Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

dntt

Member
Ðề: Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

Tuy chỉ dùng NAS cho giải trí nhưng với ae HD thì sở hữu lượng dữ liệu khổng lồ. Mục đích dùng NAS để tạo cơ sở dữ liệu tập chung cho dễ quản lý. Nếu chạy HDD rời thì dữ liệu vẫn bị phân tán rất phiền phức khi sử dụng. Ví dụ bộ sưu tập phim của mình được phân loại theo các thể loại, mỗi thể loại mình để trong một thư mục, nếu một thể loại nào có dung lượng lớn hơn một ổ đĩa thì lại phải chia ra nhiều ổ đĩa để lưu trữ. Khi sử dụng cứ phải chuyển đi chuyển lại các thư mục rất phiền toái. Chiếc HDP của mình (Tvix S1) chỉ cho mount đồng thời 4 thư mục share, nếu có nhiều thư mục hơn mỗi lần dùng phài vào phần setting rất lằng nhằng. Dùng RAID (5 hoặc 6) có lợi thế nữa là khi hỏng 1 HDD thì không mất dữ liệu, tất nhiên phải trả giá là mất dung lượng 1,2 HDD làm dự phòng. Tóm lại khi dùng NAS có từ 4 HDD trở lên thì sử dụng RAID tiện lợi hơn nhiều chạy HDD rời.

thanhyk

Well-Known Member

Tuy chỉ dùng NAS cho giải trí nhưng với ae HD thì sở hữu lượng dữ liệu khổng lồ. Mục đích dùng NAS để tạo cơ sở dữ liệu tập chung cho dễ quản lý. Nếu chạy HDD rời thì dữ liệu vẫn bị phân tán rất phiền phức khi sử dụng. Ví dụ bộ sưu tập phim của mình được phân loại theo các thể loại, mỗi thể loại mình để trong một thư mục, nếu một thể loại nào có dung lượng lớn hơn một ổ đĩa thì lại phải chia ra nhiều ổ đĩa để lưu trữ. Khi sử dụng cứ phải chuyển đi chuyển lại các thư mục rất phiền toái. Chiếc HDP của mình (Tvix S1) chỉ cho mount đồng thời 4 thư mục share, nếu có nhiều thư mục hơn mỗi lần dùng phài vào phần setting rất lằng nhằng. Dùng RAID (5 hoặc 6) có lợi thế nữa là khi hỏng 1 HDD thì không mất dữ liệu, tất nhiên phải trả giá là mất dung lượng 1,2 HDD làm dự phòng. Tóm lại khi dùng NAS có từ 4 HDD trở lên thì sử dụng RAID tiện lợi hơn nhiều chạy HDD rời.

Thế thì nó thành 1 cục...hdd. Khi bác cần lấy 1 hdd ra sử dụng thì ...chết. Được cái này mất cái kia. Em quan điểm mấy cái giải trí này cũng hay xóa/ chép chẳng phải của quý mà sao lưu. Cái nào đáng sao lưu thì backup. Nói dại chứ lỡ die hdd hơn số lượng raid cho phép thì xem như die hết. Em có 8 ổ hdd để rời, có die 5 ổ cũng còn 3 chẳng sao, nếu dùng raid 5 hư 2 ổ thì 6 ổ kia cũng die theo...

dntt

Member

Nói chung sử dụng RAID hay không tùy sở thích mỗi người. Mình đã từng sử dụng HDD rời thấy quá phiền phức so với RAID. Dùng RAID lại có phiền phức khác là khi chép dữ liệu lớn vào NAS rất mất tg do không thể chép trực tiếp vào HDD. Tuy nhiên việc này không thường xuyên nên chấp nhận được. Còn về việc mất mát dữ liệu thì thực tế việc hỏng đồng thời hơn 1 HDD hiếm khi sảy ra (mình chưa gặp phải bao giờ), giả sử có gặp phải trường hợp đó thì đối với ae HD chỉ mất công đi chép lại với phí tổn chẳng đáng là bao. Tóm lại được cái nọ thì mất cái chai, tùy mọi người cân nhắc.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Túm váy lại là chơi Nas cứ phải gọi là nát đầu ! Bác chủ cứ đòi thêm tư vấn đến tết khéo chả sắm đc bộ nào về chơi đâu .

