Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

quyzxcv

Active Member
Mình đang dùng tivi TIVI LED LG 42LN6130. bây giờ mình muốn xây dựng làm sao cho em tivi xem được HD mà không cần phải cắm cáp HDMI nữa, dây rợ khiếp quá vì PC mình để tầng 3 còn tivi tầng 1 hơi bất tiện. và mình hơi tham lam là MTB, smartphone có thể truy cập dữ liệu được khg
Mọi người có cách nào giúp mình khg nhỉ ? Nếu mà dùng NAS có được khg ? nếu dùng được NAS thì mua hay là tận dụng PC của mình ? và có cần thêm thiết bị nào nữa khg ?
Nếu dùng được NAS xin mọi người chỉ cho mình cách setup và config hệ thống nhé, mình có sẵn 2 HDD WD RED rồi (2TB, 3TB)

Chỉnh sửa lần cuối:

xuanvus

Member
Bác có thể sử dụng Nas Synology ,không chỉ xem phim HD mà bác còn có thễ nghe nhạc,lưu hình ảnh của gia đình ..v..v..

Chỉnh sửa lần cuối:

quyzxcv

Active Member
Ðề: Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

Không ai giúp mình sao, bạn #2 quảng cáo chứ giúp gì được

foo

Mình đang dùng tivi TIVI LED LG 42LN6130. bây giờ mình muốn xây dựng làm sao cho em tivi xem được HD mà không cần phải cắm cáp HDMI nữa, dây rợ khiếp quá vì PC mình để tầng 3 còn tivi tầng 1 hơi bất tiện. và mình hơi tham lam là MTB, smartphone có thể truy cập dữ liệu được khg
Mọi người có cách nào giúp mình khg nhỉ ? Nếu mà dùng NAS có được khg ? nếu dùng được NAS thì mua hay là tận dụng PC của mình ? và có cần thêm thiết bị nào nữa khg ?
Nếu dùng được NAS xin mọi người chỉ cho mình cách setup và config hệ thống nhé, mình có sẵn 2 HDD WD RED rồi (2TB, 3TB)

Bạn quá bên Box thiết bị xuất hình, có bài viết khá chi tiết, và mọi người đang bàn luận sôi nổi nè:
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/735859-thao-luan-ve-video-streaming-1-a.html

Cần tư vấn gì, bạn post bên thread đó, mình sẽ tư vấn tiếp nhé.

saimon

Member

Nếu tv LG của bạn là smartTV, bạn kiểm tra xem có sẵn app Plex Media ko? Nếu có thì bạn vào trang web Plex - A Complete Media Solution tải Plex Media Server bản cho window về rồi cài lên máy tính ( khuyến cáo xài core i3 trở lên nha để stream HD cho mượt). Phần hướng dẫn bạn có thể tham khảo trên mạng, xài rất dễ.
Cái này hỗ trợ phụ đề tiếng việt rời, giao diện đẹp.
Trên máy tính bảng, điện thoại...cài ứng dụng Plex Media Client là nó tự dò PC Server và thấy được phim , nhạc...
Nối mạng TV, máy tính bảng, điện thoại với PC cài PlexMediaServer có dây hay ko dây cũng dc, nếu xài ko dây thì kiếm con wifi chuẩn N300 trở lên cho mượt.

foo

Trên NAS có sẵn Plex Media Server, nên không cần phải cài đặt, và chạy tiết kiệm điện hơn PC.

quyzxcv

Active Member

Trên NAS có sẵn Plex Media Server, nên không cần phải cài đặt, và chạy tiết kiệm điện hơn PC.

theo bạn 10tr nếu dùng nas thì nên đầu tư mua loại nào hãng nào ? và có cần thêm thiết bị khác không ? cách setup có khó khăn khg

foo

theo bạn 10tr nếu dùng nas thì nên đầu tư mua loại nào hãng nào ? và có cần thêm thiết bị khác không ? cách setup có khó khăn khg

10TR thì bạn có nhiều lựa chọn, Synology DS213j giá tầm 6tr.
Mua thêm 2HDD, nếu chọn loại 2TB thì tầm 4tr nữa.

