vào' Browse '.
Chọn tập tin update 7 vừa download và nhấp vào 'OK' để bắt đầu load tập tin.
Đặc biệt lưu ý là tại đây KHÔNG bấm 'Yes' trong hộp thoại vội cứ để nguyên đó và qua bước kế tiếp.

Để remote vào cái DiskStation của bạn nhằm chỉnh sửa để cho cái Nas cho phép bạn update thủ công, mở một secure shell (ví dụ như tôi thường dùng putty).

Đăng nhập với ID là 'root' (ko có dấu nháy) và pass chính là pass admin của bạn.

Nhập chuyển lệnh sau;

sed 's / flashupdateDeb / flashupdateDeb1 /' /[email protected]> /[email protected] (xong nhấn Enter)

mv /[email protected] /[email protected] (xong nhấn Enter)

Vậy là xong, bây giờ quay lại bước bạn đang làm dở và nhấn "OK". Bản cập nhật update 7 sẽ được thực hiện.

Chú ý, nó có thể sẽ bắt bạn phải làm một khởi động lại sau khi update.
Sau hơn 10 phút, bạn có thể đăng nhập trở lại vào Nas XPEnology và lúc này bạn có phiên bản 5.0-4493 được cập nhật đến update 7.

Câu 2:

Để tránh Windows nhận 2 card mạng, bạn lắp 1 card mạng vào trước (thường là card mạng onboard luôn) để Windows chọn nó là Default. Rồi trước khi bắt đầu cài Nas ảo thì lắp card mạng thứ 2 vào là xong.

Câu 2 và 4: Tôi sẽ gửi script files vào email của bạn sau.

Hỏi các anh
có một hdd báo như vậy

Disk 1:
Disk Reconnection Count 6
Bad Sector Count 0
Disk Re-identification Count 0

còn tất cả Disk Reconnection Count = 0

vậy Disk Reconnection Count là lỗi gì ?

Disk Reconnection Count thường thấy trong S.M.A.R.T và để báo cho bạn biết từ trước đến giờ system đã cố gắng connect với cái ổ cứng này và đã bị failed hết 6 lần rồi.
Nếu cái hdd này quá cũ (hết BH) rồi thì tôi khuyên bạn đã đến lúc phải thay nó. Còn nếu vẫn còn mới thì bạn nên để mắt theo dõi nó mỗi tuần/ mỗi tháng xem số count của nó có tăng lên hay không. Sau vài tháng mà nó vẫn vậy (tức giữ con số 6 hoài) thì bạn có thể an tâm dùng tiếp.
Để hạn chế số Disk Reconnection Count tăng lên, tôi cũng đã nói nhiều lần rồi, nếu không có gì quan trọng thì đừng reboot Nas cả vì rất là hại máy.

Thanks nhiều nhé...

Tôi gửi vào email cho bạn một script file dùng để start cái Nas ảo tự động mỗi khi bạn mở máy HTPC lên.
Và một script file để shutdown cái HTPC của bạn (nhưng trước đó bạn phải tự shutdown Nas qua web console nha).

Vì email không cho gửi kèm theo những script files nên tôi phải add thêm .txt
Có gì bạn rename nó lại nha.

Chúc bạn may mắn và thành công.

Tôi gửi vào email cho bạn một script file dùng để start cái Nas ảo tự động mỗi khi bạn mở máy HTPC lên.
Và một script file để shutdown cái HTPC của bạn (nhưng trước đó bạn phải tự shutdown Nas qua web console nha).

Vì email không cho gửi kèm theo những script files nên tôi phải add thêm .txt
Có gì bạn rename nó lại nha.

Chúc bạn may mắn và thành công.

Thanks bạn nhiều... cuối tuần mình sẽ cài thử... Vì như lần trước mình đã dùng con server supermicro CPU V1230V2-RAM 8GB thấy phí quá... khi chuyển qua NAS ảo sẽ tận dụng thêm chức năng khác của Server... kinh tế hơn nhiều...

bet228

Nhờ các bác xem giúp lỗi này khắc phục như thế nào chứ em cài cắm theo hướng dẫn của bác chủ thì ok hết nhưng khi tắt máy khởi động lại thì bị lỗi như hình dưới đây:
imgur: the simple image sharer

Nhờ các bác xem giúp lỗi này khắc phục như thế nào chứ em cài cắm theo hướng dẫn của bác chủ thì ok hết nhưng khi tắt máy khởi động lại thì bị lỗi như hình dưới đây:
imgur: the simple image sharer

Cái file .vmdk có tên là PhysicalDrive1 hoặc là bị hư hoặc là bị delete hoặc là dời tới chỗ nào chứ ko ở trong folder VMDK nên Nas ko kiếm ra nó.

bet228

Cái file .vmdk có tên là PhysicalDrive1 hoặc là bị hư hoặc là bị delete hoặc là dời tới chỗ nào chứ ko ở trong folder VMDK nên Nas ko kiếm ra nó.
Em cài xong hết, đăng nhập kết nối ngon lành nhưng khi tắt máy đi bật lại thì bị lỗi đó nên ko biết xử lý ntn. Còn file đó thì em ko đụng j tới hết nên ko biết lỗi xảy ra lúc nào. Cài đi cài lại, thử các kiểu nhưng tắt máy thì lại bị. Định bụng chạy ngon lành thì mới dám xin bác chủ mấy file scripts mà thế này thì nản quá. Hix

Bên trên