quyzxcv

Active Member

Túm váy lại là chơi Nas cứ phải gọi là nát đầu ! Bác chủ cứ đòi thêm tư vấn đến tết khéo chả sắm đc bộ nào về chơi đâu .

mình muốn hỏi thêm thôi để tăng thêm kiến twhcs ấy mà vài ngày nữa mình đi mua rồi

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Phim ảnh HD có gì mà quan trọng nên cũng chẳng RAID làm gì??? Nếu HDD die thì mua chép lại...Data quan trọng thì chép ra ngoài lưu trữ nhiều nơi...

ranchu

Tivi bạn chủ thớt có app Plex không ? Nếu có thì chỉ cần cài Plex Media Server trên PC là coi như xong, xem được phim trên tv, tablet, phone mà chẳng cần tốn thêm chi phí đầu tư NAS.
Nếu tv LG của bạn là smartTV, bạn kiểm tra xem có sẵn app Plex Media ko? Nếu có thì bạn vào trang web Plex - A Complete Media Solution tải Plex Media Server bản cho window về rồi cài lên máy tính ( khuyến cáo xài core i3 trở lên nha để stream HD cho mượt). Phần hướng dẫn bạn có thể tham khảo trên mạng, xài rất dễ.
Cái này hỗ trợ phụ đề tiếng việt rời, giao diện đẹp.
Trên máy tính bảng, điện thoại...cài ứng dụng Plex Media Client là nó tự dò PC Server và thấy được phim , nhạc...
Nối mạng TV, máy tính bảng, điện thoại với PC cài PlexMediaServer có dây hay ko dây cũng dc, nếu xài ko dây thì kiếm con wifi chuẩn N300 trở lên cho mượt.

songtinh

Hệ thống giải trí của dựa trên NAS của em như thế này:

NAS: TS-6VHL. Ghost bản Win7 vô. Ổn! Giả sử đang nhét 2 ổ Disk1 (Bluray Remux) và Disk2 (Nhac Thúy Nga)
TV: LG42" (để phòng ngủ) và Smart SamSung 32" có cổng LAN (để phòng khách)
PC

Đấu nối:
PC và NAS và SamSung 32" -----> Switch -----> Router ---> Internet

Bật PC lên và Remote Desktop vô thằng TS-6VHL share Disk1 ra cho PC nó thấy và cài thằng AllShare. Sau đó add thư mục Nhạc Thúy Nga trong Disk2 vô.
Ra bật TV SamSung lên cằm remote kiểm tra nhận được mạng chưa. Nếu OK rồi bật qua AllShare sẽ thấy cái máy có tên TS-6VHL, browse vô thì sẽ thấy Nhạc Thúy Nga nằm trong đó. Vậy là kêu mấy đứa nhỏ trong nhà ra ăn cơm và xem Thúy Nga. Bà mịa! Cái loa TV nghe như shit, vô lấy cái loa PC cùi ra gắm vô headphone out trên TV. Ổn!

Tối đến bật PC lên móc vô Disc2 xem Bluray Remux. Hết!

thanhyk

Well-Known Member

Tivi bạn chủ thớt có app Plex không ? Nếu có thì chỉ cần cài Plex Media Server trên PC là coi như xong, xem được phim trên tv, tablet, phone mà chẳng cần tốn thêm chi phí đầu tư NAS.

Hay quá, cái này là pc play thay vì tivi hả bạn. Do mình dùng nas buffalo cài win server nên không play được,, chỉ mình phần mềm gì từ ipad có thể play phim nhạc từ nas. Nếu mình dùng mấy app remote cho ipad, thì ipad được xem là màn hình cho nas thôi, nas vẫn play chứ ipad không play. Mình muốn ipad xem phim, nghe nhạc lấy dữ liệu từ nas thì làm sao. Trước nas cài linux cho buffalo thì ipad có app buffalo làm được việc này. Thanks

ranchu

Hay quá, cái này là pc play thay vì tivi hả bạn. Do mình dùng nas buffalo cài win server nên không play được,, chỉ mình phần mềm gì từ ipad có thể play phim nhạc từ nas. Nếu mình dùng mấy app remote cho ipad, thì ipad được xem là màn hình cho nas thôi, nas vẫn play chứ ipad không play. Mình muốn ipad xem phim, nghe nhạc lấy dữ liệu từ nas thì làm sao. Trước nas cài linux cho buffalo thì ipad có app buffalo làm được việc này. Thanks
Nas buffalo của bạn cấu hình có lẽ không chạy nổi Plex media server.
Tuy nhiên có thể xem phim trực tiếp từ samba share trên ipad bằng các app như xbmc (ipad phải jb) hay nplayer (4.99$).