Bạn ứng dụng làm gì, mình chưa hiểu câu hỏi "có cần thiết bị khác không"?
Còn Setup NAS thì đơn giản lắm bạn, mọi thứ tự động hết, bạn chỉ cần gõ Tên, mật mã, sau đó ngồi đợi chừng 5-10 phút là xong. Cài đặt online mà.

thanhyk

Well-Known Member

Nas thường dùng hđh linux, tuy nhẹ phù hợp cấu hình thấp dùng làm file server rất phù hợp. Nhưng cũng chính vì dùng linux nên mình ghét nhất, các ổ đĩa buộc phải format theo chuẩn của linux và không tương thích với windows. Việc dùng nas của ae trên 4rum đa phần là giải trí nên format theo chuẩn của windows tiện lợi trăm bề. Ná trước đây em cũng dùng linux sau một thời gian phát sinh các vấn đề rất bất tiện nên phải bỏ để cài lại win. May là nas buffalo dòng TS-VHL cho cài win server 2008. Nếu bác build pc làm nas thì ok, trường hợp mua nas bán sẵn cần xem có cài được win hoặc nhu cầu mình làm gì.

Các bác cho hỏi để dùng nas chia xẻ các tivi qua cổng lan RJ45 thì thư mục chia trên nas là ổ đĩa nào cũng được hay chỉ ổ C chứa Document, Picture, Music, Video vậy.

Thanks

quyzxcv

Active Member

10TR thì bạn có nhiều lựa chọn, Synology DS213j giá tầm 6tr.
Mua thêm 2HDD, nếu chọn loại 2TB thì tầm 4tr nữa.

Bạn ứng dụng làm gì, mình chưa hiểu câu hỏi "có cần thiết bị khác không"?
Còn Setup NAS thì đơn giản lắm bạn, mọi thứ tự động hết, bạn chỉ cần gõ Tên, mật mã, sau đó ngồi đợi chừng 5-10 phút là xong. Cài đặt online mà.

mục đích cuả mình là xem film HD trên tivi mà khg cần dùng cáp nữa và có thể dùng MTB, lap, phone để truy xuất dư liệu thôi.
Còn thiết bị thì mình không biết ngoài NAS ra còn yêu cầu thêm thiết bị gì nữa khg để đảm bảo ? vì mình chỉ có 10tr để đầu tư vụ này thôi. bạn có thể tư vấn thêm cho mình được khg ? HDD mình có 2 cái rồi chưa cần mua thêm (1-2TB, 1-3TB )
Nghe bạn thanhyk nói vậy thì NAS nào hỗ trợ window hở bạn ? win hơn hay linux hơn

foo

Nas thường dùng hđh linux, tuy nhẹ phù hợp cấu hình thấp dùng làm file server rất phù hợp. Nhưng cũng chính vì dùng linux nên mình ghét nhất, các ổ đĩa buộc phải format theo chuẩn của linux và không tương thích với windows. Việc dùng nas của ae trên 4rum đa phần là giải trí nên format theo chuẩn của windows tiện lợi trăm bề. Ná trước đây em cũng dùng linux sau một thời gian phát sinh các vấn đề rất bất tiện nên phải bỏ để cài lại win. May là nas buffalo dòng TS-VHL cho cài win server 2008. Nếu bác build pc làm nas thì ok, trường hợp mua nas bán sẵn cần xem có cài được win hoặc nhu cầu mình làm gì.

Các bác cho hỏi để dùng nas chia xẻ các tivi qua cổng lan RJ45 thì thư mục chia trên nas là ổ đĩa nào cũng được hay chỉ ổ C chứa Document, Picture, Music, Video vậy.

Thanks

Ai nói bạn NAS không tương thích với Windows?

NAS độc lập với hệ điều hành, chạy tốt trên WIN, Mac, Linux nhé.
Hiểu nôm na, bạn ở Nam thì nói giọng NAM, nhưng vẫn hiểu các bác ngoài Trung và Ngoài Bắc, vẫn giao tiếp tốt là ok rồi.

Bạn xem đây, Test trên WIN và MAC. Clip chỉ tập trung nói về hình ảnh, nhưng thực tế NAS làm việc được với Nhạc, Phim, Ảnh, dữ liệu văn phòng và còn hơn thế nữa.

[video=youtube;otBM-ym6p3g]http://www.youtube.com/watch?v=otBM-ym6p3g[/video]​

Thân,
foo

foo

mục đích cuả mình là xem film HD trên tivi mà khg cần dùng cáp nữa và có thể dùng MTB, lap, phone để truy xuất dư liệu thôi.
Còn thiết bị thì mình không biết ngoài NAS ra còn yêu cầu thêm thiết bị gì nữa khg để đảm bảo ? vì mình chỉ có 10tr để đầu tư vụ này thôi. bạn có thể tư vấn thêm cho mình được khg ? HDD mình có 2 cái rồi chưa cần mua thêm (1-2TB, 1-3TB )
Nghe bạn thanhyk nói vậy thì NAS nào hỗ trợ window hở bạn ? win hơn hay linux hơn

NAS chạy khoẻ trên tất cả các HDD, Nhưng HDD gắn trong định dạng EXT4, còn HDD gắn ngoài hỗ trợ NTFS.

Bạn cần có router wifi để phát cho các thiết bị MTB và điện thoại.
Bận cần có Switch hỗ trợ Gigabit để tốc độ truy suất cao nhất.
Hết rồi đó bạn... tận hưởng thôi.

thanhyk

Well-Known Member

Bác foo cũng nói rõ nas của bên bác ấy định dạng hdd găn trong chuẩn ext..., điều này có nghĩa hdd chỉ dùng trong nas chứ lấy ra ngoài thì chẳng được tích sự gì vì không tương thích chuẩn NTFS, nó có nghĩa nếu bạn cho ai đó 'mượn' cái ổ cứng để copy phim là một bất tiện (đương nhiên vẫn có cách là cài thêm 1 hđh như slax nhưng thật lằng nhằng). Đơn giản hơn bạn lấy cái ổ cứng đó xem qua hdp hoặc nối trực tiếp với tivi thì cứ mơ đi...
Thế cái nas bên bác foo cài win được không ạ.

quyzxcv

Active Member

NAS chạy khoẻ trên tất cả các HDD, Nhưng HDD gắn trong định dạng EXT4, còn HDD gắn ngoài hỗ trợ NTFS.

Bạn cần có router wifi để phát cho các thiết bị MTB và điện thoại.
Bận cần có Switch hỗ trợ Gigabit để tốc độ truy suất cao nhất.
Hết rồi đó bạn... tận hưởng thôi.

Vậy trong 10tr thì bạn có thể cho mình lời khuyên nên mua thiết bị của hãng nào model nào được không: NAS, Router Wifi, Switch. Nói đơn giản cách cách setup nối các thiết bị lại với nhau ấy ?
Có nghĩa NAS nào cũng cài được Win, không nhất thiết là bắt buộc cài Linux hay là chỉ tùy từng model cuả NAS mới cài được win
mình thấy là phần nhiều NAS chỉ hỗ trợ đến ổ 2TB thôi khg hỗ trợ ổ 3TB cái đấy có đúng khg ?
Vì tivi nhà mình có wifi, có DNLA mình khg cần dùng dây HDMI nữa, mình wifi của tivi để truy cập dữ liệu của NAS có được không ? hay phải mua thêm thiết bị gì đó để có thể truy xuất dữ liệu của NAS

nhà bác trai ở hà nội thì qua em vác luôn bộ combo về dùng thử 1 tuần ! ko ưng ý em hoàn lại tiền :) lăn tăn lên đây tham khao làm chi !

10 triêu. bác dư sức làm những điều trên .

saimon

Member

Yêu cầu của bạn này là NAS phải transcode phimHD cho TV, MTB, phone.. đó.
Với 10tr, bạn build lun HTPC cho nó khỏe.
Nếu bạn đọc được tiếng anh thì có link này bạn tham khảo Best HTPC Media Center Guide | My Media Experience nó có tất cả những gì bạn muốn.

quyzxcv

Active Member

nhà bác trai ở hà nội thì qua em vác luôn bộ combo về dùng thử 1 tuần ! ko ưng ý em hoàn lại tiền :) lăn tăn lên đây tham khao làm chi !