Daithanhthai

Active Member

Bác thử iMediaShare hoặc 8player chưa ạ?

thanhyk

Well-Known Member

Em chưa cài cái nào hết, trên ipad có cài vài app kiểu remote desktop nhưng nó tương tự treamview là điều khiển nas. Em hỏi các app trên có cài trên nas chạy win không. Chắc chủ yếu là nghe lossless và Thuý Nga số cũ (file vob) trong nas, chứ phim toàn bluray vài chục gb thì ipad cũng đâu play được. App nào các bác dùng hay chỉ em nhé.

Daithanhthai

Active Member

Nếu dùng với PC rồi stream qua iPad thì nhiều app lắm ạ
1, airvideo : nó render bằng pc rồi play trên iPad, phụ đề gì cũng đc, có cho chọn convert luôn. Ap rẻ có đâu hơn 2$
2, AirPlayIT, giống cái trên nhưng kém vài tiện ích, free hoàn toàn
3, VLC player rất nhiều tiện ích
Có 1 số app cho chơi qua giao thức UPnP/DNLA như em nói ở post trước : iMediaShare, 8Player, MediaConnect, ACEPlayer, CineXPlayerHD, FusionStream....bác cứ vào appstore search từ khoá UPnP Player ra cả đống
Em chỉ dùng PC, laptop share nên ko rõ qua NAS nó có hỗ trợ ko vì em ko có NAS. Bác cài xong rì viu giúp vì em cũng đang quan tâm :)

thietbiso5s

Member

Bạn nên mua 1 cái Nas 2HDD buffalo dùng nhé,theo nhu cầu của bạn thì xài rất tốt (ipad,iphone và smartTV) tầm khoảng 1tr8- 4tr5 .

Daithanhthai

Active Member

Em thử dùng Plex nhưng cài mãi ko dùng đc mấy tính năng sau
- iPad đã cài Plex, share đc Libary cho Plex server trên PC, nhưng iPad vẫn ko tìm thấy Server trên PC
- giao diện media trên PC chỉ có search với queue, ko biết chỗ nào để add media vào
- ko rõ loay hoay thế nào nhưng Audio của Plex trên PC tự Mute, em đã mở hết các đường trên win rồi nhưng ko thấy chỗ để mở Audio cho Plex lên, phím cứng cũng ko ăn
- chưa tìm cách reomote cho Plex từ iPad đc
Xin các bác giúp ạ

ranchu

Trên PC bác cài Plex Media Server.
Còn trên ipad cài Plex.
Lưu ý có 2 phiên bản khác nhau, 1 cái để play 1 cái để làm server.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Bác nào chạy nas buff trên ipad cài buzz player nhé. Cân hết các định dạng. Xem mượt :)
Khoảng 4$

-Phim ảnh HD có gì mà quan trọng nên cũng chẳng RAID làm gì??? Nếu HDD die thì mua chép lại...Data quan trọng thì chép ra ngoài lưu trữ nhiều nơi...

Cứ cho 1 ngày bác download 1 phim, download đều trong 1 năm. HDD bác có 3TB dữ liệu để chứa 365 phim. Bổng nhiên một ngày nào đó, HDD của bác trúng gió, lăn đùng ra chết. Bác có tiếc không. Vừa tiếc tiền, vừa tiếc thời gian download chưa kể những chi phí xung quanh việc download này. Nếu theo ý của bác, người chơi HD film thì sẽ chỉ cần 1 HDD 500GB là xong rồi. Coi xong cái nào xóa cái đó, việc gì phải đầu tư cả 1 hệ thống dữ liệu

Bên trên