10 triêu. bác dư sức làm những điều trên .

em ở hải phòng cơ đang muốn tham khảo mà muốn xem công nghệ ra sao cần cái gì
bác bán àh có thể cho em danh sách những thiết bị cần thiết báo giá cụ thể được không qua inbox bác nhé

foo

Bác foo cũng nói rõ nas của bên bác ấy định dạng hdd găn trong chuẩn ext..., điều này có nghĩa hdd chỉ dùng trong nas chứ lấy ra ngoài thì chẳng được tích sự gì vì không tương thích chuẩn NTFS, nó có nghĩa nếu bạn cho ai đó 'mượn' cái ổ cứng để copy phim là một bất tiện (đương nhiên vẫn có cách là cài thêm 1 hđh như slax nhưng thật lằng nhằng). Đơn giản hơn bạn lấy cái ổ cứng đó xem qua hdp hoặc nối trực tiếp với tivi thì cứ mơ đi...
Thế cái nas bên bác foo cài win được không ạ.

NAS chả ai dại gì mà cài WIN, vừa không ổn định mà lại không an toàn, do cách quản lí file system khác nhau, và cũng bị virus tấn công. Bây giờ công nghệ Internet phát triển rồi, bạn không cần phải tháo HDD ra mang vác đi khắp nơi. Để tại nhà thôi, đồng bộ với bạn bè những thư mục chia sẽ, mọi việc NAS sẽ lo cho bạn từ a-z, bạn chỉ việc tận hưởng lúc có thời gian rảnh.

Nói thật, hồi xưa mình cũng có tư tưởng mang vác HDD đi khắp nơi, nhưng từ khi có NAS, quan niệm và cách thức quản lí file khác hẳn, linh động hơn mà đỡ phải lằng nhằng.

Nếu bạn vẫn có nhu cầu mang vác thì sắm con HDD gắn ngoài, cắm vào NAS qua cổng USB 3.0.

foo

Vậy trong 10tr thì bạn có thể cho mình lời khuyên nên mua thiết bị của hãng nào model nào được không: NAS, Router Wifi, Switch. Nói đơn giản cách cách setup nối các thiết bị lại với nhau ấy ?
Có nghĩa NAS nào cũng cài được Win, không nhất thiết là bắt buộc cài Linux hay là chỉ tùy từng model cuả NAS mới cài được win
mình thấy là phần nhiều NAS chỉ hỗ trợ đến ổ 2TB thôi khg hỗ trợ ổ 3TB cái đấy có đúng khg ?
Vì tivi nhà mình có wifi, có DNLA mình khg cần dùng dây HDMI nữa, mình wifi của tivi để truy cập dữ liệu của NAS có được không ? hay phải mua thêm thiết bị gì đó để có thể truy xuất dữ liệu của NAS

OK bạn,

Nếu trong tầm 10tr, bạn nên đầu tư 1 NAS tầm 4-6tr, Mua 1HDD trước, có tiền thì mua thêm HDD nữa. Switch và Router mình khuyến khích xài Dlink, rẻ mà chất lượng tốt trong tầm tiền, phù hợp với nhu cầu hoạt động ở tốc độ cao trong gia đình.

NAS Synology hỗ trợ tới HDD 4TB nhé bạn.

Tivi có Wifi và DNLA thì không cần dùng Cable gì nữa hết, Wifi là ok rồi. Dùng Wifi truy cập thẳng lên NAS luôn, xem phim MKV vèo vèo... không cần mua thêm thiết bị gì nữa hết.

thanhtungqng

Uploader

OK bạn,

Nếu trong tầm 10tr, bạn nên đầu tư 1 NAS tầm 4-6tr, Mua 1HDD trước, có tiền thì mua thêm HDD nữa. Switch và Router mình khuyến khích xài Dlink, rẻ mà chất lượng tốt trong tầm tiền, phù hợp với nhu cầu hoạt động ở tốc độ cao trong gia đình.

NAS Synology hỗ trợ tới HDD 4TB nhé bạn.

Tivi có Wifi và DNLA thì không cần dùng Cable gì nữa hết, Wifi là ok rồi. Dùng Wifi truy cập thẳng lên NAS luôn, xem phim MKV vèo vèo... không cần mua thêm thiết bị gì nữa hết.

Thấy pác nói nghe cũng khá hấp dẫn. Cho mình hỏi TV mình là Sharp LE820 có chức năng DLNA và có cổng Lan thui ko wifi thì có thể sử dụng NAS đc ko. Vì thú thật là nghe nói về NAS nhiều, nhưng cũng thực sự là chưa hiểu lắm, và cũng chưa thấy 1 hệ thống NAS thực sự toàn tranh ảnh ah

Bên trên